ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เกียร์ออโต้ มีอาการแปลกๆครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44229)

cho_1 08-01-2010 22:29

เกียร์ออโต้ มีอาการแปลกๆครับ

เกียร์ออโต้ มีอาการแปลกๆครับ ขับๆอยู่ก็มีอาการคิกดาวน์เองครับสับไปสับมาระหว่างเ กียร์ 2 3 อยู่2 3รอบ ในรอบประมาณ 2-3 พันรอบ ทั้งๆที่ไม่ได้กดคันเร่ง แล้วก็เวลา ขับๆไป เหยียบเบรค ชลอความเร็ว แล้วยกเท้าออกจากแป้นเบรค รถเหมือนจะเบรคอีกทีครับ(เหมือนเกียร์จะเชนลงมาเอง หัวทิ่มเลยครับ) ทุกอย่างที่เล่ามาจะเป็นช่วงเครื่องเย็นครับ ถ้าขับไปนานๆแล้วก็ปรติ เป็นที่อ่ะไรครับช่วยหน่อยครับ:(

Moonlight 08-01-2010 22:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (463430 กระทู้)
เกียร์ออโต้ มีอาการแปลกๆครับ ขับๆอยู่ก็มีอาการคิกดาวน์เองครับสับไปสับมาระหว่างเ กียร์ 2 3 อยู่2 3รอบ ในรอบประมาณ 2-3 พันรอบ ทั้งๆที่ไม่ได้กดคันเร่ง แล้วก็เวลา ขับๆไป เหยียบเบรค ชลอความเร็ว แล้วยกเท้าออกจากแป้นเบรค รถเหมือนจะเบรคอีกทีครับ(เหมือนเกียร์จะเชนลงมาเอง หัวทิ่มเลยครับ) ทุกอย่างที่เล่ามาจะเป็นช่วงเครื่องเย็นครับ ถ้าขับไปนานๆแล้วก็ปรติ เป็นที่อ่ะไรครับช่วยหน่อยครับ:(

คุณมีไปทำอะไรกับสายคันเร่งมั้ยครับ อาการเหมือนสายคันเร่งตึงเกินไปครับผม

cho_1 08-01-2010 22:56

ไม่ครับ อาการที่เล่าเพิ่งเป็นได้ 2 วัน ครับ แล้ววันนี้ เพิ่งไปล้างเกียร์มาครับ แต่ไม่หาย

Moonlight 08-01-2010 23:01

ถ้าไม่ได้ทำอะไรกับคันเร่ง งั้นต้องเช็คโค๊ดแล้วครับ อาการแบบนี้ โซลินอยด์ เปิด/ปิด มั่ว ถ้าไม่ใช่รั่ว ก็เป็นที่ กล่อง ECU แล้วครับผม

cho_1 08-01-2010 23:12

แต่ไม่ถึงกับต้องยกเกียร์ใหม่ใช่ป่าวครับ คุณลุง แล้วที่ลุงบอก ใช่ตังเยอะป่าวครับ

aom8817 08-01-2010 23:19

ล้างเกียร์มาประกอบดีไมหว่า
แต่เช็คโค๊ตตามน้ามูนบอกเลยครับ

cho_1 08-01-2010 23:25

เดียวพรุ่งนี้ไปหาพี่เคเลยครับ ขอบคุณพี่ๆลุงๆด้วยครับน้ำใจงามมากครับ

Moonlight 08-01-2010 23:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (463452 กระทู้)
แต่ไม่ถึงกับต้องยกเกียร์ใหม่ใช่ป่าวครับ คุณลุง แล้วที่ลุงบอก ใช่ตังเยอะป่าวครับ

อืม จะตอบอย่างไรดีล่ะเนี่ย พอมีเรื่องเงินมาเป็นตัวประกอบในการตัดสิน ผมก็ งง ตอบไม่เป็นแล้วครับ :emo_toon06:

