ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   แก็สหัวฉีด 4 สูบ ใส่เจ ไม่ vvti ได้ไหม (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=58801)

lek-ch 14-06-2011 20:43

แก็สหัวฉีด 4 สูบ ใส่เจ ไม่ vvti ได้ไหม

ผมมาคิดว่า เจ เนี่ยถ้าเป็นตัวไม่วีวี อีซียูมันสั่งหัวฉีดทีละสองหัว มันน่าจะพ่วงหัวฉีดแก็สได้ แต่ตัววีวีนี่ไม่ได้แน่นอน กล่องมันสั่ง หกหัว
เคยมีใครลองทำไหมครับ ถ้าทำได้จะประหยัดเงินได้เยอะนะครับ ยิ่งเครื่อง uz ด้วยนะ เจ๋งเลย แค่ซื้อรางอีกแค่ชุดเดียว

nick p-car (JZ) 15-06-2011 11:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lek-ch (690289 กระทู้)
ผมมาคิดว่า เจ เนี่ยถ้าเป็นตัวไม่วีวี อีซียูมันสั่งหัวฉีดทีละสองหัว มันน่าจะพ่วงหัวฉีดแก็สได้ แต่ตัววีวีนี่ไม่ได้แน่นอน กล่องมันสั่ง หกหัว
เคยมีใครลองทำไหมครับ ถ้าทำได้จะประหยัดเงินได้เยอะนะครับ ยิ่งเครื่อง uz ด้วยนะ เจ๋งเลย แค่ซื้อรางอีกแค่ชุดเดียว

เครื่อง uz จะจุดระเบิด 2สูบพร้อมกันเหมือนมีเครื่อง2เครื่องอยู่ใต้ฝาฯ สามารถทำได้ครับและประหยัดงบลง แต่ใช้ได้ไม่นานกล่องแก๊สจะร้อนมากและพัง
ส่วนเครื่อง JZ ก็คล้ายๆด้านบน

borancar 18-06-2011 00:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (690498 กระทู้)
เครื่อง uz จะจุดระเบิด 2สูบพร้อมกันเหมือนมีเครื่อง2เครื่องอยู่ใต้ฝาฯ สามารถทำได้ครับและประหยัดงบลง แต่ใช้ได้ไม่นานกล่องแก๊สจะร้อนมากและพัง
ส่วนเครื่อง JZ ก็คล้ายๆด้านบน

ทำได้ครับแต่ต้องแก้ใขสายไฟใหม่ให้พ่วงหัวฉีดเป็นคู่ และต่อให้ถูกคู่ด้วยตาม Firing Order ควรเพิ่มRelay จ่ายSolinoid หัวฉีดเพิ่มเพื่อป้องกันกล่องพังด้วยครับ ส่วนความโตรูหัวฉีดไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยลองครับ:bi ggrin: :biggrin:

อีกอย่างคือไม่รู้ว่า Relayที่ต่อเพิ่มจะทำงานตามกล่องสั่งทันหรือเปล่า

nick p-car (JZ) 18-06-2011 02:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (691725 กระทู้)
ทำได้ครับแต่ต้องแก้ใขสายไฟใหม่ให้พ่วงหัวฉีดเป็นคู่ และต่อให้ถูกคู่ด้วยตาม Firing Order ควรเพิ่มRelay จ่ายSolinoid หัวฉีดเพิ่มเพื่อป้องกันกล่องพังด้วยครับ ส่วนความโตรูหัวฉีดไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยลองครับ:bi ggrin: :biggrin:

อีกอย่างคือไม่รู้ว่า Relayที่ต่อเพิ่มจะทำงานตามกล่องสั่งทันหรือเปล่า

ครับถูกต้องครับทำได้ Firing Order ก็ดูจาก wiring ได้ ที่สำคัญต้อง Modify ECU ให้รับกับค่าโอมที่เพิ่มขึ้น และRelay/Solinoid ก็ต้องหาที่Actively ที่เวลา ms.แล้วจะหาที่ไหน
ไม่มีผิดหรือถูกครับ ทุกอย่างMOได้และทำงานได้แต่จะคุ้มและทนหรือไม่ต้องล องดูครับ ไม่แน่นะครับที่ผมเรียนมาอาจจะผิดก็ได้ใครจะรู้

art3343 18-06-2011 13:57

แนะนำ

เป็นห่วงเรื่อง ecu ครับ มันร้อนนะ ถ้าพัง คมว่าคุณจะเสียเงินมากกว่าเดิมนะครับ (ไม่แนะนำครับ)

nicc 19-06-2011 07:27

relay ปกติทำงานมากกว่า 100Ms ครับ คงเปิดปิด solenoid ไม่ทันครับ ต้องแปลงใส่ SCR ดีกว่าครับ ปิดเปิดที่ 5-10Ms สบายๆและเลือกกระแสสูงได้ครับ

