ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

sompol 14-07-2011 20:59

เสียงระบายน้ำยาแอร์

สวัสดีครับ ผมใช้ 2j vv ใน sport rider เพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์กับแผงคอยร้อน มีปัญหาคือตอนแรกได้ยินเสียงดัง ฟืด ๆ หลังจากเร่งเครื่อง 1500 - 2000 รอบ
จึงปิดแอร์ วิ่งกลับไปร้านแอร์ เขาบอกว่า น้ำยาแอร์ระบายออกทางวาวล์... (อะไรสักอย่างที่คอมแอร์ครับผมจำไม่ได้) โดยช่างบอกว่าแรงดันเกินจึงระบายออก เป็นไปได้หรือครับ รบกวนด้วยครับ ปล.ตอนวิ่งกลับมาที่ร้าน ปิดแอร์มาครับไม่ดังเลย)

kazuya 14-07-2011 22:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (702800 กระทู้)
สวัสดีครับ ผมใช้ 2j vv ใน sport rider เพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์กับแผงคอยร้อน มีปัญหาคือตอนแรกได้ยินเสียงดัง ฟืด ๆ หลังจากเร่งเครื่อง 1500 - 2000 รอบ
จึงปิดแอร์ วิ่งกลับไปร้านแอร์ เขาบอกว่า น้ำยาแอร์ระบายออกทางวาวล์... (อะไรสักอย่างที่คอมแอร์ครับผมจำไม่ได้) โดยช่างบอกว่าแรงดันเกินจึงระบายออก เป็นไปได้หรือครับ รบกวนด้วยครับ ปล.ตอนวิ่งกลับมาที่ร้าน ปิดแอร์มาครับไม่ดังเลย)

เรื่องแรงดันระบายออกนั้นปกติครับ แต่จุดที่ช่างบอกมันไม่ใช่ครับ ปกติน้ำยาจะถูกระบายออกทางโอริงมากกว่าดันออกที่วาล์ วลูกศรครับ แต่โดยปกติแล้วถ้าแรงดันสูงเกินในระบบแอร์จะมี hi pressure switch ทำหน้าที่ตัดการทำงานของคอม ซึ่งจะตัดที่ความเร็วรอบประมาณ 5-6000 รอบครับ แต่ของคุณช่างบอกว่าน้ำยาระบายออกแสดงว่า hi pressure switch เสีย และที่แปลกคือน้ำยาระบายออกที่ความเร็วรอบใช้งานปกติ แสดงว่า โอริงจุดนี้น่าจะมีปัญหา ครับ โอริงที่ช่่างใช้อาจจะเป็นโองริงธรรมดา เพราะจริงๆแล้ว โอริงมีทั้งที่ใช้ได้กับน้ำยา R12 และ 134a ซึ่งน้ำยาแอร์แต่ละชนิดจะทำปฏิกริยากับโอริงไม่เป็นก ัน ตอนนี้คาดว่าระบบแอรืของคุณน่าจะเริ่มมีปัญหาเนื่องจ ากน้ำยาเริ่มน้อยและความเย็นเริ่มลดลงครับ แนะนำว่าควรหาจุดที่ดอริงรั่วแล้วเปลี่ยนครับ

Bom2026 19-07-2011 16:42

แอร์ของผมเวลารถติดก็ร้อนความร้อนก็ขึ้นพอรถวิ้งก็หา ย:emo_toon06:

joe-civil@jz 19-07-2011 17:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bom2026 (704354 กระทู้)
แอร์ของผมเวลารถติดก็ร้อนความร้อนก็ขึ้นพอรถวิ้งก็หา ย:emo_toon06:

http://www.clubjz.net/showpost.php?p...&postcount=391

KhunPan 19-07-2011 22:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol (702800 กระทู้)

