ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   เอากะเขาบ้าง ลองถอดอ่างล้างน้ำมันเกียร์ 2jge vvt-i (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=56828)

mr.tui 25-03-2011 13:53

เอากะเขาบ้าง ลองถอดอ่างล้างน้ำมันเกียร์ 2jge vvt-i

5 ไฟล์แนบ
จากกระทู้ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=54848

ก็เลยมาทำกับรถตัวเองครับ เพิ่งวาง 2jge vvt-i ขับมาเกือบ 5,000 โลแล้ว เข้าเกียร์กระตุกยังไม่หาย ก็ถึงเวลาถ่ายน้ำมันเกียร์แบบ เกือบทั้งระบบ(มั้ง)ครับ :emo_toon08:

วันนี้อากาศเป็นใจ ฟ้าไม่ครึ้ม อากาศไม่ร้อน(เช้าๆ) ไม่มีงาน บวกกับความรู้เรื่องรถ งูๆ ปลาๆ ไม่มีอะไรเหมาะกับการรื้อรถตัวเองอีกแล้ว

เครื่องมือและอุปกรณ์ที่ผมใช้นะครับ
1.ประแจบล๊อกเบอร์ต่างๆ ของผมใช้ 10,12,14
2.เกียงก่อสร้าง (ดูจากรูปนะครับ)
3.น้ำมันเกียร์ ของผมใช้ ปตท. atf-1a 4ลิตร สองกระป๋อง(กระป๋องละ 600 ตังหมดพอดีเลยครับ:( )
4.กาวประกอบเครื่อง (ของผมได้สีดำมา 130 บาทไทย)
5.เครื่องมือ เครื่องไม้ สำหรับยกรถขึ้น ทำความสะอาด ฯลฯ

1.เริ่มเลยก็เดินไปซื้อเครื่องดื่มเย็นๆ ดับกระหายมาเตรียมไว้ก่อน(เกี่ยวไหมเนี่ย?) ยกรถขึ้น(ไม่ต้องบอกก็ได้มั้ง) พอให้เข้าไปนอนเล่นได้

2.ขันน๊อตอ่างเกียร์ออก แล้วรอครับ ระหว่างรอก็ดื่มที่ท่านเตรียมมาจากข้อแรกไปพลางๆ ก่อน

3.(หมดขวดพอดี :emo_toon06: ) มุดต่อครับ จากนั้นเริ่มขันน๊อตรอบอ่างเกียร์ออกให้หมด จากนั้นแยกอ่างมันออกโดยการ ใช้เกียงครับ เสียบตรงรอยกาว(สีชมพูๆ) ของผมแถวๆหัวน๊อต จะเข้าง่ายหน่อย ทีนี้ก็แซะไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆครับ (แต่โค-ต-ร เมื่อยเลย) มันก็จะหลุดออกมาทั้งแผง ของผมหล่นโครมเลยครับ น้ำมันเกียร์นองพื้น ดีนะหลบทัน :eek:
แนะนำให้ขณะแซะ ฝั่งไหนหลุดแล้ว ตามมุมต่างๆให้ขันน๊อตเข้าไว้หน่อยนึง เพื่อรองรับอ่างที่อาจหล่นมาทับท่านได้ :emo_toon24:

4.ถอดกรองเกียร์ออกมาครับ ด้านซ้านมือตามรูปที่4

mr.tui 25-03-2011 13:54

5 ไฟล์แนบ
ต่อกันเลยครับ

5.จากรูปที่4 เป็นโซลีนอยด์ ครับผม ถอดมันออกมาโดยเอาน๊อตรอบๆมันออก ของผมถอดออกมาทั้งแผงเลย แผงที่โซลีนอยด์สวมอยู่นั้น มันมีกรองตัวเล็กๆ สองแท่งตั้งตระหง่านอยู่ ก็ทำความสะอาดไปด้วยเลย จะเอาแปรงปัดๆ หรือเป่าลมก็ตามสะดวก

** ตรวจเช็คโซลีนอยด์ได้โดยจ่ายไปให้มันครับ คือเอาสายไฟลบแตะไปที่ตัวโซลีนอยด์ และไฟบวกไปแตะที่ขั้วครับ ถ้าใช้งานได้ปกติ มันจะดูดเข้าและมีเสียง "แต๊ก" สังเกตุดูแกนตรงกลางที่ออกไปด้านที่มียางโอริงจะยุบต ัวเข้ามา หรือให้ชัวร์ผมใช้ลมอัดที่ด้านหน้าแกนที่มียางโอริง เมื่อทำงานปกติจะมีลมออกตรงรูด้านข้างๆโอริง ครับผม**

