ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   คุณเคครับ จูนแกสให้หนาขึ้นโดยรอบเดินเท่าเดิมทำอย่างไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=1392)

getpacalin 19-12-2006 09:01

คุณเคครับ จูนแกสให้หนาขึ้นโดยรอบเดินเท่าเดิมทำอย่างไรครับ

มือใหม่นะครับ ผมใช้2JZ-GE JAGUAR XJ6 SERIES 1 ติดแกสauto หม้อโทมาเซทโตมา4เดือน ตอนแรกกินแกส1.80บาท/กม เดินเบาสูงกว่านำมันมาก ผมเลยหรี่เพาเวอร์ วาลวจนเดินเบาเท่านำมันปรากฎว่ากินแกส1.30-1.40บาท/กม แต่สังเกตดูวิ่งอืดกว่าเดิม เสียงเครื่องตอนเร่งดูแปล่งๆไป จังหวะเปลี่ยนเกียร์ดูช้าและกระตุกมากขึ้น เลยจะลองจูนให้หนาขึ้นแต่คงรอบเดินเบาเท่านำมันต้องท ำอย่างไรถึงถูกต้องครับคุณเค เพื่อนท่านอื่นช่วยด้วยได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ (ผมรู้จักsens knob ปุ่มจูนเดินเบา และ power valve)

noom@korat 19-12-2006 11:26

แก็ส..รอบเดินเบา เค้าไม่ปรับที่เพาเวอร์วาลวหรอกครับ เค้าปรับที่หม้อต้ม แตตรงไหนเดี๋ยวรอคนใช้ หม้อโทมาเซทโต แล้วกันครับ ถ้าไปลดเพาเวอร์วาล์วก็วิ่งไม่ออกซิครับ...

ชายต้น 19-12-2006 12:58

อย่างที่พี่หนุ่มบอกครับ หรี่เพาเวอร์วาวล์ พีคของเครื่องก็จะต่ำลงมา วิ่งไม่ออก ต้องปรับที่หม้อต้มครับ ระบบมีอะไรบ้างครับ สะดวกคลอง3 รังสิต ไปหาพี่เคเลยครับ

getpacalin 19-12-2006 13:28

ขอบคุณครับ แล้วพี่เค หรือเพื่อนที่ใช้หม้อโทมาเซ็ทโตว่าไงครับ

cbershot 20-12-2006 00:42

ใช้โทมาแซ๊ทโต เหมือนกันครับ แต่ยังปรับไม่ค่อยเป็นเหมือนกัน ก็ได้คุณเคนี่แหละครับช่วยจัดการให้ มีเวลาลองแวะไปร้านแกดูเลยครับ

เค_คลองสาม 20-12-2006 07:16

จริง ๆ แล้ว รอบแก๊สไม่เคยเจอสูงกว่ารอบน้ำมันน่ะครับ มีแต่ต่ำกว่านิดหน่อย แต่ถ้าอาการอย่างที่เรามาก็ให้คล้ายเพาว์เวอร์วาล์วอ อกอีกครับ แล้วมาหรี่แก๊สที่หน้าหม้อต้มจะมีน๊อตสีดำ ๆ อยู่ก็ให้หมุนตามเข็มครับ ถ้าหรี่ตรงนี้ยังไม่เห็นผลก็ให้ใช้ไขควงปากแบนเล็กไข ตามเข็มที่น๊อตปรับเซน(น๊อตทองเหลืองอยู่ในเป้าครับ) อันนี้อย่างหนุมเยอะน่ะครับ(รถจะวิ่งไม่ค่อยออก)ลองท ำตามดูน่ะครับ หรือไม่อีกอาการหนึ่งของปัญหานี้ก็คือ รูมิกซ์อาจจะเล็กจึงทำให้เกิดแรงดูดได้เยอะ ลองวัดดูรูมิกซ์หน่อยครับว่าเท่าไร เครื่อง 2เจ รูมิกซ์จะต้องไม่ต่ำกว่า 30 ครับ

getpacalin 20-12-2006 08:45

ขอบคุณครับคุณเค ลองทำดูแล้วครับโดยคลายเพาว์เวอร์ออกเกือบรอบเท่ากับ ตอนออกมาจากไทยแกสธรรมชาติแล้วหรี่idleเข้าจนเดินเบา เท่านำมัน(1+1/4รอบ)ไม่ได้ยุง่กับเซน เท่ากับว่าถ้าอยากจูนแกสหนาขึ้นอีกก็คลายเพาเวอร์ออก อีกแล้วหรี่idleปุ่มดำจนได้เดินเบาตามต้องการก็จะทำใ ห้วิ่งดีขึ้น กินแกสมากขึ้นไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับคุณเค เออแล้วเซนมีหน้าที่หลักอะไรครับ เดี๋ยวจะลองเอารถไปลองวิ่งดูครับ คิดว่าไม่นานคงได้ใช้บริการไปติดแลมด้าอยากลองดูครับ ว่ามีอะไรต่างไปว่าแต่ราคาพร้อมติดตั้งกี่สตางค์ครับ ใช้เวลานานไหม ผมอยู่มหาชัยครับ

getpacalin 20-12-2006 09:05

เออลืมบอกไป ขนาดมิกเคยถามช่างบอก26มม แต่ผมสังเกตดูมีรูฝักบัวอยู่รอบๆด้วยทั้งหมดฝังอยู่ใ นท่อยางมองไม่เห็นเลยไม่ได้ถอดวัดดูครับ

เค_คลองสาม 21-12-2006 00:07

รูมิกช์เล็กไปครับ ถอดออกมาเพิ่มขนาดให้ใหญ่ขึ้นครับ ซะ 30 ครับ ส่วนเซน มีหน้าเป็นตัวปรับหยาบและอีกอย่างถ้าปรับเซนเยอะจะทำ ให้เหยียบไม่ขึ้นครับ เพราะสปริงมันจะแข็งทำให้การจ่ายน้อยตามไปด้วยครับ

getpacalin 21-12-2006 06:48

ขอบคุณครับ

เค_คลองสาม 23-12-2006 00:49

เป็นอย่างไรบ้างครับ ส่งข่าวหน่อยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:10