ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   2jbo in hilander ใส่ปั้ม clutch บนไม่ได้ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=37455)

toon2j 24-07-2009 13:00

2jbo in hilander ใส่ปั้ม clutch บนไม่ได้

2jbo auto ใน hilender 2.5 รุ่นใหม่ของโลก ได้เกียร์ mt มา แต่ติดปัญหาที่ว่า ปั้ม clutch
บนติด โบลูกหลัง ใส่ปั้มไม่ได้เลยครับ ไม่อยากเปลี่ยนโบ แต่มีวิธีอื่นบ้างไหมครับ ปั้มเดิมติดรถครับ
ขอบคุณครับ

pyf 24-07-2009 15:20

ขยับตำแหน่งปั๊มได้เปล่าคับ รอผู้รู้อีกทีคับ
:)

Chai 24-07-2009 15:53

ปัญหาใหญ่เลยสำหรับกระบะวางเจโบแล้วอยากใช้เกียร์กระ ปุก ไมตี้ผมก็ฉิวเฉียดครับ เกือบติดท่อเทอร์โบด้านหลัง(ใกล้ ๆ กับ BOV เดิม) เวลาใส่ปั๊มคลัช ต้องถอดน็อตตัวนึงที่ติดกับปาก Turbo ลูกหลัง อีกตัวคลายพอหลวม แล้วหาเหล็กยาว ๆ มาโยกนิดนึงก็ใส่ได้ แต่ถ้าของท่านติดเทอร์โบคงลำบากครับ อาจจะต้องหาตำแหน่งเจาะใส่ปั๊มคลัชใหม่ ทำขาเหยียบใหม่อีก โอ้...แม่เจ้า เอาใจช่วยละกันครับ :)

กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์ 24-07-2009 16:28

จะอธิบายไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่าถอดแม่ปั้มออกทำขายึ ดใหม่โดยการนำไว้ด้านในตัวรถทำขาส่งใหม่ตรงรูเดิมก็ส ่งสายอ่อนออกมาด้านออกต่อไป่คลัชล่างได้โทรมาถามก็ได ้ 0817177171

Pong79 24-07-2009 17:13

ผมเคยเจอปัญหานี้เเต่กับรถ Fiat ลงเครื่อง Mitsu Sirius เกือบยี่สิบปีเห็นจะได้
ติดโบเหมือนกัน ก็ใช้กลับปั้มไว้ด้านใน ทำหน้าแปลน ต่อเเกนยึด+สากกดเเม่ปั้มกลับข้างหมด (เหมือนรถตู้)

งานนั้นรื้อหน้าปัทม์ออกทั้งหมด เเต่ดีที่ระบบเเอร์มันเป็นตู้เเขวน ท่อลมก็เป็นเเบบท่อหีบเพลง ที่ว่างเหนือขาคลัชมีมากพอควร เลยหักหลบได้ ท่อมุมโค้งด้านในใช้ลายอ่อนเบรคต่อจากเเม่ปั้มคลัช หักโค้งได้สะดวกตามพื้นที่ กระปุกเติมน้ำมันเอาไว้ด้านห้องเครื่อง งานเดียวล่อไปสามวัน

ผมไม่เเน่ใจเรื่องพื้นที่ของอีซูซุด้านในเอื้อพอหรือ เปล่า รวมถึงระบบท่อแอร์
ไงรอความเห็นท่านอื่นครับ...

toon2j 24-07-2009 18:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์ (367044 กระทู้)
จะอธิบายไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่าถอดแม่ปั้มออกทำขายึ ดใหม่โดยการนำไว้ด้านในตัวรถทำขาส่งใหม่ตรงรูเดิมก็ส ่งสายอ่อนออกมาด้านออกต่อไป่คลัชล่างได้โทรมาถามก็ได ้ 0817177171

ขอบคุณมากครับ.......คงจะเป็นแบบน้าว่า..ดูๆแล้วพื้น ที่มีเหลืออีกเพียบ คงจะลงมือยก.หลังวันแม่ครับ ตอนนี้หา Part มาทำขายึดปั้มไว้รอก่อน.....ซ้อมเหยียบไปพรางๆ....

toon2j 24-07-2009 19:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf (367008 กระทู้)
ขยับตำแหน่งปั๊มได้เปล่าคับ รอผู้รู้อีกทีคับ
:)