จากที่เล่ามาเบื้องต้นนั้น เป็นอาการที่ไม่หนักหนาถึงขนาด ยกเกียร์เปลี่ยนครับ แต่อาการค่อนข้างซับซ้อน ต้องไล่ดูทีละจุดครับ ตามที่ผมบอกนั่นแหละครับ ถ้าอาการเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น และไม่เคยไปยุ่งเรื่องการตั้งสายคันเร่ง แล้วให้ผมวิเคราะห์เดา ผมเดาว่า โซลินอยด์ ตัวที่ 2 ตัน หรือรั่ว

แต่พอคุณบอกว่า เพิ่งไปล้างเกียร์มา ก็ยังไม่หายจากการผิดปกติ (ผมก็ไม่ทราบว่า ไปล้างเกียร์แบบไหน ลักษณะใด) ผมจึงให้คุณตรวจเช็คโค๊ดก่อน เป็นอันดับแรกครับ ถ้าไม่มี Error ก็ต้องลองถอดปลั๊กโซลินอยด์ออก แล้วลองขับแบบแมนนวล ดูครับ โดย
  • ถ้าคันเกียร์อยู่ที่ R รถจะถอยหลัง
  • ถ้าคันเกียร์อยู่ที่ L รถจะเคลื่อนที่ด้วยเกียร์ 1 เท่านั้น
  • ถ้าเลื่อนคันเกียร์มาที่ 2 รถจะเคลื่อนที่ด้วยเกียร์ 3 เท่านั้น
  • ถ้าเลื่อคันเกียร์มาที่ D รถจะเคลื่อนที่ด้วยเกียร์ โอเวอร์ไดร์ฟเ่ท่านั้น

ถ้ารถเคลื่อนที่ได้ตามที่ผมระบุข้างบน ก็ให้เชื่อได้เลยครับว่า ระบบกลไกเกียร์ ปกติแน่นอนครับ จะเหลือก็แต่ ระบบโซลินอยด์ หรือ กล่อง ECU มีปัญหาครับ

cpservice 08-01-2010 23:38

-ลองถอดปลั๊กโซลีนอยด์เกียร์ออก แล้วลองวิ่งโดยสไลด์คันเกียร์ดูครับ
ถ้าอาการที่ว่านี้ หายไป แสดงว่าปัญหาทั้งหมดนี้เกิดจากระบบไฟครับ

เมื่อเกียร์เปลี่ยนครบ แต่ว่าดันเปลี่ยนไปมาเอง เปลี่ยนไม่สัมพันธ์กับความเร็ว มันเกิดหลายกรณีครับ

-กล่องเป็นตัวสั่งให้เกียร์เปลี่ยนอย่างเหมาะสมกับควา มเร็ว
-กล่องรับสัญญาณความเร็วมาประมวลผล เพื่อสั่งเปลี่ยนเกียร์
-โซลีนอยด์เกียร์รับสัญญาณจากกล่องอีกที เพื่อทำให้เกียร์เปลี่ยนขึ้นลง

-เบื้องต้น เช็คโค้ดตามลุงมูนบอกก่อน นับไฟกระพริบที่ขั้ว o/d นะครับ ถ้ามีโค้ดก็แก้ไปตามที่กล่องมันบอก
-เปิดฝากล่องดูด้วยว่ามีรอยไหม้รอยเยิ้มรึป่าว
-ช่วงที่เกียร์เปลี่ยนแปลกๆนั้น เข็มไมล์ขึ้นปกติมั๊ยครับ เพราะบางทีเค้าอาจต่อแค่ sp1 ตัวเดียว พอสัญญาณไมล์เพี้ยน เกียร์ก็จะเพี้ยนตามไปด้วยครับ

