ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เสียน้อยเสียมากครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=31139)

4d4wd 06-03-2009 17:10

เสียน้อยเสียมากครับ

ตั้งแต่ลงเครื่องใหม่มาตั้งแต่กลางปีที่แล้ว ผมมักจะถ่ายน้ำมันเครื่องเองทุกครั้งเพราะรถผมต้องถอ ดกันแคร้งและล้อหน้าซ้ายออกก่อนเพราะมันบังน็อตถ่ายแ ละไม่มีที่ล้วงเอากรองออก ก่อนหน้านี้ผมเปลี่ยนยางฝาครอบวาล์วเพราะน้ำมันซึมออ ก ทำให้น้ำมันเครื่องหายประจำ เปิดมาพบว่ามีคราบน้ำมันเครื่องดำๆแดงๆ อยู่ใต้ฝาครอบวาล์วมาก เลยคิดจะเอาน้ำมันเครื่องดีเซลมาเติม เพราะคิดเอาเองว่าน่าจะมีสารชะล้างมากกว่าน้ำมันเครื ่องเบนซิน เลยไปซื้อน้ำมันพร้อมกรองที่ร้านใกล้บ้าน (ปกติผมจะซื้อกรองแท้ของวีโก้ที่ บริษัทประจำ เพราะเทียบกันแล้วใช้ได้ดีไม่มีปัญหา )แต่ดันลืมซื้อมาเลยคิดว่าไปซื้อเอาที่ร้านละกัน ใส่สัก 5000 โลแล้วค่อยถ่ายออก ไปที่ร้านผมบอกน้องเอา แมกนาเทค 6 ลิตร 1แกลลอน 650 บาท ถูกกว่าบน CARRFUL ร้อยนึงแถมเสื้อด้วย เด็กถามต่อ เอากรองด้วยไหมพี่ แท้ 180 แท้เทียบ 120 ผมตอบไม่ต้องคิด (เพราะกะว่า 5000 ถ่ายแล้ว ) เอา 120 มาละกัน เบ็ดเสร็จหมดไป 650+120 = 770
กลับมาก็จัดแจงถ่ายน้ำมันเก่าออก ใส่กรองใหม่เข้าไป เอทำไมมันเบากว่าของแท้ลูกเก่าเยอะวะ ของเก่าชุ่มน้ำมันหน่อยแต่ไม่น่าต่างกันเท่าไร ส่องดูข้างใน ของแท้จะเจาะเป็นรูกลมๆเล็กๆ ถี่ๆข้างใต้ก็เป็นกรองกระดาษ แล้วหน้าในรูเล็กๆรอบแปลนตรงกลางจะมี คล้ายๆโอริงแดงๆข้างใน ของเทียม ตะแกรงข้างใน เป็นร่องยาวๆ คล้ายครีบที่เจาะระบายความร้อนบนฝากระโปรงรถแข่งรุ่น เก่าๆ หน้าในรูเล็กๆรอบแปลนตรงกลาง ไม่มีโอริงแดงข้างใน ตัวหนังสือที่พิมพ์รอบกรอง ก็ไม่คมชัดเหมือนของแท้ นั่งคิดอยู่นานจะใส่ดีไหมวะหรือเอาของแท้ลูกเก่าใส่ก ลับดี ในที่สุดความมักง่ายก็ชนะ :emo_toon11: เอาของเทียบใส่ไป เติมน้ำมันเครื่องเสร็จก็ใส่ล้อ ใส่กันแคร้งกลับเข้า แล้วนั่งดูดบุหรี่หมดไปตัวนึง จากนั้นก็ส่ายตูดเดินไปสตาร์ทเครื่อง :redface:
2 เจโบคำรามไม่ถึง 2 วินาที ก็มีเสียงหนึ่งแทรกเข้ามา ฟี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