- อาการที่ว่า คือ น้ำยาแอร์ระบายออก ทางด้านวาวล์ลดความดัน (high pressure relief valve) ซึ่งติดอยู่ที่คอมเพรสเซอร์ทางด้านความดันสูง
- ส่วนสาเหตุที่เกิดการระบายแรงดันออกทางรีลีฟวาวล์ตัว นี้ ก็คือ ในส่วนของท่อทางเดินน้ำยา จากตัวคอมแอร์ ผ่านแผงคอนเดนเซอร์ ผ่้านดรายเออร์ จนถึงวาวล์แอร์ อาจจะมีการอุดตันภายในท่อทางที่ว่ามา ซึ่งพอจะแยกสาเหตุใหญ่คร่าว ได้คือ ในกรณีที่มีการดัดแปลง วางเครื่องใหม่ รึแปลงคอมแอร์ใหม่ ขนาด ปริมาตรของคอมแอร์ อาจจะมากเกินกว่าที่แผงจะระบายความร้อนได้ทัน (คอมใหญ่กว่าแผง รึอีกด้านนึงคือ แผงเล็กไป) รึอีกสาเหตุของรถวางเครื่องคือ พัดลมระบายความร้อน ไม่สามารถระบายความร้อนของทั้งแผงแอร์ และหม้อน้ำได้ทัน ทำให้ที่แผงคอยล์ร้อนของแอร์ร้อนมากจนน้ำยา ไม่สามารถเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลวได้ ก็จะทำให้แรงดันของระบบ ตอนที่คุณเร่ง ต้องระบายออก ทางรีลีฟวาวล์ที่ว่าครับ
- อีกจุดนึงก็ อาจจะมีการอุดตันที่ดรายเออร์ ก็ลองเช็คดูละกันครับถ้า หลายปีแล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนดรายเออร์เลย ก็เปลี่ยนซะคับ
- แล้วตอนเปลี่ยนคอม ได้ใช้น้ำยา ล้างภายในท่อทางเดินน้ำยาด้วยรึเปล่าครับ บางที ในท่อมีแต่คราบเหลืองๆก้เคยเจอครับ พอใช้น้ำยาใสๆล้างออกมา ออกเหลืองค่อนดำเลยก็มี ซึ่งคราบตะกอนที่ว่า ก็สามารถทำให้ระบบอุดตันได้เช่นกันครับ
สำหรับ สปอร์ตไรเดอร์ วางเครื่อง 2 เจ ก็น่าจะใช้พัดลมไฟฟ้า ก็ลองเช็คดูเรื่องของพัดลมระบายความร้อนที่ทำงานพร้อ มกับการเปิดแอร์ ดูครับ ว่าแรงพอมั๊ย (ลองเอามือ อังดูหลังหม้อน้ำ ถ้าแผงแอร์ยังอยู่ที่เดิม ว่า มีลมเป่ามาโดนมือแรงมั๊ย รึว่าแค่โชยๆ)

แต่เห็นบอกว่าทางร้านเปลี่ยน คอมกับแผงให้แล้ว :rolleyes: ก็คงจะใช้งานได้แล้ว แต่ก็ฝากให้เช็คเรื่อง ความแรงของพัดลมระบายความร้อนด้วยนะครับ

fdsauioprweqjkl 20-07-2011 13:00

ใช้อะไรพันกระเปาะของ expansion valve กับท่อของ evap ครับ

พี่ ๆ ครับ ตามภาพ
ปรกติเขาใช้อะไรพันกระเปาะของ expansion valve กับท่อของ evap (คอยล์เย็น) ขอบคุณครับ

kazuya 21-07-2011 21:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fdsauioprweqjkl (704723 กระทู้)
พี่ ๆ ครับ ตามภาพ
ปรกติเขาใช้อะไรพันกระเปาะของ expansion valve กับท่อของ evap (คอยล์เย็น) ขอบคุณครับ

