ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   เปลี่ยนโอริงจานจ่าย ง่ายๆ (หรือเปล่า) ด้วยตัวเองครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=25707)

kookonline 08-11-2008 23:08

เปลี่ยนโอริงจานจ่าย ง่ายๆ (หรือเปล่า) ด้วยตัวเองครับ

2 ไฟล์แนบ
ขอออกตัวก่อนแล้วกันนะครับผมไม่ได้เป็นช่างหรอกครับ แต่ว่าอยากลองทำด้วยตัวเองบ้างโดยไม่ต้องพึ่งช่างให้ เสียเงินนะครับ

ผมเป็นคนประเภทเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ก่อนหน้านี้ผมได้เปลี่ยนไดชาร์ทไปเรียบร้อยแล้วสาเหต ุก็คงจะรู้นะครับ ก็ไอ้เจ้าจานจ่ายตัวดีนี่แหละครับ แทนที่จะเสียเงิน 10-20 บาท กลับต้องซื้อไดชาร์ทใหม่ทั้งลูก พันกว่าบาท โอ้แม่เจ้า คิดทีไรเซ็งเป็ดทุกที ส่วนไดชาร์ททุ่นมันช็อตนะครับ (คิดเอาไว ในบอร์ดมีคนเคยซ่อมเองซื้อทุ่นมาเปลี่ยน ว่างๆ จะทำมั่ง)

หลังสบายใจเปลี่ยนไดชาร์ทไปลูกและคราวนี้ก็มาถึงเจ้า จานจ่ายตัวดี ดูก่อนว่าน้ำมัน มันซึมมาจากแถวไหน ของผมมันซึมแถวใต้กะลา (ถ้าผมใช้ศัพท์ช่างคำไหนผิดไป ผู้รู้ทักท้วงได้เลยนะครับ จะได้แก้)
จากภาพ

kookonline 08-11-2008 23:14

3 ไฟล์แนบ
อ่านจากในบอร์ดมีคนเคยบอกว่า ถอดฝาครอบสายพานราวลิ้นออกก่อน จุดนี้ใช้ หกเหลี่ยมก็เอาออกได้แล้วครับไม่ยาก

จากนั้นถอดสายหัวเทียนออกให้หมด รวมทั้งปลั๊กที่ติดอยู่อันหนึ่งด้วยครับ
ตามด้วยขันน็อตตรงฝาครอบจานจ่ายออกด้วย มีทั้งหมด 3 จุด ใช้ประแจเบอร์ 8

ดังรูป

kookonline 08-11-2008 23:18

2 ไฟล์แนบ
หลังจากขันน็อตออกแล้วก็ดึงฝาครอบออกมาได้เลยคร ับ แล้วก็จะพบกับคราบ........อะไรกันนี่โอ้แม่เจ้า นึกสงสัยอย่างนี้น้ำมันเครื่องต้องหมดแน่ถ้าปล่ อยไว้

kookonline 08-11-2008 23:23

1 ไฟล์แนบ
จากนั้นก็ มาร์คตำแหน่งไว้ได้เลยนะครับหัวนกกระจอก(ไม่รู้เรียก ถูกเปล่า) หันทางไหน ตำแหน่งไหนอยู่อย่างไร เพื่อให้ง่ายต่อการประกอบกลับนะครับ

จากนั้นก็ถอดน็อตตัวนี้ออกได้เลยครับถ้ามันใจว่าจำตำ แหน่งอะไรได้หมดแล้ว ขั้นตอนนี้ก็ง่ายๆครับ ประแจเบอร์ 12 (มั้ง) ขันออกได้เลยแล้วก็ค่อยๆ ขยับๆ แป้นออกมาครับตรงจุดนี้ก็ไม่ยาก

kookonline 08-11-2008 23:31

2 ไฟล์แนบ
หลังจากถอดออกมาแล้วก็จะได้ดังรูป ....:emo_toon10: นี่มันอะไรกันนี่.... น้ำมันมันเยิ้มสะสมประกอบฝ่นผงเละได้ขนาดนี้เลยหรือน ี่รถเรา อายชาวบ้านเขาจริง:( :( :(

