ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   สงสัยเรื่องการ up grade ปั๊มติ๊กครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44781)

WHEGA 25-01-2010 18:08

สงสัยเรื่องการ up grade ปั๊มติ๊กครับ

ลอง search ใน google ดูการพูดคุยในหลายๆคาร์คลับ พบว่า มีการพูดถึงความสำคัญของ ปั๊มติ๊ก กับ ขนาดท่อน้ำมันไหลกลับ ว่ามีผลต่อกำลังเครื่องยนต์ ถ้าเล็กไปจะทำให้ได้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่ ก็เลยนึกย้อนมาถึงรถตัวเองว่าเมื่อก่อนไม่ได้เป็นเคร ื่องโบ พอเปลี่ยนเครื่องเป็นโบแล้ว ท่อน้ำมันเดิมติดรถ มันจะพอเพียงหรือป่าว เพราะท่อส่ง/รีเทิร์นกลับส่วนใหญ่จะใช้ท่อเดิมติดรถ ที่แนบอยู่ใต้ท้องรถน่ะครับ และ ปั๊มติ๊กหลายๆท่านก็ต้องเปลี่ยนใหม่กันอยู่แล้วด้วย

อยากจะถามว่า เพื่อนที่เปลี่ยนโบเพิ่มแรงม้า หรืออัพเกรดโบแล้ว หรือ ใช้โบเดิม ท่านใดใช้ปั๊มติ๊กยี่ห้ออะไร และใช้ท่อส่ง และ ท่อไหลกลับขนาดไหนกันบ้าง

และท่อที่เหมาะสมควรมีขนาดเท่าไรครับ

T.N.P.K. 25-01-2010 18:22

--- Bosch 044 GT = 3 ลูก / นอกถัง ---

--- แป๊บน้ำมันขาไป 3 หุน / แป๊บทองแดง ---

--- แป๊บน้ำมันขากลับ 2 หุน / แป๊บทองแดง ---

kunsue 25-01-2010 18:32

ของผมก็แป็บเดิมอยู่ ไม่รู้ว่าจะพอหรือป่าวเหมือนกัน

T.N.P.K. 25-01-2010 19:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kunsue (471264 กระทู้)
ของผมก็แป็บเดิมอยู่ ไม่รู้ว่าจะพอหรือป่าวเหมือนกัน

--- คาดเดา ว่าไม่น่าจะพอเพราะแรงม้าที่หมกอยู่เกินกว่า 2.500 ขา แล้วอ่ะพี่หมู --- :redface:

wk7000 25-01-2010 19:57

ของผมใช้แป๊บเดิมติดรถ ซึ่งเดิมเป็นเครื่อง3000ดีเซลเทอร์โบคิดว่าขนาดท่อมั นคงจะพอไม่แน่ใจว่าขนาดกี่มิล

ใช้ปั๊มติ๊กในถัง Walbro 255L/H 1 ลูก โบเดิมแต่ใบหน้าCT26 บูส 1.2 บาร์

A/F WideBand อ่านค่าได้ประมาณ 12-13 ค่าระดับนี้ลองวิ่งดูแล้วมันเป็นค่าที่เรียกกำลังเคร ื่องออกมาได้มากที่สุด

เคยลองขันเรคกูเรเตอร์เพิ่มให้ ค่า A/F ลงไปแถว 9 -11 มันตื้อวิ่งไม่ออก

และผมก็ยังไม่เคยบูสเกินนี้เลยไม่แน่ใจว่าถ้าบูสหนัก กว่านี้มันจะบางหรือเปล่าครับ

WHEGA 25-01-2010 21:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (471291 กระทู้)
ของผมใช้แป๊บเดิมติดรถ ซึ่งเดิมเป็นเครื่อง3000ดีเซลเทอร์โบคิดว่าขนาดท่อมั นคงจะพอไม่แน่ใจว่าขนาดกี่มิล

