ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   คอยล์จุดระเบิด 1UZ-vvti (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73525)

andante12pm 21-01-2014 21:22

คอยล์จุดระเบิด 1UZ-vvti

สังหรณ์ว่าคอยล์จุดระเบิดบางสูบจะมีปัญหา เพราะหัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนไม่นาน ngk irridium เบอร์ 7
รอบเดินเบาเดินนิ่งมาก แต่พอเราขับแก็ส คิกดาวนืบางจังหวะ มันแบ็คเฉยเลย ทั้งที่เพิ่งจูน:emo_toon06: เรามีวิธีเช็คคอยล์ไหมครับว่าตัวไหน ที่อาจมีปัญหา แล้วคอยล์จุดระเบิดมันขายแยกไหมขับ ไมหาไม่เห็นเจอเลย
:emo_toon19:

andante12pm 21-01-2014 21:28

หายไปนานครับ กลับมา ดูห้องเงียบๆ:p หรือว่า มีคลับ UR เกิดใหม่ครับ

tong 22-01-2014 07:37

ใช้แก๊สมิกซ์ ช่วงคิ๊กดาวน์ แก๊สอาจจ่ายไม่พอ เลยอาจแบ็คได้ครับ

ผมว่าถ้าน้ำมันคิ๊กดาวน์ ได้ปกติ ผมว่าคอยล์ไม่เป็นไรนะ

ลองดูท่านอื่นครับ

andante12pm 22-01-2014 09:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong (890620 กระทู้)
ใช้แก๊สมิกซ์ ช่วงคิ๊กดาวน์ แก๊สอาจจ่ายไม่พอ เลยอาจแบ็คได้ครับ

ผมว่าถ้าน้ำมันคิ๊กดาวน์ ได้ปกติ ผมว่าคอยล์ไม่เป็นไรนะ

ลองดูท่านอื่นครับ

น้ำมันก็ไม่ค่อยเนียนคับ แต่เป็นจังหวะเริ่มคิกดาวน์ ก่อนหน้านี้เพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนสังเกตุเห็นเขม่าเยอ ะๆ อยู่สองสูบ แต่ดันลืมมาร์คไว้ว่าสูบไหน :confused:
เวลาคิกดาวน์คำรามเสียงดัง แต่เหลือบไปเห็น vios ค่อยๆฉีกออกไป:emo_toon19:
ใช้แก็สหัวฉีดคับ

C220 22-01-2014 11:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andante12pm (890626 กระทู้)
น้ำมันก็ไม่ค่อยเนียนคับ แต่เป็นจังหวะเริ่มคิกดาวน์ ก่อนหน้านี้เพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนสังเกตุเห็นเขม่าเยอ ะๆ อยู่สองสูบ แต่ดันลืมมาร์คไว้ว่าสูบไหน :confused:
เวลาคิกดาวน์คำรามเสียงดัง แต่เหลือบไปเห็น vios ค่อยๆฉีกออกไป:emo_toon19:
ใช้แก็สหัวฉีดคับ

อย่างที่คุณ tong บอก อาการแบคมักมาจากเชื้อเพลิงบาง ผมว่ายังไงก็ควรลองจูนใหม่
ถ้าเป็นอาการคอยล์ร้าวหรือเสื่อมมักจะสะดุดเวลาร้อนห รือรอบสูง อาจลองด้วยการสับเกียร์ลง 2 ลองลากรอบสูงดูว่าสะดุดหรือไม่

C220 22-01-2014 12:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andante12pm (890606 กระทู้)
หายไปนานครับ กลับมา ดูห้องเงียบๆ:p หรือว่า มีคลับ UR เกิดใหม่ครับ

Web board เงียบลงจากเมื่อก่อนเป็นเรื่องปกติครับ
เหมือนกันทุก club
ลองคิดดูสิว่าเวลาของเรามีเท่าเดิมแต่เรามี social media เพิ่มขึ้นมาเยอะแยะทั้ง FB, LINE, IG
วันๆนึงเราใช้เวลากับมือถือ iPad มากแค่ไหน :emo_toon01:
แต่ผมว่า Web board ก็เป็นที่ๆเข้ามาหาข้อมูลได้สะดวกที่สุดสำหรับ UZ อยู่ดี :p