เสียงเหมือนโบลูกสองทำงาน เพียงแต่มีของแถมคือน้ำมันเครื่องที่เพิ่งเติมไปทะลั กมามาเปรอะในห้องเครื่อง และใต้ท้องเหมือนหมูโดนแทงคอเลือดทะลัก :( เฮี้ยยยยยยยยยยย.........แล้ววววววววววว ผมร้องแล้ววิ่งไปบิดกุญแจดับเครื่อง 2 เจโบสิ้นฤทธิ์กะตุก อึ๊กๆ 2 ทีก่อนดับลง แล้ววิ่งไปสำรวจหน้ารถ ปรากฏว่าน้ำมันเครื่องรั่วมาจากหน้าแปลนกรองนั่นเอง ดึงเหล็กวัดน้ำมันขึ้นมาดู โอ เหลือติดปลายเหล็กอยู่นิดนึง ทำไมมันเป็นงี้วะหรือขันกรองไม่แน่น เลยถอดล้ออีกรอบ เอามือบิดกรองออก โอ็วแน่นชิบ ลื่นน้ำมันเครื่องอีกถอดกรองไม่ได้ เอาไงดี นั่งกุมหัวอีก 5 นาทีแล้วเอาไขควงค่อยๆตอกที่ฐานกรอง ซัดไปหลายเป้ก กรองค่อยๆหมุนตัวออก กลับไปค้นถังขยะเอากรองลูกเก่าที่เพิ่งทิ้งกลับมา ใส่กลับเข้าไปเอาน้ำมันเครื่องที่เหลือเกือบลิตร ใส่เติมเข้าไป ดึงเหล็กวัดอีกครั้ง แม่งไม่ขึ้นซักนิด ทำไงดีจอดขวางตรงนี้ก็ไม่ได้ (ทำที่หน้าทาว์นเฮ้าส์เพื่อน แต่ไม่มีคนอยู่ อาศัยมาล้างรถกับซ่อมรถ ) ป่านนี้ร้านขายน้ำมันเครื่องก็ปิดหมดแล้ว รถก็ใช้ไม่ได้
จะกลับบ้านยังไงวะเนี่ย มองซ้ายขวาเจอกาละมังน้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกมา โอเชลูกพ่อทนกระเดือกของเก่าไปอีกวันละกัน คราวนี้ระดับน้ำมันได้แล้ว สตาร์ทเครื่อง ชึ่งเดียวติดไม่มีเสียงไม่มีอะไรทะลัก ออกมา ล้างมือล้างหน้าแล้วค่อยๆขับรถกลับ รุ่งขึ้นซื้อกรองแท้ที่บริษัทมาใหม่ 2 ลูก เผื่อติดรถไว้ลูกนึง แล้วกลับไปซื้อน้ำมันที่ร้านเก่า เอากรองแท้(ปลอมๆ)ติดไปด้วย
ผม: เฮียกรองแท้เทียบร้านเฮียแม่งโคตรห่วยเลยใส่แล้วน้ำม ันทะลักเต็มท้องเลย เสียน้ำมันเครื่องไป 6 ลิตร เฮียช่วยอะไรผมมั่งเนี่ย (ผมกะว่าถ้ามันช่วยค่าน้ำมันเครื่องลดให้ผมสัก 200 ผมก็จะซื้อของร้านมันต่อ ที่เสียไปนึกว่า โดนเด็กคริ้งหลอกละกัน)
เฮีย :โอเคงั้นเฮียคืนค่ากรอง ให้ 150 ละกัน
ผม: แมกนาเทค 6 ลิตรยังมีไหม
เฮีย : ไม่มีเลยของหมด รีบไหมล่ะพรุ่งนี้ได้ไหม
ผม: งั้นเอาอันอื่นละกัน (ผมเลยเอา บีพี วิสโก้ 6+1 มา) เฮียลดค่าน้ำมันหน่อยนะ
เฮีย : อันนี้ไม่ได้กำไรเท่าไร เอาราคาทุนไปละกัน ลด 50 บ. คราวหลังซื้อของแท้สิจะได้ไม่มีปัญหา (แม่ง....กรองร้านมรึง...ตูไม่กล้าซื้อแล้ว แหยงว่ะ) ไม่ดีจาเอามาขายทำด๋อยอะไร
50 บ + กรอง 150 ผมเลยได้ลด 200 พอดีเป๊ะ
น้ำมัน 750 -150 ผมจ่ายเพิ่ม 650 ได้มาก็เอามาเติมใหม่ เออบีพี มันหอมดีแฮะใช้กรองแท้คราวนี้จบดีไม่มีปัญหา เติมเสร็จลองเอาไปซัด แหมลื่นใช้ได้ สรุปกรองเวรที่ได้มามันคงตันหรือ โฟลว์ไม่ค่อยดี พอเจอแรงดันสูงๆเลยทะลักออก สรุป เสียเงิน 2 รอบแทนที่จะเสียแค่ 7-800 บ. เลยต้องเสีย 770+650 = 1420 แม่งเพิ่มตังอีกนิดซื้อโมบิล 1 มาเติมได้เลย เป็นอุทาหรณ์นะครับ อย่าเห็นแก่ของถูก นึกๆดูถ้ามันแตกกลางทาง นี่ผมคงต้องทิ้งรถไว้หรือลากรถ ถ้าซวยหนัก เครื่องอาจพังก็ได้ อย่าลืมนะครับกรองดีๆแท้ๆศูนย์ ติดรถไว้ซักลูกไม่เสียหายนะครับ