ใช้ปั๊มติ๊กในถัง Walbro 255L/H 1 ลูก โบเดิมแต่ใบหน้าCT26 บูส 1.2 บาร์

A/F WideBand อ่านค่าได้ประมาณ 12-13 ค่าระดับนี้ลองวิ่งดูแล้วมันเป็นค่าที่เรียกกำลังเคร ื่องออกมาได้มากที่สุด

เคยลองขันเรคกูเรเตอร์เพิ่มให้ ค่า A/F ลงไปแถว 9 -11 มันตื้อวิ่งไม่ออก

และผมก็ยังไม่เคยบูสเกินนี้เลยไม่แน่ใจว่าถ้าบูสหนัก กว่านี้มันจะบางหรือเปล่าครับ

A/F 12-13 นี้ตั้ง regulate ตอนเดินเบาหรือป่าวครับ ของผมก็ประมาณนี้ตอนรอบเดินเบานะ แต่ผมบูสต์แค่บาร์เดียวครับ

wk7000 25-01-2010 21:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (471310 กระทู้)
A/F 12-13 นี้ตั้ง regulate ตอนเดินเบาหรือป่าวครับ ของผมก็ประมาณนี้ตอนรอบเดินเบานะ แต่ผมบูสต์แค่บาร์เดียวครับ

ตอนบูสเต็มครับ ตอนเดินเบา A/F อยู่ที่ 14.5-14.9 เดินเบาผมตั้งแรงดันเบนซินไว้ประมาณ 2.2 บาร์ครับ

ผมเสียบ 02 wideband ไว้ตลอดไม่ได้ถอดออกเลย วิ่งได้สัก 5,000 กิโลผมจะถอดออกมาเช็ดและ Calibrate ใหม่ครับ
:)

WHEGA 25-01-2010 21:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (471314 กระทู้)

ตอนบูสเต็มครับ ตอนเดินเบา A/F อยู่ที่ 14.5-14.9 ครับ ผมเสียบ 02 wideband ไว้ตลอดไม่ได้ถอดออกเลย
วิ่งได้สัก 5,000 กิโลผมจะถอดออกมาเช็ดและ Calibrate ใหม่ครับ

อ๋อ..รับทราบคับ

ตอนนี้ปั๊มติ๊กผมชักจะถดถอยแล้ว กะว่าจะหันไปคบ walbro แบบน้าวุธมั่ง ยังหาแหล่งขายไม่ได้เลย เคยอ่านที่น้าประมูลมาแล้วชักอยาก แต่ ebay ผมไม่ค่อยถนัดครับ มีที่ไหนขายพอแนะนำมั๊ยครับ

อ้อ แล้วแป๊ปส่งน้ำมันของรถน้ามันประมาณกี่มิลครับ รูในซัก 8 มิลได้มั๊ยครับ

retro_boy 25-01-2010 21:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (471291 กระทู้)

อยู่ที่หัวฉีดแล้วครับ เพราะเรกูเรตทำงานเต็มความสามารถแล้วครับ

DIN GTR 25-01-2010 21:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (471250 กระทู้)
ลอง search ใน google ดูการพูดคุยในหลายๆคาร์คลับ พบว่า มีการพูดถึงความสำคัญของ ปั๊มติ๊ก กับ ขนาดท่อน้ำมันไหลกลับ ว่ามีผลต่อกำลังเครื่องยนต์ ถ้าเล็กไปจะทำให้ได้ประสิทธิภาพไม่เต็มที่ ก็เลยนึกย้อนมาถึงรถตัวเองว่าเมื่อก่อนไม่ได้เป็นเคร ื่องโบ พอเปลี่ยนเครื่องเป็นโบแล้ว ท่อน้ำมันเดิมติดรถ มันจะพอเพียงหรือป่าว เพราะท่อส่ง/รีเทิร์นกลับส่วนใหญ่จะใช้ท่อเดิมติดรถ ที่แนบอยู่ใต้ท้องรถน่ะครับ และ ปั๊มติ๊กหลายๆท่านก็ต้องเปลี่ยนใหม่กันอยู่แล้วด้วย

