ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   คอมแอรืพัง 3 ลูกแล้วครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=39845)

poobet 15-09-2009 15:42

คอมแอรืพัง 3 ลูกแล้วครับ

ใช้ 2JZ VVTI วางใน D-MAXคอมลูกแรกมีเสียงดัง ลูกที่2 ไม่มีกำลังอัด ลูกที่3รอบต่ำแอรไม่เย็นอาการที่ว่าใช้มาสักพักนะครั บใช้งานทางยาวเป็นหลักวิ่งต่างจังหวัดความเร้ว 120-140 มีอัดบ้าง 180 กล่องตัด บางครั้งก้ปิดแอรครับเวลาอัดความเร้วสูงๆๆใครรู้แนะน ำหน่อยครับควรติดตั้ง RERAY ตัดการทำงานคอมแอรืตอนรอบสุงช่วยได้มั้ยครับ
จะได้ใช้คอมแอรืไปนานๆ:redface:

Moonlight 15-09-2009 16:01

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poobet (401448 กระทู้)
ใช้ 2JZ VVTI วางใน D-MAXคอมลูกแรกมีเสียงดัง ลูกที่2 ไม่มีกำลังอัด ลูกที่3รอบต่ำแอรไม่เย็นอาการที่ว่าใช้มาสักพักนะครั บใช้งานทางยาวเป็นหลักวิ่งต่างจังหวัดความเร้ว 120-140 มีอัดบ้าง 180 กล่องตัด บางครั้งก้ปิดแอรครับเวลาอัดความเร้วสูงๆๆใครรู้แนะน ำหน่อยครับควรติดตั้ง RERAY ตัดการทำงานคอมแอรืตอนรอบสุงช่วยได้มั้ยครับ
จะได้ใช้คอมแอรืไปนานๆ:redface:

ปัญหาของคุณนั้น น่าจะเกิดจาก ซื้อคอมเพรสเซอร์แอร์ที่คุณภาพไม่สู้ดีมาใช้มั้งครับ การที่จะให้หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ตัดการทำงานนั้น ในระบบแอร์เอง จะมี สวิทช์ควบคุมความดันของน้ำยาแอร์เป็นตัวช่วยอยู่ครับ (ซื้อให้ถูกประเภทของน้ำยาแอร์ด้วยนะครับ เพราะว่า สเปคสวิทช์ความดันของน้ำยา R-134a กับสวิทช์ความดันของน้ำยา R-12 จะไม่เหมือนกันครับ สวิทช์ความดันของ 134a จะรับความดันได้สูงกว่าครับ)

ส่วนเรื่องการขับใช้งานในรอบเครื่องสูงๆนั้น ใน ECU ของเครื่องยนต์บางรุ่น จะมีการสั่งตัดการทำงานของคอมพ์แอร์ ในรอบเครื่องสูงมากๆครับ (ถ้าจำไม่ผิด จะมีใน รุ่น GTE บางรุ่น) แต่ว่า ถึงจะไม่มีระบบนี้ ความเร็วรอบเครื่อง 5000 - 6000 รอบนั้น คอมพ์แอร์ก็น่าจะรับไหวในระดับหนึ่งครับ (คิดว่าคุณคงไม่ได้กดคันเร่งให้รอบเครื่องทำงานสูงขนา ดนั้นนานๆมั้งครับ) ขอเพียงแต่ น้ำมันคอมพ์เพียงพอ น้ำยาแอร์เต็มพอดีๆ ถ้ารอบเครื่องยนต์จัดๆ แรงดันน้ำยา ก็จะสูงตาม สวิทช์ความดันเมื่อได้รับแรงดันสูงมาก ก็จะตัดการทำงานของหน้าคลัชท์เองครับ ดังนั้น จึงไม่น่าจะเป็นปัญหากับคอมเพรสเซอร์แอร์หรอกครับ

เครื่อง 2JZ-GE VVT-i นั้น คอมเพรสเซอร์เป็นรุ่น โรตารี่ ซึ่งกินกำลังต่ำมากครับ แต่ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่ไปแล้ว ก็คงเปลี่ยนใช้ของรุ่นที่เป็น สวอทเพรช ซึ่งก็ทนดีครับ แต่ว่าอาจจะกินกำลังเครื่องยนต์บ้างนิดหน่อยครับ

ภาพด้านล่างนี้คือภาพของสวิทช์ความดัน

jelejung 15-09-2009 16:11

ผมก็ใช้เครื่อง 2jz vvt-i เหมือนกันครับ ตอนนั้นคอมแอร์พัง ช่างก็เอาของ 2jz ge ธรรมดามาใส่ให้ครับ ก็เย็นดีครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำให้มันกินน้ำมันเพิ่มมากขึ้นเยอะห รือป่าวครับ