(ปล. แมกนาเทคมันเกาะดี จริงๆ ล้างคราบเลอะๆไม่ค่อยออกเลย ไว้คราวหน้าก่อนจะลองเติมดูอีกที)

อ้นหมีทุย 06-03-2009 18:14

อ่านลำบากจังเลย มะได้อ่าน คราวหน้า รบกวน ขอแบที่อ่านง่ายๆ หน่อนคับ (แก่ เลี้ยว :redface: )

mikki 06-03-2009 19:30

งั้นผมจัดให้อ่านกันสบายๆและกันน่ะครับ :redface:

ตั้งแต่ลงเครื่องใหม่มาตั้งแต่กลางปีที่แล้ว ผมมักจะถ่ายน้ำมันเครื่องเองทุกครั้งเพราะรถผมต้องถอ ดกันแคร้งและล้อหน้าซ้ายออกก่อน
เพราะมันบังน็อตถ่ายและไม่มีที่ล้วงเอากรองออก

ก่อนหน้านี้ผมเปลี่ยนยางฝาครอบวาล์วเพราะน้ำมันซึมออ ก
ทำให้น้ำมันเครื่องหายประจำ เปิดมาพบว่ามีคราบน้ำมันเครื่องดำๆแดงๆ
อยู่ใต้ฝาครอบวาล์วมาก เลยคิดจะเอาน้ำมันเครื่องดีเซลมาเติม
เพราะคิดเอาเองว่าน่าจะมีสารชะล้างมากกว่าน้ำมันเครื ่องเบนซิน เลยไปซื้อน้ำมันพร้อมกรองที่ร้านใกล้บ้าน (ปกติผมจะซื้อกรองแท้ของวีโก้ที่ บริษัทประจำ เพราะเทียบกันแล้วใช้ได้ดีไม่มีปัญหา )
แต่ดันลืมซื้อมาเลยคิดว่าไปซื้อเอาที่ร้านละกัน ใส่สัก 5000 โลแล้วค่อยถ่ายออก ไปที่ร้านผมบอกน้องเอา แมกนาเทค 6 ลิตร 1แกลลอน 650 บาท ถูกกว่าบน CARRFUL ร้อยนึงแถมเสื้อด้วย เด็กถามต่อ เอากรองด้วยไหมพี่ แท้ 180 แท้เทียบ 120 ผมตอบไม่ต้องคิด (เพราะกะว่า 5000 ถ่ายแล้ว ) เอา 120 มาละกัน เบ็ดเสร็จหมดไป 650+120 = 770
กลับมาก็จัดแจงถ่ายน้ำมันเก่าออก ใส่กรองใหม่เข้าไป

เอทำไมมันเบากว่าของแท้ลูกเก่าเยอะวะ ของเก่าชุ่มน้ำมันหน่อยแต่ไม่น่าต่างกันเท่าไร ส่องดูข้างใน ของแท้จะเจาะเป็นรูกลมๆเล็กๆ ถี่ๆข้างใต้ก็เป็นกรองกระดาษ แล้วหน้าในรูเล็กๆรอบแปลนตรงกลางจะมี คล้ายๆโอริงแดงๆข้างใน ของเทียม ตะแกรงข้างใน เป็นร่องยาวๆ คล้ายครีบที่เจาะระบายความร้อนบนฝากระโปรงรถแข่งรุ่น เก่าๆ หน้าในรูเล็กๆรอบแปลนตรงกลาง ไม่มีโอริงแดงข้างใน ตัวหนังสือที่พิมพ์รอบกรอง ก็ไม่คมชัดเหมือนของแท้ นั่งคิดอยู่นานจะใส่ดีไหมวะหรือเอาของแท้ลูกเก่าใส่ก ลับดี ในที่สุดความมักง่ายก็ชนะ เอาของเทียบใส่ไป เติมน้ำมันเครื่องเสร็จก็ใส่ล้อ ใส่กันแคร้งกลับเข้า แล้วนั่งดูดบุหรี่หมดไปตัวนึง จากนั้นก็ส่ายตูดเดินไปสตาร์ทเครื่อง