อยากจะถามว่า เพื่อนที่เปลี่ยนโบเพิ่มแรงม้า หรืออัพเกรดโบแล้ว หรือ ใช้โบเดิม ท่านใดใช้ปั๊มติ๊กยี่ห้ออะไร และใช้ท่อส่ง และ ท่อไหลกลับขนาดไหนกันบ้าง

และท่อที่เหมาะสมควรมีขนาดเท่าไรครับ

ผมใช้วาลโบ225L/H ท่อน้ำมันใช้ของเดิม ก็พอครับ ท่อเดิมขนาด2หุนครึ่ง พออยู่แล้ว

wk7000 25-01-2010 21:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (471317 กระทู้)
อ๋อ..รับทราบคับ

ตอนนี้ปั๊มติ๊กผมชักจะถดถอยแล้ว กะว่าจะหันไปคบ walbro แบบน้าวุธมั่ง ยังหาแหล่งขายไม่ได้เลย เคยอ่านที่น้าประมูลมาแล้วชักอยาก แต่ ebay ผมไม่ค่อยถนัดครับ มีที่ไหนขายพอแนะนำมั๊ยครับ

อ้อ แล้วแป๊ปส่งน้ำมันของรถน้ามันประมาณกี่มิลครับ รูในซัก 8 มิลได้มั๊ยครับ

ผมไม่แน่ใจเรื่องขนาดแต่น่าจะประมาณนั้นครับ

ส่วนปั๊มติ๊กผมสั่งซื้อทาง e-bay ในบ้านเราผมไม่ทราบแหล่งเหมือนกันครับ เห็นตอนนี้ลงราคาไว้ 99 US พร้อมส่ง

แต่เมื่อก่อนปีใหม่เขาจัดโปรโมชั่นส่งราคามาให้ผม 89US แต่หมดไปแล้วครับ (ตอนผมซื้อก็ 89US)

สั่งซื้อได้เองไม่ยากครับ มีบัตรเครดิตและเปิดบัญชีใช้งาน PAYPAL ดูรายละเอียดสินค้าที่เราต้องการ

และดูว่าเขาจัดส่งเป็น Worldwide ไหม บางรายการมีให้คำนวณค่าขนส่ง บางรายการให้เมล์ไปสอบถาม

รายการสินค้าที่มีปุ่มข้อความ Buy It Now ก็ซื้อได้เลยครับไม่ต้องประมูลครับ

เช่นปั๊มติ๊ก Walbro ตัวนี้

http://cgi.ebay.com/ebaymotors/94-98...Q5fAccessories

ซื้อได้เลยราคา 99 US พร้อมส่ง เป็นเงินไทยประมาณ
99 x 34.1 = 3,375.9 บาทครับ

wk7000 25-01-2010 21:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy (471331 กระทู้)
อยู่ที่หัวฉีดแล้วครับ เพราะเรกูเรตทำงานเต็มความสามารถแล้วครับ

หมายถึงหัวฉีดหมด ฉีดไม่เป็นฝอยมันเลยท่วมใช่ไหมครับน้าโม ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน

แต่บูสกับ LPG ถ้าแก๊สหนาA/Fลงไปแถว 9-10 สะดุดกึกเลย แต่จูนให้ได้ค่า A/F แถว ๆ 12 วิ่งได้พุ่งดีกว่าน้ำมันครับ

WHEGA 26-01-2010 10:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (471335 กระทู้)
ผมไม่แน่ใจเรื่องขนาดแต่น่าจะประมาณนั้นครับ

ส่วนปั๊มติ๊กผมสั่งซื้อทาง e-bay ในบ้านเราผมไม่ทราบแหล่งเหมือนกันครับ เห็นตอนนี้ลงราคาไว้ 99 US พร้อมส่ง

แต่เมื่อก่อนปีใหม่เขาจัดโปรโมชั่นส่งราคามาให้ผม 89US แต่หมดไปแล้วครับ (ตอนผมซื้อก็ 89US)

