ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   1 j bo จะบูสต์แก๊สที่ 1 บาร์ ใส่ mixer ขนาดไหนดีครับ ไม่มีมีแลมด้านะครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4774)

mike j bo 15-06-2007 00:56

1 j bo จะบูสต์แก๊สที่ 1 บาร์ ใส่ mixer ขนาดไหนดีครับ ไม่มีมีแลมด้านะครับ

ตอนนี้ไม่มี mixer ครับ ก็ขับได้ บูสต์ปกติ แต่กินแก๊ส ไปอะครับ ในเมือง 2.4 อัดๆก็ 3.0 บาทต่อโล ....อยากจะถามครับว่า ถ้าจะให้ตอนขับปกติ ประหยัดเหมือนเดิม คือ 1.5 บาทต่อโล นี่ต้องใส่ mixer ขนาดไหนอะครับ และสามารถ บูสต์ได้ 1 บาร์อะครับ .....30 mm ปากแตร นี่ ok มะครับ ว่าจะลองขนาดนี้ดูอะครับ ...

ป.ล. ใครใช้ 1 j bo+ LPG แล้วไม่ใส่ mixer มั่งครับ อยากจะถามว่า มันกินเหมือนผมรึเปล่า เพราะ ช่างที่ร้าน เค้าบอกว่า ทำไป j bo ไป 20 กว่าคัน ไม่ใส่ mixer สักคัน แต่ก็วิ่งปกติ คือ ในเมือง 1.5-1.8 ส่วนตอนซัด ก็ว่ากันไป.....เพราะถ้าคันอื่น ไม่มี mixer แล้ววิ่งกิน ปกติ แสดงว่า รถผมมันมีปัญหาอะครับ จะได้ไปให้ช่างแก้ไข เพราะ ไม่อยากเอา mixer มาขวางอะ และเค้า ก็ยืนยันว่า ไม่มี mixer ก็วิ่งกินปกติ 1.5-1.8 ผมเลยกังวลใหญ่ เพราะ ถ้าหม้อมันเสียจะได้ไปเปลี่ยนลูกใหม่อะครับ รบกวนตอบทีนะครับ

เค_คลองสาม 15-06-2007 06:39

ตอนนี้ก็ไม่ได้ใส่มิกซ์เหมือนกันครับ เปลี่ยนหม้อแล้วถอดมิกซ์ออก เมื่อวานวิ่งไป 192 โล เติมแก๊ส 320 บาท ประมาณ 1.6 +- ครับ เหยียบอัดบ้าง ของผมใส่แรมด้าด้วยน่ะครับ

mike j bo 15-06-2007 12:57

เด๋วโทรไปคุยนะครับ แล้วบูสต์เป็นไงครับ ได้เต็มๆปะ รอบปลายๆบางไหมครับ....ถ้ามันต้องใส่แรมด้าถึงจะประห ยัด ก็จะไปติดกะคุณ เค อะครับ เพราะตอนนี้ ผมก็วิ่งได้ปกติ ทุกอย่าง เสียอย่างเดียว มันกินแก๊สอะครับ วันนี้ว่าจะเอาไปลองเวลา ที่ คลอง 5 ดูอะครับ ....ความรู้ตอนไม่ใส่ mix นี่ดีกว่า ใส่ไหมครับ คุณเค เพราะ คุณน่าจะเทียบความรู้สึกได้เพราะ เคยขับแบบใส่ mix มาอะ.....ความรู้สึกส่วนตัวผมว่า คันเร่งมันเบาขึ้นอะครับ ไม่ต้องกดมาก สตาร์ทแก๊ส ก็ทีเดียวติดอะครับ ขาดอย่างเดียว กินแก๊สไปหน่อย หุหุ:(

