ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ใครใช้ Tosaki Vale มั่งคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=50485)

note 1jz gte 08-08-2010 22:43

ใครใช้ Tosaki Vale มั่งคับ

ขอรบกวนพี่ ๆ ท่านใดที่ใช้ tosaki vale ช่วยบอกหน่อยคับ ว่าดีมั๊ย แล้วอัตราการเร่งแตกต่างกับน้ำมันมากมั๊ย บริโภคแก๊สประมาณเท่าไหร่ welcome welcome

sit fishing 09-08-2010 00:48

tosaki vale หรือ มิ๊กกันแน่ครับ

เค_คลองสาม 09-08-2010 07:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sit fishing (562430 กระทู้)
tosaki vale หรือ มิ๊กกันแน่ครับ

น่าจะเป็นมิกช์มากกว่าครับ :)

jettana 09-08-2010 10:09

อยากรู้เหมือนกัน ว่าเจ้ามิกทาซากิดียังไง

ชายต้น 09-08-2010 10:54

tosaki ไม่เหมือนมิกเซอร์ที่ใช้กันทั่วไปครับ tosaki จะสามารถเปิด ขยายรูมิกโดยตัวมันเอง โดยอาศัยแรงดูด เข้าใจง่ายๆคือ รูจะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง เหยียบมากเปิดมาก เหยียบน้อยเปิดน้อยในระบบน้ำมันจะวิ่งดีดว่ามิกเซอร์ ส่วนตัวผมว่าเหมาะกับเครื่องไม่โบ เครื่องเทอร์โบ ลากยาว ปลายบางครับ

JO-GENU 09-08-2010 11:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น (562578 กระทู้)
tosaki ไม่เหมือนมิกเซอร์ที่ใช้กันทั่วไปครับ tosaki จะสามารถเปิด ขยายรูมิกโดยตัวมันเอง โดยอาศัยแรงดูด เข้าใจง่ายๆคือ รูจะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง เหยียบมากเปิดมาก เหยียบน้อยเปิดน้อยในระบบน้ำมันจะวิ่งดีดว่ามิกเซอร์ ส่วนตัวผมว่าเหมาะกับเครื่องไม่โบ เครื่องเทอร์โบ ลากยาว ปลายบางครับ

ตามนี้เลยครับ

tosaki ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่กะ 1 j ge vvti ครับ
ส่วนตัวผมว่าดีกว่า มิกเซอร์ธรรมดา ปรับจูนแก็สง่าย

note 1jz gte 09-08-2010 12:33

ขอบคุณทุกคำตอบคับ นอกจากแก๊สหัวฉีดแล้ว ระบบไหนดีที่สุดคับ

jakphet 10-08-2010 10:20

ใช้อยู่กับ 2 Jz-ge

1 ไฟล์แนบ
ของผมก็ใช้อยู่นะครับ ใช้ดีครับ (ดีกว่า Fix Mix) แค่คงเทียบหัวฉีดไม่ได้หลอกนะคับ
แนะนำว่าติดแล้วให้เค้าจูนให้นะครับอย่าไปจูนเอง :confused: เดียวจะใช้เวลานานกว่าจะได้เหมือนของผม กว่าจะลงตัวหมดไปหลายถังเลย
วิงในเมืองดีครับ แต่ตอนอัดนี่ก็จะจ่ายหนาไปหน่อย:)

ตามรูปนะครับ

sit fishing 10-08-2010 19:05

ผมก็ว่า มิ๊กครับ อิอิ ลองแล้ว กินแก๊สดี ต้นปลาย สู้เดิมๆไม่ได้ 30 มิล ประหยัดกว่า อืดหน่อยก็ ดี ปลอดภัย อิอิ

Aood-vvti 16-10-2010 23:35

ความคิดเห็นส่วนตัวดีครับ ใช้แล้วอัตราเร่งดีกว่ามิกเซอร์ปกติ และประหยัดกว่ามิกเซฮร์ปกติหน่อยแบบวัดได้ แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ พอดีไม่ได้ใช้รถเอง รถอยู่ต่างจังหวัด

