ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ขออนุญาตตั้งกระทู้เป็นของตัวเองครับ.(สวัสดีครับพี่ ๆน้องใหม่จะวาง J+Mtx รายงานตัวครับ) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43564)

ddnoi 15-12-2009 15:48

ขออนุญาตตั้งกระทู้เป็นของตัวเองครับ.(สวัสดีครับพี่ ๆน้องใหม่จะวาง J+Mtx รายงานตัวครับ)

ขออนุญาตตั้งกระทู้เป็นของตัวเองครับ.(สวัสดีครับพี่ ๆน้องใหม่จะวาง J+Mtx รายงานตัวครับ)

mighty-x จะวาง JZ ครับ.. ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ..

:)

ddnoi 15-12-2009 16:18

ประวัติและความเป็นมา

เด็กบ้านนอกคนหนึ่ง นั่งเฝ้านับรถที่วิ่งไปมาอยู่บนถนนเมื่อยังสมัยกำลัง เรียนอยู่ มัธยมปลาย(นานไปป่าวเนี่ย) ในใจลึก ๆ คิดอยู่เสมือว่า สักวันหนึ่งต้องมีรถเป็นของตัวเองให้ได้
Mithty-x ของพี่คนนั้นช่างสวยเหลือเกิน.. (ฮ้อยอยากได้อ่ะ)

หลังจากที่ได้ตั้งความฝันเอาไวแล้ว วันแล้ววันเล่า เวลาฝ่านไป จนถึง วันที่ 11 มกราคม 2009 ก็ตัดสินใจเดินไปเต๊นรถมือสอง ซื้อคันนี้แหละ Mighty-x ตอนเดียวสีน้ำเงิน ในราคา 85,000 บาทถ้วน <-- (หลังจากเก็บเงินมาสามปี + โบนัสนิดหน่อย) :redface: ดีใจสุ๊ด ๆ...

ddnoi 15-12-2009 16:32

วันเกิด

1 ไฟล์แนบ
ได้มาด้วยเงินโบนัส เลยตั้งชื่อ ให้แกว่า (โบนัส)

ขออนุญาตเซ็นเซอร์ ป้ายนิดหนึ่งครับ (เพื่อความปลอดภัยบางประการ)

ddnoi 15-12-2009 16:49

อาบน้ำ

1 ไฟล์แนบ
หลังจากนั้น ก็จัดแจง ถอดเสื้อผ้าอาบน้ำให้ เจ้าโบนัส
ให้สะอาดไปเล๊ย...555 :emo_toon11:

ddnoi 15-12-2009 17:15

แต่งตัว

2 ไฟล์แนบ
หลังจากใช้มาหลายเดือน ปรากฏว่า มีอะไร ๆ เสียเยอะแยะเลย

ทีนี้ก็ต้องซ่อมแล้วแหละ เริ่มเดือนละอย่างแล้วกัน งบมีน้อยด้วย ค่อย ซ่อมไป..

1. พวงมาลัยเดิมเป็น ธรรมดา หนักมาก :emo_toon06: ใช้ไม่ไหว เสียตังซื้อ power มาติด.. เสียไป 10K :(

2. เปลี่ยนที่ปัดน้ำฝน
3. เปลี่ยนหลอดไฟหน้า ไฟหลัง
4. เปลี่ยน พรหม ยางปูพื้น
5. เทาเบอะใหม่ เสียไป 3,000
6. ไมน้ำมันเสีย เปลี่ยน ลูกลอยน้ำมัน
8. เปลี่ยนพวงมาลัยใหม่ อันเก่าลอกหมดแล้ว
9. ปั้มคลัสบนเสีย เปลี่ยนอีก
10. แล้วก็ซ่อมช่วงล่าง เปลี่ยนโชคใหม่ เปลี่ยนยางหูแหนบใหม่ หมดไปเยอะเลย
11. ล่าสุด แอร์ไม่เย็น พึ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์มา รวม 8,000 เศร้า.. เย็นนี้จะกินอะไร :confused:

ddnoi 15-12-2009 17:23

พึ่งเกิด แต่ป๋าว่า หนูแก่

ใช้ไปได้หลายเดือน ซ่า วิ่งออกนอกเมือง โดน โด๊น :redface:

เจอพี่ตำ ตรวจคันดำ :eek: พี่แกบอกว่าเกินไป 70%
ไม่มีปราณี... อึ้ง :emo_toon02:

ล่าสุดจอดทิ้งไว้ที่บ้าน นั่งรถแมร์ไปทำงานเหมือนเดิม เศร้า .

