ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ถ้าไม่ต่อ over drive จะมีผลเสียอะไรไหม +++ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44904)

tanmambo 27-01-2010 16:33

ถ้าไม่ต่อ over drive จะมีผลเสียอะไรไหม +++

ถ้าไม่ต่อ over drive จะมีผลเสียอะไรไหม

คือ คันเกียร์ไม่มี Over drive...
แล้วถ้าไม่ต่อ

1-ผลเสียที่เกิดกับเครื่อง
2-จะกินน้ำมันมากไหม
3-แล้ว kickdown จะใช้ได้หรือป่าว

ขอบคุณคับ

Moonlight 27-01-2010 17:13

ขอถามก่อน แล้วจึงจะตอบคำถาม 3 ข้อของคุณได้ครับ

คันเกียร์เป็นแบบไหนครับ จึงไม่มีสวิทช์ Over Drive ครับ

JZ_P_MAYIM 27-01-2010 18:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanmambo (472312 กระทู้)
ถ้าไม่ต่อ over drive จะมีผลเสียอะไรไหม

คือ คันเกียร์ไม่มี Over drive...

3-แล้ว kickdown จะใช้ได้หรือป่าว

ขอบคุณคับ

คันบันไดหรือว่ายังไงอ่ะครับ

งุนงง 27-01-2010 19:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanmambo (472312 กระทู้)

ขอบคุณคับ

กินน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องยนต์ทำงานหนัก เพราะต้องทำงานที่รอบ สูงมาก ถ้าขับรถเกียรธรรมดาเป็นลองนึกดูว่า ขับรถ3เกียร ไม่เปลี่ยนเกียรเป็นเกียร 4 มันจะทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนักมาก ไปต่อเถอะครับ มันไม่ยากไรหรอกไม่ต่อ ผลเสียมากกว่า

cpservice 28-01-2010 09:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ งุนงง (472356 กระทู้)
กินน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องยนต์ทำงานหนัก เพราะต้องทำงานที่รอบ สูงมาก ถ้าขับรถเกียรธรรมดาเป็นลองนึกดูว่า ขับรถ3เกียร ไม่เปลี่ยนเกียรเป็นเกียร 4 มันจะทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนักมาก ไปต่อเถอะครับ มันไม่ยากไรหรอกไม่ต่อ ผลเสียมากกว่า

ถ้าไม่ต่อ o/d ไม่มีผลเสียตามที่ท่านกล่าวมาหรอกครับ
แต่จะกลับกันทั้งหมด เกียร์มีครบทุกเกียร์ ไม่วิ่งลากรอบ คิกดาวน์มาปกติ ไม่มีผลเสียต่อเครื่องยนต์ใดๆ

ผลเสียอย่างเดียว คือ กด o/d แล้วจะไม่เชนลงเกียร์ 3 เท่านั้นเองครับ

Moonlight 28-01-2010 09:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (472614 กระทู้)
ถ้าไม่ต่อ o/d ไม่มีผลเสียตามที่ท่านกล่าวมาหรอกครับ
แต่จะกลับกันทั้งหมด เกียร์มีครบทุกเกียร์ ไม่วิ่งลากรอบ คิกดาวน์มาปกติ ไม่มีผลเสียต่อเครื่องยนต์ใดๆ

ผลเสียอย่างเดียว คือ กด o/d แล้วจะไม่เชนลงเกียร์ 3 เท่านั้นเองครับ

ตามหลักแล้ว คันเกียร์ออโต้ที่ใช้งานร่วมกับเกียร์ออโต้ที่ควบคุม ด้วยระบบไฟฟ้านั้น (เครื่อง JZ ทุกตัวเป็นลักษณะนี้หมด) ที่ตัวกล่อง ECU จะควบคุมสั่งงานเกียร์ให้ทำงานโอเวอร์ไดร์ฟเองอัตโนม ัติอยู่แล้วครับ สวิทช์โอเวอร์ไดร์ฟที่คันเกียร์ เป็นสวิทช์สั่ง ECU ตัดการทำงาน O/D ครับ (O/D off) ไม่ใช่ เป็นการสั่งให้เกียร์ทำงานโอเวอร์ไดร์ฟครับ ถ้ามีการกดสวิทช์อีกครั้ง เขาจะเรียกว่า ยกเลิกการตัด O/D ครับ

ดังนั้นคำตอบของพระปังปอนด์ จึงเป็นคำตอบที่ถูกต้องครับผม

แต่ที่ผมเขียนกระทู้ถาม จขกท.ถึงลักษณะของคันเกียร์ เพื่อจะอธิบายการใช้งาน มากกว่าจะตอบประเด็นคำถามนี้ครับ ซึ่งผมคิดว่า จขกท. อาจจะเข้าใจผิด ไม่ทราบวิธีการใช้งานคันเกียร์มากกว่าครับ

