ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   - อยากทราบ เรื่องท่อนิดหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=67980)

kkk 19-09-2012 10:04

- อยากทราบ เรื่องท่อนิดหน่อยครับ

- มีท่านใด ใส่หม้อพักกลางใส้ตรง และปลายตรงบ้างครับ เสียงประมาณไหนครับ ตอนนี้ ผมเยื้องกลางปลายตรง อยากลอง กลางตรง ท้ายตรง จะเป็นยังไงบ้างครับ:)

gubabor 19-09-2012 14:51

รบรองว่า ดังสนั่นทุ่ง + ไม่วิ่งด้วย ถ้าเป็นเกียร์ออโต้อะ :redface: :redface: :redface: :redface:

kkk 19-09-2012 15:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gubabor (822546 กระทู้)
รบรองว่า ดังสนั่นทุ่ง + ไม่วิ่งด้วย ถ้าเป็นเกียร์ออโต้อะ :redface: :redface: :redface: :redface:

- ขอบคุณครับ ถ้างั้นจะไม่ทำ 555 เกือบไปแล้วเรา :):emo_toon07:

maxclass 02-03-2013 22:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk (822552 กระทู้)
- ขอบคุณครับ ถ้างั้นจะไม่ทำ 555 เกือบไปแล้วเรา :):emo_toon07:

ทำเเบ่บผมสิครับรับรองว่าสุดยอด ท่อที่ทำออกมาแล้วได้ผลดีที่สุด 2.2 ท่อบวบใบละ1500เกลียววล2ลูกลากยาวไปตัดเป็นxที่หน้าเ ฟืองท้ายลากยาวต่อไปจนสุดล้อหลังผ่านท่อเดิ่มๆ ติดเครื่อง1UZข้างล่ะใบ ราคาใบละ300บาท เดินหาเอาที่เชียงกง รวมแล้วเที่ยวนี้หมดเงินไปอีก 6600 บาทผลที่ได้ดีมากๆ กดเป็นมาไม่มีรอรอบ 2นิ้ว 2.5นิ้ว 3นิ้ว ก็เคยทำมาแล้วไส้เยื้องไส้ตรงสู้ชุดนี้ไม่ได้เลยครับ ก็ไม่อยากให้เพื่อนๆ สมาชิกเสียค่าใช้จ่ายกันแบ่บไม่มีทิศทางก็เลยเอามาลง ให้ เพราะทำท่อแต่ล่ะที่ก็หลายตัง ผมก็หมดกะท่อไปเย่อะครับ ผมเลยทิ้งเบอร์ไว้ให้เพื่อดูแล้วไม่เข้าใจกันน่ะครับ ก็โทรมาสอบถามกันได้เลยน่ะ ครับ 085-1155117 เครื่ิองตัวนี้วางในรถตู้ที่เห็นในภาพสมาชิกน่ะครับ ใช้หม้อน้ำสองใบ วาวล์น้ำก็เดิม ความร้อนคงที่ 75-85 สบายๆใช้แก๊ส NOมิก movl r90 ครับ จบๆ ใช้แก๊สสองรู จูนที่ล่ะข้าง เรืองเสียงก็กำลังดีครับไม่ดังเสียงทุ้มๆครับ

andante12pm 03-03-2013 09:52

เครื่อง 1uz vvti ตอนแรกจากเขาควาย 2.2 นิ้ว เข้าแคทสองลูก รวมเข้าพักปลายไส้ตรงเลย เครื่องร้อนมาก เหยียบนิดเดียวเสียงรถดังกว่ารถฟอร์มูล่าวัน แต่โดนอัลติสแซงเอาแซงเอา :frown:

ตอนหลังเปลี่ยนพักปลายเป็นไส้เยื้อง เสียงก็ยังดังอยู่่ คิกดาวน์ไม่ดี เครื่องรู้สึกยังร้อนอยู่ เลยเพิ่มพักกลางตัวเล็ก แบบเป็นรูๆเก็บเสียง แบบรีดไอเสียนิดๆ
เสียงเพราะเร้าใจคับ :tongue: แต่รู้สึกเครื่องยังร้อนอยู่ และคิกดาวน์ไม่ดี แต่ปลายดี