ไล่ๆดูทีละจุดครับ ใจเย็นๆ เอาใจช่วยครับ

cho_1 08-01-2010 23:47

ให้ช่าง ล้างเกียร์ให้ครับ โดยการเปิดอ่าง เกียร์ ล้าง อ่าง กรอง แล้วก็แม่เหล็กครับ แล้วก็ลองเปิด กล่อง ecu ดู พบว่ามีไอซีหรือป่าวไม่รู้ ตัวที่เป็นสี่เหลี่ยม ดำๆ สองตัว ที่อยู่ใกล้ๆกัน มีเหมือนน้ำใสๆ เหมือนน้ำแต่แข็งตัวเชื่อมติดกันอยู่แต่ไม่รู้ว่าผิด ปกติหรือป่าวครับ

Moonlight 08-01-2010 23:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (463473 กระทู้)
ให้ช่าง ล้างเกียร์ให้ครับ โดยการเปิดอ่าง เกียร์ ล้าง อ่าง กรอง แล้วก็แม่เหล็กครับ แล้วก็ลองเปิด กล่อง ecu ดู พบว่ามีไอซีหรือป่าวไม่รู้ ตัวที่เป็นสี่เหลี่ยม ดำๆ สองตัว ที่อยู่ใกล้ๆกัน มีเหมือนน้ำใสๆ เหมือนน้ำแต่แข็งตัวเชื่อมติดกันอยู่แต่ไม่รู้ว่าผิด ปกติหรือป่าวครับ

ครับ จากที่เล่ากรรมวิธีล้างอ่างเกียร์ ก็ถูกต้องครับ

ที่เหลือ ก็ทำตามที่ผมบอกนั่นแหละครับ หรือจะขับไปให้ คุณเค จัดการ ดูให้ก็ได้ครับผม

ขอเอาใจช่วยครับ

cho_1 09-01-2010 00:04

ครับ ผมขอบคุณ พี่ๆน้าๆลุงๆ มากๆเลยครับ ผมจะทำตามคำแนะนำ ครับ จิงๆวันนี้ผมเครียดมากๆครับ ขั้นปวดหัวเลย ไป หาช่างแถวบ้านมาครึ่ง วันก็ไม่หาย (ผมอยู่นครปฐมครับ) วันนี้ก็เข้ามากรุงเทพพอดีครับ เลยจะไปหาพี่เค ครับ แล้วลองถามในกระทู้นี้ ผมสบายใจขึ้นมากครับ เหมือนมีเพื่อนอยู่ข้างๆเลย ขอบคุณอีกทีครับ:emo_toon07: :emo_toon07:

เค_คลองสาม 09-01-2010 07:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (463478 กระทู้)
ครับ ผมขอบคุณ พี่ๆน้าๆลุงๆ มากๆเลยครับ ผมจะทำตามคำแนะนำ ครับ จิงๆวันนี้ผมเครียดมากๆครับ ขั้นปวดหัวเลย ไป หาช่างแถวบ้านมาครึ่ง วันก็ไม่หาย (ผมอยู่นครปฐมครับ) วันนี้ก็เข้ามากรุงเทพพอดีครับ เลยจะไปหาพี่เค ครับ แล้วลองถามในกระทู้นี้ ผมสบายใจขึ้นมากครับ เหมือนมีเพื่อนอยู่ข้างๆเลย ขอบคุณอีกทีครับ:emo_toon07: :emo_toon07:

จากข้อมูลที่ให้มา สันนิฐานว่ากล่อง ecu น่าจะมีปัญหา ต้องเข้ารักษาตัว:( ครับ กล่องที่ร้านมีหลายใบมาลองก่อนครับ ถ้าลองกล่องแล้วไม่หาย เดี๋ยวค่อยเป็นบุญชูครับ (เล่ายาว) :emo_toon24:

cho_1 09-01-2010 21:38

น่าจะเรื่องยาวครับ กล่องecu ไม่เสีย แต่ไปหาช่างที่ร้านพี่เค รถดันไม่ออกอาการให้เห็น (กลัวช่างซะงั้น) โคดขึ้น 42 แต่รถผมไม่ได้ต่อ sp1 กับคิกดาวน์ ผมกะว่าจะให้อาการมัน มากกว่านี้ แล้วค่อยไปหาช่างอีกทีครับ:(

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:00