ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ++ แนะนำหน่อยครับ G-Wagon อยากจะวางเจครับ[เกียร์ขับสี่] (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45004)

SimonR 31-01-2010 20:04

++ แนะนำหน่อยครับ G-Wagon อยากจะวางเจครับ[เกียร์ขับสี่]

ตอนนี้สนใจจะวางเครื่อง 2J เทอร์โบ MT แต่อยากใช้ 4WD ได้เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าสมารถทำได้หรือป่าวครับ แล้วพี่ๆเพื่อนๆ พอดีอู่พอจะแนะนำได้หรือไม่ครับ อยากได้แบบที่จบๆ ไม่มีปัญหาต่อเนื่อง กำลังตัดสินใจระหว่าง
2J GTE กับ 2J GTE VVti ครับ อยากทราบงบประมาณด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :confused:

4d4wd 31-01-2010 20:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SimonR (473961 กระทู้)
ตอนนี้สนใจจะวางเครื่อง 2J เทอร์โบ MT แต่อยากใช้ 4WD ได้เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าสมารถทำได้หรือป่าวครับ แล้วพี่ๆเพื่อนๆ พอดีอู่พอจะแนะนำได้หรือไม่ครับ อยากได้แบบที่จบๆ ไม่มีปัญหาต่อเนื่อง กำลังตัดสินใจระหว่าง
2J GTE กับ 2J GTE VVti ครับ อยากทราบงบประมาณด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :confused:

ผมวีโก้ขับสี่ 2เจโบ ชนเกียร์เดิมหล่อหัวหมูใหม่ ย้ายแผงแอร์ลงใต้ท้องพัดลมเป่าหน้าหม้อน้ำเดิม 2 ตัวเอาอยู่ปกติ แต่มันจะลำบากตอนหาเฟืองเพลาขับหน้าหลังที่แมทช์กับเ ครื่องเบนซินยากหน่อยนี่หละครับ แต่เดิมๆเกียร์ 1-2 ยังปีนได้ปกติแต่ต้องเร่งรอบช่วยหน่อย เดิมๆเชียร์วีวีครับ แต่งบไม่รู้ครับ

SimonR 31-01-2010 20:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 4d4wd (473962 กระทู้)
ผมวีโก้ขับสี่ 2เจโบ ชนเกียร์เดิมหล่อหัวหมูใหม่ ย้ายแผงแอร์ลงใต้ท้องพัดลมเป่าหน้าหม้อน้ำเดิม 2 ตัวเอาอยู่ปกติ แต่มันจะลำบากตอนหาเฟืองเพลาขับหน้าหลังที่แมทช์กับเ ครื่องเบนซินยากหน่อยนี่หละครับ แต่เดิมๆเกียร์ 1-2 ยังปีนได้ปกติแต่ต้องเร่งรอบช่วยหน่อย เดิมๆเชียร์วีวีครับ แต่งบไม่รู้ครับ

แล้วมีหัวหมูที่จะชนเกียร์ 4WD มิตซู หรือป่าวครับ ตอนนี้วางแน่ๆ แต่ตัวไหนเท่านั้นเอง :emo_toon06:

โกยเถอะเจ 01-02-2010 11:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SimonR (473971 กระทู้)
แล้วมีหัวหมูที่จะชนเกียร์ 4WD มิตซู หรือป่าวครับ ตอนนี้วางแน่ๆ แต่ตัวไหนเท่านั้นเอง :emo_toon06:

ผมว่า UZ น่าจะเหมาะกว่านะครับ ถ้าจะชนขับ 4

2j-gte ผมกลัวชนขับ4 เดิมแล้วเกียร์จะเอาไม่ไหวครับ
เพราะดึงแบบตึงๆ UZ กับแบบ แซ๊ดๆๆ 2่j-gte
มันต่างกันนะครับ

และอีกอย่างนึ่งคือเรื่องของพื้นที่ในห้องเครื่องครั บ
ถ้าลง 2j นั้นพื้นที่ห้องเครื่องจะเต็มครับ
แผงพัดลมแอร์ต่างๆ อาจจะต้องย้ายไปไว้ใต้รถ
ในห้องโดยสารที่ใหญ่อาจจะมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น
ถ้าทำไม่จบ หรือไม่ก็ต้องทุบผนังห้องเครื่อง เข้าไปหน่อย เพื่อให้เหลือพื้นที่ วางพัดลม

