ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ช่างทำ แบบนี้ กับจุดยึด" ขาเกียร์ " ของผม ถือว่าถูกต้องมั้ย ครับ? (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45688)

PhotJZ 24-02-2010 19:51

ช่างทำ แบบนี้ กับจุดยึด" ขาเกียร์ " ของผม ถือว่าถูกต้องมั้ย ครับ?

2 ไฟล์แนบ
ไปถ่ายน้ำมันเกียร์มาสงสัยว่าจะเหมือนกับ สมาชิกท่านอื่นๆมั้ย เพราะเวลาที่ ขึ้นลูกระนาด หรือ JUMP คอสะพานแรงๆหัวเกียร์มันจะโยกตาม ตัวเครื่อง ถ้า Jump คอสะพานแรงๆ หัวเกียร์ มันเกือบจะโยก จาก D มาเป็น N เอาด้วย ( ใช้แท่นเครื่อง J เดิมติดมากับเครื่อง) ผมยังไม่เคยมุดดู ของสมาชิกท่านอื่นๆเลย เคยแต่มุดดู รถ เกียร์ ออโต้ เดิมๆจากโรงงาน มันไม่เหมือนกัน และเวลารถวิ่ง หัวเกียร์ก็ไม่โยก จำได้ว่าเคยมาถามในนี้ บางท่านบอกไม่โยก ครับ เวลาที่รถวิ่ง แต่ถามช่าง ทั่วๆไป เขาบอกปกติ ครับ ต้องมีโยกบ้าง ...รถดัดแปลงจะเอาอะไรกันเล่า
ปล.รบกวนด้วยนะ ครับ รูปจริงๆมองยากมาก เนื่องจากมีสิ่งอื่นมาบดบัง เลยตัดสินใจวาดให้ดู ครับ ....รอคำตอบอยู่นะ ขอบคุณ มาก ครับ (1J-GE Auto)

cefred 24-02-2010 20:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (484634 กระทู้)
ไปถ่ายน้ำมันเกียร์มาสงสัยว่าจะเหมือนกับ สมาชิกท่านอื่นๆมั้ย เพราะเวลาที่ ขึ้นลูกระนาด หรือ JUMP คอสะพานแรงๆหัวเกียร์มันจะโยกตาม ตัวเครื่อง ถ้า Jump คอสะพานแรงๆ หัวเกียร์ มันเกือบจะโยก จาก D มาเป็น N เอาด้วย ( ใช้แท่นเครื่อง J เดิมติดมากับเครื่อง) ผมยังไม่เคยมุดดู ของสมาชิกท่านอื่นๆเลย เคยแต่มุดดู รถ เกียร์ ออโต้ เดิมๆจากโรงงาน มันไม่เหมือนกัน และเวลารถวิ่ง หัวเกียร์ก็ไม่โยก จำได้ว่าเคยมาถามในนี้ บางท่านบอกไม่โยก ครับ เวลาที่รถวิ่ง แต่ถามช่าง ทั่วๆไป เขาบอกปกติ ครับ ต้องมีโยกบ้าง ...รถดัดแปลงจะเอาอะไรกันเล่า
ปล.รบกวนด้วยนะ ครับ รูปจริงๆมองยากมาก เนื่องจากมีสิ่งอื่นมาบดบัง เลยตัดสินใจวาดให้ดู ครับ ....รอคำตอบอยู่นะ ขอบคุณ มาก ครับ (1J-GE Auto)

