ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   วิธีดูเลขกล่อง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=47038)

ludwig_awsb 11-04-2010 22:03

วิธีดูเลขกล่อง

พี่ครับพอดีผมดูในกรัทู้เก่าเขาบอกว่าโค้ด 64 บางทีมาจากกล่องไม่ตรง

ของผมก็โชว์ 63 64 เลยอยากทราบว่าเลขกล่องที่ตรงกับเครื่องเขาดูยังใง

หรือเราต้องเอามาลองครับ 2j-ge ครับในไมตี้เกียร์ออโต้ครับ

เคยลองเหยียบเบรคตามที่พี่ปอนบอกว่า รอบสองพันห้าให้แตะเบรค

รอบก็ไม่เห็นเพิ่มเลย ต่อ stp แล้วครับต่อจากไฟเบรค กินน้ำมันมาก

ludwig_awsb 12-04-2010 09:30

:confused: :confused: :confused:

ludwig_awsb 13-04-2010 10:34

:frown: :frown: :frown:

Pair+^O^+ 13-04-2010 10:58

ไม่รู้แฮะ รอคนรู้มาตอบด้วย อยากรู้ :redface:

borancar 15-04-2010 10:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ludwig_awsb (505691 กระทู้)
พี่ครับพอดีผมดูในกรัทู้เก่าเขาบอกว่าโค้ด 64 บางทีมาจากกล่องไม่ตรง

ของผมก็โชว์ 63 64 เลยอยากทราบว่าเลขกล่องที่ตรงกับเครื่องเขาดูยังใง

หรือเราต้องเอามาลองครับ 2j-ge ครับในไมตี้เกียร์ออโต้ครับ

เคยลองเหยียบเบรคตามที่พี่ปอนบอกว่า รอบสองพันห้าให้แตะเบรค

รอบก็ไม่เห็นเพิ่มเลย ต่อ stp แล้วครับต่อจากไฟเบรค กินน้ำมันมาก

ส่วนมากถ้าร้านเชียงกงดีๆเค้าจะเขียนหมายเลขเครื่องย นต์ไว้ที่หลังกล่องครับลองดูว่ามีเลขเขียนติดอยู่หรื อเปล่าแล้วเลขตรงกับเครื่องยนต์ใหมครับ ถ้าตรงก็มั่นใจได้เปราะนึงว่ากล่องน่าจะตรงกับเครื่อ ง ส่วน Code 63-64 นี้มีผลกับการทำงานของเกียร์ครับกินน้ำมันมากแน่นอนเ พราะระบบ lock up ไม่ทำงาน ต้องตรวจเช็ค Soliniod ครับถ้าไม่เสียก็กล่องครับ:) :)

ludwig_awsb 15-04-2010 19:13

เพิ่งเปลี่ยนโซลินอยมาครับ โดนไปสามพันแหนะ

cpservice 15-04-2010 21:26

รบกวนถามข้อมูลนิดนึงนะครับ

-โซลีนอยด์เกียร์ตอนนี้มีสายไฟกี่เส้น??
-กล่องเบอร์ไร???

พูดตรงๆว่า
การจะดูว่ากล่องกับเกียร์มันตรงกันหรือไม่นั้น ดูยากครับ
ต้องใช้การเช็คสัญญาณหน้ากล่อง+โค้ดที่กล่องแสดง
ออกมา แล้วเทียบกับวายริ่งอีกที

แต่ถ้าได้ข้อมูลที่ชัดเจนครบถ้วน
ก็สามารถแก้ไขได้ครับ

ปัญหาตอนนี้ตอบง่ายมาก ว่ามาจาก
-ตำแหน่งสายไฟไม่ตรง
-แรงดันที่ออกมาสั่งโซลีนอยด์มันตรงข้ามกัน (+ เป็น -)
ถ้าแก้ 2 ข้อนี้ได้ รถของคุณก็จะหายเป็นปกติครับ

ขอยกตัวอย่างให้ดูนะครับ
ภาพแรกเป็นวงจรเกียร์ 2 เจธรรมดา(ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้)
ภาพที่ 2 จะเป็นการตัดต่อสายไฟใหม่เพื่อให้เกียร์มี lockup

ซึ่งการที่เราจะทราบได้ว่า กล่องเรามันสั่งงานออกมาแบบไหน ก็ง่ายมาก โดยใช้หลอดเช็คไฟเช็คที่หน้ากล่องในตอนที่รถวิ่งนั่น เอง

