ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   สาเหตุหนึ่ง ของการสตาร์ทไม่ติด(แบบเงียบไปเลยอ่ะ) และวิธีแก้ไข (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=8416)

BMกินJ@clubjz 15-10-2007 17:16

สาเหตุหนึ่ง ของการสตาร์ทไม่ติด(แบบเงียบไปเลยอ่ะ) และวิธีแก้ไข

2 ไฟล์แนบ
ครับเหตุเกิดเมื่อค่ำคืนวันที่ 10/10/50เจ้าอี34+เจโบของผม คบกันมากว่า4ปี เพิ่งมีอาการที่ว่า สตาร์ทแล้วเงียบกริบ แบบไม่มีเสียงตอบสนองใดๆเลย ไม่ว่าจะค่อยๆทำ หรือตะบี้ตะบัน...ยังไงก็เงียบ ไม่มีเสียงร้องครวญครางแต่อย่างใด ปล้ำกันอยู่ชั่งโมงกว่า(เมื่อยชิเป้ง)ก็ยังเงียบ.... เฮ่อ เลยต้องนั่งแท็กซี่ไปกินกับพี่ๆเค้าตามนัด อุอุ ..... :emo_toon05:

เช็คจุดแรก....รีเลย์เหล็กตัวสำคัญทั้ง3ตัว ที่จารย์หนุ่มเคยบอกไว้(ของผมน้องหนิมเขรอะตั้งนานแย ้ววว ภาพตามลิ้งครับ
http://www.clubjz.net/attachment.php...6&d=1164615495

ถ้าให้ดีต้องสภาพแบบนี้จ้า
http://www.clubjz.net/attachment.php...1&d=1179140440

- Main relay เปิดไฟเข้ากล่อง ไฟหัวฉีด ไฟของเครื่องทั้งหมด
- Fuel relay ไฟสั่งปั้มน้ำมันทำงาน
- Start relay ระบบสตาร์ท

วันถัดมารีบไปซื้อรีเลย์ที่ว่า มาเปลี่ยนทั้ง3ตัว ยิ้มในใจว่าไม่ยากๆ อิอิ ปรากฏเปลี่ยนเสร็จ....ม่ายติด(แป่ววววว) เช็คติ๊กทำงาน,ไฟเข้ากล่องปกติ โทรหาจารย์หนุ่มอีกรอบ....หลายรอบ อิอิ

วันรุ่ง.....ลุยต่อ โทรหาจารย์หนุ่มตั้งกะเช้า-ถึงเที่ยงๆเลย(500ครั้งมั้ง) อิอิ สงสัยไปทั่วทั้งปลั๊กไฟจากชุดเกียร์เข้าเครื่อง,ทั้ง สวิทช์คันเกียร์ อีกทั้งหารีเลย์สตาร์ท 4 ขาให้เจอ เจอแล้วเช็คไฟแต่ละขั้ว ไฟเข้ารีเลย์ครบ

อีกจุดที่ต้องเช็คคือ เช็คว่าไดร์สตาร์ทยังดีป่าว?? ทำโดยจั๊มสายไฟจากขั้วสตาร์ทที่ไดร์ฯ(อยู่ใต้ขั้วไฟบ วกเส้นใหญ่ซึ่งต่อไว้อยู่แล้ว) ปิดกุญแจนะครับ(เพื่อเครื่องจะไม่ติดเพราะเราไม่จ่าย ไฟและน้ำมัน) ลากมาแตะที่ขั้วบวกแบตฯ ถ้าแตะแล้วไดร์พยายามจะทำงาน ก็แสดงว่าไดร์ฯยังดีครับ

ยังครับ....ยังงงๆอยู่ว่า พอต่อกลับครบๆทำไมเครื่องไม่ติด โทรหาอีกหลายช่างเลยครับ555 สุดท้าย.....สงสัยสายไฟที่ออกจากรีเลย์เพื่อไปสตาร์ท ครับ ลองใช้สายไฟใหม่มาคร่อมสายที่ว่าแทนเส้นเดิม ปรากฏว่า....สตาร์ท(ตู๊ม 555 ไม่ใช่ครับ ชิ่งเดียวติด) ก็จัดการเลาะ-เปลี่ยนสายทั้นที ช่วงที่ล้วงๆควักๆอยู่ มือก็ไปสัมผัสกับอะไรแปลกๆ(ลื่นๆเหนอะๆ) :emo_toon08: อยู่เหนือไดร์สตาร์ทขึ้นไปหน่อย(แต่ลึกกว่า) ปรากฏว่า...มันคือน๊อกเซนเซอร์จ้า(โทรถามจารย์หนุ่มอ ีกแหละ555) จากที่จับๆดู เหมือว่าสายไฟมันจะขาด เลยหาทางปลดสวิทช์ถอดมันออกมา(สายขาดจิงด้วย ซวยอีกแล้วตรู) ต้องวิ่งไปหาปลั๊กตัวใหม่ม่ต่อสายอีก(โดนไป20บ. ) ทำตั้งแต่8โมงกว่า เสร็จเอาทุ่มกว่าๆ หื่นกระหายอยากลองรถอย่างแรง555 ฝนก็ตกอย่างแรง ต้องรออีกวันถึงจะไปลองได้ เมื่อคืนนี้เลยออกไปวิ่งเล่นวิภาวดีสัก3รอบ100กว่าโล ....สบายใจ 555 แรงกว่าเดิมอีก(ไม่ได้เกี่ยวกันเล้ย) อิอิ :emot02:

อ้อ....เมื่อค่ำคืนวันเสาร์ เจ้าเต้ยอี36+เจโบวีวี โทรมาบอกอาการเหมือนผมเลยทำไงดีเพ่ ก็คุยกันยาวหน่อย สุดท้ายให้ลองๆขยับสายไฟเส้นที่ว่าจ่ายไฟบวกจากรีเลย ์เมื่อเราบิดกุญแจสตาร์ท ปรากฏของเค้าก็ติดชึ่งเลย.....โชคดีไปครับ55

***ตามภาพ สายไฟที่ออกจากรีเลย์เบอร์87(เส้นสีม่วง)คือตัวปัญหา ครับ มันขาดในครับ เพราะเมื่อเราบิดกุญแจสตาร์ท มันควรจะปล่อยไฟบวกไปเข้าขั้วสตาร์ทที่ไดร์ฯ

***สรุป.....ถ้าสตาร์ทแล้วมันเงียบอย่างเดียวเลย ไม่หือ ไม่อือ เกรงว่าจะเพราะระบบไฟ จากจุดไหนสักที่
- แต่ถ้าติดยาก,จะติดไม่ดิด น่าจะเพราะระบบน้ำมัน หรืออุปกรณ์เสื่อมอ่ะ
- และถ้าสตาร์ทแล้ว ไดร์หมุนเอื่อยๆ แล้วดัง แป๊กๆๆ .......ไม่ติด เพราะไฟไม่พอคร่าบ

***จบข่าวแล้วจ้า ความสนุกสนานปนเสียวๆครั้งนี้จบลงได้ ต้องขอขอบคุณจารย์หนุ่มของเรา และช่างเม็กที่อู่สมควร(พรานนก)ไว้ด้วยคร้าบ

***ราคารีเลย์เหล็กกลมๆ 4 ขา ซื้อเชียงกงตัวละ 25บ.
***ราคารีเลย์สี่เหลี่ยม BOSCH สีดำ 5 ขา ซื้อร้านอะไหล่ตัวละ 80บ.

***ล่าสุด ไม่นานมานี้ มันเป็นอีกแล้วครับ ปรากฏว่า ขั้วที่รีเลย์หลวมครับ ขยับๆขั้วแล้วติด อิอิ

:) :)

sx4fan 15-10-2007 18:35

ขอบคุณ พี่เดช มากครับ ไม่ได้พี่เดชคงต้องจอดข้างทางข้ามคืนแน่

ของผมรู้สึกว่าไอ้สายเส้นเล็กๆ นั้นมันหลวม ขยับๆเสร็จ สตาร์ที่เดียวตูม เอ้ย...ม่ายช่าย ติดชึ่งเลย เมื่อวันเสาร์เลยพยายามดึงออกมาแต่มันไม่หลุด น่าจะติดเขี้ยวที่ล็อคไว้ ก็เลยดันๆ มันให้แน่น แล้วลองสตาร์ดู ก็ติดปกติ (เดี๋ยวมีเวลาว่างเยอะ จะลองถอดออกมาดูให้ได้ ไม่งั้นขับรถไปไหนมีเสียว เหอๆ)

เป็นประสบการณ์ เผื่อใครเจอเหตุการณ์แบบจะได้ลองช่วยเหลือตัวเองเป็น การเบื้องต้น ขอบคุณพี่เดชอีกครั้งกับประสบการณ์ตรง อิ อิ :emot02:

mungkorn2 15-10-2007 18:52

บรรยาย เห็นภาพเลยพี่เดช อิอิ

jing 15-10-2007 22:27

คนเรา รถพังยังนั่งแท๊กซี่ไปกินตามนัดอีก พี่เดชเรา สปิริตแรงกล้า....อิอิ

futurecefiro 15-10-2007 22:43

พี่ครับ จะรบกวนให้ถ่ายรูปไอ้พวกสายไฟตรงที่พี่จับๆ เปลี่ยนๆ แล้วติดหน่อยได้มั้ยครับ? พวก relay ด้วยว่าอยู่ตรงไหนบ้าง เพราะ ตอนนี้รถผมก็เริ่มมีอาการตรงที่ว่า ถ้าเกิดวิ่งแป๊ปเดียวแล้วดับเครื่อง มาสตาร์ทอีกที มันจะมีเสียง "ติ๊ก" แล้วก็เงียบ แต่พอทำซักสามสี่ครั้งมันก็จะติดครับ ( nissan B14 ที่บ้านก็เป็นอาการเดียวกัน) รถผม A31 ครับพี่