MAMOTO3 23-01-2014 06:44

เคยสงสัยมั๊ยครับว่าบางทีวาวล์อาจจะยัน หรือชิดเกินครับผมเคยโดนประจำครับ ยิ่งเครื่องที่ใช้กรองเปรือยแบบเทียมๆละก็

andante12pm 23-01-2014 10:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (890642 กระทู้)
อย่างที่คุณ tong บอก อาการแบคมักมาจากเชื้อเพลิงบาง ผมว่ายังไงก็ควรลองจูนใหม่
ถ้าเป็นอาการคอยล์ร้าวหรือเสื่อมมักจะสะดุดเวลาร้อนห รือรอบสูง อาจลองด้วยการสับเกียร์ลง 2 ลองลากรอบสูงดูว่าสะดุดหรือไม่

เหมือนจะเป็นตอนเครื่องร้อนด้วยครับ:emo_toon06:
ดูอุณหภูมิจาก obd ประมาณ 87-90 ขึ้นไป บางจังหวะ อุณหภูมิมันร้อนเร็วมาก รู้สึกได้เลยว่าเครื่องร้อนกว่าปกติจากในรถ
ผมเพิ่งจะไปจูนแก็สมาจิคับ :frown: เทสขับมันก็ไม่ถึงสะดุด แต่เหมือนม้ามันหยุดงานไปครึ่งนึง :(
เดี๋ยวผมลองไล่ตามที่พี่ตู่บอกครับ

andante12pm 23-01-2014 10:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAMOTO3 (890713 กระทู้)
เคยสงสัยมั๊ยครับว่าบางทีวาวล์อาจจะยัน หรือชิดเกินครับผมเคยโดนประจำครับ ยิ่งเครื่องที่ใช้กรองเปรือยแบบเทียมๆละก็

ตอนนี้เอากรองมาซ้อนกัน 2 ชั้น ใช้ของ hks เขียวๆ คนขายบอกของแท้ แต่ผมก็ดูไม่เป็นด้วย
:frown:

วาล์วเคยให้ช่างเช็คระยะวาล์ว ก็ปกติอยู่ครับ ก็เลยเพิ่งรู้ว่า UZ VVTI มันตั้งวาล์วยากกว่า 4A-Fe เยอะเลย :o

C220 24-01-2014 19:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andante12pm (890736 กระทู้)
เหมือนจะเป็นตอนเครื่องร้อนด้วยครับ:emo_toon06:
ดูอุณหภูมิจาก obd ประมาณ 87-90 ขึ้นไป บางจังหวะ อุณหภูมิมันร้อนเร็วมาก รู้สึกได้เลยว่าเครื่องร้อนกว่าปกติจากในรถ
ผมเพิ่งจะไปจูนแก็สมาจิคับ :frown: เทสขับมันก็ไม่ถึงสะดุด แต่เหมือนม้ามันหยุดงานไปครึ่งนึง :(
เดี๋ยวผมลองไล่ตามที่พี่ตู่บอกครับ

ผมสงสัยนิดนึง
ถ้าสะดุดตอนเครื่องร้อนอาจเป็นที่หัวเทียนก็ได้ ยิ่งเจอเชื้อเพลิงบางยิ่งสะดุดมาก
ถ้ามีหัวเทียนเก่าเก็บอยู่ลองเอามาเปลี่ยนดูก็ได้ครั บ

andante12pm 26-01-2014 14:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (890863 กระทู้)
ผมสงสัยนิดนึง
ถ้าสะดุดตอนเครื่องร้อนอาจเป็นที่หัวเทียนก็ได้ ยิ่งเจอเชื้อเพลิงบางยิ่งสะดุดมาก
ถ้ามีหัวเทียนเก่าเก็บอยู่ลองเอามาเปลี่ยนดูก็ได้ครั บ