ศัพท์ทางเทคนิคเรียกว่า cock tape ภาษาช่างเวลาไปซื้อที่ร้านบอกว่า "ยางขี้หมา" ครับ เพราะบางร้านไม่รู้จัก cock tape

fdsauioprweqjkl 22-07-2011 09:28

ขอบคุณพี่ kazuya มาก ๆ ครับ

fdsauioprweqjkl 23-07-2011 18:37

ล้างน้ำมันภายในท่อแอร์

รบกวนพี่ ๆ อีกครั้งครับ ตอนนี้เปลี่ยน evap (คอยล์เย็น), ดรายเออร์, expansion valve ใหม่ และถอด compressor, คอนเดนเซอร์ (คอยล์ร้อน) ออกมาเป็นชิ้นแล้ว พบน้ำมันเป็นสีดำมาก ๆ อยากไล่น้ำมันสีดำของเก่าออกจาก compressor, คอยล์ร้อน และภายในท่อแอร์ ควรใช้น้ำยาอะไรล้างออกดีครับ ขอบคุณครับ

joe-civil@jz 25-07-2011 17:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fdsauioprweqjkl (706211 กระทู้)
รบกวนพี่ ๆ อีกครั้งครับ ตอนนี้เปลี่ยน evap (คอยล์เย็น), ดรายเออร์, expansion valve ใหม่ และถอด compressor, คอนเดนเซอร์ (คอยล์ร้อน) ออกมาเป็นชิ้นแล้ว พบน้ำมันเป็นสีดำมาก ๆ อยากไล่น้ำมันสีดำของเก่าออกจาก compressor, คอยล์ร้อน และภายในท่อแอร์ ควรใช้น้ำยาอะไรล้างออกดีครับ ขอบคุณครับ

ขออนุญาต พี่ kazuya ตอบแทนนะครับ น้ำยา F11 ขวดละประมาณ 80 บาท ครึ่งลิตรครับ ล้างเฉพาะภายในครับ ล้างสัก 2 เที่ยวก็น่าจะพอครับ ถ้าไม่สกปรกมากเกินไป

fdsauioprweqjkl 25-07-2011 18:31

ขอบคุณพี่ joe มาก ๆ ครับ

kazuya 25-07-2011 21:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fdsauioprweqjkl (706996 กระทู้)
ขอบคุณพี่ joe มาก ๆ ครับ

เปลี่ยน โอริงทั้งหมดด้วยก็ดีนะครับ ไหนก้ถอดมาหมดแล้ว

คุณโจก์เป็นสมาชิกที่ความรู้เรื่องแอร์พอสมควรครับ แนะนำสมาชิกมาเยอะแล้ว ถ้าเพื่อนๆสมาชิกมารอแต่ผม ผมก็คงแย่เพราะ
ในบอร์ดนี้ตอนนี้ก็มีแต่ อ.มูน คุณโจ แล้วก้ผมที่เป็นขาประจำครับ กระทู้อื่นที่พอตอบได้ก็ตอบไปบ้าง

zerodargon 15-09-2011 12:39

มีปัญหาคับหน้าคลัทช์คอมแอร์ไหม้บ่อยคับ:confused:
เกิดจากอะไรคับมีวิธีแก้ไขไหมคับ
เปลี่ยนคอมไหม่จะหายป่าวคับลบกวนด้วยคับwelcome

andamanboy 15-09-2011 23:18

สวัสดีครับ!ทุกๆท่าน.
ผมมีปัญหาคือ ที่ด้านหน้าคอมแอร์มีคราบไอน้ำมันเปียกๆติดอยู่ที่ชุ ดคลัทช์ คิดว่า น.ม.คอมแอร์ซึมออกมาใช่มั้ยครับ?ผมอยากจะซ่อมเองมีขั ้นตอนอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ.รถมาสด้า B2500 Magnum Diesel 2534.:confused:

joe-civil@jz 15-09-2011 23:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerodargon (726648 กระทู้)
มีปัญหาคับหน้าคลัทช์คอมแอร์ไหม้บ่อยคับ:confused:
เกิดจากอะไรคับมีวิธีแก้ไขไหมคับ
เปลี่ยนคอมไหม่จะหายป่าวคับลบกวนด้วยคับwelcome