option 15-10-2007 23:01

อาการเหมือนผมเลยสตาตตอนเช้าชิ่งเดียวติด แต่พอดับเครื่องจาก8โมงมาสตาตอีกที5โมงมันต้องสตาด3-4รอบถึงจะติดอะครับไม่รู้อาการเหมือนกันรึป่าว แชะๆๆเหมือนกัน

vvtiturbo 16-10-2007 09:03

ผมอยากทราบ ว่า ฟิวส์ 4 ขาที่เป็นเหล็กราคาเท่าไร ครับ

โกยเถอะเจ 16-10-2007 09:52

แจ่มครับพี่เดช ชอบแบบลูบๆคลำๆ ก็ไม่บอก อิอิ เป็นไงครับคลำทั้งวันเลย :emot02:

sx4fan 16-10-2007 09:57

รอพี่เดช ผู้อารีถ่ายรูปมาให้ดู.. มือถือผมไม่มีกล้องอ่ะ มันต้องใช้มือเข้าไปในช่องเล็กๆ อือ...กึ๋ย.... :emot02:

bai teoy W123 16-10-2007 10:43

อาการแบบเดียวกะรถตู้ผมเลยคุณเดช ส่วนน้องใบเตยผมก็เคยเป็นตอนแรกฟันธงว่าแบตฯหมดอายุเ พราะมัน 2 ปีกะ 2 เดือน ก็ไปเปลี่ยนแบตฯ ทุกอย่างเรียบร้อยดี พอกลับมาถึงออฟฟิต ดับเครื่องลองสต๊าร์ทใหม่ ที่นี้กว่าจะติดตั้งแต่บ่าย 2 ยัน 4 โมงเย็นเลย กลับเข้าไปที่อู่ให้เค้าเช็ค ปรากฏว่าไดร์สต๊าร์ท สกปรกครับ เค้าถอดไดร์ล้างให้ที่นี้ สต๊าร์ท ชึ่งเดียวติดเลยครับ อิอิ เอาประสบการณืมาแลกเปลี่ยนกันครับ

HS9KRM 16-10-2007 11:14

ประสพการณ์ตรง จากผู้ใช้ ขอบคุณคราบ ว่าแต่แบตใช้มา4ปี เปลี่ยนมั้งยัง อ่ะ

najake@lampang 16-10-2007 11:34

สนุกกันใหญ่นะครับ เอิ๊ก ๆๆๆ

BMกินJ@clubjz 16-10-2007 12:31

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vvtiturbo (65242 กระทู้)
ผมอยากทราบ ว่า ฟิวส์ 4 ขาที่เป็นเหล็กราคาเท่าไร ครับ

รีเลย์เหล็ก 4 ขา(ขาลักษณะตามภาพ) ผมซื้อเชียงกงตัวละ 25บ.ครับ

:)

Bank_lim 01-12-2007 20:26

เพิ่งซื้อ volvo 940 เครื่อง 1j gte ทำเสียแสบ สตาร์ทไม่ติด ไฟสัญญานหน้าปัด ติดอยู่แค่ 2 ดวง เล่นเอาช่างที่ไม่ถนัดกับ1j เซ่อไปเสีย 3 วัน ผลคือเจ้า relay แบบกลมๆมันเสียไป 1 ตัว แสบดีเหลือเกิน

Bank_lim 14-12-2007 06:07

จากประสบการณ์ที่เจอมาหมาดๆ เล่นเอาช่างเซ่อไป 2 วัน ก็เจ้าrelayเหล็กมือสองนี่แหละที่ทำเอารถสตาร์ทไม่ติ ด หลังจากเปลี่ยนrelayใหม่ จัดการเอาตัวrelay เจ้าปัญหามาแกะดู ปรากฎว่าเจอคราบเขม่าเปื้อนน้ำมันเกาะอยู่หน้า contact น่าจะมาจากของเก่าตามเชียงกง อย่าไปเสียดายตังเลยครับ ซื้อของใหม่ใส่ดีกว่า ไม่คุ้มกับรถที่สตาร์ทไม่ติด ลืมเล่าอาการ คือ เปิดสวิทย์ ไฟหน้าปัดติดอยู่ 2 ดวง สตาร์ทได้แต่ไม่ติด

super4_1300 24-12-2007 21:47

เจ๋งครับ

ToRo_AT 25-03-2008 12:08

ขอบคุณมากครับ ที่เล่าสู้กันฟัง

teeded 16-06-2008 23:01

เทพเลยทีเดียว :emo_toon08:

ottobee36 25-06-2008 09:58

เจ๋งคับพี่เดช

หนูแดง 05-08-2008 23:32

:) :) :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:23