สุดท้ายมาลองเปลี่ยนปลายเป็นไส้ย้อนแบบรถเดิมๆ ตามที่ร้านท่อแนะนำ ปรากฎว่าเครื่องเย็นเฉียบ คิกดาวน์มา แต่พอรอบสักสามพัน รู้สึกมันอั้น ปลายไม่ไหล แต่รู้ว่าเรามาถูกทางแล้ว :?
เข้าไปร้านท่อร้านเดิม ให้เค้าไปปรับขยายภายในของพักปลาย ปรากฎว่า เงียบสนิท รถวิ่งดีมาก
เครื่องเย็น คือวัดจากความรู็สึก ลมที่พัดเครื่องมันรู้สึกได้ชัดเจนว่าเครื่องมันเย็น ลงชัดเจน
ขับในเมืองใช้รอบต่ำกว่าเดิม คันเร่งรู้สึกว่าละเอียด รอบมาเร็วทุกรอบ คือเหยียบรอบต่ำๆ ปลายก็ยังไหลไปเรื่อยๆ :)

kkk 03-03-2013 12:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxclass (855093 กระทู้)
ทำเเบ่บผมสิครับรับรองว่าสุดยอด

- ขอสูตร หน่อยครับ:smile:

maxclass 24-03-2013 21:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk (855174 กระทู้)
- ขอสูตร หน่อยครับ:smile:

สูตรท่อลงในกระทู้แล้วครับลองหาอ่านดูครับไม่เข้าใจก ็โทรมาถามผมได้ครับ:tongue:

jomtub 24-03-2013 22:34

เพิ่งวางในe34 ใส่ท่อเดิม อืด อั้น กลับไปอู่ที่วาง จ่ายไป5500 ได้วิ่งเงียบ กลับมา แต่ความสวยหายไปอิอิ

civil van 25-03-2013 09:20

เครื่องยังไม่ได้วาง ศึกษาเรื่องท่อไปพลางๆก่อน ฮ๊าาา

Vcar 25-03-2013 20:25

ของผมเป็นเครื่อง 1UZ FE วางในวอลโว่ 740 ท่อเดิมออกจากเครื่อง ขนาด 2.2 ลากมาตัดเป็น y ตำแหน่งหลังแคร้งเกียร์ แล้วออกเป็น 2.5 ลากตรงมาเข้าท่อพักตัวแรกเป็นไส้ตรง แล้วก็ลากต่อเป็นท่อ 2.5 เหมือนเดิมมาเข้าท่อพักปลายอีกตัวเป็นท่อไส้ตรงเหมือ นกัน วิ่งความเร็ว 100 รอบอยู่ที่ 2000 เสียงก็ไม่ได้ดังเท่าไหร่นะครับ ยังฟังวิทยุได้สบาย เครื่องร้อนปกติ คิ๊กดาวน์เป็นมา แต่ช่วงคิ๊กดาวน์ รอบ 3000-5000 จะได้ยินเสียงเครื่องคำรามออกมาดังนิดหน่อยไม่ถึงกับ ว่าดังลั่นทุ่ง วิ่งออกต่างจังหวัดรอบเครื่องอยู่ที่ 3500 ความเร็วน่าจะอยู่ที่ 175 เครื่องก็ร้อนปกติ ยังคุยกันรู้เรื่อง ผมใช้เกจ์ความร้อนและตัวเซ็นเซอร์ความร้อนตัวเดิมของ วอลโว่ เกจ์ขึ้นอยู่ที่สามโมงเช้าครับ ไม่เคยขึ้นมากว่านี้ แต่เฟืองท้ายผมอยู๋ที่ 3.540 ขนาดยาง 215/45 R17 นะครับ ผมว่าขนาดเฟืองท้ายกับขนาดยางก็มีส่วนทำให้คิ๊กคาวน์ มาช้ามาเร็วต่างกันครับ :biggrin:

gubabor 26-03-2013 07:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Vcar (858862 กระทู้)
ของผมเป็นเครื่อง 1UZ FE วางในวอลโว่ 740 ท่อเดิมออกจากเครื่อง ขนาด 2.2 ลากมาตัดเป็น y ตำแหน่งหลังแคร้งเกียร์ แล้วออกเป็น 2.5 ลากตรงมาเข้าท่อพักตัวแรกเป็นไส้ตรง แล้วก็ลากต่อเป็นท่อ 2.5 เหมือนเดิมมาเข้าท่อพักปลายอีกตัวเป็นท่อไส้ตรงเหมือ นกัน วิ่งความเร็ว 100 รอบอยู่ที่ 2000 เสียงก็ไม่ได้ดังเท่าไหร่นะครับ ยังฟังวิทยุได้สบาย เครื่องร้อนปกติ คิ๊กดาวน์เป็นมา แต่ช่วงคิ๊กดาวน์ รอบ 3000-5000 จะได้ยินเสียงเครื่องคำรามออกมาดังนิดหน่อยไม่ถึงกับ ว่าดังลั่นทุ่ง วิ่งออกต่างจังหวัดรอบเครื่องอยู่ที่ 3500 ความเร็วน่าจะอยู่ที่ 175 เครื่องก็ร้อนปกติ ยังคุยกันรู้เรื่อง ผมใช้เกจ์ความร้อนและตัวเซ็นเซอร์ความร้อนตัวเดิมของ วอลโว่ เกจ์ขึ้นอยู่ที่สามโมงเช้าครับ ไม่เคยขึ้นมากว่านี้ แต่เฟืองท้ายผมอยู๋ที่ 3.540 ขนาดยาง 215/45 R17 นะครับ ผมว่าขนาดเฟืองท้ายกับขนาดยางก็มีส่วนทำให้คิ๊กคาวน์ มาช้ามาเร็วต่างกันครับ :biggrin:

ไส้ตรง2ใบเลยหรอครับมันไม่โลงไปหน่อยหรอครับ น่าจะใส่ไส้ย้อนซักใบนะครับ

joeyb870 26-03-2013 09:03

เรื่องท่อนี่ยากครับ นานาจิตตัง บางคนชอบนุ่มๆ บางคนขอบลั่นๆ

ท่อสูตรสำหรับเครื่องก็คงมีนะครับ แต่อย่าลืมว่ารถที่รักของพวกเรานี่แทบจะไม่ซ้ำรุ่นกั นเลย

ไหนจะล้อใหญ่ ล้อเล็ก ยกสูง โหลดเตี้ย พื้นที่จำกัด ขนาดเฟืองท้าย ที่สำคัญเรื่องวายสาย

สัญญาณมาไม่ครบ กล่องสั่งหรี่ไฟ เกียร์เปลี่ยนเร็วไป เสียงออกมาก็จะไม่ชัด

ลอกการบ้านกันยาก คงได้แค่เป็นแนว ว่าแล้วน่าจะมีมีตติ้งกันบ้างนะพี่ตู่:emo_toon14:

bellcorp 26-03-2013 09:50

เห็นด้วยกะพี่โจอี้ครับ มิตติ้งฟังเสียงท่อดีมะ ของผมยิงตรงมาทั้งเส้น3นิ้ว ไม่มีพักกลาง ใส่พักปลาย HKS super Drager ลั่นทุ่งดีครับ ลองใส่ ไซเรนเซอร์แล้วเสียงเงียบครับcอั้นๆ แต่ว่า มันไม่ใช่ 555 เลยถอดออก ชอบลั่นทุ่งเหมือนเดิม :biggrin:

bellcorp 26-03-2013 09:54

อีกอย่าง เรื่องท่ออยู่ที่บุคลิก คนขับและอยู่ที่รสนิยมด้วยนะครับ คุยกันไม่จบหรอก เหมือนรถสี่เม็ดบางยี่ห้อ เสียงแผ่ดๆๆๆ แต่บอกว่าเท่ห์กัน บางคนชอบดังรอบต้น บางคนชอบดังรอบปลาย 555 เอาเป็นว่า มิตติ้งละมานั่งฟังกันดีกว่า แล้วค่อยว่ากันเรื่องสูตร อิอิ UZเบิ้ลพ้อมๆกัน10คัน ชาวบ้านจะเป็นยังงัยหว่า :emo_toon11:

ChefPao 26-03-2013 13:20

เบิ้ล 10 คันพร้อมกันนี้
ผมกลัวกระถางจะบินกลับมาละสิครับ welcome

Vcar 26-03-2013 21:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gubabor (858929 กระทู้)
ไส้ตรง2ใบเลยหรอครับมันไม่โลงไปหน่อยหรอครับ น่าจะใส่ไส้ย้อนซักใบนะครับ