ขอสรุปให้เข้าใจก่อนว่า กล่องใดๆที่มีขั้ว slu กล่องใบนั้น จะไม่มีขั้ว s3
และในทางกลับกัน กล่องใดๆที่มีขั้ว s3 กล่องใบนั้นก็จะไม่มีขั้ว slu
สรุปคือ slu = s3 ...แต่...มันต่างกันที่สัญญาณที่ออกมาจะเป็น + และ - พูดง่ายๆคือมันกลับกัน
ถ้ากล่องนั้นมีขั้ว slu กล่องจะสั่งกราวด์ มาเปิดโซลีนอยด์
แต่ถ้ากล่องใบนั้นมีขั้ว s3 กล่องจะสั่งไฟบวก ออกมาเปิดโซลีนอยด์
ซึ่งขั้ว slu หรือ ขั้ว s3 นี้แหละคือตัวการให้เกิดโค้ด 64 เป็นเหตุให้เกียร์ขาด lock up และกินน้ำมันมากกว่าชาวบ้านชาวเมืองเค้า ...

ส่วนโค้ด 63 ของคุณนั้น ไม่เกี่ยวข้องกับกล่องไม่ตรงแต่อย่างใด แต่เกิดจากสายไฟขาดหรือโซลีนอยด์เสีย หรือไม่ก็เป็นโค้ดค้างเก่า ครับ

เพราะ 2เจที่ผมเจอมาแทบทั้งหมด ถ้ากล่องไม่ตรง ปัญหามันจะเกิดให้เห็นโค้ด 64 ครับ

เหล่านี้ที่ผมกล่าวมา เป็นเพียงการกล่าวในภาพรวมๆจากประสบการณ์ที่เคยเจอมา นะครับ อาจจะผิดหรือถูก ก็ต้องขออภัย

แต่ทั้งหมดคือความหวังดีเพราะเห็นปัญหาของคุณมาตั้งแ ต่ปีก่อนแล้ว
ตั้งแต่เรื่องการเปลี่ยนกล่องและไม่ทราบเบอร์กล่อง ซึ่งผมก็พยามจะช่วย แต่เซร็งตรงที่มีสมาชิกท่านนึงมากวนอารมณ์ ผมเรยหยุดตอบไป

ลองดูละกันครับ สงสัยตรงไหน ถามมาได้ครับ
ยินดีครับ

Ragtop 16-04-2010 00:48

ผมก็เคยตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับ code 64 คับ

ผมเริ่มแก้ปัญหาดังนี้คับ

1. เปลี่ยนโซลินอยด์ lockup คับ ก็ไม่หาย

2. เปลี่ยนกล่อง ecu ทีแรกก็เหมือนจะหาย code 64 ไม่ขึ้น แต่ใช้ไปใช้มาสักพัก เช็คอีกที code 64 ก็มาหลอกหลอนอีกคับ

ขอเช็คตามคุณ cpservice ก่อนนะคับขอบคุณมากคับ

ludwig_awsb 16-04-2010 15:14

ดีใจจังพี่ปอนจำผมได้ด้วย คราวที่แล้วเขาหาเลขกล่องมาครับเจอแล้ว

ซ่อมโซลินอยกับอะไรไม่รู้โดนไปสามพัน พวกบอกโซลินอยเปิดไม่ปิด

เลขกล่องเบอร์ 89661-30760 เลขเครื่อง 0043028 ครับส่วน

สายโซลินอยกี่เส้นผมไม่รู้ว่าดูยังใง ตอนนี้ต้องแก้ยังใงต่อครับผม

แล้วซ่อมมาแล้วลบโค้ดไม่ได้หรอครับหรือเขาซ่อมมาไม่ด ี

cpservice 16-04-2010 16:44

กล่องเบอร์ 30760 ป้ายดำ ปลั๊กหนา จากบอดี้คราวน์
โซลีนอยด์ lock up จะใช้ขั้ว s3
จะส่งไฟออกมาจากกล่องครับ

แก้ตามรูปที่ 2 ที่ผมลงไว้ให้อ่ะ
ตัดสายไฟเลี้ยงโซลีนอยด์ขั้ว slu ออก เอาเข้าขั้ว s3 ของกล่องแทน
จากนั้นตัดหน้ากล่องที่ขั้ว slu ออก แล้วจั๊มลงกราวด์