ถ้าเน้นใช้งาน แรงบิดดี ขับสนุกก็ UZ ครับ

แต่ถ้าเน้นแซ๊ด แอบแรง ไล่เก็บเด็กแว๊น
ก็ 2j-gte ครับแต่ลืมขับ 4 ไปก่อนครับ ไม่จบง่ายๆครับ

อย่างอื่นรอเพื่อนๆมาเสริมครับ

SimonR 01-02-2010 12:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ (474196 กระทู้)
ผมว่า UZ น่าจะเหมาะกว่านะครับ ถ้าจะชนขับ 4

2j-gte ผมกลัวชนขับ4 เดิมแล้วเกียร์จะเอาไม่ไหวครับ
เพราะดึงแบบตึงๆ UZ กับแบบ แซ๊ดๆๆ 2่j-gte
มันต่างกันนะครับ

และอีกอย่างนึ่งคือเรื่องของพื้นที่ในห้องเครื่องครั บ
ถ้าลง 2j นั้นพื้นที่ห้องเครื่องจะเต็มครับ
แผงพัดลมแอร์ต่างๆ อาจจะต้องย้ายไปไว้ใต้รถ
ในห้องโดยสารที่ใหญ่อาจจะมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น
ถ้าทำไม่จบ หรือไม่ก็ต้องทุบผนังห้องเครื่อง เข้าไปหน่อย เพื่อให้เหลือพื้นที่ วางพัดลม

ถ้าเน้นใช้งาน แรงบิดดี ขับสนุกก็ UZ ครับ

แต่ถ้าเน้นแซ๊ด แอบแรง ไล่เก็บเด็กแว๊น
ก็ 2j-gte ครับแต่ลืมขับ 4 ไปก่อนครับ ไม่จบง่ายๆครับ

อย่างอื่นรอเพื่อนๆมาเสริมครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

เมื่อครู่โทรคุยกับช่าง เค้าก้อบอกประมาณนี้ครับ แต่แนะนำไปทาง 3RZ ซึ่งเครื่องราคาสูงมาก เลยไม่ค่อยสนใจ

ส่วน UZ สามารถทำชนกับเกียร์เดิมได้หรือป่าวครับ เพราะว่าเสียดายขับ 4 พอมีอู่ไหนแนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

โกยเถอะเจ 01-02-2010 12:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SimonR (474209 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

เมื่อครู่โทรคุยกับช่าง เค้าก้อบอกประมาณนี้ครับ แต่แนะนำไปทาง 3RZ ซึ่งเครื่องราคาสูงมาก เลยไม่ค่อยสนใจ

ส่วน UZ สามารถทำชนกับเกียร์เดิมได้หรือป่าวครับ เพราะว่าเสียดายขับ 4 พอมีอู่ไหนแนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ชนได้หมดแหละครับอยู่ที่ว่าช่างทำเป็นหรือปล่าว
แต่ถ้าให้แนะนำนะครับ ถ้าไม่ได้นำไปลุยที่ไหน
ก็เอาเกียร์ ติดเครื่องมานั้นแหละครับ แล้ววิ่งขับ 2 เอา
จบง่ายกว่ากันเยอะครับ

แล้วน้าอยู่แถวไหนล่ะครับ เพื่อนๆจะได้แนะนำอยู่โซนนั้นถูกครับ

SimonR 01-02-2010 12:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โกยเถอะเจ (474215 กระทู้)
ชนได้หมดแหละครับอยู่ที่ว่าช่างทำเป็นหรือปล่าว
แต่ถ้าให้แนะนำนะครับ ถ้าไม่ได้นำไปลุยที่ไหน
ก็เอาเกียร์ ติดเครื่องมานั้นแหละครับ แล้ววิ่งขับ 2 เอา
จบง่ายกว่ากันเยอะครับ