จากคำถามข้างต้นสามารถสันนิฐานได้ว่ารถคุณไม่มี เพรชเชอร์สวิทช์ ดังนั้นแล้วเมื่อเกิดการ คิกดาวน์ จึงทำให้เกิดการไหม้ของ คอมเพรสเซอร์ และจากรูปที่ลายเซนต์ ท่าทางจะซัดบ่อย นะครับ อิอิอิ เพราะรถเตี้ยจัง เข้าเรื่องต่อ ทีนี้ คุณก็ ต้องไปตรวจสอบว่า
1. ช่างที่วางได้ติดตั้งไว้หรือป่าวหรือต่อตรงเข้ากล่อง
2. ถ้าจากข้อ 1 ไม่มีก็ทำการติดตั้งให้ครบทั้งระบบนะครับ อีกอย่าง ควรติดตั้งเป็นแบบ สวิทช์ 2 ทางนะครับ คือ
2.1 แรงดันต่ำ(มีรั่วในระบบ) ตัดการทำงานเพื่อรักษาคอมเพรสเซอร์ไว้
2.2 แรงดันสูง(คิกดาวน์) ตัดการทำงานเหมือน 2.1

ขอให้สนุกนะครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andamanboy (726852 กระทู้)
สวัสดีครับ!ทุกๆท่าน.
ผมมีปัญหาคือ ที่ด้านหน้าคอมแอร์มีคราบไอน้ำมันเปียกๆติดอยู่ที่ชุ ดคลัทช์ คิดว่า น.ม.คอมแอร์ซึมออกมาใช่มั้ยครับ?ผมอยากจะซ่อมเองมีขั ้นตอนอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ.รถมาสด้า B2500 Magnum Diesel 2534.:confused:

จากคำถามนี้สันนิฐานว่าไม่น่าจะใช่นะครับ ถ้ายังมีความเย็นอยู่และเนื่องจากข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างน้อยไปหน่อยค รับ ขอเพิ่มเป็นรูปถ่ายได้ไหมครับเพื่อให้เห็น หน้างาน จะได้ ตอบให้ตรงประเด่น ได้ แต่ก็ขอแนะนำไว้เบื่องต้นเลยนะครับ การซ่อมแซมคอมเพรชเซอร์เป็นเรื่องที่ต้องใช้ความชำนา ญ ระดับหนึ่งดังนั้นแล้วควรระมัดระวังด้วยครับ

zerodargon 16-09-2011 00:22

[quote=joe-civil@jz;726857]จากคำถามข้างต้นสามารถสันนิฐานได้ว่ารถคุณไม่มี เพรชเชอร์สวิทช์ ดังนั้นแล้วเมื่อเกิดการ คิกดาวน์ จึงทำให้เกิดการไหม้ของ คอมเพรสเซอร์ และจากรูปที่ลายเซนต์ ท่าทางจะซัดบ่อย นะครับ อิอิอิ เพราะรถเตี้ยจัง เข้าเรื่องต่อ ทีนี้ คุณก็ ต้องไปตรวจสอบว่า
1. ช่างที่วางได้ติดตั้งไว้หรือป่าวหรือต่อตรงเข้ากล่อง
2. ถ้าจากข้อ 1 ไม่มีก็ทำการติดตั้งให้ครบทั้งระบบนะครับ อีกอย่าง ควรติดตั้งเป็นแบบ สวิทช์ 2 ทางนะครับ คือ
2.1 แรงดันต่ำ(มีรั่วในระบบ) ตัดการทำงานเพื่อรักษาคอมเพรสเซอร์ไว้
2.2 แรงดันสูง(คิกดาวน์) ตัดการทำงานเหมือน 2.1

ขอให้สนุกนะครับ

อ่านดูก้ยัง"งงๆคับ":emo_toon06: แล้วเราจะรู้ได้ยังไงคับว่าต่อตรงหรือป่าวพอจะวงจรให ้ดูไมคับรถผมเปงเกรียร์ธรรมดาต้องต่อสวิท 2ทางไมทับแล้วต่อยังไงรับลบกวนอีกรอบคับ ขอบคุณคับ:emo_toon07:

fdsauioprweqjkl 16-09-2011 09:27

pressure switch

พอดีอ่านคู่มือแล้ว ยังไม่เข้าใจการตรวจเช็ค pressure switch ว่าแรงดันฝั่ง low, high ต้องเท่าไหร่ เมื่อวัดโอห์มแล้วจึงจะต่อเนื่อง และไม่ต่อเนื่องครับ อยากรบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

andamanboy 16-09-2011 20:33

หน้าครัทช์คอมมีไอ น.ม.