ถ้าคุณต่อสายไฟได้ตามที่ผมบอก
รับรองว่าจบแน่นอนครับ
ผมทำมาแร้วและหายขาด

ใจจริงอยากไว้ใน useful เพื่อประโยชน์แก่สมาชิกต่อไปครับ
เพราะเป็นวิธีแก้ไขเรื่องเกียร์ 2 เจที่กล่องไม่ตรง
ที่หลายๆคนกำลังประสบปัญหานี้อยู่
และวิธีนี้ยังไ่ม่เคยมีใครทำแน่ๆ เพราะผมคิดขึ้นเองและได้ผล และอยากบอกต่อให้เพื่อนสมาชิกทราบไว้เป็นแนวทางแก้ไข (เผื่อจะเจอแบบนี้)

ขอให้โชคดีครับ สงสัยตรงไหน ถามได้ครับ
ยินดีให้ข้อมูล

ludwig_awsb 16-04-2010 16:52

ขอถามแบบมึนๆอีกรอบครับพี่ กราวนด์นี่อยู่พินไหนครับ

จะได้จั้มป์ถูก แล้วกล่องจะไม่ฟ้องโค้ดใช่ไหมครับ

cpservice 17-04-2010 09:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ludwig_awsb (506875 กระทู้)
ขอถามแบบมึนๆอีกรอบครับพี่ กราวนด์นี่อยู่พินไหนครับ

จะได้จั้มป์ถูก แล้วกล่องจะไม่ฟ้องโค้ดใช่ไหมครับ

กราวด์ เอาจากจุดไหนก็ได้
จะตัดสายที่ปลั๊กโซลีนอยด์แถวๆเกียร์แล้วขันลงกราวด์ ที่เสื้อเกียร์ก็ได้
หรือจะตัดหน้ากล่อง พ่วงกับกราวด์ขกล่องขั้ว E1 ก็ได้
หรือจะตัดสายนี้ตรงจุดอื่น แล้วขันลงตัวถังก็ได้

สรุปคือ เอากราวด์ตรงไหนก็ได้ ที่คุณสะดวก จะกราวด์จุดไหนก็มันีค่าเหมือนกันครับ

ludwig_awsb 17-04-2010 17:58

1 ไฟล์แนบ
หุหุ ปัญหาอยู่ตรงที่ปลั้ก s3 มันไม่มีสายไฟให้ คือมันโบ๋ไว้

แต่ปลั้กอื่นยังมีสายที่ไม่ได้ต่อเหลืออยู่ ผมพยายามเอากิบในปลั้กออก

เอามาใส่ s3 แต่ก็เอาไม่ออกไม่รู้ต้องทำใง กลัวปลั้กแตกด้วยเดี๋ยวงานเข้า

หรือทำอย่างไรได้บ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

cpservice 17-04-2010 21:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ludwig_awsb (507256 กระทู้)
หุหุ ปัญหาอยู่ตรงที่ปลั้ก s3 มันไม่มีสายไฟให้ คือมันโบ๋ไว้

แต่ปลั้กอื่นยังมีสายที่ไม่ได้ต่อเหลืออยู่ ผมพยายามเอากิบในปลั้กออก

เอามาใส่ s3 แต่ก็เอาไม่ออกไม่รู้ต้องทำใง กลัวปลั้กแตกด้วยเดี๋ยวงานเข้า

หรือทำอย่างไรได้บ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

โอะๆๆ...มาถูกทางแล้วครับ
ที่ผมไม่บอกทุกรายละเอียด เพราะบางอย่างคุณต้องคิดต่อยอดเอาเอง
ผมไม่อาจบอกทุกรายละเอียดของขั้นตอนทั้งหมดได้
แต่เมื่อคุณได้ลงมือทำ คุณก็จะพบอุปสรรคเล็กๆน้อยๆ
ซึ่งเมื่อถามมาในรายละเอียดเหล่านี้
ผมเองก็จะคอยช่วยเมื่อคุณเกิดการติดขัด

เหตุที่พินขั้ว s3 มันโล่งๆไม่มีสายไฟโผล่มา ก็เพราะชุดสายไฟของคุณนั้น มันเป็นชุดของกล่องที่ใช้ขั้ว slu
ที่ขั้ว slu จึงมีสายไฟ แต่ขั้ว s3 จะไม่มีสายไฟ
โดยที่กล่องของคุณ ไม่ได้สั่งงานออกมาที่ขั้ว slu
แต่สั่งงานมาทางขั้ว s3 แทน จึงต้องมีการย้ายพินกล่อง

วิธีถอนพินปลั๊กกล่อง สำหรับช่างวายสาย ถือว่าเป็นเรื่องปกติ
แต่สำหรับคนที่ไม่เคยถอนพิน อาจจะเป็นเรื่องยาก
งั้นดูตามภาพละกันนะครับ แล้วลองทำดู ง่ายๆแค่นับ 1 2 3 ...