BP4M40 22-06-2011 07:30

ชุด4กับ6สูบ ถ้าหักตัวหัวฉีดและราคาหม้อต้มแล้ว
มันแพงกว่ากันหน่อยเดียวเองครับ เทียบก้บความวุ่นวายแล้วไม่น่าคุ้มครับ แต่ถ้า4กับ8ค่อยน่าคิด:d :d

เค_คลองสาม 22-06-2011 11:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lek-ch (690289 กระทู้)

ทำได้ครับตอ้งซื้อหัวฉีดเพิ่มแก้สายไฟหน่อยครับ

LAY 24-06-2011 14:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (693282 กระทู้)
ทำได้ครับตอ้งซื้อหัวฉีดเพิ่มแก้สายไฟหน่อยครับ

ผมก็สนใจอยู่ที่พี่บอกว่ามันสามารถทำได้ แล้วมีคนที่ทำและนำมาใช้งานจริงหรือเปล่าครับ ถ้าเวิร์คก็อยากจะทำใช้บ้าง

nick p-car (JZ) 25-06-2011 00:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BP4M40 (693176 กระทู้)
ชุด4กับ6สูบ ถ้าหักตัวหัวฉีดและราคาหม้อต้มแล้ว
มันแพงกว่ากันหน่อยเดียวเองครับ เทียบก้บความวุ่นวายแล้วไม่น่าคุ้มครับ แต่ถ้า4กับ8ค่อยน่าคิด:d :d

สำหรับคนเจ้าของรถไม่คุ้มแน่ครับ แต่ถ้าสำหรับร้านติดตั้งคงจะไม่สนใจครับคุ้มไม่คุ้มม ันเป็นอีกเรื่องนึง งานนี้สำหรับคนชอบลองครับ
ก็เหมือนกับเครื่องNA ไปลงโบครับไม่มีร้านติดตั้งร้านไหนบอกว่าไม่ดีเลยสัก ร้าน แต่จะรู้มัยว่าการออกแบบระหว่างเครื่องมีturboและเคร ื่องNAมีอารัยแตกต่างกับบ้าง
ต้องขออภัยครับถ้าความเห็นนี้ไม่เป็นที่สบอารมณ์บางท ่าน หากความเห็นนี้เป็นความเห็นของผู้ใช้รถไม่ใช้ร้านติด ตั้งฯ welcome

rukarit 25-06-2011 06:38

เคยมีคนติดแล้วใช้ได้จริงครับ แต่ค่าวัดรอบของกล่องแก๊สจะเพี้ยน ตอนจูนจะงง ๆ และทำไมไม่หากล่องแก๊ส 3 สูบมาแทนละครับ แต่ไม่รู้ว่าหัวฉีดถ้าต่อขนานกันกล่องแก๊สจะรับโหลดข องหัวฉีดได้รึเปล่าเพราะกระแสมันจะเพิ่มขึ้น 2 เท่า ใช้นาน ๆ กล่องแก๊สจะพังรึเปล่าไม่รู้นะ

แต่ผมคิดว่าลงทุนติดดีกว่าไหม จะได้ไม่ต้องมาคิดให้ปวดขมับ

เค_คลองสาม 26-06-2011 13:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LAY (694322 กระทู้)
ผมก็สนใจอยู่ที่พี่บอกว่ามันสามารถทำได้ แล้วมีคนที่ทำและนำมาใช้งานจริงหรือเปล่าครับ ถ้าเวิร์คก็อยากจะทำใช้บ้าง

มีครับใส่่ในเครื่อง1jboด้วยครับ

borancar 28-06-2011 17:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (695050 กระทู้)
มีครับใส่่ในเครื่อง1jboด้วยครับ

1jbo ฉีดเป็นคู่ก็ใช้แค่สามสูบเเองกล่องสี่สูบก็เลยใช้ได้ ครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:43