Moonlight 15-09-2009 16:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jelejung (401466 กระทู้)
ผมก็ใช้เครื่อง 2jz vvt-i เหมือนกันครับ ตอนนั้นคอมแอร์พัง ช่างก็เอาของ 2jz ge ธรรมดามาใส่ให้ครับ ก็เย็นดีครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำให้มันกินน้ำมันเพิ่มมากขึ้นเยอะห รือป่าวครับ

ถ้าเปรียบกับรุ่น โรตารี่ แล้ว คอมพ์แอร์สวอทเพรช จะกินกำลังมากขึ้นนิดหน่อยครับ แต่ถ้าคิดถึงเรื่องกินน้ำมันเชื้อเพลิงแล้ว ก็น้อยนิดจนไม่ต้องคิดถึงมันหรอกครับ

Moonlight 15-09-2009 16:45

1 ไฟล์แนบ
และผมมีเรื่องแนะนำการใช้แอร์ แถมให้กับสมาชิกทุกท่านนะครับ

ถ้าระบบการทำงานของแอร์ของท่านสมาชิกดีพอ แนะนำว่า ให้ตั้งอุณหภูมิแอร์ พอดีๆ (สำหรับรถที่ตั้งอุณหภูมิแอร์ได้ ก็ตั้งไว้ที่ 24 - 25 องศา แต่ถ้า รถที่ตั้งอุณหภูมิไม่ได้ แนะนำว่า ให้ตั้งปานกลางไว้ครับ) จากนั้น เวลาต้องการให้ระบายความเย็นเข้ามาในห้องโดยสารเร็วๆ ให้ใช้วิธี เปิดสวิทช์แรงลมแทนครับ วิธีนี้ จะช่วยบำรุงรักษาคอมเพรสเซอร์แอร์ให้อยู่กับเรานานๆค รับ (ไม่ต้องกลัวเรื่องการตัดต่อของหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์บ่ อยๆครับ ให้คิดว่า ยิ่งตัดบ่อยยิ่งประหยัดเชื้อเพลิงครับ)

และอีกพฤกติกรรมหนึ่ง ที่จะช่วยทำให้ ห้องโดยสารไม่มีกลิ่นอับ ซึ่งที่มาของกลิ่นอับก็คือ ความชื้นสะสม ที่อยู่ตามรังผึ้งแอร์ ความชื้นสะสมนี้ถ้าสะสมมากๆเข้าจะจับเอาฝุ่นละอองเอา ไว้ ทำให้การระบายลมลำบากนานๆเข้า ก็จะจับตัวเป็นน้ำแข็งครับ สุดท้ายลมก็จะออกมาน้อย เกิดการผุกร่อนจนน้ำยารั่วได้ วิธีปฏิบัติป้องกันก็คือว่า ก่อนจะถึงที่หมาย (ก่อนดับเครื่องยนต์) ประมาณ 3 นาที หรือก่อนถึงที่หมายประมาณ 2 - 3 ก.ม. ให้ชะลอความเร็วรถ (เพื่อช่วยลดความร้อนของเครื่องยนต์) ขณะเดียวกัน ให้ปิดสวิทช์ A/C (ปิดคอมพ์แอร์) แล้วเปิดสวิทช์พัดลมให้แรงที่สุด พอถึงที่หมาย ค่อยปิดสวิทช์พัดลม แล้วค่อยบิดสวิทช์กุญแจดับเครื่องยนต์ครับ วิธีนี้ จะช่วยรักษาระบบแอร์ให้อยู่กับเรานานๆครับผม

ภาพด้านล่างนี้เป็นภาพแสดงวงจรทำความเย็นของแอร์รถยน ต์

Moonlight 15-09-2009 23:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ♀~เสือกินJ~♂ (401655 กระทู้)
เห็นว่ามีกระทู้เรื่องแอร์แล้วก็ขอถามซัก 2 ข้อครับ

1. เครื่องเจเวลาเร่งหน้าคลัชคอมแอร์จะตัดทุกรุ่นหรือไม ่ครับ คือของผมวาง 2j ge เวลาเร่งหรือกระชากแล้วหน้าคลัชมันไม่ตัดครับ(check code แล้วไม่เจอฟ้อง ลองสลับกล่องก็ไม่ตัดเหมือนกัน) แต่พอลอง 1j bo ของพี่ชายผม เร่งนิดเดียวมันก็ตัดแล้วครับ ก็เลยสงสัยว่ามันจะตัดเฉพาะเครื่องโบหรือปล่าว