6.ที่อ่างน้ำมันเกียร์ ของผมมีแม่เหล็กอยู่ 3 ตัว(ทำไมคนอื่นเขามี 4 หว่า ช่างมัน สามก็สาม) ทำความสะอาดเศษผงเหล็กออกให้หมด

7.ขูดกาวที่ฝาอ่างน้ำมันเกียร์ และเสื้อเกียร์ออกให้หมด ให้เกียงอันเดิมนี่แหละครับ

8.ล้างอ่างน้ำมันเกียร์ และกรองเกียร์ ด้วยเบนซิน แล้วตากแดดให้แห้งสนิท

พักก่อนดีกว่า แดดเริ่มแรงแล้ว เที่ยงพอดี ขอกินข้าวก่อนนะครับ :)

mr.tui 25-03-2011 13:54

5 ไฟล์แนบ
หลังจากหายเหนื่อย เมื่อย ร้อน กันแล้วก็มาประกอบกัน

9.ประกอบโซลีนอยด์ เข้าที่เดิม ยึดกับชุดเกียร์ให้เรียบร้อยครับ (มุดอีกแล้ว)

10.ที่อ่างเกียร์ให้ทากาวประกอบเครื่องโดยรอบนะครับ ใจเย็นๆ (กาวที่ผมใช้มีเวลาเซ็ทตัวประมาณ 30 นาที) ทากาวตรงแนวนูนๆ แล้วหลบตรงหัวน๊อตเข้าทางด้านในครับ (ถูกป่าวไม่รู้ คู่มือบอกอย่างนั้น :confused: ) แล้วประกอบกลับคืนให้เหมือนเดิม (ของผมลำบากหน่อยก็ตรงจุ๊ปก้านวัดน้ำมันเกียร์นี่แหล ะครับ สวมเข้าไป มันก็ดันอ่างผมไปข้างหลัง มือนึงก็ดันอ่างให้ตรงรู อีกมือก็แหย่น๊อต ลำบากแท้ เฮ่อ:( )

เสร็จขั้นตอนถอด และ ประกอบอ่างเกียร์

รูปอาจไม่ครบถ้วนนะครับ เพราะผมทำคนเดียว ที่จริงก็อยากให้ละเอียดกว่านี้ หวังว่าทุกท่าน(มือใหม่อย่างผม) คงมองภาพออก

ต่อไปถ่ายน้ำมันเกียร์ของเก่าทิ้ง
หลังจากรอกาวเริ่มแห้งแล้วประมาณ 1 ชม.(อาจนานกว่านี้)

1.ดูจากรูปนะครับ รูปนี้ผมถ่ายจากหน้ารถ จะเห็นไดชาร์จอยู่ จะมีท่อแป๊ปเดินมาสองเส้น และวิ่งเข้าออยล์ร่วมที่หม้อน้ำ (รถผมไม่ได้ติดตั้งออยล์แยก) ท่อด้านซ้ายที่วิ่งเข้าหม้อน้ำเป็นท่อน้ำมันออก ส่วนท่อด้านขวาเป็นที่น้ำมันเข้า ผมถอดสายเส้นนั้นผั่งที่ออกจากหม้อน้ำ(ย้ำ ขาน้ำมันออกนะครับ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้หวังว่าคงนึกภาพออกนะครับ) แล้วต่อสายยางใสๆ (เมตรละ 7 บาท) จากทางออกของหม้อน้ำแทน แล้วไปรอที่แกลลอนรองน้ำมันทิ้ง

2.เติมน้ำมันเกียร์เข้าระบบครับ เติมจากบนเครื่องตรงเกจ์วัดระดับน้ำมันเกียร์เนี่ยแห ละ ใช้สายยางต่อกับกรวยครับ แล้วยัดเข้าไป อย่าให้หกเลอะเทอะ :emo_toon08: ผมใส่ไปทั้งแกลลอน 4 ลิตรนั่นแหละครับ (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้อีกแล้ว)