:confused: จะเปลี่ยนเป็น J ดีไม๊อ่ะ..

ekimms 15-12-2009 17:35

ลักษณะอย่างคุณ เหมาะที่สุด เจโบ ...:)

zaji 15-12-2009 18:08

ลองศึกษาก่อนครับว่าเครื่องตัวไหนเหมาะกับการขับขี่ม ากทีสุดครับ อย่าลืมรถแรงต้องเพื่อช่วงล่างเพิ่มด้วยนะครับ:)

tiger_jz 15-12-2009 18:48

ถามใจตัวเองให้ได้ ว่าชอบแบบไหน ศึกษาเยอะ ลองนั่งรถที่เค้าวางเครื่องก็ได้ แล้วจะรู้ว่าเราชอบแบบใคร

pank42 15-12-2009 19:11

ถ้าถามว่าวางjz ดีไหมอันนี้ต้องถามตัวเอง แต่ถ้าให้แนะนำอ่าน หาข้อมูลเยอะคุ้มหรือไม่กับรถคันแรก แต่ผมว่า น้าคงมีคำตอบในใจแล้วละ:emo_toon04:

Art_190E 15-12-2009 20:13

เชีย เจโบครับ:)

tumcartoon 15-12-2009 21:48

ใช้รุ่นเดียวกะผมเลย แต่ผมเปนแค๊ป วางเจโบ

ddnoi 16-12-2009 10:07

โดน ๆ

1 ไฟล์แนบ
สาเหตุหลักที่อยากเปลี่ยนเป็น J ครับ
รอง ก็ เครื่องเดิมเสียงดังมาก. (พึ่งรู้นะเนี่ย)
สาม ก็ วิ่งช้ามาก ๆ 70/80 เอง (เครื่องทำท่าจะพังเอา)

E.TA. 16-12-2009 10:22

jz แน่นนอน ครับ

ผมใช้งาน mtx เหมือนกันครับ ใช้มาตอนนี้ประมาณ แปด เก้าปีแล้วครับ ลักษณะเหมือน จขกท ครับ ทำงาน เก็บเงิน ชอบแล้วก็ซื้อ :) เป็นคันแรกในชีวิต
แล้วก็เจอเรื่องจุกจิก สำหรับรถมือสอง จากนั้นจึงตัดสินใจเปลี่ยนเครื่อง เป็น 2j ge ในช่วงแรก ก็เจอปัญหา ในช่วงแรก เมื่อ ประมาณ 7 ปีที่แล้ว ซึ่งข้อมูล ไม่ค่อยมีเหมือนตอนนี้ ช่างที่ทำตอนนั้นก็ไม่ค่อยรู้จริง ก็ทำเองบ้าง จำเขามาทำบ้าง ตอนนี้ก็ใช้งาน มา จาก 2j ge เป็น 1j gte และปัจจุบัน แรงแบบพอเพียง 1j ge ใช้งานดี ทน อึด จริง ๆ ครับ
:) :)

ddnoi 16-12-2009 10:47

เอาไงดี เอาไงดี๊...

หลังจากชั่งใจอยู่นาน ระหว่าว
ซ่อมเครื่องเดิม คชจ. เท่าไหร่ว๊า :emo_toon10:
หรือ เปลี่ยน J จะยุ่งยากไม๊น๊อ :confused:

ตัดสินใจ เข้า web ครับ หาข้อมูลก่อน

หลังจากที่สมัครเป็นน้องใหม่ที่นี่แล้ว ก็ เริ่มออกตระเวน
search mighty-x อ่านดูก่อน อ่านมาหลายวันแล้วครับก็ได้ความรู้มากมาย แต่บางคำยังมึน ๆ อยู่ :emo_toon06: เฮอ ๆ

ตัวอย่างเช่น เรื่องแคล่ง, แคล้ง, แคล๊ง :redface: โอ๊ยงง. มีหน้ามีกลางมีหลัง เอ.... แล้วเราอันไหนหว่า :confused:

แล้วก็ เกียร์ เกียร์G, เกียร์M แอ๊ งง เป็นงง... โยงไม่โยง แอ๊จะโยงไปไหนเนี่ย เออดิ.. บางท่านก็บอกใช้ได้เลย บางท่านก็ต้องแปลง :emo_toon06: งง ไปกันใหญ่ 555. มีหัวหมูอีก แอ๊ มีหมูมาเกี่ยวด้วยหรอเนี่ย... หล่อไม่หล่อ งง. ใครหลอใครไม่หล่อ ส่วนผมหล่ออยู่แล้ว :emo_toon24: 555 เอื๊อก

เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวจะ :emo_toon06: ไปกันไหญ่...

ddnoi 16-12-2009 10:52

ขอโทษนะครับ

ขอโทษที่ไม่ได้โต้ตอบกระทู้ที่ พี่ๆ โพสให้นะครับ
แต่ อ่านอยู่นะครับ (อ่านจริง ๆ ครับ เก็บข้อมูลพี่ ๆ บอก ไว้หมดแล้วทุกคนเลยครับ ขอบคุณมากนะครับ...)