mike j bo 15-06-2007 13:16

กระทู้ที่เป็นแรงจูงใจในการดื้อด้าน ไม่ใส่ mixer ครับ เอามาจาก Gasthai ครับ ลองเปิดๆดูนะครับ มีหลายหน้าอยู่ พวกนั้นเค้าก็ลองเล่นอะไรไปเยอะแยะเลยครับ น่าสนใจทีเดียว ช่วงหลังๆ มีการใส่ทั้ง แลมด้า และ power valve เลยครับ เห็นว่าประหยัด และ วิ่งดีอะ ...พี่เซียน jz ทั้งหลายช่วยวิเคราะห์ทีครับ เผื่อจะเอามาทำใส่ กับเครื่องพวกเราได้อะครับ .....คันในเวป เป็น volvo อะ เครื่อง 3.0 เห็นว่าดีสุด นี่โลละ ไม่ถึง บาท อะครับ...ถ้าเอามาทำใส่ 2 jz แล้ววิ่งโลไม่ถึง บาท คงสุขกันทั่วหน้าครับ นี่ link ครับ....http://www.gasthai.com/boardgas/ques...ge=1&id=A18256

BMกินJ@clubjz 15-06-2007 13:47

โทษนะครับพี่-น้องครับ ที่จะทำนี่คือลองของ หรือลองเล่นใช่ป่ะครับ? ก็ตามฉบายนะครับถามดูเฉยๆ เพราะแนวทางการหันมาคบแก๊สก็เพื่อประหยัดเป็นหลัก เรื่องวิ่งก็คงเป็นรองลงไปแบบไม่เน้นอ่ะป่าว เพราะถ้าไปเค้นพลังมันมากๆโดยใช้แก๊สจะดีเหรอครับ

noom@korat 15-06-2007 14:19

1 ไฟล์แนบ
และก็เห็นว่าแบบไบพัดหมันก็ว่าวิ่งดี... ไม่รู้จริงเปล่า...

เมื่อไรจะมีตังค์ติดแก็กับเค้าน๊า....

siwa 15-06-2007 14:36

อยากเห็นรูปหน่อยครับ ไม่ใส่มิกซ์เนี่ยทำยังไง

mike j bo 15-06-2007 23:49

อยากเหนแบบไม่ใส่มิกทำไง ก็ลองเปิดดูท่อหน้าลิ้น ของเครื่องคุณก็ได้ครับ เพราะ มันก็แค่ไม่มี มิกอะ แบบว่าเจาะเสร็จ ก็ยัดท่อปล่อยแก๊สลงไปอะครับ โล่งๆ ......
.....ก็ไม่เชิงว่าลองของอะไรหรอกครับ แค่อยากจะดูว่าไอหม้อเทอร์โบใส่แล้วมันดีกว่า ปกติ ขนาดไหนอะครับ ถ้ามันทำให้แรงได้ และ ประหยัดด้วย มันก็ดีอะครับ เพื่อนๆอาจจะได้ไปทำตามมั่งอะครับ เพราะส่วนตัวแล้ว หม้อเดิมของผม(หม้อธรรมดาติดแบบปล่อยดูด ติดตั้งแต่สมัยที่เพื่อนๆ บอกว่า จะกลายเป็นไก่ย่าง อิอิ) ก็วิ่งในเมือง 1.5-1.7 นอกเมืองก็ 1.1-1.3 อะครับ ...แต่พอเปลี่ยนเป็นหม้อเทอร์โบ เลย อยากจะทดสอบหาจุดที่มันแรงที่สุด ในลิมิตที่ยังประหยัดอยู่อะครับ และกลับไปใช้น้ำมันได้อย่างไม่ด้อยลงอะครับ ...แต่ถ้าไม่ได้ก็คงไปกลึงมิกมายัดเหมือนชาวบ้านเค้า อะครับ อิอิ:p ....

กระทู้นี้แนวทางอาจจะสวนทางกับผู้ติดแก๊สทั้งหลาย ที่เน้นแต่ความประหยัดอะครับ ..เพราะผมมันคันอะครับ ประหยัดมาหลายปีละ เลยหาเรื่องเสียตังมาลองๆทำดูอะครับ เผื่อจะเจอวิธีที่มัน ประหยัดแล้ว ไปแรงแรดขับกะ น้ำมันได้อะ..(ที่จริงอาจจะมีวิธีพวกนั้นอยู่แล้ว แต่ผมยังไม่รู้ 555 เพราะ ไม่มีใครเอามา post).....