แล้วน้าอยู่แถวไหนล่ะครับ เพื่อนๆจะได้แนะนำอยู่โซนนั้นถูกครับ

คืออยากจะใช้ เกียร์ 4wd ได้ด้วยอ่ะครับ อยากได้แบบชัวร์ๆว่าทำได้ ไม่ใช่พอตกลงทำแล้ว ติดโน่นติดนี่ ยาววเลยครับตานี้

somtao 01-02-2010 13:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SimonR (474245 กระทู้)
คืออยากจะใช้ เกียร์ 4wd ได้ด้วยอ่ะครับ อยากได้แบบชัวร์ๆว่าทำได้ ไม่ใช่พอตกลงทำแล้ว ติดโน่นติดนี่ ยาววเลยครับตานี้

:emo_toon11: ไม่ลองหาเครื่องตรงรุ่นมาลงคัฟ..เช่น4M41 2800Turbo125แรงม้า วิ่งดีนะคัฟมาแบบเนียนๆ หรือ 4D56 2500 Turbo 116แรงม้า ดึงดีคัฟแต่จะอืดกว่านิดๆ ถ้าชอบแรงๆดึงๆก็แนะนำให้ใช้ 4M41 หรือจะวาง 6G74 เครื่อง วี6 3500 260แรงม้า เอามาติดแก็สก็ย่อมได้คัฟ...ไม่ต้องแปลงอะไรให้วุ่นว ายอ่ะคัฟเพราะรถพวกนี้เขาจะมีเกียร์โฟร์ติดมาด้วยอยู ่แล้ว ยิ่งได้4M40 commonrail ยิ่งดีเลยคัฟ.....เพราะลำพังรถไม่โฟร์ก็ดัดแปลงกันจะ 2 อาทิตย์แล้วคัฟสำหรับรถผม...แล้วถ้าโฟร์วีลล่ะ......

ปล.ผมอยู่โงงานมิตซูแหลมบังน้าอยู่แถวไหนคัฟ...ผมพอร ู้ว่ามีอู่เก่งๆแถวนี้:emo_toon07:

nap_ta 01-02-2010 13:33

ลองpmถามคุยวุฒิ wk7000รึไม่ก้อรอให้มาตอบ เพราะของคุณวุฒิเป็นตัว สปอร์ไรเดอร์วาง2JZ GTEชนเกีบร์เดิมขับ4ครับ นั้นแกไปลุยหลวงพระบาง เมืองลาว มาแล้ว
ส่วนอีกข้อมูล เป็นของสมาชิกTOC ในวีคเอ็นฮ็อบบี้
เป็นสปอร์ตครุยเซอร์วาง2่jz geครับ เดิมถูกช่างวางเครื่องหลอกถอดชุดขับ4ออกไปขายตอนวางเ จ แต่คราวหลังอยากมันส์แบบขับ4อีก เลยต้องวิ่งหาเกียร์ขับ4ของโยโยต้าเซิร์ฟ ที่เพลาขับออกขวามาใส่พร้อมหล่อหัวหมูชนกับชุดขับหน้ าของครุยเซอร์แทนครับ แต่เป็นสตราด้านี่ไม่แน่ใจว่า เพลาขับหน้า เป้นออกขวารึออกซ้าย

Pong79 01-02-2010 13:40

เกียรรุ่นนี้ถ้าจำไม่ผิดผมว่าเป็นเกียรอลูมิเนียมชิ้ นเดียวนะครับ ถอดหัวหมูเปลี่ยนไม่ได้ (ถ้าผิดขออภัยด้วย)

ถ้ารักเกียรมิตซูคงต้องไปหาเกียรเหล็กหล่อของมิตซูปา เจโร เเล้วเปลี่ยนหัวหมูเอา เเต่ว่าจะมีหรือเปล่าที่ชนกะเครื่องเจได้ คงต้องเช็คที่ร้านศิริสัมพันธ์ ซอยโรงเลี้ยงเด็ก ผมก็ทิ้งเบอร์ไปเเล้วด้วย คงต้องถามเพื่อนสมาชิกในเวปว่าท่านใดมีมั่งครับ

หรือไม่ก็ใช้เกียรของ NewSurf เพลาหน้าออกซ้ายชนกะเครื่องเจเลยมีของเเน่ๆ

ควรเช็คอัตราทดเฟืองท้ายเดิมด้วยนะครับว่าอัตราทดเท่ าไร ถ้าไม่แมทกันคงต้องเปลี่ยนสองลูกหน้าหลังเลย

wk7000 01-02-2010 14:48

5 ไฟล์แนบ
ของผมเป็นเครื่อง 2JZ-GTE เกียร์ออโต้เจชนขับสี่ของ Surf ขับสี่ออกขวาครับ