สั่งซื้อได้เองไม่ยากครับ มีบัตรเครดิตและเปิดบัญชีใช้งาน PAYPAL ดูรายละเอียดสินค้าที่เราต้องการ

และดูว่าเขาจัดส่งเป็น Worldwide ไหม บางรายการมีให้คำนวณค่าขนส่ง บางรายการให้เมล์ไปสอบถาม

รายการสินค้าที่มีปุ่มข้อความ Buy It Now ก็ซื้อได้เลยครับไม่ต้องประมูลครับ

เช่นปั๊มติ๊ก Walbro ตัวนี้

http://cgi.ebay.com/ebaymotors/94-98...Q5fAccessories

ซื้อได้เลยราคา 99 US พร้อมส่ง เป็นเงินไทยประมาณ
99 x 34.1 = 3,375.9 บาทครับ

ผมลองสมัครดูเรียบร้อยแล้วครับ และก็สั่งซื้อไปแล้วด้วย :emo_toon24: เป็นเงินไทย ณ ค่าเงินบาทวันนี้ 3,3XX บ. ตอนแรกๆนึกว่ายาก พอลองดู ทบทวนความหลัง (เคยสั่งไฟท้ายฮอนด้า 7-8 ปีมาแล้ว) โอเค ไม่ยากครับ
สำหรับท่านอื่นๆ ที่ยังไม่เคยสั่ง เดี๋ยวผมลองดูก่อนว่าใช้เวลากี่วันถึงบ้านเราครับ (เมื่อก่อนประมาณเดือนนึง)

ขอบคุณมากครับที่แนะนำช่องทางดีๆให้

เดี๋ยวจะลอง search ลองเล่นดูครับ ติดปัญหาอะไรขอปรึกษามั่งนะครับ

wk7000 26-01-2010 11:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (471590 กระทู้)
ผมลองสมัครดูเรียบร้อยแล้วครับ และก็สั่งซื้อไปแล้วด้วย :emo_toon24: เป็นเงินไทย ณ ค่าเงินบาทวันนี้ 3,3XX บ. ตอนแรกๆนึกว่ายาก พอลองดู ทบทวนความหลัง (เคยสั่งไฟท้ายฮอนด้า 7-8 ปีมาแล้ว) โอเค ไม่ยากครับ
สำหรับท่านอื่นๆ ที่ยังไม่เคยสั่ง เดี๋ยวผมลองดูก่อนว่าใช้เวลากี่วันถึงบ้านเราครับ (เมื่อก่อนประมาณเดือนนึง)

ขอบคุณมากครับที่แนะนำช่องทางดีๆให้

เดี๋ยวจะลอง search ลองเล่นดูครับ ติดปัญหาอะไรขอปรึกษามั่งนะครับ

ยินดีครับ เท่าที่เคยสั่งส่งจากUSA ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องสภาพอากาศทำให้เที่ยวบินDelay ไม่เกิน 1 อาทิตย์ได้ของครับ

ยังไงดู %Feedback ของผู้ขายประกอบด้วยนะครับ และก็ดูที่มีการซื้อขายเยอะหน่อย Positive Feedback 99% ขึ้นไป

หรือเป็น Power Seller ด้วยก็จะปลอดภัย อย่าเห็นแก่ราคาของถูกอย่าเดียวครับ

สินค้าบางอย่างอาจจะโดนภาษีบ้านเราด้วย ดังนี้ถ้าพอคุยกับเขาได้ให้เขาลงราคาต่ำ และ Declare เป็น Gift ก็จะช่วยได้

ถ้าเป็นของชิ้นเล็ก ๆ ก็จะผ่าน แต่ถ้าชิ้นใหญ่มีน้ำหนัก ศุลกากรอาจจะเปิดตรวจสอบและเรียกเก็บเพิ่มเวลาไปรษณี ย์มาส่งครับ