ก็ตามนั้นอะครับ ไว้จะมารายงาน ความซ่านใหม่นะครับ อิอิ

mike j bo 15-06-2007 23:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat
และก็เห็นว่าแบบไบพัดหมันก็ว่าวิ่งดี... ไม่รู้จริงเปล่า...

เมื่อไรจะมีตังค์ติดแก็กับเค้าน๊า....

มิกนี้เค้าทำใช้จริงรึเปล่าอะครับ โหดสะ แถมไอตัวนี้ ราคาก็แพงไม่ใช้เล่นนะนั้น

เคยอ่านๆมาเค้าบอกว่า พวกแกนหมุนได้ มันไม่ work อะครับ ต้องพวก แบบติดตายอะครับ ....แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกัน คืนวันเสาร์นี้ว่าจะไปซื้อแถววรจักร มายัดดูเล่นๆ สัก 2 ตัว แล้วจะมารายงานผลครับ

ชายต้น 16-06-2007 11:24

รอฟังรายงายผลการทดลองครับ เดี๋ยวจะหาเวลามาทดลองจริงๆ จัง บ้าง เพื่อวงการแก๊สไทย เจโบ ครบ พี่ น้อง

mike j bo 16-06-2007 20:14

เฮ้ออ... ฝนดันมาตกสะนี่ แถมแถวนั้นมีม็อบอีกอะครับ เสาร์นี้ผมคงขอบายก่อนอะครับ ไปแถวนั้นเด๋วอันตรายอะครับ ดูข่าวเค้าว่าเป็น D-Day สะด้วย เด๋วเจอลูกหลงครับ ขอแปะไว้เป็น เสาร์หน้านะครับ :)

mike j bo 18-06-2007 00:14

มารายงานอีกครับ หลังจากขับมาได้ 2-3 วัน.....หลังจากใช้งานไปวันนี้ ขับแบบปกติ ในเมือง แบบถนนโล่งก็กด ตามใจฉัน ...วันนี้ได้มา ที่ 1.96 ต่อโล ครับ สงสัยมันคงเริ่มเข้าที่มั่งครับ และคงเพราะ ผมได้ไปลด รอบเดินเบาไป รอบครึ่งอะ:eek: ช่างปล่อยเดินเบาสะหนาขนาดนั้นมิน่าละ ถึงกินระเบิด.....วันนี้ก็เลยปรับอีกนิดอะครับ แต่คาดว่า น่าจะปกติ แล้วอะครับ ถ้าขับ เรื่อยๆ ไม่กด ก็คง 1.5-1.6++ อะครับ แต่ถ้ากดๆๆๆๆ ก็คง 2 บาทนิดๆ สรุป ก็ลงตัวใช้ได้ละครับ สำหรับ การไม่ใส่มิก และ ไม่มีแลมด้า ...ถ้าจะให้เนียนก็คงต้องใส่ แลมด้าเพิ่มอะครับ เหมือน อีกกระทู้นึง ที่ ขับ 2 j bo อะครับ...แต่แค่นี้ก็พอใจในระดับนึงอะครับ เพราะ ผมก็ไม่ได้กะใจเอา แก๊สไปซัดยาวๆ 200++ อะครับ แค่ให้มันขับสนุก และ กินแก๊สปกติ แถม กลับมาเป็นน้ำมัน ก็ แซ๊ดดดดๆๆๆ ได้เหมือนเดิมก็ถือว่าตรงตามเป้าหมายที่ตั้งไว้แล้วค รับ เย้ดีใจคนเดียว อิอิ...คราวนี้จะได้ เก็บตังอัพระบบน้ำมันใหม่ สะที จะได้บูสต์เพิ่มไว้ซัดได้อย่างสบายใจ ยามฉุกเฉิน :D ....สรุป ตอนนี้ แรงทั้งแก๊ส และ น้ำมันแล้วครับ เพื่อนๆคนไหน อยากทำก็ลองดูได้นะครับ :)

chinkaz 18-06-2007 21:26

ผมติดตามขอมูลอยู่นะครับๆๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:39