แต่มีข้อเสียครับ ถ้ารถแบ๊คไฟร์บ่อบๆ แกนสามแฉกที่มันยึดกับตัวเสากลางที่ให้ลูกสูบเลื่อนเ ดินหน้าถอยหลัง มันจะแอ่นไปด้านหน้าจนเกือบหลุด ที่ผมเจอคือแบ๊คไฟร์จนลูกสูปกระเด็นออกมาพร้อมแกนเลย อ่ะครับ

แต่ถ้าไม่เคยแบ๊คไฟร์ก็ใช้งานได้ปกติดดีครับ แต่ถ้าแบ๊คจนลูกสูบกระเด็นหลุดออกมาจากมิกเซอร์ล่ะก็ ให้ลองดูตำแหน่งที่ผมบอกด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปกินข้าวลิงกลางทาง
:emo_toon08:

Pongthanit 17-10-2010 09:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aood-vvti (597379 กระทู้)
ความคิดเห็นส่วนตัวดีครับ ใช้แล้วอัตราเร่งดีกว่ามิกเซอร์ปกติ และประหยัดกว่ามิกเซฮร์ปกติหน่อยแบบวัดได้ แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ครับ พอดีไม่ได้ใช้รถเอง รถอยู่ต่างจังหวัด

แต่มีข้อเสียครับ ถ้ารถแบ๊คไฟร์บ่อบๆ แกนสามแฉกที่มันยึดกับตัวเสากลางที่ให้ลูกสูบเลื่อนเ ดินหน้าถอยหลัง มันจะแอ่นไปด้านหน้าจนเกือบหลุด ที่ผมเจอคือแบ๊คไฟร์จนลูกสูปกระเด็นออกมาพร้อมแกนเลย อ่ะครับ

แต่ถ้าไม่เคยแบ๊คไฟร์ก็ใช้งานได้ปกติดดีครับ แต่ถ้าแบ๊คจนลูกสูบกระเด็นหลุดออกมาจากมิกเซอร์ล่ะก็ ให้ลองดูตำแหน่งที่ผมบอกด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปกินข้าวลิงกลางทาง
:emo_toon08:

:eek: โอ้ ท่านพูดมาผมมองเห็นภาพที่แท้จริงเลยครับ
เหมือนที่ท่านพูดทุกอย่าง ผมนึกว่าจะเกิดกับผมคนเดียวซะอีก เกือบได้เปลี่ยนเครื่อง 1UZ FE ตัวใหมซะแล้ว ยังโชคดีทีอุปกรณ์ Mixer ตัวนี้ ที่แกนหลุดแยกชื้นแล้วไม่หลุดเข้าไป
ในท่อไอดีของเครื่อง 1UZ นับว่าผมยังโชคดีครับ
ตอนนี้ใช้ Fixmix ทำมะดาคาบสะบายใจกว่า:emo_toon07: :emo_toon04:

bankvigo2006 17-10-2010 20:17

ฟูนากิตมิกเซอร์

ดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมไปลองเปลี่ยนมาแล้วคับการออกตัวดีกว่ามิกเซอร์ธรรม ดามากๆเลยคับ แต่ของผมใส่มา8 รูสาย8เส้น
อัตราการกินแก็สประหยัดมากกว่าเดิม เพราะไม่มีการจ่ายทิ้งหรือสูญเสียไปเปล่าประโยชน์แต่ มิกเซอร์อันเก่าจ่ายมาปล่อยไป ไม่รู้นะความคิดผมเปนแบบนี้แต่ถ้าใช้น้ำมันนะโอเคเลย คับ

CE 300 18-10-2010 13:24

ใช้มา 1 ปีแล้วคับ เครื่อง 2jge ไม่มีปัญหาใด ๆ (ไม่แบ๊ค,ไม่เบาดับ ,รอบนิ่งไม่สั่น) สงสัยจูนมาโอเคแล้ว มาปรับเพาเวอร์วาล์วเล่นเองนิดหน่อยกันอืด.... สับแก๊สน้ำมันสับไปสับมาเนียน ส่วนรวมพอใจมากคับ ส่วนอัตราการกินแก๊สแล้วแต่จูนคับ....เคยได้ 1.6 บ. ที่ 11.15/ล. ตอนนี้ปรับให้กินแก๊สอีกหน่อยเพื่ออัตราเร่ง

tantan 18-10-2010 19:31

Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ถ้า Back แล้วน็อตหลุดเข้าเครื่อง ผมว่า Variable Mixer ดีกว่าครับ แต่ผมไม่เคย Back นะครับและไม่อยากเคยด้วยนะครับ

