ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   Volvo 940 1JZ GTE หม้อต้ม Bigas Turbo อยากสตาร์ทแก๊สครับช่วยหน่อย (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45234)

thanavut 08-02-2010 21:53

Volvo 940 1JZ GTE หม้อต้ม Bigas Turbo อยากสตาร์ทแก๊สครับช่วยหน่อย

Volvo 940 1JZ GTE หม้อต้ม Bigas Turbo อยากสตาร์ทแก๊สครับช่วยหน่อย
ประมาณว่าให้พี่ชายติดตั้งให้ แล้วเขาไม่ค่อยมีเวลาทำให้ต่อ (ที่ติดตั้งเอาใว้คือตอนสตาร์ทเขาบังคับให้สตาร์ทด้ว ยน้ำมันก่อน แล้วสวิทเป็นแก๊ส) ปัญหาคือเวลาดับเครื่องด้วยแก๊สพอเวลามาสตาร์ทอีกทีต ้องสตาร์ทด้วยน้ำมันแก๊สมันยังค้างอยู่พอน้ำมันเข้าไ ปผสมทำให้เชื้อเพลิงมันหนาไปเลยสตาร์ทยากมาก และค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมันตกแล้วอาทิตย์ละ 500 (ใช้รถวันละประมาณ 50 กม.) แต่ผมไม่รู้ว่าทำไมน้ำมันถึงหมดเยอะขนาดนั้นสงสัยจะไ ม่ได้ตัดหัวฉีดด้วย อยากจะให้ผู้รู้แนะนำหน่อยครับว่าจะแก้จากสตาร์ทน้ำม ันเป็นสตาร์ทแก๊สได้ยังไง ต่อสายยังไงบ้าง
และอยากจะถามผู้รู้ดังนี้ครับ
- จะเป็นไรมั้นถ้าไม่ตัดหัวฉีด
- วิธีการต่อสายให้สตาร์ทน้ำมันได้ต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าผู้ใจดีทุกท่านที่เข้ามาแนะนำครับ

option 09-02-2010 15:53

เมื่อก่อนถ้าจะสตาสแก๊สผมก็กดสวิตออโต้ไว้ที่แก๊สอย่ างเดียวเลยอะครับ มันก็สตาสแก๊สเรยนะ แต่มันจะยังเย็นๆอยู่อ่ะต้องเหยียบคันเร่งนิดนึง ไม่รู้จะเป็นวิธีถูกรึป่าวนะ

krupree 09-02-2010 19:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thanavut (477706 กระทู้)
ประมาณว่าให้พี่ชายติดตั้งให้ แล้วเขาไม่ค่อยมีเวลาทำให้ต่อ (ที่ติดตั้งเอาใว้คือตอนสตาร์ทเขาบังคับให้สตาร์ทด้ว ยน้ำมันก่อน แล้วสวิทเป็นแก๊ส) ปัญหาคือเวลาดับเครื่องด้วยแก๊สพอเวลามาสตาร์ทอีกทีต ้องสตาร์ทด้วยน้ำมันแก๊สมันยังค้างอยู่พอน้ำมันเข้าไ ปผสมทำให้เชื้อเพลิงมันหนาไปเลยสตาร์ทยากมาก และค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมันตกแล้วอาทิตย์ละ 500 (ใช้รถวันละประมาณ 50 กม.) แต่ผมไม่รู้ว่าทำไมน้ำมันถึงหมดเยอะขนาดนั้นสงสัยจะไ ม่ได้ตัดหัวฉีดด้วย อยากจะให้ผู้รู้แนะนำหน่อยครับว่าจะแก้จากสตาร์ทน้ำม ันเป็นสตาร์ทแก๊สได้ยังไง ต่อสายยังไงบ้าง
และอยากจะถามผู้รู้ดังนี้ครับ
- จะเป็นไรมั้นถ้าไม่ตัดหัวฉีด
- วิธีการต่อสายให้สตาร์ทน้ำมันได้ต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าผู้ใจดีทุกท่านที่เข้ามาแนะนำครับ