ขอบคุณครับพี่ตู่ วันก่อนไปเช็คคอยล์รั่ว ปรากฎว่าไม่รั่วครับ เปิดหัวเทียนออกมาดู บางสูบมีเขม่าบ้าง มีรอยน้ำเข้าอยู่สองสูบ แต่งงว่าเวลาช่างเช็คคอยล์ เช็คฝั่งซ้ายก่อน แล้วไล่เช็คฝั่งขวาต่อ โดยสับคอยล์จากฝั่งขวามาฝั่งซ้ายทั้งหมด โดยไม่ทำอะไรเลย ปรากฎว่าเครื่องมันเดินดีขึ้นเครื่องเดินเรียบขึ้นเห ็นๆ :frown: แบบงงๆ หรือคอยล์จุดระเบิดมันเหมือนยางรถต้องสับเป็นระยะ:fr own:

andante12pm 26-01-2014 14:58

แต่ว่าอาการเครืีองร้อนกว่าปกติ เมื่อขับไปเรื่อยๆเหมือนพัดลมจะเอาไม่อยู่บางครั้ง ช่างใช้เครืีองวัดค่าวัดไอเสาีดูปรากฎว่า น้ำมันลีน เพิ่งสังเกตุจากเรกูเลเตอร์ที่ตั้งไว้ 2.5 บาร์ แต่บางจังหวะ เดินเบาแรงดันตกไปเหลือ 1.8-2 บาร์ แล้วเวลาเร่งแรงดันน้ำมันตก :confused:
ช่างแนะนำให้ใส่ติกนอกอีกตัว ติ๊ก 2j มันคงยังไม่พอใช่ไหมครับ :confused:

หมายเหคุ อยากจะลงรูป แต่ยังลงไม่เป็นเลยครับ:frown:

andante12pm 26-01-2014 15:11

ลองอัพรูปหน่อยครับ

C220 27-01-2014 08:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andante12pm (890953 กระทู้)
ขอบคุณครับพี่ตู่ วันก่อนไปเช็คคอยล์รั่ว ปรากฎว่าไม่รั่วครับ เปิดหัวเทียนออกมาดู บางสูบมีเขม่าบ้าง มีรอยน้ำเข้าอยู่สองสูบ แต่งงว่าเวลาช่างเช็คคอยล์ เช็คฝั่งซ้ายก่อน แล้วไล่เช็คฝั่งขวาต่อ โดยสับคอยล์จากฝั่งขวามาฝั่งซ้ายทั้งหมด โดยไม่ทำอะไรเลย ปรากฎว่าเครื่องมันเดินดีขึ้นเครื่องเดินเรียบขึ้นเห ็นๆ :frown: แบบงงๆ หรือคอยล์จุดระเบิดมันเหมือนยางรถต้องสับเป็นระยะ:fr own:

อืม... ได้ข้อมูลมากขึ้นก็คงจะเข้าใกล้ข้อสรุปแล้วละครับ
1. น้ำเข้าก็น่าจะมีผลเหมือนกัน แต่คงแห้งหมดแล้วใช่มั้ยครับ
2. ถ้าสลับคอยล์แล้วหายสงสัยว่าอาจมีปลั๊กหลวม พอถอดใส่ใหม่ก็ดีขึ้น
3. อันนี้สำคัญเลยคือน้ำมันแรงดันตก อาจบางจนสะดุด แต่ก็น่าจะเป็นเฉพาะวิ่งน้ำมัน จริงๆแล้วติ๊กอะไรก็ได้ตอนเดินเบาก็ต้องพอลองเช็คเรค กูเลเตอร์ด้วยนะครับว่าเพี้ยนรึเปล่าอาจถอดออกแล้วใส ่เกจวัดแรงดันดู รถผมตั้ง 3 บาร์ หัวฉีดส่วนใหญ่ก็แจ้งหน่วยซีซีที่แรงดัน 3 บาร์
4. แก๊สคงต้องลอง test อีกทีว่าบางเหมือนกันหรือไม่

tong 29-01-2014 07:31

เห็นด้วยกะพี่ตู่เรื่องเช็ค Regulator ควรเช็คครับ

ส่วนปั๊มติ๊ก ถ้าแรงดันไม่พอจริงๆ เปลี่ยนเอาตัวอื่น อาจเป็น 2jโบ เห็นเพื่อนสมาชิกก็ใช้กันนะ ราคาไม่แพงด้วย
ไม่งั้นก็ต้องเล่นของแรง ราคาก็แพงอีก

ผมว่าตัวเดียวแบบว่าอาการครบสามสิบสอง น่าจะพอนะ ถ้าไม่ได้ขับแบบรถแข่งนะ ซึ่งเล่นรอบตลอดเวลา ถ้าแบบนั้น คงต้องทำถังน้ำมันอีกใบ พร้อมติ๊กอีกตัว

tong 29-01-2014 07:35

ผมเดาว์ว่าพอสลับคอยล์แล้วดีขึ้น
เป็นเพราะ
การกระจายการจุดระเบิดทั้งแปดสูบดีกว่าเก่า

