ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   VVT-i น่าจะมีปัญหา ถ้า Timming Belt ขาด.. (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=5736)

noom@korat 20-07-2007 13:45

VVT-i น่าจะมีปัญหา ถ้า Timming Belt ขาด..

1 ไฟล์แนบ
เมื่อวาน..ถอดประกอบสายพาน Timming ของ 2J-ge VVT-i พอจะหมุนข้อเหวี่ยงเพื่อตั้งมาร์ค หมุนไปสักพัก เกินมีอาการติดๆหมุนต่อไม่ได้.. ก็ดูรอบๆ เอ..ก็ไม่มีอะไรติดขัดนี่.. ก็เลยลองหมุนพูเล่ แคมชาร์ฟดู...กลับหมุนเพลาข้อเหวี่ยงต่ได้... พอหมุนมาร์คตรงทุกตัว ใส่สายพานครบ ลองหมุนข้อเหวี่ยงดู กลับหมุนได้รอบ... ก็เลยมานั่งนึก..กับคำที่ว่า เครื่องยนต์JZ ที่บอกว่าลูกสูบถูกออกแบบมาให้หลบวาล์วทุกตัว น่าจะไม่เป็นเรื่องจริง ..ซะแล้ว ท่านอื่นๆที่เคยทำ VVT-i หรือพอจะรู้จักช่างที่เคยทำ VVT-i ไม่ว่าจะเป็น 1,2J vvt-i มีโบหรือไม่มี ลองถามๆข้อมูลตรงนี้หน่อยนะครับ เพราะถ้าเป็นจริงอย่างที่ผมคิด คนที่ใช้ตัวนี้อยู่ต้องระวังกันแล้วล่ะครับ ว่าถ้าสายพาน Timming มันขาดขึ้นมาน่าจะแย่แน่ๆ...

:rolleyes:

HS9KRM 20-07-2007 17:34

แต่ตัวจีอี ธรรมดากะโบไม่วีวีทีไอ เป็นแบบหลบวาล่วใช่ป่าวคราบ กลัวโหม่งเหมือนกัน

jing 20-07-2007 22:23

เอ...พี่หนุ่มครับ แต่ช่างที่วางเครื่องผมเค้าก็คอนเฟิมนะครับว่าสายพาน ขาดก็ไม่เป็นไร ..เพราะเค้ายังไม่แนะนำให่ผมเปลี่ยนสายพานเลยครับ รึว่าเป็นเฉพาะตัวธรรมดา ตัววีวีไม่เกี่ยว

jaz zy 22-07-2007 22:29

เครื่องทุกแบบ ถ้าสายพานไทมมิ่งขาดก็มีสิทธิ์สูบจูบวาวล์ทั้งนั้นละ ครับไม่ว่าจะเป็น Vv หรือไม่ Vv เหมือนกับคนกำลังเต้นลีลาศ ถ้าเต้นผิดจังหวะก็มีสิทธิ์เหยียบเท้ากัน พอสูบจูบวาล์ว อาการเบาๆก็วาวล์พัง อาการหนักๆ ก็ไส้เละ ค่าเปิดฝาสูบ ค่าเปลี่ยนวาล์ว เปลี่ยนลูกสูบ แล้วอีกจิปาถะ... เปลี่ยน สายพานไทมมิ่งตามระยะคุ้มกว่าครับ... ราคาพันต้น ๆ...เอง

ลืมบอก... ควรเปลี่ยนทุก 80,000 กิโลเมตรครับ (ตาม Spec บอกว่า 96,000 กิโล...) แต่รถเมืองไทยโดยเฉพาะกรุงเทพฯใช้เวลาจอดติดเครื่องม ากกว่าวิ่ง เพราะฉนั้นระยะทางน่าจะสั้นขึ้นมาอีดนิด ก็ประมาณ 80,000 กิโลกำลังดี ใช้เวลาเปลี่ยนประมาณ 1 ชั่วโมงครับ

noom@korat 23-07-2007 08:41

เท่าที่เคยทำมา..

1J-ge ลูกสูบหลบวาล์ว
2J-ge ลูกสูบหลบวาล์ว
1J-gte ปลั๊กหนา-บาง ลูกสูบหลบวาล์ว
1J-ge vvt-i จำไม่ได้..
2J-ge vvt-i ลูกสูบไม่หลบวาล์ว

เครื่องไหนที่ลูกสูบหลบวาล์ว ถ้ารอบไม่จัดๆมากช่วงขาดก็พอช่วยได้เยอะครับ...

อ้างถึง:

พี่หนุ่ม ผมหมูนะครับพี่แล้วงี้ของผมจะอยู่ได้อีกนานปะครับพี่ แล้วถ้ามันไกลถึง (วันวิวา) ที่มันจะขาดมีอาการบอกก่อนไหมครับพี่ ขอบคุณครับ (ไม่อย่างนั้นผมจะได้ไปหาพี่เปลี่ยนก่อน อิอิ )

ของผม 740gle Vvti สีแดงเลือดหมูอครับพี่ ยังจำได้ปะไม่รู้คับ

จำได้ครับ.. ว่าแต่เป็นงัยบ้างครับ สบายดีนะครับ..รถเป็นงัยบ้างครับ สายพานเปลี่ยนก็ดีครับ ว่าแต่ครั้งก่อนเปลี่ยนเมื่อไรครับ นานหรือยัง หรือว่าตั้งแต่วางยังไม่เปลี่ยนเลย ถ้างั้นเปลี่ยนเลยครับ.. แล้วนับอายุงานใหม่..