ผมไม่แน่ใจว่า G-Wagon ขับสี่ออกขวาหรือซ้ายนะครับ

แต่คงไม่มีปัญหาที่จะทำเพราะเกียร์ขับสี่ของ Surf มีทั้งขับสี่ออกซ้ายและขวาอยู่แล้ว

ถ้าจะทำแบบผมคือใช้เกียร์ออโต้ติดเครื่องเลย และไปหาซื้อเกียร์ออโต้ขับสี่ของ Surf ถ้าขับสี่ออกขวาใช้ของเครื่อง L หรือ KZ ก็ได้

ผมลองดูแล้วหน้าแปลนท้ายเกียร์รูร้อยน๊อตตรงกันหมด ส่วนถ้าขับสี่ออกซ้ายต้องใช้ของ Surf 185

จะเอาเฉพาะตัวเกียร์ขับสี่ก็ได้แต่ต้องวัดขนาดความยา วของแกนเกียร์เก็บไว้ด้วย และก็กล่องคุมเกียร์4WD

โดยเอาตัวปิดท้ายของเกียร์ออโต้ J ออก ขนาดความยาวของแกนเกียร์ออโต้ J มันยาวกว่าของ Surf จึงต้องตัดแกนเกียร์ของ J ให้ได้ขนาดความยาวเท่ากับขนาดของ Surf เดิม

เพื่อที่จะได้เอาเกียร์ขับสี่มาสวมกับแกนเกียร์ออโต้ ของ J ได้เลย ร้อยน๊อตยึดเกียร์ขับสี่กับเกียร์ออโต้ J วายสายให้ครบก็ใช้งานได้ครับ

เกียร์ออโต้ขับสี่ Surf185 ขับสี่ออกซ้าย แยกส่วนตรงที่ขีดเส้นสีแดงไว้
แนบไฟล์ 39893

เกียร์ออโต้ขับสี่ Surf ขับสี่ออกขวา
แนบไฟล์ 39894

แยกออกมาจะได้แบบนี้ (รูปอาจไม่ชัดนักเพราะใช้มือถือถ่ายเกียร์จากรถผมเอง ตอนแยกเกียร์ออกเพื่อยกลงมาเปลี่ยนซีล)
แนบไฟล์ 39895
แนบไฟล์ 39896
แนบไฟล์ 39897

wk7000 01-02-2010 14:51

4 ไฟล์แนบ
เกียร์ออโต้ของ J แกนเกียร์มันยาวแบบนี้
แนบไฟล์ 39898

ต้องตัดให้เหลือเท่าของ Surf
แนบไฟล์ 39899

กล่องคุม 4WD
แนบไฟล์ 39900

วายสายให้ครบตามนี้ครับ

แนบไฟล์ 39901

wk7000 01-02-2010 15:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta (474274 กระทู้)
ลองpmถามคุยวุฒิ wk7000รึไม่ก้อรอให้มาตอบ เพราะของคุณวุฒิเป็นตัว สปอร์ไรเดอร์วาง2JZ GTEชนเกีบร์เดิมขับ4ครับ นั้นแกไปลุยหลวงพระบาง เมืองลาว มาแล้ว
ส่วนอีกข้อมูล เป็นของสมาชิกTOC ในวีคเอ็นฮ็อบบี้
เป็นสปอร์ตครุยเซอร์วาง2่jz geครับ เดิมถูกช่างวางเครื่องหลอกถอดชุดขับ4ออกไปขายตอนวางเ จ แต่คราวหลังอยากมันส์แบบขับ4อีก เลยต้องวิ่งหาเกียร์ขับ4ของโยโยต้าเซิร์ฟ ที่เพลาขับออกขวามาใส่พร้อมหล่อหัวหมูชนกับชุดขับหน้ าของครุยเซอร์แทนครับ แต่เป็นสตราด้านี่ไม่แน่ใจว่า เพลาขับหน้า เป้นออกขวารึออกซ้าย