งุนงง 28-01-2010 10:56

อ้างถึง:

ขอบคุณคับ

ขออภัยครับ ผมตอบและให้ข้อมูลผิดไป ผมดันไปคิดเป็นเกียรธรรมดาซะงั้น ขอโทษด้วยครับ จริงๆแล้วมันต้องเกียรโอเวอร์ไดฟ์ ทำงานตลอด เกียรไม่สามารถคิดดาวลง เกียร 3 ได้ อัตรเร่งจะไม่พุ่งกระฉุดเนื่องจากเกียรไม่คิกดาวลง 3 ใช้รอบไม่สูง ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ที่ตอบอันแรกกลับกันทั่งหมดเลย ขอโทษครับหมดเลย

Moonlight 28-01-2010 11:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ งุนงง (472700 กระทู้)
ขออภัยครับ ผมตอบและให้ข้อมูลผิดไป ผมดันไปคิดเป็นเกียรธรรมดาซะงั้น ขอโทษด้วยครับ จริงๆแล้วมันต้องเกียรโอเวอร์ไดฟ์ ทำงานตลอด เกียรไม่สามารถคิดดาวลง เกียร 3 ได้ อัตรเร่งจะไม่พุ่งกระฉุดเนื่องจากเกียรไม่คิกดาวลง 3 ใช้รอบไม่สูง ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ที่ตอบอันแรกกลับกันทั่งหมดเลย ขอโทษครับหมดเลย

เข้าใจผิดนิดหน่อยครับผม

ผมสมมุต จำลองสถานะการณ์กรณีไม่ได้ต่อสาย O/D off เข้าหา ECU นะครับ (หมายรวมถึง คันเกียร์ที่ไม่มีสวิทช์ O/D off ด้วย และหมายรวมถึง คันเกียร์ สไลด์ที่มี D4 แต่เวลาคนขับรถ ขับแล้วไม่ยอมปลดมาที่ D3 (D4 หมายถึง Drive + เกียร์ 4 ส่วน D3 หมายถึง Driveสิ้นสุดที่เกียร์ 3))

กรณีดังกล่าว เวลาขับรถ ในเกียร์ออโต้ เครื่องยนต์เมื่อได้รับความร้อนของน้ำในเครื่องสูงถึ ง 60 องศาขึ้นไป เวลาขับเคลื่อนรถ ด้วยความเร็วเกิน 50 ก.ม./ช.ม. ECU จะสั่งเกียร์ออโต้ปรับระดับเกียร์เข้าสู่ โอเวอร์ไดร์ฟครับผม ดังนั้น เวลาที่เราต้องการเชนเกียร์ต่ำลงเข้าสู่เกียร์ 3 ก็ใช้วิธีคิ๊กดาวน์ครับผม (ใช้เท้ากดคันเร่งให้ลึกลงไปจนกระทั่งมีอัตราเร่งเพิ่ มขึ้น รับรู้ถึงแรงบิดที่เพิ่มขึ้น เรียกว่า คิ๊กดาวน์ครับ)

ส่วนกรณี ไม่สามารถคิ๊กดาวน์ได้ดังที่คุณกล่าวมานั้น หมายความว่า เกียร์ออโต้ เกิดการผิดปกติ จนกระทั่งต้องมีการเยียวยาครับผม

Max` 28-01-2010 21:19

ผมขอถามต่อด้วยเลยละกันนะครับ

คือรถผมเป็น W123 1JZ-GE นะครับ

คือผมรับรถมาใช้ต่อจากที่บ้านน่ะครับซึ่งผมสังเกตว่า รถผมไม่มีไอ่เจ้า ปุ่ม Overdrive นี่อยู่ในรถครับ

คันเกียร์ที่ใช้เป็นคันเกียร์เดิมของเบนซ์นะครับ

ผมยังงี้นี่ผิดปกติใช่มั้ยครับ :(

Moonlight 28-01-2010 21:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Max` (472943 กระทู้)
ผมขอถามต่อด้วยเลยละกันนะครับ

คือรถผมเป็น W123 1JZ-GE นะครับ

คือผมรับรถมาใช้ต่อจากที่บ้านน่ะครับซึ่งผมสังเกตว่า รถผมไม่มีไอ่เจ้า ปุ่ม Overdrive นี่อยู่ในรถครับ

