ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   หม้อเมจิ 3 เหมือนจะมีปัญหา (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=58869)

rukarit 16-06-2011 21:38

หม้อเมจิ 3 เหมือนจะมีปัญหา

ตั้งแต่ติดแก๊สมา รถสตาร์ทยากยากยากยาก มาก ดม ๆ ที่กรองเปลือยได้กลิ่นแก๊สดิบ รู้เลยว่าต้องมีแก๊สรั่วเข้าไปที่ท่อร่วมไอดีแน่ ๆ แต่หาไม่เจอ จนกระทั้งวันนี้ลองถอดสายแวคคั่มที่หม้อต้มออกจึงได้ กลิ่นแก๊สดิบออกมา เอานิ้วอุดรูแวคคั่มที่หม้อต้มค้างไว้ ตอนเอานิ้วออกมีแรงดันแก๊สดันพุ่งออกมา ชัดเจนเลยว่าผ้ารั่วแน่นอน แต่ไม่แน่ใจครับว่าปกติจะมีแรงดันแก๊สออกมาจากทางรูแ วคคั่มรึเปล่า รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับว่าหม้อเมจิ 3 ของท่านมีแก๊สออกจากรูท่อแวคคั่มรึเปล่า ขอบคุณมาก ๆ ครับ welcome

rukarit 16-06-2011 21:41

ลองเช็คทางออกของหัวฉีดแก๊สทั้ง 6 หัวแล้วไม่รั่วครับ เช็คละเอียดแล้วมีทางเดียวที่แก๊สรั่วเข้าท่อร่วมไอด ีได้ที่นี้ที่เดียวแน่นอนเครียดมากเลยกลัวร้านจะทำมึ นไม่เปลี่ยนให้ เพิ่งติดเมื่อต้นเดือนนี้เอง :emo_toon19:

BirdyReds 16-06-2011 22:30

หม้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องรั่วอยู่แล้วครับ แถมคุมแรงดันไม่ค่อยอยู่... แต่มันมีชุดซ่อมนี้ครับ

rukarit 17-06-2011 20:48

เรื่องแรงดันตั้งไว้ 1.1 สวิงอยู่ที่ 1.10-1.19 ก็ถือว่าคุมอยู่นะครับ แต่แก๊สรั่วเข้าห้องแวคคั่มนี้แย่ รับบ่ได้

pyf 18-06-2011 11:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rukarit (691250 กระทู้)
ลองเช็คทางออกของหัวฉีดแก๊สทั้ง 6 หัวแล้วไม่รั่วครับ เช็คละเอียดแล้วมีทางเดียวที่แก๊สรั่วเข้าท่อร่วมไอด ีได้ที่นี้ที่เดียวแน่นอนเครียดมากเลยกลัวร้านจะทำมึ นไม่เปลี่ยนให้ เพิ่งติดเมื่อต้นเดือนนี้เอง :emo_toon19:

หม้อเมจิก น่าจะมีการรับประกันนะคับ

ลองสอบถามจากร้านที่ติดตั้งมานะครับ

เห็นว่าถ้ามีปัญหาสามารถเคลมได้คับ

art3343 18-06-2011 13:53

แนะนำ

รถคุณรุ่นไหนครับ ข้อเสียของหม้อต้มเมจิกคือ ถ้าใช้กับรถใหม่ไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้กับรถเก่า หม้อจะมีปัญหาถ้าน้ำไม่สะอาดจะทำให้หม้อรั้วได้ง่ายค รับ

somtao 19-06-2011 20:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art3343 (691874 กระทู้)
รถคุณรุ่นไหนครับ ข้อเสียของหม้อต้มเมจิกคือ ถ้าใช้กับรถใหม่ไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้กับรถเก่า หม้อจะมีปัญหาถ้าน้ำไม่สะอาดจะทำให้หม้อรั้วได้ง่ายค รับ

ดีนะที่ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทุกๆ 6เดือน/2กระปุก+น้ำโพราลิสอีก 10 ลิตร...เลยทำให้ยังแฟ๊ดดดดได้ดีแม้วิ่งไปกว่า 220กม./ชม.:emo_toon11: :emo_toon11:

rukarit 19-06-2011 20:57

1 ไฟล์แนบ
รู้สาเหตุและแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้แล้วครับ

