ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ช่วยที่คับเรื่องเกียร์ At (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=38982)

winof 27-08-2009 19:34

ช่วยที่คับเรื่องเกียร์ At

ช่วงที่เกียร์เปลี่ยนจาก 1 ไป2 มันเนือยๆอะคับ เป็นแค่ช่วงนี้ช่วงเดียวนอกนั้นปกติ แต่ถ้าเข้า2แล้วออกตัว มันก็เปลี่ยนปกติอะคับ แต่เข้าdเมื่อไหร่เป็นทุกที ชวงแลกๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้างตอนนี้ ตลอดเลย ช่วยทีคับ

JZ_P_MAYIM 27-08-2009 19:56

รถผมก็เริ่มมีอาการแบบคุณเหมียนนนนกัล
คือเปงตอนเครื่องเย็นตอนเช้าทีแรก
นอกจากวอร์มจนร้อน
จะไม่มีอาการเลย
แต่ที่แน่ๆๆๆผมรู้อาการแระ

Moonlight 27-08-2009 21:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ winof (389029 กระทู้)
ช่วงที่เกียร์เปลี่ยนจาก 1 ไป2 มันเนือยๆอะคับ เป็นแค่ช่วงนี้ช่วงเดียวนอกนั้นปกติ แต่ถ้าเข้า2แล้วออกตัว มันก็เปลี่ยนปกติอะคับ แต่เข้าdเมื่อไหร่เป็นทุกที ชวงแลกๆเป็นบ้างไม่เป็นบ้างตอนนี้ ตลอดเลย ช่วยทีคับ

ลองดูสีของน้ำมันเกียร์นะครับ ว่าเป็นสีแดงคล้ำไปทางดำหรือเปล่า ถ้าใช่ แนะนำว่า ให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ ถ้าล้างใต้แคร้งเกียร์ได้ยิ่งดีครับ ล้างกรองเกียร์ ด้วยครับ

แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว ไม่ดีขึ้น ก็น่าจะทำใจแล้วครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JZ_P_MAYIM (389039 กระทู้)
รถผมก็เริ่มมีอาการแบบคุณเหมียนนนนกัล
คือเปงตอนเครื่องเย็นตอนเช้าทีแรก

อาการของคุณ เป็นความเหมือนที่แตกต่างครับ ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ออโต้นะครับ ให้เช็คตอนช่วงเกียร์ร้อนครับ

ผมสงสัยว่า ถ้าไม่ใช่คุณภาพน้ำมันเกียร์ไม่ดี ก็เป็นเพราะระดับน้ำมันเกียร์ไม่พอครับ

tunjo 27-08-2009 23:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JZ_P_MAYIM (389039 กระทู้)

อยากทราบเช่นกันว่าอาการนี้สรุปแน่ๆ เป็นที่อะไรครับ

JZ_P_MAYIM 27-08-2009 23:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tunjo (389193 กระทู้)
อยากทราบเช่นกันว่าอาการนี้สรุปแน่ๆ เป็นที่อะไรครับ