แต่ Variable Mixer ผมคิดว่า Back แล้วผ้าคงพังนะครับ ไม่น่าจะมีอะไรหลุดเ้ข้าไปนะครับ

CE 300 18-10-2010 19:38

ถ้า่เรื่องขันน๊อตที่ Mixer ผมขันเองก่อนส่งมอบให้ช่างติดแก๊สคับ....โดยขันขัดกั นให้แน่นรองด้วยแหวนร่องหยักกันลื่นหรือถอย เวลามีไรขึ้นมาจะได้โทษตัวเอง..อิอิ (ไม่ใช่อะไรหรอกเคยอ่านกระทู้น๊อตหลุดเข้าเครื่องมาก ่อนเลยจัดซะเิอง)

Aood-vvti 18-10-2010 22:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan (598077 กระทู้)
ถ้า Back แล้วน็อตหลุดเข้าเครื่อง ผมว่า Variable Mixer ดีกว่าครับ แต่ผมไม่เคย Back นะครับและไม่อยากเคยด้วยนะครับ

แต่ Variable Mixer ผมคิดว่า Back แล้วผ้าคงพังนะครับ ไม่น่าจะมีอะไรหลุดเ้ข้าไปนะครับ

ไม่ต้องตกใจครับ ตอนแบ๊คไฟร์ ทิศทางมันจะดันออกจากเครื่องครับ ดังนั้นไม่ต้องกลัวหลุดเข้าเครื่อง เพราะถ้า แบ๊คไฟร์จนหลุดเหมือนรถพ่อผม จะขับต่อไม่ได้ครับ ต้องจอด เพราะท่อหลุดกระจาย แฮ่ๆๆ มีเวลาเช๊คเครื่องใส่ท่อกลับก่อนติดเครื่องกันอีกยาว เรย

Aood-vvti 18-10-2010 22:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CE 300 (598080 กระทู้)
ถ้า่เรื่องขันน๊อตที่ Mixer ผมขันเองก่อนส่งมอบให้ช่างติดแก๊สคับ....โดยขันขัดกั นให้แน่นรองด้วยแหวนร่องหยักกันลื่นหรือถอย เวลามีไรขึ้นมาจะได้โทษตัวเอง..อิอิ (ไม่ใช่อะไรหรอกเคยอ่านกระทู้น๊อตหลุดเข้าเครื่องมาก ่อนเลยจัดซะเิอง)

ถ้าจังหวะ แบ๊คไฟร์แรงๆ เอาไม่อยู่ครับ ขนาดหยอดกาวตราช้าง แถมด้วยอีพ็อกซี่ ก็ยังกระจายเลยครับ อิอิ

แต่ขอย้ำนะครับ ว่าถ้าไม่แบ็คจนหลุดเหมือนรถผม ถือว่าใช้งานได้ดีครับ และผมก็ยังคิดจะไปซื้อมาใส่อีกเหมือนกัน เพราะพ่อบ่นว่ากินแก๊สมากกว่าเดิม จูนไม่ลงแล้ว ก่อนแบ๊คไฟร์ใช้ Tosaki กับ Stepping Motor ครับ จูนด้วยคอม ประหยัดดี แต่พอแบ๊คไฟร์ เลยต้องเอาทุกอย่างออกก่อนเพื่อหาสาเหตุ สรุปไม่ใช่ความผิดของ Tosaki กับ Stepping Motor แต่เป็นที่เบ้าซิลิโคนของสายหัวเทียนมันหลวมครับ เลยแบ็คซะกระจาย

thong960 19-10-2010 19:16

ใช้อยู่ 2jฝาดำขึ้นไวกว่ามิกปกติอัตราการกินถ้ากดมากกิน ถ้า120-130 ก็ซัก7-8 โล/ลิตร ในกรุงเทพจับอัตราสิ้นเปลืองซัก6-7 โล/ลิตร(มีวิ่งวงแหวนสลับบ้าง) ถือว่าอยู่ในระดับน่าพอใจ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:11