ตอนนี้น้ำในเกียร์เรามันเกินอยู่มากครับ เราจะเอามันออก แล้วดันน้ำมันเก่าออกด้วย

ขั้นตอนนี้คงทำคนเดียวไม่ได้แล้ว ไปหาคนจับสายยางใสๆ จากทางออกของหม้อน้ำ นั่นไว้ให้มั่นเลยครับ เพราะตอนสตาร์ทเครื่องมันดิ้นไม่มีทิศทางเลยครับ (ของผมพุ่งกระจุยกระจายไร้ทิศทาง เละเทะไปหมด :( )

3.หลังจากหาคนมาจับสายยางให้เราได้แล้ว สตาร์ทเครื่องครับ ดูที่สายยางจะมีน้ำมันเก่าวิ่งออกมาเรื่อยๆ จากดำมากๆ แล้วจะเริ่มหมด จะมีเสียงฟ๊อดๆๆๆ (น้ำมันเริ่มขาด) ดับเครื่องให้ไว

4.เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปอีกประมาณ 3 ลิตร แล้วสตาร์ทเครื่องอีกทีครับ คราวนี้สีของน้ำมัน จากดำมากๆ > เป็นดำมาก> ดำ > ดำ+แดง > เริ่มแดงแล้ว > จนเป็นแดงใสๆ ดับเครื่อง ครับผม

5.ต่อสายน้ำมันให้เรียบร้อยครับ แล้วสตาร์ทเครื่องโยกคันเกียร์ไปมา แล้ววัดระดับน้ำมันดู เครื่องเย็นขณะสตาร์ท ที่ก้านวัดต้องอยู่ระดับ cool นะครับ แล้วนำรถวิ่ง น้ำมันจะยุบไปหน่อยนึง ของผมเติมไปเติมมาอีกลิตร พอดี หมดเกลี้ยงเลยครับ 2 แกลลอน

กระทู้นี้หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ อาจมีผิดๆ ถูกๆ บ้าง ก็รบกวนแก้ไขไว้ในกระทู้ได้เลยครับ เพื่อไปแนวทางสำหรับผู้ศึกษาไปทำกันรถตัวเอง.

ขอบคุณ clubjz.net

mr.tui 25-03-2011 14:28

1 ไฟล์แนบ
อันนี้คำถามครับ

ระหว่างที่มุดไปมุดมา ไปเจอ สองปลั๊กนี้อ่ะครับ

มันต้องต่อกับอะไรครับ ไม่ต่อมีผมอะไรกับระบบไหมครับ.

4ja1 28-03-2011 16:52

เก่งครับ มีประโยชน์ดีครับ

Jom_berlina 28-03-2011 21:49

สุดยอดครับ มีประโยชน์มากเลยครับ:redface:

sri_banyen 29-03-2011 12:28

แจ่ม มากครับ...

มีประโยชน์ ครับ...ขอบคุณมาก ๆๆๆ

jzfanclub 29-03-2011 18:28

:emo_toon07: :emo_toon07: :emo_toon07:

Dis48 28-04-2011 22:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tui (662862 กระทู้)
อันนี้คำถามครับ

ระหว่างที่มุดไปมุดมา ไปเจอ สองปลั๊กนี้อ่ะครับ

มันต้องต่อกับอะไรครับ ไม่ต่อมีผมอะไรกับระบบไหมครับ.

sp1 sp2 หือปล่าว ไม่แน่ใจนะ

joe-civil@jz 29-04-2011 09:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tui (662855 กระทู้)
หลังจากหายเหนื่อย เมื่อย ร้อน กันแล้วก็มาประกอบกัน

9.ประกอบโซลีนอยด์ เข้าที่เดิม ยึดกับชุดเกียร์ให้เรียบร้อยครับ (มุดอีกแล้ว)

10.ที่อ่างเกียร์ให้ทากาวประกอบเครื่องโดยรอบนะครับ ใจเย็นๆ (กาวที่ผมใช้มีเวลาเซ็ทตัวประมาณ 30 นาที) ทากาวตรงแนวนูนๆ แล้วหลบตรงหัวน๊อตเข้าทางด้านในครับ (ถูกป่าวไม่รู้ คู่มือบอกอย่างนั้น :confused: ) แล้วประกอบกลับคืนให้เหมือนเดิม (ของผมลำบากหน่อยก็ตรงจุ๊ปก้านวัดน้ำมันเกียร์นี่แหล ะครับ สวมเข้าไป มันก็ดันอ่างผมไปข้างหลัง มือนึงก็ดันอ่างให้ตรงรู อีกมือก็แหย่น๊อต ลำบากแท้ เฮ่อ:( )