แล้วจุดหมุนอยู่ตรงไหนอะครับ ถ้าทำแบบนี้เข้าเกียร์ยาก แต่ถ้าทำตรงรูไสลด์ให้เป็นจุดหมุนจะเข้าง่ายครับ เรื่องโยกหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับขนาดและความหนาของเห ล็กที่เอามาต่อทำแขนที่มีรูไสลด์ครับ ถ้าเหล็กบางโยกแน่นอน ใช้เหล็กหนาหน่อยก็โยกน้อยลง ผมว่าหาตำแหน่งที่สามารถยึดเพิ่มจุดหมุนให้มันน่าจะด ีกว่า เข้าเกียร์ง่าย ไม่โยกครับ ลืมบอกไปตัวแกนของด้ามเกียร์เชื่อมขาออกมาอีกได้หรือ ปล่าว ต่อขาให้ยาวลงมาเพื่อที่จะได้เอาขานั้นทำเป็นจุดหมุน แล้วยึดกับโครงหรือตัวเสื้อเกียร์ถ้าทำได้จะแข็งแรงม ากครับ

toei 24-02-2010 21:54

ของผมเคยใช้คันเกียร์แบบนี้เวลาวิ่งผ่านคอสะพานหรือห ลุมก็โยกครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่แบบคันเกียร์สไลด์หายโยกไปเลย.... ผู้รู้หลายๆท่านบอกว่า มันมีปลอกอะไรซักอย่างมันหลวมครับ...ของคันเกียร์นี่ แหละ...กระทู้เก่าๆมีครับลองค้นหาดู...

ord6859 24-02-2010 22:00

ก็ใช้ได้นี่ครับแต่ตรงหูล็อคน็อตจะมีบูชพลาสติกใส่อย ู่

PhotJZ 24-02-2010 22:38

ขอบคุณ ทุกท่านนะ ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (484708 กระทู้)
ของผมก็แบบนี้ครับ ลองดูบูชยางตรงรูสไลด์ครับว่ามีรึเปล่า ถ้าไม่มีหามาใส่ครับ อาจจะช่วยได้บ้าง

ไม่มี บูช อะไรเลย ทั้งเหล็กและพลาสติก ครับ
จะหามาใส่ ครับ ถึงตอนนี้ ก็คลายกังวล ได้ระดับนึงแล้ว

o_ta_aou_da 24-02-2010 22:59

แล้ว มันจะหมุนได้ ยังไง อะครับ

มันต้องมี จุดหมุน ของแกน ด้ามเกียร ด้วยนะครับ

ATE38 25-02-2010 00:11

1 ไฟล์แนบ
ยึดแบบในรูปอะถูกแล้วครับ แต่ที่ขามันต้องเป็นแบบในรูปที่ผมแนบมานะครับ มันจะมีบ่าเหลี่ยมๆรับกับช่องของเหล็กคันชักพอดีเลยอ ะครับ ตัวน๊อตมันจะหมุนได้อะครับถ้ายึดแน่นแล้ว คันเกียร์รุ่นนี้ บางอันใช้ไปนานๆบูชพลาสติกตรงที่ร้อยน๊อตคันเกียร์ข้ างบนมันชอบหลวม ก็ทำให้สั่นหรือมีเสียงได้ครับ

PhotJZ 25-02-2010 20:36

โอ๊ โห ต้อง ขอขอบคุณ มากๆเลย ครับ กับรูป กำลังนึกภาพตามอยู่ ...หยุด 3 วันนี้ จะจัดการเลย ครับ ..

kanchanasiljge 26-02-2010 11:43

...

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ate38 (484745 กระทู้)
ยึดแบบในรูปอะถูกแล้วครับ แต่ที่ขามันต้องเป็นแบบในรูปที่ผมแนบมานะครับ มันจะมีบ่าเหลี่ยมๆรับกับช่องของเหล็กคันชักพอดีเลยอ ะครับ ตัวน๊อตมันจะหมุนได้อะครับถ้ายึดแน่นแล้ว คันเกียร์รุ่นนี้ บางอันใช้ไปนานๆบูชพลาสติกตรงที่ร้อยน๊อตคันเกียร์ข้ างบนมันชอบหลวม ก็ทำให้สั่นหรือมีเสียงได้ครับ

ของผมก็เป็นแบบนี้ แต่ผมถอดบู้ชยางออก แล้วให้โรงกลึงเค้ากลึงยูลิเทนมาใส่แทนเลย ทีนี้ไม่ต้องกลัวว่ามันจะสึกง่าย ใช้ลืมครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:15