ส่วนถ้าโดนโกง มันสามารถเคลมผ่าน Paypal และ Chargeback ผ่านบัตรเครดิตได้อีกปลอดภัย 2 ชั้นครับ

T.N.P.K. 26-01-2010 12:29

--- ถ้าตัดยอดเงินผ่านบัตร Paypal ไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องโก่งนะ มี % น้อยมากๆๆ ... สบายใจผู้ซื้อและผู้ขายด้วย / ยกเว้นโอนใต้ดิน ค่าโอนถูกกว่าแต่ต้องวัดดวงเอาเอง ---

--- ถ้าไม่อยากมานั่งลุ้นกับการเสียภาษีในเมืองไทย ก็มีช้อยให้เลือกกระทำ แต่ต้องสมยอมทั้งสองฝ่ายนะ คือ

1. สำแดงราคาตั้งขายสินค้าในใบปะหน้าของให้ต่ำกว่าความเ ป็นจริงของตัวสินค้ามา ณ. ต้นทางเลย ( เพื่อค่าภาษีในเมืองไทยที่ต่ำลง ) ในกรณีที่โดนจับตรวจขึ้นมา

2. สำแดงประเภทชนิดของหมวดสินค้าเสียใหม่ ( บิดเบื้อนประเภทของหมวดสินค้าจากตัวสินค้า เพื่อหลีกเลี่ยงการเสียภาษีของสินค้าในหมวดที่ต่ำกว่ าความเป็นจริง ) จะแจ้งมาจากต้นทางก็ได้ หรือ ให้ชิบปิ้งแก้ไขในใบออกของปลายทางก็ได้ ( อันนี้ ชิบปิ้ง แบล็คใครใหญ่กว่าก็ถูกกว่า )

3. เลือกหมวดประเภทการส่งสินค้า เข้าเมืองไทย ( อันนี้อยู่ที่คนจัดส่งต้นทาง)

4. ส่งเข้า P.O.BOX ที่เปิดเช่าในเมืองไทย ( เปิดเอาไว้เพื่อใช้ รับ - ส่ง เคลียร์สินค้าของตัวเองอย่างเดียว BOX ใคร BOX มัน )

.... ปล .... ยังมีอีกหลายขั้นตอน และ หลายแนวทาง แต่บอกให้คราวๆได้เท่านี้ครับ

WHEGA 26-01-2010 13:13

ขอบคุณครับคุณเก่ง แต่ผมคงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

เต็มที่ก็ของชิ้นเล็กชิ้นน้อยน่ะครับ เพราะส่วนมากจะสั่งของจากยุ่นจะสะดวกกว่า หลากหลายกว่าน่ะครับ

แต่ถ้าเป็นพวกเกี่ยวกับ engine & accessories นี่ เมกามีไรน่าเล่นเยอะเลย :emo_toon24:

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (471314 กระทู้)

ตอนบูสเต็มครับ ตอนเดินเบา A/F อยู่ที่ 14.5-14.9 เดินเบาผมตั้งแรงดันเบนซินไว้ประมาณ 2.2 บาร์ครับ

ผมเสียบ 02 wideband ไว้ตลอดไม่ได้ถอดออกเลย วิ่งได้สัก 5,000 กิโลผมจะถอดออกมาเช็ดและ Calibrate ใหม่ครับ

ขอย้อนถามคำตอบนี้หน่อยครับ

เดินเบาอยู่ที่ 2.2 บาร์ แล้วถ้าบูสต์มาเต็มแรงดันได้เท่าไหร่ครับ (จะมาเปรียบเทียบกับรถตัวเองครับ)

wk7000 26-01-2010 14:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (471671 กระทู้)
ขอย้อนถามคำตอบนี้หน่อยครับ

เดินเบาอยู่ที่ 2.2 บาร์ แล้วถ้าบูสต์มาเต็มแรงดันได้เท่าไหร่ครับ (จะมาเปรียบเทียบกับรถตัวเองครับ)

ประมาณ 4 บาร์ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:04