ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ถามเรื่อง oxygen เซ็นเซอร์ หน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72114)

jome 29-07-2013 22:01

ถามเรื่อง oxygen เซ็นเซอร์ หน่อยครับ

ใช้รถเครื่อง 1 jz-Ge อยู่ แล้วไปได้ท่อเฮดเดอร์ไม่แน่ใจว่าเป็นท่อ 1Jz-Ge vvt-i หรือเปล่า แต่อ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ ใส่ไม่ได้ เพราของเดิม เป็นแบบขันน็อต 2 ตัวแต่รูอ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ของเฮดเดอร์ที่ได้มา เป็นแบบขันเกลียว ถามว่า
1. 1j Ge ใช้อ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ ของ 1j ge vvt-i ได้หรือเปล่าครับ (หรือของรุ่นอื่นแบบเกลียวที่ใช้แทนกันได้)
2. ถ้ารถใช้แก๊สเป็นหลัก(ระบบหัวฉีด) ใช้น้ำมันแค่ตอนสตาร์ท ไม่ต้องใส่อ๊อกซิเย็นเซ็นเซอร์ ได้หรือไม่ มีผลกับการกินแก๊ส หรือ มีผลเสียด้านอื่น หรือเปล่าครับ

--ขอบคุณล่วงหน้าครับ

sevendust000 30-07-2013 00:10

นั่นสิอยากรุ้เหมือนกันครับ แล้วหาของมือหนึ่งถูกได้ที่ไหนบ้าง

sevendust000 30-07-2013 00:10

นั่นสิอยากรุ้เหมือนกันครับ แล้วหาของมือหนึ่งถูกได้ที่ไหนบ้าง

pooturbo 30-07-2013 09:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jome (876410 กระทู้)
ใช้รถเครื่อง 1 jz-Ge อยู่ แล้วไปได้ท่อเฮดเดอร์ไม่แน่ใจว่าเป็นท่อ 1Jz-Ge vvt-i หรือเปล่า แต่อ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ ใส่ไม่ได้ เพราของเดิม เป็นแบบขันน็อต 2 ตัวแต่รูอ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ของเฮดเดอร์ที่ได้มา เป็นแบบขันเกลียว ถามว่า
1. 1j Ge ใช้อ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ ของ 1j ge vvt-i ได้หรือเปล่าครับ (หรือของรุ่นอื่นแบบเกลียวที่ใช้แทนกันได้)
2. ถ้ารถใช้แก๊สเป็นหลัก(ระบบหัวฉีด) ใช้น้ำมันแค่ตอนสตาร์ท ไม่ต้องใส่อ๊อกซิเย็นเซ็นเซอร์ ได้หรือไม่ มีผลกับการกินแก๊ส หรือ มีผลเสียด้านอื่น หรือเปล่าครับ

ทำช่องใหม่ แล้วก็เอาเซ็นต์เซอร์ตัวเก่ามาใส่ครับ

2jzgevvti 30-07-2013 13:42

เดานะครับ แบบเครื่องบิน ออกซิเจนเซ็นต์เซอร์ จะส่งสัญญาณ close loop คือการสื่อสาร 2 ทาง ระหว่างอัตราการฉีด ชพ. และ ผลจากการเผาไหม้ ถ้า ออกซิเจนเซ็นเซอร์ส่งสัญญาณบอก กล่อง ECU ว่า ค่าที่วัดได้ ชพ. หนาไปเผาไหม้ไม่หมด ออกซิเจนเหลือเยอะ ECU ก็จะปรับค่าการปล่อย ชพ.ลดลง และจะมีการปรับแก้กันอยู่ตลอดเวลา ทุก หนึ่งส่วนร้อยของวินาที เมื่อใดก็ตามค่าไม่ตรงตามที่โปรแกรมเอาไว้ใน CPU มันก็จะปรับแก้ ให้ได้ค่าที่ดีที่สุด ตรงกับที่โปรแกรมไว้ใน ECU

ถ้าว่าถ้าไม่มีออกซิเจนเซ็นเซอร์ เครื่องจะสื่อสารทางเดียว ปล่อยเชื้อเพลิงไป แต่ไม่รู้ผลตอบสนอง มันก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาปรับแก้ เข้าสู่ safe mode หนาเข้าว่า กัน ย.ดับ
:emo_toon01:

borancar 30-07-2013 16:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jome (876410 กระทู้)

O2.ของเดิมกี่สาย,ของใหม่กี่สาย ถ้าจำนวนสายไม่เท่ากัน จะเกิด Code eror แน่นอนครับ แก้ที่ท่อเอาของเดิมใส่ดีที่สุด :p

jome 30-07-2013 18:08

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ..สงสัยต้องเจาะ ฝังตัวเดิม
แต่ยังไม่เครียร์ ข้อ 2 ผลการกินแก๊ส
หรือ ถ้าไม่ใส่ มีผลกับการกินแก๊สไหม

กล่องหัวฉีดแก๊ส Ag ดึงสัญญาณอ๊อกซิเจน มาใช้ประมวลผลด้วยหรือเปล่า...?

