ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อยากทราบเรื่องคอมแอร์ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39965)

cefiro yim 18-09-2009 07:29

อยากทราบเรื่องคอมแอร์

อยากทราบเรื่องคอมแอร์ตอนเบิ้นเครื่องหน้าครัชของคอม แอร์มันจับใหมเมื่อวานผมสังเกตเห็นเลย งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง:confused: :confused: :confused:

เค_คลองสาม 18-09-2009 08:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefiro yim (403245 กระทู้)
อยากทราบเรื่องคอมแอร์ตอนเบิ้นเครื่องหน้าครัชของคอม แอร์มันจับใหมเมื่อวานผมสังเกตเห็นเลย งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง:confused: :confused: :confused:

เครื่องอะไรครับ งงกับคำถามอ่ะครับ เขียนใหม่ครับ ถ้าเบิ้ลเครื่องแล้วหน้าคลัชมันไม่จาก ในเครื่องบางตัวมันก็เป็นอย่างนั้น แต่เครื่องบางตัวมันจะจากออกครับ:(

โกยเถอะเจ 18-09-2009 12:08

เข้ามางงด้วยคนครับ

ekimms 18-09-2009 13:15

งง ให้อีกคน...

ord6859 18-09-2009 14:29

ปกติครับ

ถ้าเปงเครื่อง 1 เจจีอี กับ 1เจโบ จีทีอี ถ้าเปิดแอร์แล้วเบิลเครื่องยนต์หน้าครัชคอมแอร์จัตัด จาก แล้วต่อใหม่ แสดงว่าช่างเขาต่อระบบแอรเข้ากล่อง อีซียู เพื่อป้องกันปัญหาหน้าครัชคอมแอรไหม้เวลาใช้รอบสูงๆห รือคิกดาว เป็นปกติครับ

cefiro yim 19-09-2009 16:24

ขอทวนคำถาม

ตอนเบิ้นเครื่องครัชของคอมแอร์มันจะจาก เอาแล้วต่อใหม่อีกทีมันเป็นอย่างนี้เข้าใจใหม ครับส่วนเครื่อง1เจโบมันผิดปกติหรือไม่

oat 19-09-2009 16:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefiro yim (404201 กระทู้)
ตอนเบิ้นเครื่องครัชของคอมแอร์มันจะจาก เอาแล้วต่อใหม่อีกทีมันเป็นอย่างนี้เข้าใจใหม ครับส่วนเครื่อง1เจโบมันผิดปกติหรือไม่

เข้ามางง ด้วยคน เท่าที่พอจะเข้าใจนะครับ สมมุติว่าเราวายริ่งเกี่ยวกับสายไฟแอร์ถูกต้อง(ผมยกต ัวอย่างในเจโบนะ) เวลาเราเบิ้นเครื่องขึ้นไปประมาณ 3-4 พันรอบ กล่องมันก้อจะไม่สั่งจ่ายไฟไปให้หน้าครัชคอม แต่พอรอบมันตกลงมา หน้าครัชคอมก้อจะจับ ปกติครับ
ส่วนที่คุณถามนี่ ถามว่าถ้าเจโบมันจะจากกันถูกมั้ยครับ ตอบว่าถูกครับ เวลาเบิ้นเครื่องนะครับ ถ้าไม่จาก แรกๆก้อไม่เป็นไรหรอกครับ พอนานๆไปหน้าครัชคอมมันจะไหม้นะครับ ผมตอบผมก้อยังงง กับคำถามคุณอยู่ดีนะครับ

Moonlight 19-09-2009 17:00

ผมสรุปแบบนี้ดีกว่าครับ จะได้ เลิกสงสัยกัน

รถที่เป็นระบบเทอร์โบที่มาจากโรงงานเลยนั้น ส่วนใหญ่แล้วจะมีระบบป้องกันหน้าคลัทช์คอมเพรสเซอร์แ อร์ รอบเครื่องยนต์ที่ ขึ้นเร็วผิดปกติ เนื่องจากเวลาเทอร์โบบูสท์ แล้ว รอบเครื่องจะขึ้นเร็วมาก (หลังติดเบาะ แซะไม่ออก) โดยการที่ ECU สั่งตัดสัญญาณไปที่ รีเลย์คอมพ์แอร์ เพื่อป้องกันคอมเพรสเซอร์แอร์พัง (จะมีระบบนี้ในเครื่องยนต์รุ่นที่ใช้เทอร์โบ ซึ่งบางรุ่นก็ไม่มีระบบนี้ครับ)

แต่ว่า ในระบบแอร์ที่ดีจริงๆแล้ว ก็มี ระบบป้องกันคอมพ์แอร์พัง เพราะเวลารอบเครื่องจัดๆ ลูกสูบคอมพ์แอร์ทำงานเร็วจัดจนสร้างแรงดันน้ำยาสูงขึ ้น ซึ่งถ้าสูงมากๆ คอมเพรสเซอร์แอร์ ก็พังได้ครับ ในระบบจึงมี การป้องกัน โดยติดตั้ง สวิทช์ควบคุมแรงดันน้ำยาแอร์ (แรงดันแอร์ต่ำไปเพราะน้ำยาแอร์น้อยก็ตัด สูงไปก็ตัด) ซึ่งสรุปว่า จะมีการสั่งตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ โดยสวิทช์แรงดันของระบบแอร์เอง (ระบบแอร์ของสมาชิกท่านใดไม่มีติดตั้งสวิทช์ตัวนี้ ก็ควรติดตั้งครับ)

ไม่ว่า จะมีการสั่งตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์จาก ECU หรือ จากสวิทช์ความคุมแรงดันน้ำยาแอร์ ก็ตาม (สั่งจาก ECU จะเร็วกว่าเพราะยังไม่ทันสร้างแรงดันก็ตัดแล้วครับ) จุดประสงค์ก็มาจากสิ่งเดียวกันคือ ป้องกันคอมเพรสเซอร์แอร์ทรุดโทรมอย่างรวดเร็วครับ

บางครั้ง ถึงแม้ว่าจะใช้ภาษาไทยก็ตาม แต่ว่า ถ้าใช้ภาษาที่สื่อออกมาให้ผู้อื่นไม่เข้าใจ ก็ยากที่จะได้รับคำตอบข้อมูลที่ตรงประเด็นได้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:51