คือผมลองไล่ดูแระตั้งแต่หัวยันหางแบบคร่าวๆๆ
1.รถผมมีปัญหาที่ระบบไฟ และ ยังไม่ไปแก้ไขสักที ( เพราะรถคันนี้มันวิ่งดีจริงๆๆไม่ได้หยุดได้หย่อนเลย)
2. มีรอยรั่วของน้ำมันเกียร์ แน่นอน แต่ ผมยังไม่ยอมไปทำ เหตุผลเดียวกับข้อหนึ่งอ่ะครับ แต่ผมแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ คือ เติมน้ำมันไม่ให้ขาด แบบว่าเช็คทุกครั้งตอนเช้าทุกวันด้วย
3. ที่เวลารถผมวิ่งยาวๆๆและแช่ๆๆๆมานจะมีควันขาวมามากมา ย มันเกิดจากไอ้ที่น้ำมันรั่วแล้วไปโดนท่อไอเสียนี่แหล ะ ( เจอสักที)
4. ผมควรจะไปทำได้แล้ว ( ทำไมไม่ทำสักทีทั้งที่รู้ๆๆ)
ตอบ เพราะ รถวิ่งไม่เคยจะได้หยุดยาวๆๆเลย เงิน สำคัญนะ เพราะกะว่าจะไล่ทีเดียวให้เนียบเลย
แต่หาอู่ที่ใกล้ๆๆและไว้ใจยังไม่ได้เลย มีแต่ไกลๆๆๆและไว้ใจ เลยยังชั่งใจไม่ถูก สงสัยจะได้วางเครื่องใหม่ อีกอย่าง ถ้าลองค้นกระทู้เก่าๆๆของผมดูจะทราบถึง เรื่องที่ผมลงไว้ว่า อู่ที่วางเครื่องผมและคนที่ทำประกันมานชิ่งไปแว้วววว และเอกสารเครื่อง แก็ส นีิ หายไปกับมันด้วย
เลยชั่งใจดีว่าจะเอายังไง จนถึงทุกวันนี้ก็ยังตกลงไม่ได้สักที
ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคราบบบบบบ

bunnakon2 28-08-2009 01:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ JZ_P_MAYIM (389209 กระทู้)
คือผมลองไล่ดูแระตั้งแต่หัวยันหางแบบคร่าวๆๆ
1.รถผมมีปัญหาที่ระบบไฟ และ ยังไม่ไปแก้ไขสักที ( เพราะรถคันนี้มันวิ่งดีจริงๆๆไม่ได้หยุดได้หย่อนเลย)
2. มีรอยรั่วของน้ำมันเกียร์ แน่นอน แต่ ผมยังไม่ยอมไปทำ เหตุผลเดียวกับข้อหนึ่งอ่ะครับ แต่ผมแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ คือ เติมน้ำมันไม่ให้ขาด แบบว่าเช็คทุกครั้งตอนเช้าทุกวันด้วย
3. ที่เวลารถผมวิ่งยาวๆๆและแช่ๆๆๆมานจะมีควันขาวมามากมา ย มันเกิดจากไอ้ที่น้ำมันรั่วแล้วไปโดนท่อไอเสียนี่แหล ะ ( เจอสักที)
4. ผมควรจะไปทำได้แล้ว ( ทำไมไม่ทำสักทีทั้งที่รู้ๆๆ)
ตอบ เพราะ รถวิ่งไม่เคยจะได้หยุดยาวๆๆเลย เงิน สำคัญนะ เพราะกะว่าจะไล่ทีเดียวให้เนียบเลย
แต่หาอู่ที่ใกล้ๆๆและไว้ใจยังไม่ได้เลย มีแต่ไกลๆๆๆและไว้ใจ เลยยังชั่งใจไม่ถูก สงสัยจะได้วางเครื่องใหม่ อีกอย่าง ถ้าลองค้นกระทู้เก่าๆๆของผมดูจะทราบถึง เรื่องที่ผมลงไว้ว่า อู่ที่วางเครื่องผมและคนที่ทำประกันมานชิ่งไปแว้วววว และเอกสารเครื่อง แก็ส นีิ หายไปกับมันด้วย
เลยชั่งใจดีว่าจะเอายังไง จนถึงทุกวันนี้ก็ยังตกลงไม่ได้สักที
ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคราบบบบบบ

:redface: ชัดเจนครับ

winof 28-08-2009 09:03

[quote=Moonlight;389088]ลองดูสีของน้ำมันเกียร์นะครับ ว่าเป็นสีแดงคล้ำไปทางดำหรือเปล่า ถ้าใช่ แนะนำว่า ให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ ถ้าล้างใต้แคร้งเกียร์ได้ยิ่งดีครับ ล้างกรองเกียร์ ด้วยครับ

แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว ไม่ดีขึ้น ก็น่าจะทำใจแล้วครับ

เพิ่งเปลี่ยนมาตอนลงเครื่องอะคับ วิ่งยังไม่ถึง3000โลเลยคับ เป็นแค่ช่วงต่อเกียร์1ไป2 เกียร์อื่นเปลี่ยนปกติ ผมอยู่แถวพัฒนาการอะคับ มีใครพอดูให้ได้ไหมคับ

JZ_P_MAYIM 28-08-2009 09:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bunnakon2 (389245 กระทู้)
:redface: ชัดเจนครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคราบบบบ

Moonlight 28-08-2009 09:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ winof (389362 กระทู้)
เพิ่งเปลี่ยนมาตอนลงเครื่องอะคับ วิ่งยังไม่ถึง3000โลเลยคับ เป็นแค่ช่วงต่อเกียร์1ไป2 เกียร์อื่นเปลี่ยนปกติ ผมอยู่แถวพัฒนาการอะคับ มีใครพอดูให้ได้ไหมคับ

บางครั้งแค่ถ่ายน้ำมันเครื่องเมื่อวานซืน แล้วเมื่อวานนี้นำรถไปใช้งาน วันนี้ เกิดอาการ ยังต้องดูสีของน้ำมันเกียร์เลยครับ

ถ้าเคยขับอยู่ดีๆ ปกติ แล้วมีอาการออกตัวอืดนั้น สำหรับผมแล้ว จะมุ่งประเด็นไปที่ น้ำมันเกียร์ก่อนเลยครับ
  • จะดูว่าสกปรกมั้ย
  • มีคราบปนเปื้อนของคลัชท์หลุดร่อนมั้ย
  • มีกลิ่นไหม้ปะปนเข้ามาที่น้ำมันเกียร์มั้ย
  • สีน้ำมันเกียร์เปลี่ยนไปจากเดิมมากมั้ย

พวกนี้เป็นร่องรอยที่เราสามารถคาดเดาตัวการของปัญหาท ี่เกิดได้ครับ

ส่วนเรื่องการถ่ายน้ำมันเกียร์นั้น หลายๆท่านก็บอกว่าเพิ่งไปถ่ายน้ำมันเกียร์มา แต่เท่าที่ผมเคยตอบกระทู้มานั้น ทำให้รับฟังได้ไม่เต็ม 100% ครับ ไม่ใช่ว่า สมาชิกท่านนั้นๆโกหกนะครับ (ไม่รู้จะโกหกไปเพื่ออะไร) แต่เป็นเพราะว่า ความรู้ความเข้าใจยังไม่เพียงพอครับ การถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ มี 3 แบบ คือ
  1. ขันน๊อตก้นแคร้ง แล้วปล่อยน้ำมันเกียร์ออโต้ ออกให้หมด จากนั้นปิดก้นแคร้ง แล้วเติมน้ำมันเกียร์ออโต้ใหม่เข้าไปให้ได้ระดับเดิม
  2. ถอดฝาแคร้ง ออกมา ดูร่องรอยคราบที่ก้นแคร้ง ล้างกรองเกียร์ ล้างก้นแคร้ง ล้างแม่เหล็ก ตรวจเช็คโซลินออยด์ตัวที่ 1 - 3 เช็คทำความสะอาด ประกอบกลับเข้าที่เดิม แล้วเติมน้ำมันเกียร์เข้าไปให้ได้ระดับเดิม
  3. ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ โดยนำน้ำมันเกียร์ใหม่ เข้าไปไล่น้ำมันเกียร์เก่า ซึ่งมีอยู่ในทอร์กคอนเวิร์ทเตอร์ อีก 4 ลิตร และตามท่อต่างๆ รวมๆแล้วเกินครึ่งหนึ่งของน้ำมันที่มีอยู่ก้นแคร้ง จัดการออกให้หมด โดยให้น้ำมันเกียร์ใหม่เข้าไปแทนที่ให้ได้ระดับเท่าเ ดิมครับ
ทั้ง 3 ข้อนั้น สมาชิกทุกท่านจะบอกว่า เป็นการถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกข้อครับ แต่จริงๆแล้วเป็นข้อไหนกันแน่