เพื่อนสมาชิกใน TOC ตามที่คุณวุธ nap_ta บอกเอาเกียร์ออโต้ขับสี่ของ Surf KZ ทั้งยวงชนกับเครื่อง 2JZ-GE เลยครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/...n.asp?ID=22496

SimonR 01-02-2010 23:19

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ขอผมเดิมเป็นเกียร์ธรรมดาอ่ะครับ อยากทราบว่าทำจบที่ประมาณเท่าไหร่ครับ วิ่งแล้วเป็นยังไงบ้างครับ ตอนนี้หาข้อมูลอยู่ ถ้าเกินงบก้อจะเปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นๆ

ไม่แน่ใจเครื่อง 2j Gte ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่แล้ว

tidku61 02-02-2010 22:13

ผมว่าถ้าสนใจเครื่องตระกูลเจ+ขับสี่ให้เนียนๆคงต้องท ำแบบที่คุณวุฒิ(wk7000)แนะนำครับ อ.bj ก็ทำแบบนี้ครับ(ผมเองยังอยากทำเลย รอเก็บตังค์ก่อน) แต่เทคนิคนี้เป็นแบบขับ4ออโต้นะครับเพราะแค่ลำพังเกี ยร์ธรรมดาของเจก็หาสวยๆยากเป็นทุนเดิม ถ้าเจ้าของกระทู้ต้องการเครื่องเจ ขับสี่ แบบเกียร์ธรรมดาง่ายสุดก็ต้องหาเกียร์ขับ4ที่ทรานเฟอ ร์ออกฝั่งเดียวกับของเดิมมาหล่อหัวหมูใส่แนะนำของโตต ้าเหมือนเดิมก็ดีครับ เพราะน่าจะหาได้ง่ายและมิติใกล้เคียงกัน(แต่ถ้าเกียร ์ของรถเดิมหล่อหัวหมูแล้วใกล้เคียงก็ใช้ได้นะครับจะไ ด้แปลงน้อยหน่อย)อย่างที่ผมใช้อยู่เป็นเกียร์เดิมวีโ ก้ติดรถอยู่ ใช้ดี ลุยได้สบาย แต่มันเมื่อยขา นะแถมอัตราทดเกียร์ของดีเซลกับเบนซินก็น่าจะแตกต่างก ัน สรุปว่าถ้ารับออโต้ขับ4ได้ ก็แนะนำครับ

SimonR 04-02-2010 05:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tidku61 (474949 กระทู้)
ผมว่าถ้าสนใจเครื่องตระกูลเจ+ขับสี่ให้เนียนๆคงต้องท ำแบบที่คุณวุฒิ(wk7000)แนะนำครับ อ.bj ก็ทำแบบนี้ครับ(ผมเองยังอยากทำเลย รอเก็บตังค์ก่อน) แต่เทคนิคนี้เป็นแบบขับ4ออโต้นะครับเพราะแค่ลำพังเกี ยร์ธรรมดาของเจก็หาสวยๆยากเป็นทุนเดิม ถ้าเจ้าของกระทู้ต้องการเครื่องเจ ขับสี่ แบบเกียร์ธรรมดาง่ายสุดก็ต้องหาเกียร์ขับ4ที่ทรานเฟอ ร์ออกฝั่งเดียวกับของเดิมมาหล่อหัวหมูใส่แนะนำของโตต ้าเหมือนเดิมก็ดีครับ เพราะน่าจะหาได้ง่ายและมิติใกล้เคียงกัน(แต่ถ้าเกียร ์ของรถเดิมหล่อหัวหมูแล้วใกล้เคียงก็ใช้ได้นะครับจะไ ด้แปลงน้อยหน่อย)อย่างที่ผมใช้อยู่เป็นเกียร์เดิมวีโ ก้ติดรถอยู่ ใช้ดี ลุยได้สบาย แต่มันเมื่อยขา นะแถมอัตราทดเกียร์ของดีเซลกับเบนซินก็น่าจะแตกต่างก ัน สรุปว่าถ้ารับออโต้ขับ4ได้ ก็แนะนำครับ

ตอนนี้เปลี่ยนใจใส่ 1UZ VVTI แล้วครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:10