เสร็จขั้นตอนถอด และ ประกอบอ่างเกียร์

รูปอาจไม่ครบถ้วนนะครับ เพราะผมทำคนเดียว ที่จริงก็อยากให้ละเอียดกว่านี้ หวังว่าทุกท่าน(มือใหม่อย่างผม) คงมองภาพออก

ต่อไปถ่ายน้ำมันเกียร์ของเก่าทิ้ง
หลังจากรอกาวเริ่มแห้งแล้วประมาณ 1 ชม.(อาจนานกว่านี้)

1.ดูจากรูปนะครับ รูปนี้ผมถ่ายจากหน้ารถ จะเห็นไดชาร์จอยู่ จะมีท่อแป๊ปเดินมาสองเส้น และวิ่งเข้าออยล์ร่วมที่หม้อน้ำ (รถผมไม่ได้ติดตั้งออยล์แยก) ท่อด้านซ้ายที่วิ่งเข้าหม้อน้ำเป็นท่อน้ำมันออก ส่วนท่อด้านขวาเป็นที่น้ำมันเข้า ผมถอดสายเส้นนั้นผั่งที่ออกจากหม้อน้ำ(ย้ำ ขาน้ำมันออกนะครับ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้หวังว่าคงนึกภาพออกนะครับ) แล้วต่อสายยางใสๆ (เมตรละ 7 บาท) จากทางออกของหม้อน้ำแทน แล้วไปรอที่แกลลอนรองน้ำมันทิ้ง

2.เติมน้ำมันเกียร์เข้าระบบครับ เติมจากบนเครื่องตรงเกจ์วัดระดับน้ำมันเกียร์เนี่ยแห ละ ใช้สายยางต่อกับกรวยครับ แล้วยัดเข้าไป อย่าให้หกเลอะเทอะ :emo_toon08: ผมใส่ไปทั้งแกลลอน 4 ลิตรนั่นแหละครับ (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้อีกแล้ว)

ตอนนี้น้ำในเกียร์เรามันเกินอยู่มากครับ เราจะเอามันออก แล้วดันน้ำมันเก่าออกด้วย

ขั้นตอนนี้คงทำคนเดียวไม่ได้แล้ว ไปหาคนจับสายยางใสๆ จากทางออกของหม้อน้ำ นั่นไว้ให้มั่นเลยครับ เพราะตอนสตาร์ทเครื่องมันดิ้นไม่มีทิศทางเลยครับ (ของผมพุ่งกระจุยกระจายไร้ทิศทาง เละเทะไปหมด :( )

3.หลังจากหาคนมาจับสายยางให้เราได้แล้ว สตาร์ทเครื่องครับ ดูที่สายยางจะมีน้ำมันเก่าวิ่งออกมาเรื่อยๆ จากดำมากๆ แล้วจะเริ่มหมด จะมีเสียงฟ๊อดๆๆๆ (น้ำมันเริ่มขาด) ดับเครื่องให้ไว

4.เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปอีกประมาณ 3 ลิตร แล้วสตาร์ทเครื่องอีกทีครับ คราวนี้สีของน้ำมัน จากดำมากๆ > เป็นดำมาก> ดำ > ดำ+แดง > เริ่มแดงแล้ว > จนเป็นแดงใสๆ ดับเครื่อง ครับผม

5.ต่อสายน้ำมันให้เรียบร้อยครับ แล้วสตาร์ทเครื่องโยกคันเกียร์ไปมา แล้ววัดระดับน้ำมันดู เครื่องเย็นขณะสตาร์ท ที่ก้านวัดต้องอยู่ระดับ cool นะครับ แล้วนำรถวิ่ง น้ำมันจะยุบไปหน่อยนึง ของผมเติมไปเติมมาอีกลิตร พอดี หมดเกลี้ยงเลยครับ 2 แกลลอน

กระทู้นี้หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ อาจมีผิดๆ ถูกๆ บ้าง ก็รบกวนแก้ไขไว้ในกระทู้ได้เลยครับ เพื่อไปแนวทางสำหรับผู้ศึกษาไปทำกันรถตัวเอง.