ช่างที่ติดแก๊สเค้าไม่รู้ว่าเจ้าน๊อต 6 เหลี่ยมที่อยู่ใกล้ ๆ เซนเซอร์หม้อต้มเป็นตัวอะไร ดันไปไขออกแล้วใส่ท่อแก๊สออกแทน (รถผมใช้ท่อแก๊สออกจากหม้อต้ม 2 ท่อ) ทำให้แก๊สรั่วออกจากทางเซฟตี้วาล์วเข้าเครื่องตลอดเว ลา จูนยังไงก็เหมือนจะหนาตลอด Af ก็ขึ้น บางบ้างหนาบ้าง เพราะรูของเซฟตี้วาล์วจะเล็ก แก๊สออกไม่ทัน ทำให้สูบ 1-2-3 บาง ส่วน 4-5-6 ปกติ จูนยังไงก็ไม่เนียน ตอนนี้โทรไปหาช่างให้หาเจ้าเซฟตี้วาล์วตัวนั้นให้เจอ ก็ไม่รู้จะหาเจอรึเปล่า ตั้งหลายอาทิตย์แล้ว

ตอนนี้แก้ปัญหาชั่วคราวโดยการไขฝาด้านบนออก แล้วหมุนแผ่นไดอะแฟรมให้รูของเซฟตี้วาล์วไปอยู่ทางอื ่นแทน ทำให้รูระบายแก๊สถูกปิดตายไปเลย เอาไว้ช่างหาน๊อตเซฟตี้วาล์วเจอแล้วค่อยแก้กลับคืน

wildcat 26-06-2011 22:14

ของผมมีปัญหาแล้วครับแก๊สรั่วเข้าระบบน้ำเลยดันจนน้ำ พุ่งออกทีเเรกหมดทีแรกคิกว่าฝาโก่ง แต่พอเป็นน้ำมันไม่เป็นไร ทีแรกก็สงสัยอยู่ทำไมความร้อนขึึนเกือบสุดเดี๋ยวก็ลง คิดว่าเทอร์โมสตัดเสีย เปลียนออกมาสภาพยังดีอยู่เลยไหนๆก็ถอดแล้วเปลี่ยนเลย ดีกว่า แต่ก็ไม่หายเป็นเหมือนเดิม แต่หนักกว่าเก่าพอเปลี่ยนเป็นแก็สเสียงหม้อร้องดังมา กเครื่องดับเลย เปลี่ยนเป็นน้ำมันวิ่งไปที่ร้านติดตั้ง ช่างบอกฝาโก่งตกใจคุยกันตั้งนานเลยทดลองให้ดู เปิดฝาหม้อน้ำติดเครื่อง เป็นน้ำมัน ปรกติ แต่พอต้ดเป็นแก็ส เห็นผลเลยน้ำและแก็สพุ่งออกทันที ช่างเลยเชื่อส่งหม้อกลับไปแคลมไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้าง พรุ่งนี้รู้ผล

DarKBJTeam 27-06-2011 20:09

คามมาดูด้วยคน

wildcat 28-06-2011 09:55

1 ไฟล์แนบ
ได้ลูกใหม่มาแล้วไม่รู้จะทนได้กี่วัน

idea_nova 28-06-2011 12:59

ขออนุญาตแชประสบการณ์หน่อยนะครับ:? คือผมก็ใช่หม้อต้มรุ่นนี้ครับ ใช้ได้ประมาณ 3 เดือนก็มีอาการอย่างที่น้าเป็นอะครับ คือตอนเป็นน้ำมันปรกติครับ พอเปลี่ยนเป็นแก๊ส สะดุดครับก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าเกิดอะไรขึ้น:( ได้ทำการเช็คเบื้องต้น เวลาเปลี่ยนเป็นแก็สเห็นมีฟองแก๊สขึ้นมาทีหม้อพักก็เ ลยเดาได้ว่าหม้อต้มทะลุแล้ว:confused: จึงได้ติดต่อกันคนที่ซื้อมา เค้าน่ารักมาเลยครับ เอามาเปลี่ยนให้วันนั้นเลย ตอนนี้ก็ใช้อยู่ครับ ยังไม่มีปัญหาเลย:)

wildcat 28-06-2011 14:02

ผมอยากทราบว่ามีใครเคยผ่าหม้อต้มรุ่นนี้บ้างครับผมอย ากเห็นว่ามันรั่วตรงไหน เผื่อว่าจะได้ซ่อมเอง ถ้าเป็นที่ไดอะแฟรมจะได้หาที่ทนกว่ามาเปลี่ยนแทน แต่ถ้ารั่วที่ตัวหม้อต้มก็หมดสิทธิ์ซ่อม เผื่อมันรั่วอีกตอนหมดประกัน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:41