คันเกียร์ที่ใช้เป็นคันเกียร์เดิมของเบนซ์นะครับ

ผมยังงี้นี่ผิดปกติใช่มั้ยครับ :(

แจกแจงมาอย่างนี้แหละครับ ที่ผมต้องการ

ผมขออธิบายแบบนี้นะครับ

เจ้า W123 เป็นรถรุ่นเก่า เกียร์ออโต้ของเมอร์ซิเดสรุ่นนี้ ไม่มีสวิทช์ โอเวอร์ไดร์ฟที่คันเกียร์ แต่เมื่อเปลี่ยนเครื่องมาเป็น 1JZ ซึ่งเป็นเกียร์ออโต้ รุ่น ECT (Electronic Control Transmission หรือแปลว่า เกียร์ออโต้ที่ถูกควบคุมด้วยระบบไฟฟ้านั่นเองครับ) ซึ่งนอกจาก จะต้องมีสวิทช์ตัดโอเวอร์ไดร์ฟแล้ว (O/D off) ยังควรมี สวิทช์ Power / Normal ด้วยครับ จึงจะเท่ากับเรียกใช้งานเกียร์ออโต้ได้อรรถประโยชน์ส ูงสุด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถึงแม้ว่าจะไม่มีสวิทช์ดังกล่าว ระบบ ECT ก็จะทำงานแบบอัตโนมัติ คือ เกียร์สูงสุด อยู่ที่ เกียร์ 4 หรือ โอเวอร์ไดร์ฟ (ไม่รวมล๊อคอัพคลัชท์) และจะทำงานในโหมด Normal คืิอโหมดประหยัดพลังงานครับ คุณหาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก
เรื่อง วงจรระบบที่สำคัญของเกียร์ออโต้ และถ้าต้องการทราบว่า ควรใช้งานโหมด Power เมื่อไหร่ อย่างไร ก็อ่านข้อมูลจากด้านล่างนี้ครับ

อ้างถึง:

เวลาที่เราปรับสวิทช์ไว้ที่ Normal เหมาะสำหรับการขับขี่ในสภาพปกติ หรือขับรถเดินทางไกล ครับ
โดยที่การเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 เพลาส่งกำลังจากชุดเฟืองจะหมุนด้วยความเร็ว 1500 รอบ/นาที
เกียร์ 2 ไปเกียร์ 3 จะมีความเร็วรอบที่ 2500 รอบต่อนาที
เกียร์ 3 ไป OD จะมีความเร็วรอบที่ 4000 ต่อนาที

แต่เมื่อไหร่ที่เราปรับสวิทช์ ไปที่ Power หรือ PWR หรือบางคันเป็น Sport หรือ S โดยที่คันเกียร์อยู่ตำแหน่ง D
เหมาะสำหรับการขับขี่ที่ต้องการอัตราเร่งมากๆ แต่จะกินน้ำมันมากขึ้น ครับ
โดยที่การเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 เพลาส่งกำลังจากชุดเฟืองจะหมุนด้วยความเร็ว 1800 รอบ/นาที
เกียร์ 2 ไปเกียร์ 3 จะมีความเร็วรอบที่ 3100 รอบต่อนาที
เกียร์ 3 ไป OD จะมีความเร็วรอบที่ 4500 ต่อนาที

แต่เมื่อไหร่ที่เราปรับสวิทช์ ไปที่ Power หรือ PWR หรือบางคันเป็น Sport หรือ S โดยที่คันเกียร์อยู่ตำแหน่ง 2
เหมาะสำหรับการขับขี่ทางลาดชันหรือขึ้นลงเขา ครับ
โดยที่การเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 เพลาส่งกำลังจากชุดเฟืองจะหมุนด้วยความเร็ว 1500 รอบ/นาที
ซึ่งถ้าความเร็วรอบของเพลาส่งกำลังไม่เกินประมาณ 3800 ต่อนาที เกียร์จะเปลี่ยนตำแหน่งขึ้นลง ระหว่าง 2 เกียร์คือ 1 กับ 2 ครับ

ทั้งสวิทช์โอเวอร์ไดร์ฟ off/on และสวิทช์ Power/Normal รวมทั้งหลอดไฟแสดงสถานะนั้น สามารถเดินสายติดตั้งสวิทช์ได้เองครับ (ดูตามรูปที่ผมทำลิงค์ไว้ให้นั่นแหละครับ) หรือถ้าไม่มั่นใจว่า ทักษะของเราจะทำได้ ก็ไปจ้างช่างไฟ ทำให้ก็ได้ครับ

ส่วนถ้าอยากทราบว่า ขั้วที่กล่อง ECU ขั้วไหนคือ OD2 และขั้วไหนคือ P นั้น คุณก็สามารถค้นหาข้อมูลได้จาก สารบัญใน Forum Useful Information ครับ ในนั้นมีข้อมูลทุกอย่างที่คุณต้องการครับ

toei 28-01-2010 21:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (472614 กระทู้)