2 เจโบคำรามไม่ถึง 2 วินาที ก็มีเสียงหนึ่งแทรกเข้ามา ฟี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
เสียงเหมือนโบลูกสองทำงาน เพียงแต่มีของแถมคือน้ำมันเครื่องที่เพิ่งเติมไปทะลั กมามาเปรอะในห้องเครื่อง และใต้ท้องเหมือนหมูโดนแทงคอเลือดทะลัก เฮี้ยยยยยยยยยยย.........แล้ววววววววววว

ผมร้องแล้ววิ่งไปบิดกุญแจดับเครื่อง 2 เจโบสิ้นฤทธิ์กะตุก อึ๊กๆ 2 ทีก่อนดับลง แล้ววิ่งไปสำรวจหน้ารถ ปรากฏว่าน้ำมันเครื่องรั่วมาจากหน้าแปลนกรองนั่นเอง ดึงเหล็กวัดน้ำมันขึ้นมาดู โอ เหลือติดปลายเหล็กอยู่นิดนึง ทำไมมันเป็นงี้วะหรือขันกรองไม่แน่น เลยถอดล้ออีกรอบ เอามือบิดกรองออก โอ็วแน่นชิบ ลื่นน้ำมันเครื่องอีกถอดกรองไม่ได้ เอาไงดี นั่งกุมหัวอีก 5 นาทีแล้วเอาไขควงค่อยๆตอกที่ฐานกรอง ซัดไปหลายเป้ก กรองค่อยๆหมุนตัวออก กลับไปค้นถังขยะเอากรองลูกเก่าที่เพิ่งทิ้งกลับมา ใส่กลับเข้าไปเอาน้ำมันเครื่องที่เหลือเกือบลิตร ใส่เติมเข้าไป ดึงเหล็กวัดอีกครั้ง แม่งไม่ขึ้นซักนิด ทำไงดีจอดขวางตรงนี้ก็ไม่ได้ (ทำที่หน้าทาว์นเฮ้าส์เพื่อน แต่ไม่มีคนอยู่ อาศัยมาล้างรถกับซ่อมรถ ) ป่านนี้ร้านขายน้ำมันเครื่องก็ปิดหมดแล้ว รถก็ใช้ไม่ได้
จะกลับบ้านยังไงวะเนี่ย มองซ้ายขวาเจอกาละมังน้ำมันเครื่องเก่าที่ถ่ายออกมา โอเชลูกพ่อทนกระเดือกของเก่าไปอีกวันละกัน คราวนี้ระดับน้ำมันได้แล้ว สตาร์ทเครื่อง ชึ่งเดียวติดไม่มีเสียงไม่มีอะไรทะลัก ออกมา ล้างมือล้างหน้าแล้วค่อยๆขับรถกลับ รุ่งขึ้นซื้อกรองแท้ที่บริษัทมาใหม่ 2 ลูก เผื่อติดรถไว้ลูกนึง แล้วกลับไปซื้อน้ำมันที่ร้านเก่า เอากรองแท้
(ปลอมๆ)ติดไปด้วย

ผม: เฮียกรองแท้เทียบร้านเฮียแม่งโคตรห่วยเลยใส่แล้วน้ำม ันทะลักเต็มท้องเลย เสียน้ำมันเครื่องไป 6 ลิตร เฮียช่วยอะไรผมมั่งเนี่ย (ผมกะว่าถ้ามันช่วยค่าน้ำมันเครื่องลดให้ผมสัก 200 ผมก็จะซื้อของร้านมันต่อ ที่เสียไปนึกว่า โดนเด็กคริ้งหลอกละกัน)