-น้าโมทย์ครับ รถน้าใช้ inter รัยคับ แล้วยัดเข้าไปยังงัยครับ
-ถอดคานหลังกันชนรึป่าวคับ
เดินวรจักร ได้ inter rocky มา กะเอามายัดใส่...ปรากฏว่า ติดคานหลังกันชน...คิดไม่ออกเลยว่าจะเอางัยดี....จะซ ื้อใบใหม่ก็ไม่รู้จะเอาของรัยมายัดได้....น้าพอจะมีแ นวทางมั้ยคับ....และก็น้าท่านอื่นบ้างคับ.......ขอบค ุณคับ

greenc 25-07-2009 03:23

อืม

ย้าย ตำแหน่งปั๊มครัชใหม่ จะรูตัวถัง ทำขาสาก ใหม่ รูเก่าอุด อย่าลืม ฟินโคด ด้วย เด๋วสนิม จะมาหา
แบบที่สอง ไปหาปั๊มครัช ตัวสั้นกว่าเดิม(วัดไปว่าแค่ไหนไม่ติด) แต่ใหญ่กว่าเดิม(ถ้าสั้นกว่าเดิม แต่ตัวเท่าเดิม ครัชจะหนักครับ) แล้วทำขาสากใหม่(บ้างตัวอาจจะสไลด์ได้พอดีโดยไม่ต้อง ทำขา) ในกรณีที่ไม่อยากเจาะตัวถัง

pyf 25-07-2009 09:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toon2j (367107 กระทู้)
-น้าโมทย์ครับ รถน้าใช้ inter รัยคับ แล้วยัดเข้าไปยังงัยครับ
เดินวรจักร ได้ inter rocky มา กะเอามายัดใส่...ปรากฏว่า ติดคานหลังกันชน...คิดไม่ออกเลยว่าจะเอางัยดี....จะซ ื้อใบใหม่ก็ไม่รู้จะเอาของรัยมายัดได้....น้าพอจะมีแ นวทางมั้ยคับ....และก็น้าท่านอื่นบ้างคับ.......ขอบค ุณคับ

ตอนนี้ของผมเป็นอินเตอร์ใบเล็กอยู่อ่ะคับ สอดไส่ได้ไม่ได้เอาคานออก แต่ว่ากำลังจะใส่อินเตอร์ใหญ่
ขึ้นมาหน่อยคับ ถ้าใส่แล้วจะเอารูปมาให้ชมอ่ะคับ
:emo_toon24:

Moonlight 25-07-2009 10:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toon2j (367107 กระทู้)

เซาะเว้ากันชนซิครับ อินเตอร์ แพลมโผล่มาให้เห็นหน่อยๆ ดูดุดีครับ
ถ้าเว้ากันชน แล้วกลัวว่า ความแข็งแรงของกันชนจะลดลง ก็ไม่ต้องห่วงครับ มีวิธีทำหูช้างยึดติดกับคานหน้า ได้ความแข็งแรงเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำไปครับ เรื่องตบแต่งแบบนี้ ไม่ต้องคิดมากครับ กล้าที่จะโมดิฟายแล้ว มัวคิดมากทำให้ ไปลดครีเอทีฟความคิดโดยใช่เหตุครับ

tucktoom 25-07-2009 19:40

เว้ากันชนเลย เอาไว้หน้าคานเลย ใส่ได้แน่นอน ดูที่ภาพรถผมก็ได้

pyf 29-07-2009 19:38

5 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

ผมเปลี่ยนอินเตอร์ใหม่อันใหม่แล้วนะครับเลยเอารูปมาใ ห้ดูอ่ะคับ ใช้วิธีตัดเว้าคานเอานะครับไม่ได้ถอดออก แล้วก็เว้ากันชนนิดหน่อย

ตอนนี้กำลังทำนะครับ

ดอย 30-07-2009 15:23

2jz Bo Hilander เหมือนกัน

ผมก็ใช้2jbo m/t เหมือนกันแต่เป็นรุ่น ปี06 แต่ผมก็ดูแล้วว่าปั๊มครัชก็เหมือนกัน ของผมจะติดที่ท่อเล็กๆ ตรงท่อร่วมของเทอร์โบตรงด้านหลังนิดหน่อย ทางร้านที่วางให้เขาก็ตัดออกแล้วอุดท่อให้ก็ไม่มีปัญ หาอะไรเลยนะครับ แต่ถ้าจะติดผมคิดว่าน่าจะเป็นเพราะใช้แท่นเครื่องของ เครื่องหรือเปล่าเพราะมันจะสูงไป:? :?

HS9KRM 30-07-2009 17:41

1 ไฟล์แนบ
:redface: รถสูงเหมือนกันครับ ลองดูของฟอร์ด บ้างอิอิ:rolleyes:

toon2j 30-07-2009 18:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf (370437 กระทู้)
ตอนนี้กำลังทำนะครับ

อินเตอสวยดีคับน้า...ตอนนี้ผมกำลังทำคับ...เว้าคานยั ด..อินเตอใบใหญ่มากๆ..แต่โชว์ดุได้นิดเดียวนอกนั้นกั นชนหน้าบังมิดเลยกุ้มจัยยยย...โชว์ดุได้ประมานรถน้าเ ลยคับ...เอาเป็นว่ามีตังค์ค่อยทำกันชน..ทำเกิร์สใหม่ ...อด อด ไปก่อน....
..............ส่วนปั้มคลัทใส่ได้แล้วคับ...ของเดิมม า กะรถ..... ลดเครื่องลงคับทำแท่นเครื่องใหม่..หลบโบใบหลัง....ขอ บคุณน้ามากคับสำหรับคำแนะนำ...และก็น้าๆ jz ทุกท่านคับ..........

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:48