กดสวิทซ์ ให้เป็นแก๊ส แล้วสตาร์ทมันก็เป็นแก๊สแหละครับ แต่จากที่บอกมา พี่ชายเขาไม่มีเวลาทำให้ต่อ เขาก็คงยังทำไม่จบงาน อย่างนี้ ควรไปให้ร้านปรับแก้ไขให้เรียบร้อยดีกว่าครับ อย่าฝืนใช้ไปเลย โทรไปปรึกษากับคุณเคก่อนสิครับ

somtao 04-03-2010 11:59

สงสัยมันไม่ตัดน้ำมันหรือปล่าวคัฟแบบนั้น เพราะรถผมวิ่งมา 3-4 วัน เกจน้ำมันก็ไม่ลดนะคัฟ....

ชายต้น 04-03-2010 14:02

อยากได้ออโต้สวิทซ์ประสิทธิภาพสูง คลิกที่ลายเซ็นผมเลยครับ...

Chitphon 19-03-2010 23:22

เข้ามา แอบดูๆๆ

KITO 21-03-2010 19:46

เหมือนกัน

เรื่องน้ำมันหาย ของผมก็เป็นเหมือนกัน เพราะช่างไม่ได้ตัดระบบหัวฉีดให้ ตัดแต่ติ๊กน้ำมัน แก้ไขได้โดยให้ช่างตัดระบบหัวฉีด หรือถ้าไม่อยากตัดสายไฟ ก็ต้องใช้อีมูเลเตอร์ สามารถนำมาเสียบที่ปลั๊กหัวฉีดได้เลย รีบทำครับ ติดแก๊สแล้วยังต้องมาเปลืองค่าน้ำมันอีก

Chai 22-03-2010 10:55

อยากสตาร์ทด้วยแก๊สก็เลือกไปที่แก๊สสิครับ ขออภัยครับที่ตอบตรง ๆ ว่ากันตามจริงแล้วสวิทซ์เปลี่ยนเชื้อเพลิงไม่ว่าจะใช ้สวิทซ์สามทางหรือออโต้สวิทซ์มันก็เลือกได้ทั้งนั้นแ หละครับว่าจะสตาร์ทด้วยอะไร

...รถติดแก๊สที่จำเป็นต้องตัดก็คือ "หัวฉีด" รองลงมาก็ "ปั๊มติ๊ก" แต่สำหรับปั๊มติ๊กนี้มีสองทฤษฎีครับคือจะตัดหรือไม่ต ัดก็ได้ (ถ้าอยากทราบลองหาใน google ดูครับมีพูดคุยกันไว้เยอะ) สำหรับเจโบนะครับการตัดหัวฉีดก็สามารถใช้รีเลย์ตัดได ้เลยครับ :)

moosaxo 20-04-2010 19:22

ตามมาเก็บความรู้ครับ

m&m 20-04-2010 20:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (488865 กระทู้)
อยากได้ออโต้สวิทซ์ประสิทธิภาพสูง คลิกที่ลายเซ็นผมเลยครับ...

ใช้บริการพี่เขาเลยครับสุดคุ้ม....:) :) :)

TheRosenberg 12-05-2010 13:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ option (478046 กระทู้)
เมื่อก่อนถ้าจะสตาสแก๊สผมก็กดสวิตออโต้ไว้ที่แก๊สอย่ างเดียวเลยอะครับ มันก็สตาสแก๊สเรยนะ แต่มันจะยังเย็นๆอยู่อ่ะต้องเหยียบคันเร่งนิดนึง ไม่รู้จะเป็นวิธีถูกรึป่าวนะ

ถูกครับ สตาร์ทแกส ต้องเร่งแกสนิดนึง เบาๆ:?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:01