ขอบคุณครับ รูปรอไปถ่ายก่อนครับ.:(

takamura 20-09-2011 20:25

(+.+)"

ขออนุญาตินะครับ ผมว่าผมโดนอาการแปลกๆ รถผมbmw E21 เครื่อง 1g-ge พึ่งใส่คอมเชียงกงได้ประมาณ1เดือน แอร์เย็นปกติดี แต่วันนี้ขับรถมากกว่าปกติปรากฏว่าแอร์ดังเหมือนเสีย งเครื่องเป่าของวงโย(ตอนคอมทำงานพอตัดไปก็เงียบ ปิดแอร์ก็เงียบ)ได้ยินในห้องโดยสาร ตอนแรกเพราะดีอยู่นะ(เปิดเพลงฟังเหมือนมีเครื่องดนตร ีมาฟีทเทอร์ริ่ง) แต่หลังๆเริ่มรำคาญ ผมจึงอยากทราบว่ารถผมมันเป็นอะไรครับ

kazuya 22-09-2011 21:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ takamura (728444 กระทู้)
ขออนุญาตินะครับ ผมว่าผมโดนอาการแปลกๆ รถผมbmw E21 เครื่อง 1g-ge พึ่งใส่คอมเชียงกงได้ประมาณ1เดือน แอร์เย็นปกติดี แต่วันนี้ขับรถมากกว่าปกติปรากฏว่าแอร์ดังเหมือนเสีย งเครื่องเป่าของวงโย(ตอนคอมทำงานพอตัดไปก็เงียบ ปิดแอร์ก็เงียบ)ได้ยินในห้องโดยสาร ตอนแรกเพราะดีอยู่นะ(เปิดเพลงฟังเหมือนมีเครื่องดนตร ีมาฟีทเทอร์ริ่ง) แต่หลังๆเริ่มรำคาญ ผมจึงอยากทราบว่ารถผมมันเป็นอะไรครับ

เรื่องเสียงดังตอนคอมทำงานก้ต้องมาจากคอมแอร์ครับ
จะซ่อมได้หรือไม่นั้นก็ขึ้นอยู่กับช่างประเมินครับว่ าเขาทำได้หรือไม่ ซ่อมกับเปลี่ยนอันไหนคุ้มกว่าก็ต้องประเมิน:emo_toon 04: กันก่อนทำครับ

tunner 23-09-2011 18:59

ขอใช้บริการหน่อยครับ

ตอนเครื่องเย็น สตาร์ทรถ แล้วเปิดแอร์

คอมไม่ทำงาน ไม่เย็น สักพัก ไม่นาน คอมจะทำงาน

แต่มันตัดต่อถี่มาก ๆ ครับ ประเภทว่า ต่อแล้วตัดเลยครับ

พอขับไปสักพัก ให้เครื่องร้อน ก็หายครับ ทำงานปกติ ลมเย็นดี

เกิดจากอะไรครับ ช่วยหน่อย

2JZ VVTI BMW E34
:confused: welcome welcome welcome

kazuya 23-09-2011 21:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tunner (729473 กระทู้)
ขอใช้บริการหน่อยครับ