ddnoi 16-12-2009 11:20

Jjj

เรื่อง งง ๆ เอาเก็บไว้ก่อน ต่อเรื่องเครื่องแล้วกัน

กำลังลังเลอยู่ ว่า เอ้ จะเอา 1J, หรือ 2J ดีน๊า :confused:

จะเอาโบด้วย จะดีหรอ รึจะเอา vvti ด้วย

สรุป เลือกไม่ถูก :frown:

เออ ยังไม่เลือกแล้วกัน เอาเป็นว่า ไปดูเครื่องกันก่อนดีกว่า
ว่าแล้วก็ออกเดินทาง.. ขับโบนัสนี่แหละ ไปเลย เซียงกงบางนา.. กม12. (แถวบ้านพอดี- ผมอยู่บางนากม.3)
พอเลี้ยวเข้าไป ใจเต้น ตุ๊บ ๆ ต่อม ๆ เออ ๆ ยังไม่เคยเข้ามาเลย ตื่นเต้น ๆ
แลซ้ายแลขวา อ้าวไม่มีที่จอดรถนี่นา... ไม่เป็นไรขับไปเรื่อย ๆแล้วกัน มองซ้ายมองขวา :redface: โห๊ เครื่องอะไรมันจะเยอะแยะขนาดนี๊.....

Chai 16-12-2009 11:23

ในฐานะใช้ไมตี้เหมือนกันแล้วก็วางเองกับมือ ช่วยแชร์ประสบการณ์แล้วกันครับ

- จะ 1 หรือ 2 โบไม่โบอันนี้แล้วแต่ความชอบกับความจำเป็น
- ไมตี้ใช้แคร้งน้ำมันเครื่องหลังครับ
- เกียร์ถ้า m/t ไม่ต้องโยงครับ แต่ราคา m/t สูงและหายาก หาได้บางครั้งก็ไม่ดี เกียร์ออโต้ได้มาพร้อมเครื่องงบถูกกว่า แรงได้เหมือนกัน
- เวลาจะวาง ทุบห้องเครื่องและซุ้มเกียร์สักหน่อย จะได้มีพื้นที่ด้านหน้ามากพอที่จะใส่หม้อน้ำ (แนะนำทองแดงสองช่อง) ตีบังลมและใช้พัดลมดูดสองตัว แค่นี้ก็หมดห่วงเรื่องความร้อน

จริง ๆ มีรายละเอียดอีกมาก เอาเท่านี้ก่อนครับ (เห็นว่ายัง งง ๆ) เดี๋ยวเพื่อน ๆ ท่านอื่นคงเข้ามาเสริม หรือหากอยากคุยปรึกษาก็โทรมาหาผมได้ ยินดีช่วยเหลือครับ (ผมไม่ใช่อู่ไม่รับทำ) เบอร์โทรก็ที่ลายเซ็นต์ครับ :)

วัช69 16-12-2009 11:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ddnoi (454066 กระทู้)
หลังจากชั่งใจอยู่นาน ระหว่าว
ซ่อมเครื่องเดิม คชจ. เท่าไหร่ว๊า :emo_toon10:
หรือ เปลี่ยน J จะยุ่งยากไม๊น๊อ :confused:

ตัดสินใจ เข้า web ครับ หาข้อมูลก่อน

หลังจากที่สมัครเป็นน้องใหม่ที่นี่แล้ว ก็ เริ่มออกตระเวน
search mighty-x อ่านดูก่อน อ่านมาหลายวันแล้วครับก็ได้ความรู้มากมาย แต่บางคำยังมึน ๆ อยู่ :emo_toon06: เฮอ ๆ

ตัวอย่างเช่น เรื่องแคล่ง, แคล้ง, แคล๊ง :redface: โอ๊ยงง. มีหน้ามีกลางมีหลัง เอ.... แล้วเราอันไหนหว่า :confused:

แล้วก็ เกียร์ เกียร์G, เกียร์M แอ๊ งง เป็นงง... โยงไม่โยง แอ๊จะโยงไปไหนเนี่ย เออดิ.. บางท่านก็บอกใช้ได้เลย บางท่านก็ต้องแปลง :emo_toon06: งง ไปกันใหญ่ 555. มีหัวหมูอีก แอ๊ มีหมูมาเกี่ยวด้วยหรอเนี่ย... หล่อไม่หล่อ งง. ใครหลอใครไม่หล่อ ส่วนผมหล่ออยู่แล้ว :emo_toon24: 555 เอื๊อก

เอาแค่นี้ก่อนเดี๋ยวจะ :emo_toon06: ไปกันไหญ่...

ชอบสำนวน..ในการเขียนและเล่าเรื่องมาก น่าติดตาม..

จะจบลงด้วยเครื่องตัวไหน..ชอบๆๆ
:redface:

คนเดิม 16-12-2009 11:40

เจโบ คร๊าบ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:43