ถ้าจะ test ลองเอาคอยล์กลับเข้าตำแหน่งเดิมซิ เพื่อดูว่าอาการกลับมาเหมือนเดิมหรือไม่ ถ้าใช่ ก็แปลว่าน่าจะเป็นที่คอยล์ละครับ

andante12pm 19-02-2014 18:36

เจอตัวการแล้วหนอ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เจอตัวการที่หนึ่งแล้วครับ
กล่อง ecu เปิดออกมา ไอซีไหม้เป๋นตับเลย :emo_toon19: อยากจะอัพรูปมาลง แต่ติดว่าไมมันอัพไม่ผ่านหนอ :rolleyes: มันจะหายากไหมหนอ กล่องมันรหัส 89661-3a300 มีคำแนะนำบ้างไหมครับ :emo_toon19:
ขอบคุณครับ

andante12pm 19-02-2014 21:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tong (891137 กระทู้)
เห็นด้วยกะพี่ตู่เรื่องเช็ค Regulator ควรเช็คครับ

ส่วนปั๊มติ๊ก ถ้าแรงดันไม่พอจริงๆ เปลี่ยนเอาตัวอื่น อาจเป็น 2jโบ เห็นเพื่อนสมาชิกก็ใช้กันนะ ราคาไม่แพงด้วย
ไม่งั้นก็ต้องเล่นของแรง ราคาก็แพงอีก

ผมว่าตัวเดียวแบบว่าอาการครบสามสิบสอง น่าจะพอนะ ถ้าไม่ได้ขับแบบรถแข่งนะ ซึ่งเล่นรอบตลอดเวลา ถ้าแบบนั้น คงต้องทำถังน้ำมันอีกใบ พร้อมติ๊กอีกตัว

ขอบคุณ Tong อะครับ ตอนนี้ใช้ปั้มติก 2 เจโบอยู่ครับ ดูจากเรกูเลเตอร์ เร่งแล้วแรงดันมันตก บางทีเกือบสุดเลย :rolleyes: เรกูเลเตอร์ก็ยังไม่ได้เช็คอะครับว่าเพี้ยนรึเปล่า :rolleyes: แต่เข้าเครื่องวัด HC มันฟ้องว่าน้ำมันบาง ส่วนแก็สหนาไปนิดๆ ช่างแนะนำให้เพิ่มติกนอกอีกตัวนึง ด้วยความใจร้อน ก็เลยจัดติกตัวนอกตัวใหญ่เชียงกงมาให้ช่างเป็นที่เรี ยบร้อย :Emo-korea_060: แต่ดันมาเจอกล่อง ecu ช็อตทั้งแทบเลย ไอซีไหม้ทุกขาเลย กำลังหาสาเหตุอยู่ครับ :emo_toon19:

คืออาการมันสะดุดรอบเดินเบา เวลาออกตัว แต่จอดเฉยๆ เครื่องนิ่งปกติ อย่างถ้าเวลาใช้รถตอนกลางคืนเครื่องจะร้อนมาก อุณหภูมิขึ้นเร็ว ความร้อนแผ่ลงมาถึงเบาะกับคอนโซล แต่พอขับตอนกลางวันช่วงที่แดดร้อนมากๆ เครื่องกลับเย็น เงียบ รถวิ่งดี -"-

MAMOTO3 21-02-2014 06:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andante12pm (892609 กระทู้)
ขอบคุณ Tong อะครับ ตอนนี้ใช้ปั้มติก 2 เจโบอยู่ครับ ดูจากเรกูเลเตอร์ เร่งแล้วแรงดันมันตก บางทีเกือบสุดเลย :rolleyes: เรกูเลเตอร์ก็ยังไม่ได้เช็คอะครับว่าเพี้ยนรึเปล่า :rolleyes: แต่เข้าเครื่องวัด HC มันฟ้องว่าน้ำมันบาง ส่วนแก็สหนาไปนิดๆ ช่างแนะนำให้เพิ่มติกนอกอีกตัวนึง ด้วยความใจร้อน ก็เลยจัดติกตัวนอกตัวใหญ่เชียงกงมาให้ช่างเป็นที่เรี ยบร้อย :Emo-korea_060: แต่ดันมาเจอกล่อง ecu ช็อตทั้งแทบเลย ไอซีไหม้ทุกขาเลย กำลังหาสาเหตุอยู่ครับ :emo_toon19:

คืออาการมันสะดุดรอบเดินเบา เวลาออกตัว แต่จอดเฉยๆ เครื่องนิ่งปกติ อย่างถ้าเวลาใช้รถตอนกลางคืนเครื่องจะร้อนมาก อุณหภูมิขึ้นเร็ว ความร้อนแผ่ลงมาถึงเบาะกับคอนโซล แต่พอขับตอนกลางวันช่วงที่แดดร้อนมากๆ เครื่องกลับเย็น เงียบ รถวิ่งดี -"-

ระบบชาร์ไฟครับใช้พัดลมไฟฟ้ามาก แถมไฟหน้าวัตสูง เปิดแอร์ เปิดเพลง

andante12pm 23-02-2014 01:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAMOTO3 (892697 กระทู้)
ระบบชาร์ไฟครับใช้พัดลมไฟฟ้ามาก แถมไฟหน้าวัตสูง เปิดแอร์ เปิดเพลง

ขอบคุณครับ อยากจะเอารูปลงจัง ช่างที่รื้อกล่องแจ้งว่าอาจจะช็อตมาตั้งแต่ตอนตัดสาย ไฟจากเครื่องที่ญี่ปุ่น
เพราะไฟลงทั้งแถบ ผมเองก็ไม่รู้ :emo_toon19:

แต่ก่อนหน้านี้ตั้งแต่ลงเครื่องใหม่ ตอนเป็นพัดลมฟรีปั้ม ก็เริ่มมีอาการนิด แต่หาจุดไม่เจอ เข้าๆออกๆอู่ อาการสะดุดตอนออกตัว

ตอนแรกสงสัยว่าวาล์วหรือไม่ก็คอยล์ เพราะเหมือนอาการวาล์วยัน ไปเช็ตระยะวาล์วก็ปกติ เช็คคอยล์ก็ไม่พบความปกติ ไล่เปลี่ยนหัวเทียนใหม่หมด

อาการคือเครื่องร้อน เหมือนพัดลมเอาไม่อยู่ อุณหภูมิหนีไปเรื่อยๆ แต่เพิ่งมาสังเกตุหลังๆ ว่าถ้าอากาศภายนอกร้อนๆ เช่นช่วงบ่ายสามของวัน รถกลับวิ่งดี เครื่องไม่ร้อนเลย

กลับเข้าไปที่อู่ ช่างที่วางเครื่องเลยเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ้าวอลโว่ให้ เปลี่ยนวาล์วน้ำเปิดเร็วขึ้น
หลังจากเปลียนแล้ว ดูจาก obd อุณหภูมิอยู่ช่วงแตะ 94-95 ตลอด แต่รู้สึกเลยว่าเครื่องร้อน ความร้อนมาถึงคอนโซล เบาะนั่ง แต่พอพัดลมไฟฟ้าทำงานอุณหภูมิก็ลง ทั้งๆที่ขับแบบรถไม่ติด สัก 80-120 ไปเรื่อยๆ รอบไม่สูง อุณหภูมิก็จะขึ้นแตะ 94-95 ตลอด แต่พอขับตอนบ่ายสามอากาศภายนอกร้อนๆ รถกลับวิ่งดี อุณหภูมิเครื่องจาก obd อยู่ที่ 87-90 ตลอด

หลังๆ พี่ๆในคลับทักเรื่องระบบเชือเพลิงลีน ลองไปเช็คเครื่องวัดการเผาไหม้กับเรกูเลเตอร์ ปรากฎว่าน้ำมันลีน ดูจากเลกูเลเตอร์ ปรับไว้ 3 บาร์ แต่พอเร่ง เข็มลง บางทีแตะเกือบสุด เลยกะว่าจะแก้ระบบจ่ายน้ำมันก่อน แต่พอช่างเอารถไปเทสเห็นอาการตัด 180 แปลกๆ เลยลองเปิดกล่องดูปรากฎว่าแถบไอซีไหม้ทั้งแถบ
ส่วนในรถก็ไม่ได้มีเครื่องเสียงอะไรมากครับ แอมป์ดิจิตอลขับกลางแหลมตัวเดียว ฟ้อนท์ตัวนึง ไฟหน้าซีนอลวัตต์ไม่สูงมาก

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:42