ขอบคุณ clubjz.net

อยู่หมู่บ้าน อะไรครับ ถังขยะกับหลังคาคุ้นตามากเลย เหมือนจะเป็นพฤกษา โครงการไหนครับ เผื่ออยู่ใกล้ๆกัน ผมอยู่พฤกษา 30/1 ครับ

ขอปรบมือให้ครับ Mr.TUI D.I.Y.

AODCef 07-05-2011 18:39

ช่วยสรุปผลให้ด้วยว่าแตกต่างจากก่อนทำอย่างไรครับ

mr.tui 08-05-2011 20:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz (673895 กระทู้)
อยู่หมู่บ้าน อะไรครับ ถังขยะกับหลังคาคุ้นตามากเลย เหมือนจะเป็นพฤกษา โครงการไหนครับ เผื่ออยู่ใกล้ๆกัน ผมอยู่พฤกษา 30/1 ครับ

ขอปรบมือให้ครับ Mr.TUI D.I.Y.

ผมอยู่รังสิตคลองสาม พฤกษา B ครับผม :)

mr.tui 08-05-2011 20:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AODCef (676358 กระทู้)
ช่วยสรุปผลให้ด้วยว่าแตกต่างจากก่อนทำอย่างไรครับ

เกียร์ผมเข้าไวขึ้นและนุ่มขึ้นครับ อย่างอื่นก็ไม่ต่างเท่าไหร่ผมเพิ่งวางเครื่องมา เลยจับเปลี่ยนของเหลวทั้งหมดอ่ะครับ :emo_toon11:

mr.tui 08-05-2011 20:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dis48 (673821 กระทู้)
sp1 sp2 หือปล่าว ไม่แน่ใจนะ

sp ผมต่อครบครับ เลยไม่รู้ว่ามันเป็นปลั๊กอะไร :frown:

auto587 28-05-2011 13:52

มีที่ไหนแนะนำไหมครับอยากถ่ายทั้งระบบแบบนี้บ้างจังอ ยู่แถวประชาชื่นครับ ขอบคุณครับ

Apple JZ Power 09-01-2013 19:02

ขออัพนิดครับ จะลงมือ :rolleyes:

i_herejoke 09-01-2013 22:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ elegantvigo (844229 กระทู้)
ขออัพนิดครับ จะลงมือ :rolleyes:

สู้ๆๆ ครับ ถ้าไม่สะดวกทำเองก็ที่คลองสามก็ได้ครับครับ หิ้วน้ำมันเกียร์ t _iv ไป สองแกลลอนครับ ค่าแรงประมาณ 500 บาทครับ เจโบ วีวี ต้อง t_iv toyota เท่านั้นนะครับ จะได้ใช้ยาวๆครับ

Aod_5441 05-02-2013 10:51

มีประโยชน์ ครับ...ขอบคุณมาก ๆๆๆ

มัธย 07-11-2013 15:00

เวลาตรวจสภาพโซลีนอยด์ สามารถใช้ไฟ ๑๒ โวทล์ ต่อตรงไฟฟ้าจากแบตเตอรี่รถยนต์ทำการทดสอบเลยได้ไหมคร ับ เห็นแอมป์มันเยอะ กลัวโซลีนอยด์เสีย
อีกข้อครับ ผมเห็นโซลีนอยด์น่าจะมีมากว่า สอง อันนะครับ ไม่รู้ใช้หรือเปล่าไม่แน่ใจ ควรถอดมาตรวจด้วยหรือเปล่าครับ หรือส่าอย่าไปยุ่งกับมันเลย ถอดออกมาตรวจสองอันก็พอครับ

แนะนำครับ ตอนที่ทำความสะอาดที่กรองน้ำมันเกียร์ ผมใช้สำลีที่ปั่นหู ก้านยาวหน่อย ล้วงเข้าไปถูตะแกงเหล็ก ในทุกๆรูครับ ตะกอนอะไรออกมาเต็มเลยครับ ใช้แปรงทาสีมันเข้าไม่ได้ลึกนะครับ ลองดูครับ แล้วผมใช้น้ำมัน อี 85 ล้างครับ สะอาดดี ต้องตากแดดตากลมให้นานหน่อย

azeri_jz 01-06-2014 21:52

Very good.:emo_toon24: :emo_toon24: 10 likes.

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:16