ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อาการความร้อนขึ้นแล้วท่อน้ำแฟบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=8440)

ryuruntaro e22ky 16-10-2007 03:23

อาการความร้อนขึ้นแล้วท่อน้ำแฟบ

:emo_toon05: รบกวนหน่อยครับ วันนี้รถผมความร้อนขึ้นครับ แล้วมีอาการน้ำดันออกไปที่หม้อพัก มีเสียงวี๊ดๆ หลังจากนั้นผมมองเห็นท่อน้ำที่เข้าเครื่องมันแฟบแบน เลยปล่อยให้เครื่องยนต์เย็นประมาณ 1 ชม. มาดูอีกทีท่อน้ำแฟบทั้งบนและล่างเลยครับ พอเครื่องเย็นก็เปิดฝาหม้อน้ำ มีเสียงเหมือนลมดันออกมา ท่อยางที่แพบก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม ส่วนในหม้อน้ำ น้ำหายครับ เลยเติมน้ำเข้าไปได้ประมาณ 1 ลิตร หลังจากนั้นลองติดเครื่องลองดู ว่าวาวน์น้ำทำงานหรือเปล่า วาวน์เปิดปกติครับ เลยคิดว่ารอดแล้ว เลยขับรถออกมา :emo_toon24: ได้ระยะทาง 2-3 กม. มีอาการเดิมคือ ความร้อนขึ้น เลยจอด ทิ้งไว้สักพัก มาดูอีกที อาการท่อแฟบแบนเหมือนเดิมครับ :emo_toon06: รบกวนเพื่อนช่วยวิเคราะห์อาการข้างต้นให้หน่อยครับ น่าจะเกิดจากสาเหตูอะไรครับ จะได้แจ้งช่างถูก ( กลัวโดนฟัน ):confused:

stang69 16-10-2007 07:40

พัดลมหมุนหรือเปล่าครับ

Pon_L 16-10-2007 09:30

ก่อนหน้านั้นไปอะไรมารึเปล่าครับ

ปรกติไม่น่าแฟบนะครับ เพราะมันน่าจะดูดน้ำกลับมาจากถังพักได้ ลองหาฝาหม้อน้ำมาสลับดูก่อนครับ

ส่วนเรื่องความร้อนขึ้น ถ้าไล่ลมออกจากระบบไม่หมด ความร้อนขึ้นก็มี
หรืออาจเป็นจาก ปะเก็นฝาสูบรั่ว/โก่งแล้วก็เป็นได้ ลองเช็คสีของน้ำมันเครื่อง(ถ้าสีกลายเป็นสีขุ่นๆเหมื อนกาแฟใส่นมก็คงรั่วแหละครับ) แล้วก็ลอง ถอดท่อน้ำฝั่งขาออกจากเครื่องที่วิ่งไปหม้อน้ำ สตาร์ทเครื่องโดยเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเอาสายยางกรอกน้ำล งไปในเครื่องให้เต็มตลอกเวลา ไว้แล้วเร่งดูเรื่อยๆจนเครื่องร้อนเปิดแอร์ด้วย ดูว่าท่อน้ำที่ออกจากเครื่องดันทิ้งออกมารึเปล่าถ้าด ันออกมาเรื่อยๆตามการเร่งเครื่องและความร้อนเครื่องไ ม่ได้ร้อนเกินปรกติก็ไม่รั่วไม่โก่ง แต่ถ้าเครื่องความร้อนขึ้นแล้วน้ำที่ดันออกก็ดันออกม าแบบพรวดพราดเหมือนมีการอัดลมเข้าไปแสดงว่าไม่โก่งก็ รั่วซักอัน(แต่ได้รื้อแน่นอน) เพราะน้ำที่ให้ใส่เข้าไปมันจะเย็นตลอดเวลา ตัดปัญหาเรื่องหม้อน้ำไม่พอไปได้ แล้วถ้ามันยังฮีทได้แสดงว่า อากาศจากห้องเผาไหม้เครื่องที่ปะเก็นมันรั่วดันน้ำทิ ้งออกมาจนเครื่อไม่มีน้ำเลี้ยรอบๆเครื่อง หรือเรียกว่ามีอากาศค้างในระบบน้ำไหล ก็ทำให้เครื่อร้อน อาการก็คือรั้วหรือโก่ง

แต่ถ้าน้ำไม่ได้ดันออกพรวดพราดแบบมีลมอัด แต่ก็ยังเครื่องร้อน ลองเช็ค วาล์วน้ำ กับ ปั้มน้ำดูด้วย ส่วนมากปั้มน้ำเสียจะค่อยๆเสีย อาการจะไม่ได้อยู่ดีๆทุกวันใช้ได้ปรกติแล้วทั้นทีอีก วันเครื่องร้อน แต่วาล์วน้ำเสียจะเสียก็เสียทันที(แต่จะเป็นกับรถที่ ไม่ได้ดูแลความสะอาดนน้ำหม้อน้ำ)

แต่บางทีมันก็อาจเป็นที่อย่างอื่นได้อีกเหมือนกัน ลองเอาข้อมูลพิจารณาดูนะครับ

sup-2515 16-10-2007 10:19

ส่วนในเรื่องท่อน้ำแฟปลองใช้อลูมิเนียมเส้น อย่าใช้ลวดนะครับเดี่ยวเป็นสนิม
ขอแบ่งซื้อตามร้านเหล็กดัด ใช้พันรอบด้ามไม้กวาดให้เป็นสปริงแล้วยัดไปในท่อน้ำ
คราวนี้ซัดยังไงก็ไม่แฟปแล้ว เคยใช้ในเครื่อง td-27 bo ใช้ได้ดีจนเปลี่ยนเครื่องไป

ryuruntaro e22ky 16-10-2007 19:20

ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูล :emo_toon07: วันนี้ ทดลองเปลี่ยนท่อยางออกครับเพราะมันนิ่มมากครับ เอิ๊กๆๆ:emo_toon11: มันก็ยังแฟบ :emo_toon06: ลองที่ฝาหม้อน้ำ หายครับ:emo_toon24: มันเป็นที่ฝาหม้อน้ำครับ สปริงมันไม่เปิด น้ำดันออกอย่างเดียวครับ เปลี่ยน แล้วหายครับ ขอบคุณเพื่อนๆมากๆเลยครับ เฮ้อ ... อบอุ่นจริงๆ :emo_toon05: club jz

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:04