อ่อ..อ.ปอนด์ไปบวชนี่เอง เลยหาคนตอบกระทู้ดีๆมีน้อย..งานหนักอยู่ที่อ.มูนเลย. ..อิอิ..

tanmambo 28-01-2010 23:19

ขอบคุณมากครับ

ต้องขอโทษที่ไม่ได้ให้รายละเอียดมาก
ผมไป งานที่ ตจว มาครับ

เกียร์ เป็น benz ที่แปลงคันเกียร์มาไม่มี m/s

เลยสงสัย ว่ามันจะครบหรือป่าวครับ
แต่กระจ่างแล้วครับ

ขอขอบคุณมากนะครับทุกท่าน

โดยเฉพาะ คุณ
cpservice ปังปอนด์
Moonlight ขอบคุณหลายมากครับ !!!

num_idd 29-01-2010 00:15

สงสัยเรื่องเดี่ยวกันครับ

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ พอดีเรื่อง คล้าย ๆ กันอะครับ

คือผม กำลังวาง 2j ge vvti ไม่โบ กับ Dmax 3.0 Di Auto อะครับ

ช่างบอกใช้เกียร์ ออโต้ เดิมได้ แต่มันไม่มีปุ่ม O/D ช่างบอกจะ ต่อแยกมาให้ที่ตำแหน่งอื่น ๆ ที่ต้องการ

ผมเห็นว่า มันไม่ทำให้ห้องโดยสาร เปลี่ยนแปลงเลยตกลง

พี่ ๆ คิดว่าทำได้หรือไม่ครับ แล้วผมสมควรทำหรือเปล่าอะครับ

Moonlight 29-01-2010 01:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ num_idd (473023 กระทู้)
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ พอดีเรื่อง คล้าย ๆ กันอะครับ

คือผม กำลังวาง 2j ge vvti ไม่โบ กับ Dmax 3.0 Di Auto อะครับ

ช่างบอกใช้เกียร์ ออโต้ เดิมได้ แต่มันไม่มีปุ่ม O/D ช่างบอกจะ ต่อแยกมาให้ที่ตำแหน่งอื่น ๆ ที่ต้องการ

ผมเห็นว่า มันไม่ทำให้ห้องโดยสาร เปลี่ยนแปลงเลยตกลง

พี่ ๆ คิดว่าทำได้หรือไม่ครับ แล้วผมสมควรทำหรือเปล่าอะครับ

ทำได้ และสมควรทำด้วยครับ

Max` 29-01-2010 21:29

ยังงี้แสดงว่า w123 ของผมควรนำไปติด สวิต O/D ใช่มั้ยครับ

แต่สวิท power จะมีหรือไม่ก็ได้ใช่มั้ยครับ แต่ถ้าให้ดีควรจะมีทั้ง 2 อย่าง

แล้วสาเหตุที่รถของผมกินน้ำมันมากผิดปกติ อาจจะเป็นเพราะสาเหตุด้านบนก็ได้ใช่มั้ยครับ

ถามมากไปนิด ขอโทษด้วยครับ

Moonlight 30-01-2010 09:57

ยังงี้แสดงว่า w123 ของผมควรนำไปติด สวิต O/D ใช่มั้ยครับ ติดสวิทช์แล้ว จะสามารถสั่งตัดการทำงานโอเวอร์ไดร์ฟได้ แต่ไม่ติดสวิทช์ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่สวิท power จะมีหรือไม่ก็ได้ใช่มั้ยครับ ใช่ครับ แต่มีไว้ดีกว่าครับ เอาไว้ใช้งานตอนขึ้นเขาสูงชันแต่ถ้าให้ดีควรจะมีทั้ง 2 อย่าง ใช่ครับ

แล้วสาเหตุที่รถของผมกินน้ำมันมากผิดปกติ อาจจะเป็นเพราะสาเหตุด้านบนก็ได้ใช่มั้ยครับ การไม่มีสวิทช์ 2 ตัวนั้น ไม่น่าเกี่ยวกับการกินน้ำมันเชื้อเพลิงครับ แต่ตัวถังรถมันก็หนักเอาการอยู่ เฟืองท้ายถ้าไม่เปลี่ยนใช้อัตราที่เหมาะสม การวายริ่งสายไฟไม่ครบ การติดตั้งเซนเซอร์ไม่ครบ หรือชำรุด การใช้งานเครื่องไม่ถูกต้อง เป็นต้น พวกนี้มีส่วนกับการกินน้ำมันเชื้อเพลิงครับผม

ถามมากไปนิด ขอโทษด้วยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:51