ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   รบกวนด้วยครับ 2jbo ขับแก้สได้ปกติ ถ้าไม่เิปิดแอร์ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=40085)

kenjung 21-09-2009 11:04

รบกวนด้วยครับ 2jbo ขับแก้สได้ปกติ ถ้าไม่เิปิดแอร์ + อยากได้ถังโดนัส

รถผม 2jbo หม้อต้มสตาแก้สเทอร์โบ มิ๊ก funaki ต่อสายครบหมด ขับได้ปกติครับ ทั้งแก้ส ทั้งน้ำมัน
แต่แก้ส ถ้าไม่เปิดแอร์ เร่งดี เดินเบาเรียบใช้ได้ เร่งมาแล้วจอด ก็ไม่ดับ
แต่เมื่อเปิดแอร์ รถก็ำทำงานปกติครับ แต่เมื่อคอมแอร์ตัด รอบจะตก สวิงๆ แล้วดับ บางทีก็ดับ บางทีก็ไม่ดับ จูนแก้สบางแล้วก็ยังดับบ้างไม่ดับบ้าง
สายแก้สจากหม้อต้ม ไปมิ๊กเซอร์ของผม ประมาณ 1 เมตรพอดี จะมีผลมั้ยครับ
ผมควรทำยังไงบ้างดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบ

อีกเรื่องครับ ใครพอมีถังแก้สแบบโดนัส ขนาดใส่ตรงล้ออะไหล่ในกระโปรงท้าย E30 มั่งอ่ะคับ เล็กดี
ผมมีถัง 75 ลิตร ใหญ่ไปอ่ะ อยากได้เล็กๆ แล้วมันมีข้อเสียมั้ยครับถังแบบนี้

krupree 21-09-2009 13:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kenjung (405140 กระทู้)
รถผม 2jbo หม้อต้มสตาแก้สเทอร์โบ มิ๊ก funaki ต่อสายครบหมด ขับได้ปกติครับ ทั้งแก้ส ทั้งน้ำมัน
แต่แก้ส ถ้าไม่เปิดแอร์ เร่งดี เดินเบาเรียบใช้ได้ เร่งมาแล้วจอด ก็ไม่ดับ
แต่เมื่อเปิดแอร์ รถก็ำทำงานปกติครับ แต่เมื่อคอมแอร์ตัด รอบจะตก สวิงๆ แล้วดับ บางทีก็ดับ บางทีก็ไม่ดับ จูนแก้สบางแล้วก็ยังดับบ้างไม่ดับบ้าง
สายแก้สจากหม้อต้ม ไปมิ๊กเซอร์ของผม ประมาณ 1 เมตรพอดี จะมีผลมั้ยครับ
ผมควรทำยังไงบ้างดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบ

ก็ขับไม่เปิดแอร์สิครับ จะได้เป็นปกติ พูดเล่นนะครับ ควรกลับไปให้เจ้าของมิก funaki เขาช่วยปรับแก้ให้สิครับ เพราะมิกอันนี้ มีขนาดลูกสูบหลายขนาดสำหรับแต่ละเครื่อง ต้องใช้วิธีลองไปเปลี่ยนไปให้เหมาะ รวมทั้งปรับแต่งด้วยต้องลอง ทั้งเปิดและปิดแอร์ เพื่อจะได้เหมาะแก่รถเรา

kks 21-09-2009 13:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree (405213 กระทู้)
ก็ขับไม่เปิดแอร์สิครับ จะได้เป็นปกติ พูดเล่นนะครับ ควรกลับไปให้เจ้าของมิก funaki เขาช่วยปรับแก้ให้สิครับ เพราะมิกอันนี้ มีขนาดลูกสูบหลายขนาดสำหรับแต่ละเครื่อง ต้องใช้วิธีลองไปเปลี่ยนไปให้เหมาะ รวมทั้งปรับแต่งด้วยต้องลอง ทั้งเปิดและปิดแอร์ เพื่อจะได้เหมาะแก่รถเรา

ถูกต้องแล้วครับ :redface: ผมถามย้อนกลับหน่อยครับว่า ก่อนที่จะใส่มิกช์ funaki มันเป็นหรือเปล่า หรือว่าใส่ตั้งแต่ติดแก๊ส แล้วมันเพิ่งมาเป็น คงต้องไล่อาการก่อนน่ะครับ เพราะถ้าตอนแรกใส่มิกช์ธรรมดาแล้วไม่เป็นไร ก็คงต้องให้ทาง funaki จัดการปรับจูนให้ใหม่ครับ :) แต่ถ้ามันเป็นอยู่แล้ว คงต้องให้ร้านแก๊สแก้ครับ:( แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแนะนำว่าให้กลับไปร้านที่ทำล่าสุด แล้วอาการมันเกิดครับ:rolleyes:

kenjung 21-09-2009 14:18

สงสัยต้องกลับไปให้เค้าจูนอีกที ความจริงตอนแรกมันก็นิ่งแล้วล่ะครับ ด้วยความรู้ช่างอันมหาศาลของผม ก็บิดเพาเวอร์วาว จูนมันทุกวัน แบบว่า อยากลอง สุดท้ายก็เป็นแบบนี้ :( เศร้าใจ :redface:

อีกเรื่องครับ ใครพอมีถังแก้สแบบโดนัส ขนาดใส่ตรงล้ออะไหล่ในกระโปรงท้าย E30 มั่งอ่ะคับ เล็กดี

krupree 21-09-2009 17:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kenjung (405273 กระทู้)
สงสัยต้องกลับไปให้เค้าจูนอีกที ความจริงตอนแรกมันก็นิ่งแล้วล่ะครับ ด้วยความรู้ช่างอันมหาศาลของผม ก็บิดเพาเวอร์วาว จูนมันทุกวัน แบบว่า อยากลอง สุดท้ายก็เป็นแบบนี้ :( เศร้าใจ :redface:

ไม่ลองบิดกลับไปที่เดิมดูก่อน ว่ามันหายไหม หรือไปปรับหม้อต้มด้วย ล่ะครับ ดวลาจะปรับอะไรกะมัน จำที่เดิมไว้ก่อน หากปรับไปแล้ว แย่ลง ก็กลับมาตั้งต้นที่เดิม ก็ไม่เสียหายอะไร ครับ หากไม่ได้แล้ว ค่อยหาช่าง

****** หากแก้ไขได้แล้วกลับมาเล่าให้ได้รับทราบเป็นวิทยาทาน กันนะครับ

IamArt 21-09-2009 18:34

ใส่มิ๊ก funaki แล้วตอนใช้น้ำมันเป็นไงบ้างคับ ใกล้เคียงกะตอนไม่มีมิ๊กมาขวางมั้ย

ป๋มอยากได้ feeling เดิมๆเวลาใช้น้ำมันกลับมาอ่ะ ตอนนี้วิ่งแก๊สดีแต่วิ่งน้ำมันไม่ออก บูสมาช้ากว่าตอนไม่ติดแก๊สเยอะเลย เดิมตั้งใจว่าขับทั่วๆไปจะวิ่งแก๊สแต่จะแซดด้วยน้ำมั น แต่ความเป็นจริงมันแซดไม่ออกอ่ะ....
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

krupree 21-09-2009 21:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IamArt (405436 กระทู้)
ใส่มิ๊ก funaki แล้วตอนใช้น้ำมันเป็นไงบ้างคับ ใกล้เคียงกะตอนไม่มีมิ๊กมาขวางมั้ย

ป๋มอยากได้ feeling เดิมๆเวลาใช้น้ำมันกลับมาอ่ะ ตอนนี้วิ่งแก๊สดีแต่วิ่งน้ำมันไม่ออก บูสมาช้ากว่าตอนไม่ติดแก๊สเยอะเลย เดิมตั้งใจว่าขับทั่วๆไปจะวิ่งแก๊สแต่จะแซดด้วยน้ำมั น แต่ความเป็นจริงมันแซดไม่ออกอ่ะ....
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

เจ้าของมิกนี้เค้าว่างั้นแหละครับ ผมดูจากโฆษณา หากอยากได้ feeling เดิมๆ ให้ได้แท้จริง คงต้องหัวฉีดมั้งครับ เพราะ พวกมิก ต่างๆ ยังไงมันก้อไปขวางท่ออากาศอยู่ดี ไม่โล่ง ได้เหมือนเดิม

kks 22-09-2009 07:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IamArt (405436 กระทู้)

ปากลิ้นผีเสื้อเป็นรุ่นที่มี ลิ้น trc หรือเปล่า ถ้ามีก็ใช้ลิ้นทำเป็นมิกช์แทน แล้วใช้ระบบมอเตอร์กระจกไฟฟ้ามาปรับให้มันปิดหรือเปิ ดเวลาใช้แก๊สครับ :emo_toon24:

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree (405521 กระทู้)
เจ้าของมิกนี้เค้าว่างั้นแหละครับ ผมดูจากโฆษณา หากอยากได้ feeling เดิมๆ ให้ได้แท้จริง คงต้องหัวฉีดมั้งครับ เพราะ พวกมิก ต่างๆ ยังไงมันก้อไปขวางท่ออากาศอยู่ดี ไม่โล่ง ได้เหมือนเดิม

ประมาณนั้นครับ ไม่มีมิกช์ตัวไหนที่ทำให้การขับน้ำมันเหมือนเดิมได้ นอกจากระบบหัวฉีด :rolleyes:

kenjung 22-09-2009 08:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kks (405678 กระทู้)
ปากลิ้นผีเสื้อเป็นรุ่นที่มี ลิ้น trc หรือเปล่า ถ้ามีก็ใช้ลิ้นทำเป็นมิกช์แทน แล้วใช้ระบบมอเตอร์กระจกไฟฟ้ามาปรับให้มันปิดหรือเปิ ดเวลาใช้แก๊สครับ :emo_toon24:

ประมาณนั้นครับ ไม่มีมิกช์ตัวไหนที่ทำให้การขับน้ำมันเหมือนเดิมได้ นอกจากระบบหัวฉีด :rolleyes:

ผมรอ งบอีกหนอ่ย ว่าจะติดอย่างที่คุณเคว่า้บ้างอ่ะคับ แต่ของผมลิ้น TRC ไม่มีแล้วจะทำได้มั้ยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:24