ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ปัญหาปั๊มน้ำเจโบ ไฮดรอลิกรั่วครับ T T ขอความช่วยเหลือทีคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45776)

freedom2520 27-02-2010 20:49

ปัญหาปั๊มน้ำเจโบ ไฮดรอลิกรั่วครับ T T ขอความช่วยเหลือทีคับ

ปัญหาปั๊มน้ำเจโบ ไฮดรอลิกรั่วครับ T T ขอความช่วยเหลือทีคับ ขับไปไหนไกลไม่ได้น้ำแห้งหมด

ตอนนี้อยากจะเปลี่ยนปั๊มน้ำไฮดรอลิกออกแล้ว เอาฟรีปั๊มแบบธรรมดามาใส่แทนอะครับ ขอความรู้ทีครับ

ตอนนี้ผมใส่พัดลมไฟฟ้าแล้ว แต่ยังหาปั๊มแบบธรรมดาไม่ได้ ใครรู้ราคาขายพร้อมใส่ และราคาช่วยชี้แนะด้วยครับเดือดร้อนมากมายคับ:(

e34Neba 27-02-2010 21:02

ผมเพิ่งเปลี่ยนเป็นแบบฟรีมาวันนี้เลยครับ รื้อเอง ประกอบเอง 4 รอบจนชำนาญเลย

เนื่องจากผมพยามซ่อมอยู่ 3 รอบใน 3 วัน โดยการใส่ซีล mighty แทน เข้าใจว่าซีลแท้ๆ คุณภาพดีๆหายากแล้ว เดินหาซีลหลายร้าน ของจากทุกร้านมีความสูงต่างกันหมดเลย สปริงก็แข็งไม่เท่ากัน ซึ่งตัวนี้เป้นสาเหตุที่จะทำให้ซ่อมแล้วรั่ว เพราะเวลาใส่ใบพัด ตอนขันน๊อตมันจะต้องลงไปสุดถึงบ่ามัน ถ้าซีลมันสูงเกิน มันจะโดนอัดลงไปจนฝืด พอแกนมันหมุน ซีลยางปลิ้นออกมาเลยครับ

ถ้ามันเตี้ยไป น้ำเข้าอีก หาพอดีไม่ได้เลย

ก็เลยยกออกไปเลยดีกว่า เสียเวลา เสียค่าน้ำมัน

ถ้าจะใส่รุ่นฟรี ชิ้นที่ต้องใช้ก็ เสื้อหลังรุ่นฟรี กับ พูเลย์ ชุดนี้หามือสองเอา ส่วนมากจะขายทั้งปั๊ม พร้อมท่อทั้งหมด ผมได้มา 1000 นึง

ส่วนตัวปั๊มผมเลือกที่จะเบิกใหม่ดีที่สุด ราคาไม่แพง aisin แค่ 1500 ซื้อจากร้านในเชียงกงหลักสี่ตรงซอยทางเข้าซอยแรกบนถน นวิภาวดี

ค่าใส่ไม่ทราบครับ เพราะผมลุยเอง แต่ถ้าไปอู่คงมี 500-1000 นึงมั้ง เพราะมันรื้อตั้งแต่สายพานหน้าเครื่องไปถึงสายพาน timing

ตัวเสื้อปั๊มด้านล่างมันจะมีท่อน้ำสำหรับ drain น้ำที่รั่วออก แนะนำให้ต่อท่อยางทิ้งลงมาใต้ไดชาร์ตเลย ถ้ามันรั่ว(ในอนาคตอันยาวไกล) จะได้เห้นง่ายๆ ไม่แหม๊ะๆบนไดชาร์ตครับ

ลองดูครับ :emo_toon09:

freedom2520 27-02-2010 21:19

ถ้าจะใส่รุ่นฟรี ชิ้นที่ต้องใช้ก็ เสื้อหลังรุ่นฟรี กับ พูเลย์ ชุดนี้หามือสองเอา ส่วนมากจะขายทั้งปั๊ม พร้อมท่อทั้งหมด ผมได้มา 1000 นึง