2. เนื่องจากผมได้ย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้องรถ และเวลาคอมเแอร์ทำงานรู้สึกว่ากินกำลังเครื่องยนต์มา ก(ภาษาชาวบ้านว่าคอมหนัก) จึงอยากถามว่าเป็นไปได้หรือไม่ว่าจากคอมแอร์ไปถึงแผง แอร์ระยะทางไกลเกินไปจึงทำให้คอมแอร์หนักเวลาทำงาน หรือมาจากสาเหตุใดได้บ้างที่ทำให้คอมแอร์หนักครับ

1. คำตอบอยู่ที่ Reply #2 ที่ว่า มีเพียง รุ่น GTE บางรุ่นที่ตัดไปหน้าคลัชท์คอมเพรสเซอร์แอร์ ตอนที่รอบเครื่องสูงๆ (GTE หมายถึง เครื่องยน JZ รุ่น เทอร์โบครับ)
  2. การย้ายแผงคอยล์ร้อนไปไว้ใต้ท้องรถนั้น ทำให้ ท่อน้ำยาแอร์ จาก คอมเพรสเซอร์เดินไปที่คอยล์ร้อน และจากคอยล์ร้อน เดินไปเข้าเอ๊กซ์แพนชั่นวาล์วก่อนที่จะเข้าแผงคอยล์เ ย็นนั้นยาวขึ้น การที่ท่อยาวขึ้น ทำให้ คอมเพรสเซอร์ กว่าจะสร้างแรงอัดให้ได้แรงดันสูงนั้นนานขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่า จะกินกำลังเครื่องยนต์เพิ่มขึ้น (หมายความว่า ไม่ได้กินกำลังเพิ่มขึ้นจากท่อที่สั้นกว่า) สรุปง่ายๆว่า การกินกำลังเครื่องยนต์นั้น ไม่ว่าท่อจะยาวหรือสั้นก็ตาม จะกินกำลังเท่ากันหมดครับ เพียงแต่ว่า ถ้าท่อที่ยาวกว่า คอมเพรสเซอร์จะทำงานนานกว่า ท่อที่สั้นกว่า ในการสร้างแรงดันสูงให้กับน้ำยาแอร์ครับ
แต่ให้สังเกตุเรื่องหนึ่งครับ คือว่า เวลาที่แอร์คอมเพรสเซอร์กำลังทำงาน (หน้าคลัชท์ทำงานประกบติดคอมพ์แอร์) แล้วเรารู้สึกว่า กำลังเครื่องตกลงไปมากนั้น เป็นสัญญาณบอกเหตุข้อใดข้อหนึ่งดังนี้
  • เป็นไปได้ว่ามีการเปลี่ยนขนาดคอมพ์แอร์ให้ตัวใหญ่ขึ้ น (ใหญ่กว่ามาตราฐานของเครื่องยนต์รุ่นนั้นใช้) เพราะว่า ต้องการให้แอร์ทำความเย็นให้ทั่วถึงเพราะเนื้อที่ในห ้องโดยสารใหญ่ หรือมีตู้คอยล์เย็นมากกว่า 1 ตู้
  • คอมเพรสเซอร์ตัวนั้น กำลังจะลาจากเราไปแล้ว
  • น้ำมันคอมเพรสเซอร์อาจจะน้อยเกินไป
  • อาจจะมีการเติมน้ำยาแอร์มากเกินไป
  • ลูกปืนที่อยู่ภายในคอมเพรสเซอร์อาจจะแตก
  • เป็นต้น

eak 16-09-2009 09:49

เครื่องVVTiคอมเพรซเซอร์จะเป็นแบบVariableมันจะแปรผั นองศาข้อเหวี่ยงภายในคอมตามความเย็นของแอร์ตอนที่แอร ์เย็นแล้วคอมแอร์จะใช้กำลังเครื่องน้อยลงในทางตรงกัน ข้ามตอนที่ต้องการความเย็นมันจะกินกำลังพอๆกับคอมปกต ินะครับ แต่ระบบนี้มันซับซ้อนทำให้คอมไม่ค่อยทนเมื่อมาเจอประ เทศที่ใช้แอร์หนักเหมือนบ้านเราแนะนำให้ไปหาคอมตัวธร รมดามาใส่ก้อดีครับ ถ้ารถใหญ่มากก้อเอาเบอร์20ถ้ารถเล็กเบอร์17ก้อพอครับ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 07:21