ครั้งแรกเลย ผมลองใช้ท่อเดิมของรถก่อน คือพอมาตัดเป็นตัว Y แล้วออกโดยใช้ท่อขนาด 2 นิ้วสอง เข้าท่อพักเดิมตัวที่ 1 เป็นไส้ย้อน ออกจากท่อพักก็เป็นท่อ 2 นิ้วสองเหมือนเดิม ตรงไปเข้าท่อพักตัวที่ 2 ปลายเป็นท่อตรงแล้วยิงออกเลย คือใช้ท่อพัก 2 ตัวเช่นเดียวกัน ผลลัพท์เมื่อเทียบกับท่ออันใหม่คือ ท่อเดิมเสียงเงียบ
กว่า เวลาคิ๊กดาวน์ได้ยินแต่เสียงลมดูดที่หม้อกรอง(ผมใช้ก รองเปลือย) เสียงเครื่องได้ยินเบาๆ แต่เวลาคิ๊กดาวน์ก็มาดีเหมือนกันไม่ต่างกันมากเท่าไห ร่ แต่ความร้อนขึ้นมากกว่าท่ออันใหม่เล็กน้อย พอเปลี่ยนเป็นท่อใหม่อัตราเร่งดีกว่าเดิมครับ ความร้อนก็ลดลงไปอีกหน่อย เสียงก็ดังมากกว่าเดิมอีกนิด ผมว่าท่อแบบนี้ไม่โล่งเกินไปครับ ถ้าชอบแบบเงียบๆ ผมว่าใบแรกย้อน ใบหลังตรงครับ แต่เรื่องเสียงนี่นานาจิตตังอย่างที่ว่านั่นแหละครับ อยู่ที่คนชอบ แต่เสียง 1UZ นี่ผมว่ามันหวานถูกใจนะครับ เพื่อนๆว่าไม๊ :o

mhomsolution 28-03-2013 08:24

รถไม่วิ่งไม่เป็นไร ขอเสียงหล่อไว้ก่อนสำหรับผม วันๆแค่ขับช้าฟังเสียงท่อ ก็มีฟามสุขแล้วครับ :smile:

Van school 04-03-2014 17:44

ยังมึนๆ งงๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

:biggrin: รถผมหัวจรวด กะว่าจะวางuzชนเกียร์ kd m/t เฟืองท้าย 3.5 ล้อ215/45R18 พี่ๆว่าพอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ แล้วข้อดี ข้อเสีย เป็นไงครับ:wink:

C220 05-03-2014 00:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Van school (893734 กระทู้)
:biggrin: รถผมหัวจรวด กะว่าจะวางuzชนเกียร์ kd m/t เฟืองท้าย 3.5 ล้อ215/45R18 พี่ๆว่าพอจะเป็นไปได้มั๊ยครับ แล้วข้อดี ข้อเสีย เป็นไงครับ:wink:

spec ข้างบนถ้าจะทำไว้ขับเล่นก็โอเค UZ กับเกียร์ KD เข้ากันได้ดีครับ เฟืองท้าย 3.5 กับเกียร์ธรรมดาก็น่าจะแบก 2 ตันได้ไม่ลำบาก แต่ข้อเสียคือมีงานแปลงเยอะทั้งเกียร์ เฟืองท้าย มีโอกาสมากที่ช่างจะทำไม่สมบูรณ์ ข้อดีคือลากมันส์เหมาะเอาไว้ลากเล่น

หากจะทำใช้งานผมว่าเกียร์ auto กับเฟืองท้ายเดิมก็น่าจะวิ่งดีอยู่แล้ว ข้อดีคือประหยัด ไม่ต้องเสี่ยงดัดแปลง

หากจะวางเกียร์ธรรมดาเพื่อความประหยัดอาจต้องคิดใหม่ ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าเกียร์ auto สมัยนี้ไม่ได้สูญเสียพลังงานมากกว่าเกียร์ธรรมดา ในทางตรงกันข้ามการเปลี่ยนเกียร์ที่เหมาะสมแม่นยำทำใ ห้ประหยัด ส่วนใหญ่รถวางเกียร์ธรรมดามักจะลากเกียร์เพราะลากแล้ วมันส์ 555 ส่วนใหญ่จะเปลืองมากกว่าออโต้ด้วยซ้ำ

ส่วนล้อ 18 ถ้าวิ่งใช้งานบรรทุกคนผมว่าไม่เหมาะ เพราะยางบางมากเกินไป จะโดนค่ายางค่าซ่อมล้อไม่ใช่น้อยขอเตือนไว้ก่อน ไม่นับคนนั่งจะด่าเพราะยางมันกระด้างไม่นิ่มเหมือนล้ อเดิม แต่ถ้าจะแต่งสวยๆก็โอเคแต่ถ้าจะวิ่งเร็วขอเป็นยางใหม ่เท่านั้นนะครับ :smile:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:54