essovesso 30-07-2013 18:32

มีผลกับการกินแก๊สและน้ำมันแน่นอนครับ. เพราะการสั่งจ่ายแก๊สนั้นจะอาจอิงมาจากสัญญาณหัวฉีดน ้ำมัน. ถ้าไม่มีสัญญาณOx ก็จะเข้าโหมดเซฟเครื่อง เครื่องจะจ่ายน้ำมันที่หนากว่า ทำให้ecuแก๊สที่จับสัญญาณจากหัวฉีดอยู่นั้น จ่ายแก๊สหนาตามไปด้วย

essovesso 30-07-2013 18:42

อ่อ!! ของพี่ใช้ AG อันนี้ผมไม่แน่ใจหลักการทำงานของกล่องแก๊ส. กรณีของผมนั้นใช้ AC isa2 ดึงสัญญาณจาก Ox มาประมวณผลด้วยครับ

jome 30-07-2013 21:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ essovesso (876518 กระทู้)
มีผลกับการกินแก๊สและน้ำมันแน่นอนครับ. เพราะการสั่งจ่ายแก๊สนั้นจะอาจอิงมาจากสัญญาณหัวฉีดน ้ำมัน. ถ้าไม่มีสัญญาณOx ก็จะเข้าโหมดเซฟเครื่อง เครื่องจะจ่ายน้ำมันที่หนากว่า ทำให้ecuแก๊สที่จับสัญญาณจากหัวฉีดอยู่นั้น จ่ายแก๊สหนาตามไปด้วย

AC จับสัญญาณจากหัวฉีดน้ำมันหรือครับ
แล้ว AG เหมือนกันหรือเปล่า อาจารย์ท่านใหนก็ได้ช่วยฟันธงให้ที
ถามคุณเค ก็ได้ครับ

essovesso 31-07-2013 00:03

ของผมที่ใช้ AC STAG300isa2. มีต่อ สัญญาณหัวฉีดน้ำมัน. สัญญาณวัดรอบ. สัญญาณO2 ครับ.
เรียนแบบการจ่ายแก๊ส เหมือนกล่องน้ำมันครับ ทุกสภาวะโหลด

torn7890 31-07-2013 12:58

อ้างถึง:

แปลงใส่แทนกันได้ครับผมใช้อยู่ แปลงที่ปลักเสียบไล่สายให้ถูกว่าตัวไหนสัญาน o2 และฮีตเตอร์ หรือไม่ก็เจาะใส่ใหม่ไม่ยากร้านทำท่อทำได้

borancar 31-07-2013 14:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jome (876545 กระทู้)
AC จับสัญญาณจากหัวฉีดน้ำมันหรือครับ
แล้ว AG เหมือนกันหรือเปล่า อาจารย์ท่านใหนก็ได้ช่วยฟันธงให้ที
ถามคุณเค ก็ได้ครับ

ไม่ว่าจะแก๊สหัวฉีดยี่ห้ออะไร ก็จะอิงมาตรฐานการฉีดน้ำมันมาจากกล่องอีซียูเครื่องท ั้งหมด ถ้าหากเครื่องได้รับข้อมูลการสั่งฉีดพื้นฐานไม่ครบ ก็จะเข้า SafeMode ทันทีทำให้การจ่ายน้ำมันผิดปกติ การจ่ายแก๊สก็จะผิดปกติตามไปด้วย ยกเว้นเครื่องยนต์ตัวนั้นไม่มี O2. ที่เครื่องยนต์ ส่วนการต่อสาย O2.ของชุดแก๊สหัวฉีดมีไว้เพื่อดูค่าที่เกิดขึ้นหลังก ารจูนเพื่อไว้ปรับจูนแบบละเอียด(Trim)ครับ :cool: :emo_toon22:

jome 31-07-2013 20:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (876651 กระทู้)
ไม่ว่าจะแก๊สหัวฉีดยี่ห้ออะไร ก็จะอิงมาตรฐานการฉีดน้ำมันมาจากกล่องอีซียูเครื่องท ั้งหมด ถ้าหากเครื่องได้รับข้อมูลการสั่งฉีดพื้นฐานไม่ครบ ก็จะเข้า SafeMode ทันทีทำให้การจ่ายน้ำมันผิดปกติ การจ่ายแก๊สก็จะผิดปกติตามไปด้วย ยกเว้นเครื่องยนต์ตัวนั้นไม่มี O2. ที่เครื่องยนต์ ส่วนการต่อสาย O2.ของชุดแก๊สหัวฉีดมีไว้เพื่อดูค่าที่เกิดขึ้นหลังก ารจูนเพื่อไว้ปรับจูนแบบละเอียด(Trim)ครับ :cool: :emo_toon22:

--ขอบคุณครับ
:cool:

PowerOil 20-09-2013 09:08

ไฟโชว์หน้าปัดเดินเบาดับเร่งก็สดุดช่วยด้วยครับ

คือผมลองหาในนี้ดูหลายหน้าแล้วยังไม่เจอเลยถามน่ะครั บ
คือเพิ่งซื้อรถคันนี้มาเป็นกระบะ1j boได้หลายเดือนแล้วตอนแรกมีปัญหาขับรอบสักสามถึงสี่พ ันรอบค่อยๆตกเร่งไม่ขึ้นต้องถอนคันเร่งแล้วเหยีบต่อถ ึงจะพุ่ง ก็แก้อยู่นานจนไปจบที่O2เซนเซอร์
แต่รถก็จอดไว้อยู่เดือนนึงจะสตาร์ทก็ไม่ติดก็เลยเปลี ่ยนแบต พอติดทีนี้เดินเบาไม่นิ่งรอบเครื่องเดินเป็นเจ้าเข้า เลยเดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบา ไฟก็โชว์รูปเครื่องและโชว์รูปเหมือนรถเปิดไฟหน้า ติดๆดับๆ พอเบิ้นรอบเครื่องได้สองพันกว่ารอบไฟแลบยิงเป็นปืนกล เลยทำยังไงดีครับ งง มากๆเลยรบกวนช่วยแก้ปัญหาด้วยคร:( ับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 09:42