ผมขอบอกนะครับว่า
ข้อที่ 1 ผิดแบบ 100%ครับ
ข้อที่ 2 ถูก แต่ว่าต้องทำ ปีละครั้ง
ข้อที่ 3 ถูก แต่ว่าทำ 2 ปีต่อครั้ง โดยทำทั้งข้อ 2 และ 3

ขอถามว่า สมาชิกที่รู้จริงๆ แล้วให้ข้อมูลว่า เพิ่งไปถ่ายน้ำมันเกียร์มานั้น มีอยู่กี่ท่านครับ?

borancar 28-08-2009 10:58

ส่วนของผมผมว่ามันก็อืดนะ(เข้าเกียร์ D ) แล้ววิ่งไปสักพักไฟ O/D off ก็กระพริบติด-ดับสลับกับประมาณ 1 วิ.ตลอดเลยคับ อย่างนี้เกี่ยวกับน้ำมันรึเปล่า หรือเกี่ยวกับอะไรคับ:emo_toon09:
( เครื่องเพิ่งวางเสร็จอยู่ระหว่างทดลองวิ่งน้ำมัน ):confused:

Moonlight 28-08-2009 11:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (389440 กระทู้)
ส่วนของผมผมว่ามันก็อืดนะ(เข้าเกียร์ D ) แล้ววิ่งไปสักพักไฟ O/D off ก็กระพริบติด-ดับสลับกับประมาณ 1 วิ.ตลอดเลยคับ อย่างนี้เกี่ยวกับน้ำมันรึเปล่า หรือเกี่ยวกับอะไรคับ:emo_toon09:
( เครื่องเพิ่งวางเสร็จอยู่ระหว่างทดลองวิ่งน้ำมัน ):confused:

อาการของคุณเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าของเกียร์แล้วครับ

ลองตรวจเช็คโค๊ดเกียร์ดูครับ

วิธีการตรวจเช็คโค๊ดเกียร์คือ
  1. บิดสวิทช์กุญแจมาที่ on กดสวิทช์โอเวอร์ไดร์ฟให้เป็น on
  2. เอาสายไฟยาวไม่เกิน 3 นิ้ว ข้างหนึ่งเสียบเข้าไปที่ขั้ว TT อีกข้างหนึ่งเสียบไปที่ขั้ว E1 ที่ปลั๊กไดแอค
  3. อ่านการกระพริบไฟที่หลอดไฟ O/D off ซึ่งจะกระพริบเป็นจังหวะ เว้นเป็นช่วงๆ
  4. กรณีที่ไฟกระพริบถี่ๆกันสมำ่เสมอ นั่นหมายถึงปกติ (ซึ่งกรณีของคุณไม่ใช่แน่นอนครับ เพราะว่า ไฟโชว์แจ้งว่าผิดปกติอยู่แล้วครับ)
ถ้าหมายเลขออกมาเป็น
42 หมายถึงเซนเวอร์ความเร็วตัวที่ 1 ชำรุด
61 หมายถึงเซนเวอร์ความเร็วตัวที่ 2 ชำรุด
62 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 1 มีปัญหา
63 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 2 มีปัญหา
64 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 3 มีปัญหา
67 หมายถึง คลัชท์ โอเวอร์ไดร์ฟมีปัญหา
46 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 4 มีปัญหา (เกียร์พิเศษ)
77 หมายถึงโซลินอยด์ตัวที่ 5 มีปัญหา (เกียร์พิเศษ)

จากนั้น ค่อยแก้ไขตามโค๊ดที่ระบุครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:19