ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   2jz gte vvti ตัว blow off มันคือตัวไหนครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75201)

nukenook 23-01-2015 09:44

2jz gte vvti ตัว blow off มันคือตัวไหนครับ

พอดีว่าจะติด blow off แยกน่ะครับ แต่ช่างแถวบ้านบอกว่าไม่แน่ใจว่าของเดิมมันเป็นตัวไห น เพราะไม่เคยทำเครื่องตัวนี้ ผมลองหาตามเวป ใช่ตัวที่วงไว้รึเปล่าครับ

วิธีต่อใช่แบบนี้รึเปล่าคับ คือ ปิดช่อง 1 + 2 เจาะท่อ inter ใส่ bov ตัวใหม่ แล้วเอา 3 ไปต่อเข้าท่อดูดของ bov ใหม่ หรือ ปล่อยมันไว้อย่างนั้นไม่ต้องยุ่งกับมัน แล้วใส่ตัวใหม่ไปเลย ถ้าแบบนี้จะเอาสายไหนมาเสียบ bov ครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

jing 24-01-2015 00:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook (906243 กระทู้)
พอดีว่าจะติด blow off แยกน่ะครับ แต่ช่างแถวบ้านบอกว่าไม่แน่ใจว่าของเดิมมันเป็นตัวไห น เพราะไม่เคยทำเครื่องตัวนี้ ผมลองหาตามเวป ใช่ตัวที่วงไว้รึเปล่าครับ

วิธีต่อใช่แบบนี้รึเปล่าคับ คือ ปิดช่อง 1 + 2 เจาะท่อ inter ใส่ bov ตัวใหม่ แล้วเอา 3 ไปต่อเข้าท่อดูดของ bov ใหม่ หรือ ปล่อยมันไว้อย่างนั้นไม่ต้องยุ่งกับมัน แล้วใส่ตัวใหม่ไปเลย ถ้าแบบนี้จะเอาสายไหนมาเสียบ bov ครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เอางี้ครับ ถอดออกและปิดหมดเลย 1-2-3 ....เอาโบออปตัวใหม่ ติดที่ท่ออินเตอร์ แล้วเอาสายจากหลังลิ้นปีกผีเสื้อ (หรือไม่รู้อันไหนก็เอาสายเส้นเดิมก็ได้ครับ)

nukenook 24-01-2015 07:30

คือเอาเบอร์ 3 ที่มาจากท่อเหล็กมาต่อโบออฟใหม่ ได้เลยใช่มั๊ยครับ แล้วโบออฟเดิมเราปล่อยไว้้เลยได้รึเปล่าครับ เพราะถ้าไม่มีเส้น 3 มาดูดมันก็ไม่เปิดใช่มั๊ยครับ

jing 25-01-2015 22:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook (906266 กระทู้)
คือเอาเบอร์ 3 ที่มาจากท่อเหล็กมาต่อโบออฟใหม่ ได้เลยใช่มั๊ยครับ แล้วโบออฟเดิมเราปล่อยไว้้เลยได้รึเปล่าครับ เพราะถ้าไม่มีเส้น 3 มาดูดมันก็ไม่เปิดใช่มั๊ยครับ

ถูกต้องครับ ส่วนโบออปเดิม ต้องถอดครับ เพราะเวลาบูสมา ลิ้นมันจะเปิดเองครับ เพราะเส้นที่3เราถอดออกแล้ว มันเลยไม่มีลมบูสมากดหัว

nukenook 26-01-2015 10:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (906288 กระทู้)
ถูกต้องครับ ส่วนโบออปเดิม ต้องถอดครับ เพราะเวลาบูสมา ลิ้นมันจะเปิดเองครับ เพราะเส้นที่3เราถอดออกแล้ว มันเลยไม่มีลมบูสมากดหัว

อ่อครับ วันก่อนลองดูเป็นแบบนั้นจริงๆ ลืมคิดไปเลย เดี๋ยวหาอะไรอุดท่อก่อน :)

ขอบคุณมากครับ

nukenook 28-01-2015 17:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (906288 กระทู้)

ทำตามที่แนะนำแล้วครับ โบออฟทำงาน แต่เจอปัญหาครับ

1. เวลาบูสเริ่มมาน้อยๆ ถ้าถอนคันเร่งจะมีเสียงย้อนใบครับ ( ไม่ได้เป็นทุกครั้ง ) แต่ถ้าบูสมาประมาณ 0.5 จะคายปกติไม่มีเสียงย้อน

2. ลองเหยียบอัดแช่ตอนออกตัว เหมือนว่าเวลาเปลี่ยนเกียร์แรกๆบูสมันจะตกมากกว่าปกต ิ ( อันนี้ยังไม่แน่ใจเพราะมีโอกาสลองแค่ครั้งเดียว )

ถ้าใช้ไปแบบนี้โบจะพังมั๊ยครับ หรือว่าต่อโบออฟเดิมกลับเข้าไป ให้มันทำงานทั้ง 2 ตัวดีครับ

ปล. 2j โบ vv เดิมๆครับ ไม่ได้โมอะไรเพิ่ม บูสไม่ได้ปรับ

ขอบคุณครับ

pom_tanbood 22-05-2015 09:04

เป็นเหมือนกันเลยครับ เอา ของเดิมออก อุดหมดทั้ง 1 2 3 และใส่HKS หัวเบนซ์แท้ ทางออกจากอินเตอร์จะเข้าลิ้นเร่ง พอเร่งแล้วปล่อยแบบอมๆ มีเสียงย้อนใบ

ลองปรับที่ตูดให้อ่อนก็ยังเป็น

เลยลองเอาHKSหัวเบนซ์มาใส่ที่ 2 และอุด 1 และเอา 3 มาต่อเข้ากับHKS ก็ยังมีลมย้อนใบ

เลยคิดจะใส่กลับทั้งของเดิมและของเพิ่มแต่ง (แค่ลอง)

ไม่ทราบจะเป็นยังไงครับ:emo_toon02:

pom_tanbood 22-05-2015 09:37

ถ้าใส่ โบออฟทั้งสองตัว เดิม และ หัวเบนซ์ มันจะโล่งไปไหม รอรอบไหม ครับ

ปรึกษาบางท่านบอกว่า เสียงลมย้อนใบ ในกรองเปลือยhks เป็นเรื่องปกติ เพราะกรองรุ่นนี้ไม่เก็บเสียงอ่า ไม่ต้องซีเรียส

nukenook 22-05-2015 20:15

ย้อนบ่อยๆกลัวโบพังครับบ ตอนนี้ผมเลยกลับมาใส่ทั้ง 2 ตัว ก็ปกติดีนะครับ เวลาบูสมาเบาๆมันจะคายออกตัวเดิม เวลาบูสมาเต็มมันจะคายทั้ง 2 ตัว แต่เสียงของตัว hks มันสั้นไปหน่อยเท่านั้นเอง

pom_tanbood 26-05-2015 13:50

ขอบคุณคร้าบบบบบ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:10