kookonline 08-11-2008 23:39

2 ไฟล์แนบ
และนี่คือโอริงตัวปัญหา ใช้ไขควงอันเล็กๆ งัดออกมาเลย (ไม่รู้เป็นวิธีที่ถูกป่าวนะ) จากนั้นเอาไปเที่ยบเบอร์ที่ร้ายขายอะไหล่ยนต์ หาง่ายครับ 15 บาทเอง เห็นราคาแล้วเซ็งอีกและ แทนที่จะเสีย 15 บาท กลับเสียเป็นพัน แต่ตัวใหญ่ตรงฝากะลา น่าจะหายากอยู่นะตัวนั้น

kookonline 08-11-2008 23:46

3 ไฟล์แนบ
หลังจากนั้นก็ทำความสะอาดคราบน้ำมันและคราบสกปรกเอาใ ห้เอี่ยมเลย แต่ก็ระวังอย่าให้แถวหัวนกกระจอกเปียกแล้วกัน (คิดเองไม่รู้ถูกป่าว) จากรูปแรกเอี่ยมไปเลย

จากนั้นจัดแจงเอาโอริงที่ซื้อมายัดใส่เข้าไปเลย ขั้นตอนนี้ไม่ยากโอริงของใหม่มีความยื่ดหยุ่นใส่ง่าย
ของเก่ามันกรอบหมดแล้วอาจจะแงะยากซักนิด

kookonline 09-11-2008 00:05

3 ไฟล์แนบ
จากนั้นมาถึงตอนสำคัญแล้วครับ จะติดไม่ติดอยู่ขั้นตอนนี้แหละครับ ถ้าใส่ได้ตามมาร์คก็ไม่มีปัญหา ติดตรงที่ มันดันมีเฟืองด้วยนี้สิ ต้องให้ตรงล็อกมันถึงจะใส่ได้ ใส่ได้แล้วจะตรงตำแหน่งที่เราทำไว้รึเปล่านี่สิ อันนี้ก็ต้องลองล่ะครับ ถ้าตรงมาร์คที่ทำไว้ตอนแรก สตาร์ทเครื่องชึ่งเดียวก็ติดแต่ก็ต้องฟังด้วยว่าเครื ่องแขกรึเปล่า ไฟแก่ไป ไฟออ่นไป พวกนี้มีผลครับ ยังไงลองศึกษาการตั้งไฟดูครับ

แต่ถ้า สตาร์ทไม่ติด อันนี้ไม่ต้องกลัวครับถอดออกมาแล้วลองหมุนเปลี่ยนตำแ หน่งฟันเฟืองดูแล้วก็ใส่เข้าไปใหม่เดี๋ยวก็ติดค รับ

หวังว่าคงจะพอทำกันได้นะครับ ลองทำกันดูครับหนุกๆ

ปล.ถ้าของท่านใดน้ำมันเครื่องเริ่มซึมละก็รีบๆ เปลี่ยนเลยนะครับอย่าปล่อยทิ้งไว้ ไม่งั้นอาจจะเสียอีกหลายบาท.....

อีกอย่างครับ ถ้าพี่ๆ ท่านใดต้องการให้คำแนะนำอย่างอื่น หรือตรงไหนที่ผมอธิบายผิด ท้วงได้เลยนะครับ

BMกินJ@clubjz 09-11-2008 00:17

เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
ผมเอง ก็เคยลองทำมาแล้ว และเมื่อใส่แล้วก็สตาร์ทไม่ติด 555 งงอยู่นาน จึงถามช่างให้บิดๆหาตำแหน่งใหม่ที่ไกล้แนวเดิม...... .สุดท้ายก็เรียบร้อยครับ :)

Benz280s 09-11-2008 06:26

ของผมก็พึ่งไปเปลี่ยน O ring มาเหมือนกัน แต่ช่างบอกว่าเปลี่ยนลูกปืนให้ด้วย ทั้งหมด 450 บาท ไม่ทราบว่าข้างในมีลูกปืนจริงหรือเปล่า?