ตอนเครื่องเย็น สตาร์ทรถ แล้วเปิดแอร์

คอมไม่ทำงาน ไม่เย็น สักพัก ไม่นาน คอมจะทำงาน

แต่มันตัดต่อถี่มาก ๆ ครับ ประเภทว่า ต่อแล้วตัดเลยครับ

พอขับไปสักพัก ให้เครื่องร้อน ก็หายครับ ทำงานปกติ ลมเย็นดี

เกิดจากอะไรครับ ช่วยหน่อย

2JZ VVTI BMW E34
:confused: welcome welcome welcome

เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าครับ
ลองเช็ครีเลย์หลักของระบบแอร์ กับฟิวส์ของระบบแอร์ครับ อาจจะหลวม แล้วก็ดูตำแหน่งของจุดต่อกราวน์ต่างๆครับ

sillystone 24-09-2011 19:24

อยากทราบ น้ำยาแอร์ ที่เติม ว่า เป็นตัวไหน ครับ r12 หรือ r134

เปลี่ยนคอม มาได้ปีกว่าๆ จะเอาไปเติมน้ำยาแอร์ ครับ

cefiro 1jz

กลัวจะเติมผิดครับ :(

ขอบคุณครับ

kazuya 24-09-2011 19:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sillystone (729753 กระทู้)
อยากทราบ น้ำยาแอร์ ที่เติม ว่า เป็นตัวไหน ครับ r12 หรือ r134

เปลี่ยนคอม มาได้ปีกว่าๆ จะเอาไปเติมน้ำยาแอร์ ครับ

cefiro 1jz

กลัวจะเติมผิดครับ :(

ขอบคุณครับ

ต้องถามช่างที่เราเปลี่ยนคอมมาครับ ชัวร์กว่าเพราะหัวเติม R12 สามารถเติม 134 เข้าไปได้ครับ

joe-civil@jz 30-09-2011 15:48

ช่วยกด THANK ให้กับผู้ตอบด้วยนะครับ ผู้ตอบ จะได้มีกำลังใจ

evolution989 02-11-2011 22:29

รบกวนสอบถามบ้างนะครับ...

1jz-ge ครับขับเร็วแอร์ไม่เย็น ขับช้าแอร์เย็นครับ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนโดยการอัดน้ำยาแอร์เพิ่มเข้า ไป ใช้มาประมาณเกือบเดือนเวลานี้แอร์เริ่มไม่ค่อยเน็นเห มือนเดิมอีกแล้วครับ

ขอบคุณมากๆครับ สนับสนุนคนทำดี ขอให้มีกำลังใจตลอดไปนะคับ ถ้าเปิดร้านผมเป็นลูกค้าประจำแน่ๆ บ้านอยู่ทุ่งครุ ซ่อมเครื่องผมยังยอมไปลาดปลาเค้าเลยคับ

apicharoen 08-11-2011 14:35

ใช้เครื่อง 1jz gte m/t เวลาเปิดแอร์แล้วรอบตกเร่งเครื่องไม่ขึ้นเหมือนปิดแอ ร์ เป็นเพราะอะไรรึครับผม (อยากให้เร่งแรงทันใจเหมือนตอนปิดแอร์):emo_toon02:

joe-civil@jz 18-11-2011 10:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ evolution989 (741302 กระทู้)
รบกวนสอบถามบ้างนะครับ...

1jz-ge ครับขับเร็วแอร์ไม่เย็น ขับช้าแอร์เย็นครับ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนโดยการอัดน้ำยาแอร์เพิ่มเข้า ไป ใช้มาประมาณเกือบเดือนเวลานี้แอร์เริ่มไม่ค่อยเน็นเห มือนเดิมอีกแล้วครับ

ขอบคุณมากๆครับ สนับสนุนคนทำดี ขอให้มีกำลังใจตลอดไปนะคับ ถ้าเปิดร้านผมเป็นลูกค้าประจำแน่ๆ บ้านอยู่ทุ่งครุ ซ่อมเครื่องผมยังยอมไปลาดปลาเค้าเลยคับ

เช็คระบบทำความเย็นครับ เข้าใจว่าระบบรั่วแน่นอน

joe-civil@jz 18-11-2011 10:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apicharoen (742225 กระทู้)
ใช้เครื่อง 1jz gte m/t เวลาเปิดแอร์แล้วรอบตกเร่งเครื่องไม่ขึ้นเหมือนปิดแอ ร์ เป็นเพราะอะไรรึครับผม (อยากให้เร่งแรงทันใจเหมือนตอนปิดแอร์):emo_toon02:

1.เพิ่งวางเครื่องมาหรือป่าวครับ หรือ
2.วางมานานแล้วเพิ่งเป็น
ช่วยตอบด้วยนะครับจะได้หาจุดที่เสียหายถูก

021028 09-12-2011 21:09

ผมใช้ดีแม็ก วาง 1j turbo ผมไปเปลี่ยนคอยเย็น วาล์ว และดรายเออร์ รวมถึงชุดโอริงใหม่ ตอนนี้ใช้งานมาประมาณ 10 เดือนครับปัญหาที่เจอคือมีน้ำยาแอร์ซึมออกมาตรงวาล์ว มากพอสมควรแต่แอร์ยังเย็นอยู่นะครับขอถามผู้รู้ด้วยค รับถ้าผมเปลี่ยนโอริงใหม่จะมีอาการอย่างเดิมหรือป่าว ครับ แล้วมันเกี่ยวกับเรื่องความร้อนของเครื่องด้วยไหมครั บที่ทำให้พวกโอริงเสื่อมสภาพ

joe-civil@jz 12-12-2011 18:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 021028 (748948 กระทู้)
ผมใช้ดีแม็ก วาง 1j turbo ผมไปเปลี่ยนคอยเย็น วาล์ว และดรายเออร์ รวมถึงชุดโอริงใหม่ ตอนนี้ใช้งานมาประมาณ 10 เดือนครับปัญหาที่เจอคือมีน้ำยาแอร์ซึมออกมาตรงวาล์ว มากพอสมควรแต่แอร์ยังเย็นอยู่นะครับขอถามผู้รู้ด้วยค รับถ้าผมเปลี่ยนโอริงใหม่จะมีอาการอย่างเดิมหรือป่าว ครับ แล้วมันเกี่ยวกับเรื่องความร้อนของเครื่องด้วยไหมครั บที่ทำให้พวกโอริงเสื่อมสภาพ

ตรงที่ผมเน้นสีเหลืองไปนี่ เข้าใจว่า expansion valve ถูกต้องหรือไม่ครับ สามรถมองเห็นด้วยหรอ ครับ เพราะอยู่ตรงตำแหน่ง FCU นะครับ ค่อนข้างลึก ผมว่านะครับ ขอภาพถ่ายประกอบด้วยครับ จะได้ไม่ต้องสงสัยใดๆ เพราะรถเพิ่งทำมาแทบจะเรียกได้ว่า Overhaul ระบบปรับอากาศเลย จึงไม่น่าจะใช่ครับ ขอรูปประกอบครับจะได้ไม่ต้องเสียเยอะครับ

021028 15-12-2011 19:22

1 ไฟล์แนบ
ตัวนี้อะครับมันอยู่ติดกับเหล็กที่กันระหว่างห้องเคร ื่องกับห้องโดยสาร

kazuya 17-12-2011 20:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 021028 (750515 กระทู้)
ตัวนี้อะครับมันอยู่ติดกับเหล็กที่กันระหว่างห้องเคร ื่องกับห้องโดยสาร

มันมักจะรั่วเนื่องจากการสั่นของท่อครับ ความร้อนของห้องเครื่องมีผลบ้างเล้กน้อย ลองไล่ดุท่อน้ำยาครับว่ามีการยึดที่แน่นพอรึปล่าว ถ้าท่อสั่นมากก็ทำให้โอริงมีสิทธ์รั่วครับ

021028 22-12-2011 17:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (750977 กระทู้)
มันมักจะรั่วเนื่องจากการสั่นของท่อครับ ความร้อนของห้องเครื่องมีผลบ้างเล้กน้อย ลองไล่ดุท่อน้ำยาครับว่ามีการยึดที่แน่นพอรึปล่าว ถ้าท่อสั่นมากก็ทำให้โอริงมีสิทธ์รั่วครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมไปให้ร้านที่ทำมาดูเขาถอดออกมาแล้วพบว่าท่อมันเป็น ขี้เกลือแล้วมีรอยเขาบอกว่ามันรัวตรงนี้แหละเลยเปลี่ ยนท่อแป๊บทั้งเส้นเลยครับ

kazuya 22-12-2011 21:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 021028 (752457 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ

ผมไปให้ร้านที่ทำมาดูเขาถอดออกมาแล้วพบว่าท่อมันเป็น ขี้เกลือแล้วมีรอยเขาบอกว่ามันรัวตรงนี้แหละเลยเปลี่ ยนท่อแป๊บทั้งเส้นเลยครับ

จริงๆแล้วเปลี่ยนแค่ โอริงก้พอครับ แล้วยึดท่อให้แน่น

021028 26-12-2011 16:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (752516 กระทู้)
จริงๆแล้วเปลี่ยนแค่ โอริงก้พอครับ แล้วยึดท่อให้แน่น

ครับเดี๋ยวรอดูอาการไปเรื่อยๆเปลี่ยนแล้วยังรั่วอีกค งต้องไปคุยกับร้านแน่นอนว่ายังงัยกันแน่

kazuya 26-12-2011 21:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 021028 (753440 กระทู้)
ครับเดี๋ยวรอดูอาการไปเรื่อยๆเปลี่ยนแล้วยังรั่วอีกค งต้องไปคุยกับร้านแน่นอนว่ายังงัยกันแน่

โอริงต้องเลือกให้ถูกชนิดด้วยครับ เช่นสำหรับ R12 หรือ 134 เพราะการทนการกัดกร่อนไม่เหมือนกันครับ

maxza1988 03-01-2012 18:51

เปิดแอร์แล้วความร้อนขึ้นคับ

ขอคำแนะนำหน่อยน่ะครับ

kazuya 09-01-2012 22:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxza1988 (755359 กระทู้)
ขอคำแนะนำหน่อยน่ะครับ

ตรวจระบบรนะบายความร้อนเลยครับ หม้อน้ำอาจจะตัน พัดลมแรงตก วาล์วน้ำเคยเปลี่ยนบ้างรึปล่าว
ความร้อนจากแผงแอร์ทำให้หม้อน้ำต้องรับภาระจากลมร้อน ทำให้ึความร้อนขึ้นครับ

Thammasorn 16-01-2012 16:27

ขอสอบถาม แอร์ไม่เย็นเวลาเครื่องร้อนและใช้รอบสูงวิ่งตอนกลางว ันแดดจัด

ขออนุญาตสอบถามครับ ผมใช้วีโก้ วาง1j bo vvti มีปัญหาว่า "แอร์ไม่เย็นเวลาวิ่งตอนกลางวันแดดจัด"
ถ้าใช้รอบเครื่องประมาณ 2500ขึ้นไปต่อเนื่อง และเครื่องร้อนอุณหภูมิท่อน้ำล่างเกิน80องศา ได้ยินเสียงคอมต่อค้าง ช่องแอร์มีลมออกปกติแต่ลมไม่เย็นเหมือนคอมไม่ทำงาน ผมก็จอดรถหยุดเปิดฝากระโปรงดูปรากฏว่าคอมแอร์ทำงานค้ างเลยครับ ต้องไปปิดA/Cคอมแอร์จึงตัด พอเปิดA/C ในรอบเดินเบาแอร์ก็ทำงานแอร์เย็นเฉียบปกติ แต่ถ้าเครื่องวิ่งต่อในสภาพแดดร้อนก็เป็นซ้ำอีกครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ถ้ารถผมวิ่งตอนเช้า-เย็น-กลางคืน แอร์ทำงานปกติครับเย็นเฉียบครับ คอมแอร์ตัดต่อปกติ แต่วิ่งเวลาช่วงดังกล่าวอุณภูมิท่อน้ำล่างจะไม่เกิน7 0ครับ ใช้รอบเครื่องสูงก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนมากผมขับรถกลางวันเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ครับ ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้รถอยู่ครับ
รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์ หาสาเหตุด้วยข้อมูลด้วยครับ
ขอบขอพระคุณเป็นอย่างสูงครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:10