Pon_L 23-07-2007 11:36

ส่วนตัวผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่า ตามที่คุณหนุ่มว่ามา สำหรับเครื่องที่ไม่ได้เป็นวีวีที ถ้าหมุนลูกข้อเหวี่ยงครบ2รอบแล้วไม่มีอาการใดๆติด ก็ยังไม่แน่เสมอไปว่ามันติดหรือไม่ เพราะบางทีวาล์วทุกตัวมันอาจไม่อยู่ในตำแหน่งเปิดสุด ก็ได้ครับ ถ้าจะเช็คให้ชัวร์ต้องหมุนลูกสูบที่สูบในสูบหนึ่งขึ้ นถึงบนสุด แล้วทดลองหมุนแคมทั้ง2แท่งดู ถ้าได้รอบไม่มีติด ถึงชัวร์ครับว่าไม่ติด (หรือถ้าคู่มือจากโตโยต้ามีบอกก็มั่นใจได้ครับ)
ส่วนวีวีที ปัญหาคือด้านแคมไอดี มันเหลื่อมการเปิดได้ หมุนยังไงก็ไม่สามารถทราบได้แน่นอนครับว่ามีโอกาศโหม ่งไหม แต่ถ้าหมุนแล้วชนก็โหม่งแน่ๆ แต่ถ้าไม่ชนก็ยังไม่อาจบอกได้เพราะมันเหลื่อมได้ไงคร ับ สำหรับวีวีที คงต้องดูจากคู่มือเอาครับว่ามัโอกาศโหม่งไหม

แต่ส่วนตัวคิดว่า เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปครับ มั่นใจกว่า เรื่องเลขกิโลสำหรับรถวางเครื่องใหม่มันเชื่อไม่ได้ ใช้สายตาหมั่นเปิดฝาครอบเช็คดู หรือมีโอกาศรื้ออะไรด้านหน้า ก็เปลี่ยนไปซะก็ได้ครับ ค่าแรงเปลี่ยนมันแพงเท่าๆกับค่าของ แล้วอย่าลืมเปลี่ยนคู่กับลูกปืนตัวดันสายพานไทมมิ่งด ้วยครับ เพราะถ้าลูกปืนติด ก็พังเหมือนกัยสายพานขาดครับ

noom@korat 23-07-2007 12:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pon_L (42185 กระทู้)
ส่วนตัวผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่า ตามที่คุณหนุ่มว่ามา สำหรับเครื่องที่ไม่ได้เป็นวีวีที ถ้าหมุนลูกข้อเหวี่ยงครบ2รอบแล้วไม่มีอาการใดๆติด ก็ยังไม่แน่เสมอไปว่ามันติดหรือไม่ เพราะบางทีวาล์วทุกตัวมันอาจไม่อยู่ในตำแหน่งเปิดสุด ก็ได้ครับ ถ้าจะเช็คให้ชัวร์ต้องหมุนลูกสูบที่สูบในสูบหนึ่งขึ้ นถึงบนสุด แล้วทดลองหมุนแคมทั้ง2แท่งดู ถ้าได้รอบไม่มีติด ถึงชัวร์ครับว่าไม่ติด (หรือถ้าคู่มือจากโตโยต้ามีบอกก็มั่นใจได้ครับ)
ส่วนวีวีที ปัญหาคือด้านแคมไอดี มันเหลื่อมการเปิดได้ หมุนยังไงก็ไม่สามารถทราบได้แน่นอนครับว่ามีโอกาศโหม ่งไหม แต่ถ้าหมุนแล้วชนก็โหม่งแน่ๆ แต่ถ้าไม่ชนก็ยังไม่อาจบอกได้เพราะมันเหลื่อมได้ไงคร ับ สำหรับวีวีที คงต้องดูจากคู่มือเอาครับว่ามัโอกาศโหม่งไหม

แต่ส่วนตัวคิดว่า เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปครับ มั่นใจกว่า เรื่องเลขกิโลสำหรับรถวางเครื่องใหม่มันเชื่อไม่ได้ ใช้สายตาหมั่นเปิดฝาครอบเช็คดู หรือมีโอกาศรื้ออะไรด้านหน้า ก็เปลี่ยนไปซะก็ได้ครับ ค่าแรงเปลี่ยนมันแพงเท่าๆกับค่าของ แล้วอย่าลืมเปลี่ยนคู่กับลูกปืนตัวดันสายพานไทมมิ่งด ้วยครับ เพราะถ้าลูกปืนติด ก็พังเหมือนกัยสายพานขาดครับ

ส่วนใหญ่..ผมก้จะลองแบบนั้นครับ..

หมุนมาร์คข้อเหวี่ยงให้ตรง.. สูบ 1 จะขึ้นสุด แล้วก็ลองหมุนพูเล่แคมทั้งสองตัว ทุกตัวที่ผมบอกไปจะหมุนได้รอบเลยครับ..

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wudh@kj_e28 (42307 กระทู้)
อ.หนุ่ม วางเครื่องตระกูล นิสสันด้วยรึป่าวครับ

ไม่ได้รับครับ.. ผมเฉพาะทาง(ทางเจ)ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:19