ผมไม่ีภาพปลั๊กของ เจปลั๊กหนาให้ดูนะครับ
แต่โดยรวม ปลั๊กทั้งหลายก็ใช้วิธีแบบเดียวกันนี้แหละ
สมมติเอาว่าเป็นปลั๊กกล่องเจละกันนะ...

ludwig_awsb 23-04-2010 09:06

ลองต่อดูแล้วครับ พอลองมีไฟเบรคตอนสองพันห้าร้อยรอบ

ก็ไม่ขึ้นไปสามพันอย่างที่พี่ๆเคยบอก เลยอยากรู้ว่า

1. มีวิธีเช็คโซลินอยเองบ้างไหมครับ ว่าช่างได้ซ่อมหรือเปล่าครับ
ผมเช็คสายไฟเบรคแล้วเพราะต่อเองเลยครับจากไฟท้าย

2. รอบเดินเบาอยู่ที่หนึ่งพันรอบ แต่พอเข้า d แล้วลดลงมาเหลือเจ็ดร้อย
อยากทราบว่ามันปกติหรือเปล่าครับเพราะผมว่ามันสูงเกิ นไปครับ

2j ge lpg mixer in mighty-x ขอบคุณครับ

borancar 23-04-2010 11:13

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ludwig_awsb (509924 กระทู้)
ลองต่อดูแล้วครับ พอลองมีไฟเบรคตอนสองพันห้าร้อยรอบ

ก็ไม่ขึ้นไปสามพันอย่างที่พี่ๆเคยบอก เลยอยากรู้ว่า

1. มีวิธีเช็คโซลินอยเองบ้างไหมครับ ว่าช่างได้ซ่อมหรือเปล่าครับ
ผมเช็คสายไฟเบรคแล้วเพราะต่อเองเลยครับจากไฟท้าย

2. รอบเดินเบาอยู่ที่หนึ่งพันรอบ แต่พอเข้า d แล้วลดลงมาเหลือเจ็ดร้อย
อยากทราบว่ามันปกติหรือเปล่าครับเพราะผมว่ามันสูงเกิ นไปครับ

2j ge lpg mixer in mighty-x ขอบคุณครับ

1.วิธีเช็คคงบอกยากให้ลองดูฝาอ่างเกียร์ดูว่ามีร่องร อยการถอดและหรือทากาวใหม่หรือไม่ครับ
2.รอบเดินเบาปกติตาม Spec คือ 700-750 เปิดแอร์
900-950 ครับกรณีรอบสูงเนี๊ยะเป็นตอนเครื่องเย็นหรือตอนตัดจา กน้ำมันเป็นแก็สครับ
ส่วนวิธีการเช็คโซลินอย์เกียร์ เดี๋ยวผม Upload file ให้เป็นของ Gs300 เครื่อง 2j-ge Auto ครับ

ludwig_awsb 23-04-2010 15:33

เหอะๆ อ่านไม่ออกครับพี่งง ตกภาษาอังกฤษด้วยครับ
รอบพันกว่าๆ ตอนเครื่องร้อน ครับ ถ้าเครื่องเย็นจะพัน
ห้า เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันครับ ต้องเช็คมอเตอร์เดินเบา
เปล่าครับ และถ้าเปิดแอร์รอบจะลดลงอีกสองร้อยตลอด

borancar 23-04-2010 16:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ludwig_awsb (510101 กระทู้)
เหอะๆ อ่านไม่ออกครับพี่งง ตกภาษาอังกฤษด้วยครับ
รอบพันกว่าๆ ตอนเครื่องร้อน ครับ ถ้าเครื่องเย็นจะพัน
ห้า เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันครับ ต้องเช็คมอเตอร์เดินเบา
เปล่าครับ และถ้าเปิดแอร์รอบจะลดลงอีกสองร้อยตลอด

คงต้องลองเช็คมอเตอร์เดินดูก่อนครับถ้าปกติคงอาจต้อง ปรับตั้งลิ้นปีผีเสื้อดูครับ:) :)

volvoman 23-04-2010 19:58

ย้ายไปหน้า technic น่าจะดีนะครับ กระทู้นี้ความรู้ทั้งนั้น....คุณปังปอนด์เข้ามาอ่านเ มื่อไหร่ รบกวนตอบ PM ผมด้วยนะครับ :)

ludwig_awsb 23-04-2010 21:32

ใช่สงสัยพี่ปอนจะเหนื่อยจากงานแต่ง หรือไปฮันนีมูน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:19