oat 09-11-2008 07:33

แจ๋วเลยครับ

cpservice 09-11-2008 20:44

กระทู้นี้ น่าจะย้ายไปหน้า D.i.y. นะครับ

เป็นประโยชน์กับสาชิกที่อยากลองทำเองอ่ะ

kookonline 09-11-2008 22:47

ตอนแรกที่คิดไว้ก็จะตั้งที่ DIY แหล่ะครับ แต่ดันพลาดมาห้องนี้ ก็เลยตามเลย .....:emo_toon05:

ยังไงฝากรบกวนย้ายให้ด้วยละกันนะครับ.....

modxl 10-11-2008 08:57

ใช้โอริงจานจ่ายของ Ae101ก็ได้นะครับ จะคุณภาพดีกว่าโอริงแบบเทียบนะครับ

ekimms 10-11-2008 10:02

สุดยอดครับ...ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ก็มีความรู้เรื่ องเครื่องยนต์เยอะนะครับ...:)

jookkoo 10-11-2008 10:27

สุดยอดมากครับท่าน :emo_toon24:

TornRotax 10-11-2008 14:21

ก่อนถอดน็อตตัวตั้งไฟเบอร์ 12 ให้มาร์คที่เสื้อจานจ่ายกับกับฝาสูบด้วยจะดีมาก ทำให้ใส่จานจ่ายแล้วไฟตรงตำแหน่งเดิม หากซีลรั่วก็ต้องเปลี่ยนซีลด้วย ต้องถอดแกนออกมา ขั้นแรกให้ถอดหัวนกกระจอกก่อน แล้ววัดระยะระหว่างเฟืองกับปลายแกน และระยะระหว่างเฟืองกับเสื้อจานจ่ายแล้วจดไว้ จากนั้นให้ใช้ตัวดูดสามขาดูดเฟืองออก แล้วใช้เครื่องอัดหรือ ปากกาจับงานตัวใหญ่ อัดเอาแกนออก แล้วถอดชุดพัลเซอร์ ตอกลูกปืนและซีลออก จากนั้นก็ประกอบซีลและลูกปืนใหม่เข้าไป ใส่ชุดพัลเซอร์ อัดแกน และเฟืองให้ใด้ระยะกับที่วัดเอาไว้ ใส่หัวนกกระจอก และส่วนประกอบอื่นๆ ที่ให้ใช้ตัวดูดดูดเฟืองเพื่อป้องกันแกนคด :redface:

TornRotax 10-11-2008 14:59

ลืมเรื่องสำคัญไปได้ คือก่อนถอดเฟืองต้องทำมาร์คระหว่างเฟืองกับแกนด้วย:(

najake@lampang 10-11-2008 15:47

แจ่ใจริงครับ...เดวย้ายให้นะครับ

kookonline 10-11-2008 21:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TornRotax (218653 กระทู้)
ก่อนถอดน็อตตัวตั้งไฟเบอร์ 12 ให้มาร์คที่เสื้อจานจ่ายกับกับฝาสูบด้วยจะดีมาก ทำให้ใส่จานจ่ายแล้วไฟตรงตำแหน่งเดิม หากซีลรั่วก็ต้องเปลี่ยนซีลด้วย ต้องถอดแกนออกมา ขั้นแรกให้ถอดหัวนกกระจอกก่อน แล้ววัดระยะระหว่างเฟืองกับปลายแกน และระยะระหว่างเฟืองกับเสื้อจานจ่ายแล้วจดไว้ จากนั้นให้ใช้ตัวดูดสามขาดูดเฟืองออก แล้วใช้เครื่องอัดหรือ ปากกาจับงานตัวใหญ่ อัดเอาแกนออก แล้วถอดชุดพัลเซอร์ ตอกลูกปืนและซีลออก จากนั้นก็ประกอบซีลและลูกปืนใหม่เข้าไป ใส่ชุดพัลเซอร์ อัดแกน และเฟืองให้ใด้ระยะกับที่วัดเอาไว้ ใส่หัวนกกระจอก และส่วนประกอบอื่นๆ ที่ให้ใช้ตัวดูดดูดเฟืองเพื่อป้องกันแกนคด :redface:

ขั้นตอนนี้ท่าทางจะยากนะครับท่าน โชคยังดีที่ซีลของผมยังพอใช้ได้อยู่..... ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับท่าน..... โอกาสน่าคงได้ทำแน่

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:54