เฮีย :โอเคงั้นเฮียคืนค่ากรอง ให้ 150 ละกัน

ผม: แมกนาเทค 6 ลิตรยังมีไหม
เฮีย : ไม่มีเลยของหมด รีบไหมล่ะพรุ่งนี้ได้ไหม

ผม: งั้นเอาอันอื่นละกัน (ผมเลยเอา บีพี วิสโก้ 6+1 มา) เฮียลดค่าน้ำมันหน่อยนะ

เฮีย : อันนี้ไม่ได้กำไรเท่าไร เอาราคาทุนไปละกัน ลด 50 บ. คราวหลังซื้อของแท้สิจะได้ไม่มีปัญหา (แม่ง....กรองร้านมรึง...ตูไม่กล้าซื้อแล้ว แหยงว่ะ)

ไม่ดีจาเอามาขายทำด๋อยอะไร 50 บ + กรอง 150 ผมเลยได้ลด 200 พอดีเป๊ะ
น้ำมัน 750 -150 ผมจ่ายเพิ่ม 650 ได้มาก็เอามาเติมใหม่ เออบีพี มันหอมดีแฮะใช้กรองแท้คราวนี้จบดีไม่มีปัญหา เติมเสร็จลองเอาไปซัด แหมลื่นใช้ได้ สรุปกรองเวรที่ได้มามันคงตันหรือ โฟลว์ไม่ค่อยดี พอเจอแรงดันสูงๆเลยทะลักออก สรุป เสียเงิน 2 รอบแทนที่จะเสียแค่ 7-800 บ. เลยต้องเสีย 770+650 = 1420 แม่งเพิ่มตังอีกนิดซื้อโมบิล 1 มาเติมได้เลย เป็นอุทาหรณ์นะครับ อย่าเห็นแก่ของถูก นึกๆดูถ้ามันแตกกลางทาง นี่ผมคงต้องทิ้งรถไว้หรือลากรถ ถ้าซวยหนัก เครื่องอาจพังก็ได้ อย่าลืมนะครับกรองดีๆแท้ๆศูนย์ ติดรถไว้ซักลูกไม่เสียหายนะครับ

(ปล. แมกนาเทคมันเกาะดี จริงๆ ล้างคราบเลอะๆไม่ค่อยออกเลย ไว้คราวหน้าก่อนจะลองเติมดูอีกที):emo_toon08:

HS9KRM 06-03-2009 20:54

:) เข้าทำนอง"เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย"ครับ เอาใจช่วยครับ สองเจโบ ทนอยู่เเว้ว

Moonlight 06-03-2009 21:16

น้ำมันเครื่อง บีพี วีสโก้ นั้น จะมีกลิ่นน้ำมันเครื่อง (ที่คุณว่าหอมนั่นแหละครับ) ซึ่งน้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นไม่มี (ถ้าจำไม่ผิด สีน้ำมันจะเป็นสีเขียวด้วยมั้งครับ) กลิ่นหอมของน้ำมันนี้นั้น อย่าไปสูดดมมากนะครับ มันเป็นสารชะล้างชนิดหนึ่ง ซึ่งสามารถทำลายเยื้อหุ้มปอดได้ครับ กลิ่นมันก็หอมชวนดมดีแท้ครับ

Godzela 07-03-2009 11:34

เครื่อง Jz แนะนำให้ใช้กรองแท้เท่านั้นครับ :)

samasun_007 07-03-2009 12:06

เหมือนกันเลยคับซื้อมาแค่80เด็กร้านบอกใช้ได้ไม่มีปั ญหา และแล้วก็เหมือนจขกท เลยคับ:(

wk7000 07-03-2009 13:18

1 ไฟล์แนบ
คนในโตโยต้าเองยังแอบใช้ของเทียมอีกเหรอคุณเอก หาชุดย้ายกรองมาใส่ดีกว่ามั๊ยได้ไม่ต้องขึ้นแม่แรงถอ ดล้อเวลาถอดกรองด้วย ของผมวางตำแหน่งนี้ทำขายึดกับตัวถังตรงซุ้มล้อง่ายดี เวลาถอด
แนบไฟล์ 22110

junior 07-03-2009 15:42

ผมใช้ของpower s อยู่จะมีปัญหาไหมครับพอดีวันไปซื้อมันหมดแล้วเป็นวัน อาทิตย์เลยใช้ไปก่อนสงสัยต้องรีบเปลี่ยนแต่เพิ่งถ่าย ไปไม่ถึงพันอะครับ

nap_ta 07-03-2009 17:32

ซื้อกรองร้านตั้งอยู่แถวไหน อะครับ น่ากลังเจงๆ รั่ว/แตกที่บ้าน ตอนเปลี่ยนเสร็จไม่กลัวอะครับ กลัวมันไปแตกช่วงทางเปลี่ยวๆ นึกแล้วสยอง เหอๆๆๆ:redface:

4d4wd 08-03-2009 05:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (278601 กระทู้)
คนในโตโยต้าเองยังแอบใช้ของเทียมอีกเหรอคุณเอก หาชุดย้ายกรองมาใส่ดีกว่ามั๊ยได้ไม่ต้องขึ้นแม่แรงถอ ดล้อเวลาถอดกรองด้วย ของผมวางตำแหน่งนี้ทำขายึดกับตัวถังตรงซุ้มล้อง่ายดี เวลาถอด
แนบไฟล์ 22110

แหมอายพี่วุฒิจังอิอิอิอิ พอดีมันขี้เกียจเดินไกลอะครับ แต่ตอนนี้ซื้อตุนเอาไว้แล้วครับ เข็ดเลย
แล้วชุดย้ายนี่มันตกชุดละเท่าไรครับ ผมเคยถามที่นึงขายเกือบ 5000 แน่ะที่อื่นๆเขาขายกันราคาไหนครับ (ไม่ได้งกนะครับ แต่ดูแล้วผมว่าราคามันไม่น่าถึงขนาดนี้ ตอนนี้ไม่มีโอทีเลย แย่ครับ)

4d4wd 08-03-2009 05:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta (278681 กระทู้)
ซื้อกรองร้านตั้งอยู่แถวไหน อะครับ น่ากลังเจงๆ รั่ว/แตกที่บ้าน ตอนเปลี่ยนเสร็จไม่กลัวอะครับ กลัวมันไปแตกช่วงทางเปลี่ยวๆ นึกแล้วสยอง เหอๆๆๆ:redface:

แถวสำโรง สมุทรปราการครับ แต่ของปลอมที่ไหนมันก็มีครับ ลองเอาของแท้มาเทียบกันมีหลายจุดที่มันต่างกันมากครั บ ชัวร์สุดคือซื้อที่ศูนย์เลยไม่น่าเกิน 200 ต่อลูก ถ้าเอาเยอะสั่งผมก็ไดนะครับ จะเบิกของที่บริษัทให้ลูกละ 170-180 จำแน่นอนไม่ได้ ราคาเต็มของ บ. toyota มันลูกละ 200 กว่าครับพนักงานลด 26 % (แต่เชื่อไหมครับ บางอย่างลดแล้ว แพงกว่าศูนย์อีก ผมละงงจริงๆ แต่มันหลัก 10 บาทเลยไม่ได้สนใจแต่ถ้าอะไหล่ใหญ่ๆถูกกว่าแน่นอนครับ )

wk7000 08-03-2009 11:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (278903 กระทู้)
แหมอายพี่วุฒิจังอิอิอิอิ พอดีมันขี้เกียจเดินไกลอะครับ แต่ตอนนี้ซื้อตุนเอาไว้แล้วครับ เข็ดเลย
แล้วชุดย้ายนี่มันตกชุดละเท่าไรครับ ผมเคยถามที่นึงขายเกือบ 5000 แน่ะที่อื่นๆเขาขายกันราคาไหนครับ (ไม่ได้งกนะครับ แต่ดูแล้วผมว่าราคามันไม่น่าถึงขนาดนี้ ตอนนี้ไม่มีโอทีเลย แย่ครับ)

ของใหม่ติดแบรนก็คงราคาประมาณนี้ งานไต้หวันไม่ติดแบรน 2-3 พันบาทสำคัญคือต้องมีชุดโอริงให้ด้วยไม่งั้นรั่ ว หรือลองหามือสองสภาพดีแถวเซียงกงบางนาน่าจะมีรา คา 2-3 พันบาทเหมือนกันแล้วอัดสายไฮโดรลิคเอาก็ได้ครับราคาถ ูกหน่อยแถมทนกว่าพวกสายถักเยอะแต่สายมันจะแข็งหน่อยเ ท่านั้นครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:54