ขอความรู้หน่อยครับ เสื้อหลังรุ่นฟรีปั๊ม กับพูเลย์ชุดนี้ ของj -ge หรือ ต้องใช้ของ j-gteครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำตอนนี้กลุ้มใจมากมาย:(

d-j 27-02-2010 23:48

ผมก็เคยเปลี่ยนซีลครับ ต้องทำ 2 รอบ เลย
สงสัยซีลที่เปลี่ยนครั้งแรกไม่ดีแน่เลยครับ ใช้ได้วันเดียวรั่วอีก เคยจะยกออกเหมือนกัน เข้าไปที่อู่อีกที ช่างบอกจะแก้ให้ ไปซื้อซีลอีกร้านนึงมาเปลี่ยน ก็จบครับ
ใช้งานได้ถึงทุกวันนี้

อยากเปลี่ยนเป็นแบบฟรีปั๊มเหมือนกันครับ ว่าจะลองหาอะไหล่ตามที่คุณ e34Neba ว่ามาเหมือนกัน
รอปั๊มน้ำรั่วอีกครั้งแล้วเปลียนเลย แต่เคยอ่านในนี้บอกว่าถ้าเปลี่ยนแล้วใช้กันอีกยาวเลย ครับ เลยยังไม่ได้หามาเลยครับ

คุณ e34Neba อยู่แถวไหนครับ

e34Neba 28-02-2010 06:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ freedom2520 (485994 กระทู้)

ขอความรู้หน่อยครับ เสื้อหลังรุ่นฟรีปั๊ม กับพูเลย์ชุดนี้ ของj -ge หรือ ต้องใช้ของ j-gteครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำตอนนี้กลุ้มใจมากมาย:(

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่า ge มันจะเข้ากับ gte ได้นะ แต่ผมได้ของ gte มาครับ ผมซื้อมาจากน้องตั้ม IMI ที่ขายอยู่ในหน้าซื้อขายอะ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ d-j (486092 กระทู้)
ผมก็เคยเปลี่ยนซีลครับ ต้องทำ 2 รอบ เลย
สงสัยซีลที่เปลี่ยนครั้งแรกไม่ดีแน่เลยครับ ใช้ได้วันเดียวรั่วอีก เคยจะยกออกเหมือนกัน เข้าไปที่อู่อีกที ช่างบอกจะแก้ให้ ไปซื้อซีลอีกร้านนึงมาเปลี่ยน ก็จบครับ
ใช้งานได้ถึงทุกวันนี้

อยากเปลี่ยนเป็นแบบฟรีปั๊มเหมือนกันครับ ว่าจะลองหาอะไหล่ตามที่คุณ e34Neba ว่ามาเหมือนกัน
รอปั๊มน้ำรั่วอีกครั้งแล้วเปลียนเลย แต่เคยอ่านในนี้บอกว่าถ้าเปลี่ยนแล้วใช้กันอีกยาวเลย ครับ เลยยังไม่ได้หามาเลยครับ

คุณ e34Neba อยู่แถวไหนครับ

ผมอยู่แถววงศ์สว่างครับ

pramote9222 28-02-2010 09:23

bmw 318i 2J-GTE Auto

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ freedom2520 (485980 กระทู้)
ปัญหาปั๊มน้ำเจโบ ไฮดรอลิกรั่วครับ T T ขอความช่วยเหลือทีคับ ขับไปไหนไกลไม่ได้น้ำแห้งหมด

ตอนนี้อยากจะเปลี่ยนปั๊มน้ำไฮดรอลิกออกแล้ว เอาฟรีปั๊มแบบธรรมดามาใส่แทนอะครับ ขอความรู้ทีครับ

ตอนนี้ผมใส่พัดลมไฟฟ้าแล้ว แต่ยังหาปั๊มแบบธรรมดาไม่ได้ ใครรู้ราคาขายพร้อมใส่ และราคาช่วยชี้แนะด้วยครับเดือดร้อนมากมายคับ:(

น่าจะใช้ปั้มตัวเดิม ลองหาปั้มตัวที่สวยสักตัว แล้วเชียลดีๆๆ น่าอยุ่นะครับ และขอบวกกับพัดลม ไฮดรอริกเจ นะ ครับ ของผมใช้ไม่มีปัญญหา ห้องเครื่องมันเล็ก อี36 ทำยากมาก:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:11