ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   เปิดแอร์แล้วเครื่องดับ ช่วยแนะนำด้วยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=59179)

jfk17 28-06-2011 14:23

เปิดแอร์แล้วเครื่องดับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

เครื่อง 1 jvvti ติดแก๊สหัวฉีด ag ถ้าไม่เปิดแอร์ ขับแก๊สและน้ำมันไม่ดับ แต่พอเปิดแอร์ หรือช่วงเวลาที่รถติดเครื่องดับบ่อยจนเซงครับ รอบเครื่องเวลาแอร์ตัดตกมาเหลือร้อยหรือสองร้อย แล้วก็ดับครับ ไม่ทราบเกี่ยวกับเครื่องหรือแอร์ครับ :confused: :confused: :confused:

sudteencom 28-06-2011 20:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jfk17 (696117 กระทู้)
เครื่อง 1 jvvti ติดแก๊สหัวฉีด ag ถ้าไม่เปิดแอร์ ขับแก๊สและน้ำมันไม่ดับ แต่พอเปิดแอร์ หรือช่วงเวลาที่รถติดเครื่องดับบ่อยจนเซงครับ รอบเครื่องเวลาแอร์ตัดตกมาเหลือร้อยหรือสองร้อย แล้วก็ดับครับ ไม่ทราบเกี่ยวกับเครื่องหรือแอร์ครับ :confused: :confused: :confused:

:( เป็นเหมือนผมเลยครับแต่ของผมรอบตกจนเครื่องสะดุดไม่ด ับอ่ะครับ ลองเข้าไปดูตัวทดรอบแล้วก็ไม่เป็นไร ช่างที่อู่เลยเปลี่ยนกล่องให้ใหม่อ่ะครับ ก็หายไป แต่ก็ยังมีอาการ บ้างครับ เลยไม่แน่ใจว่ามันเป้นทีอะไรอ่ะครับ ของผมเป็นทั้ง น้ำมันและ แก๊สเลยตอนแรกอะครับ ตอนนี้เป็นที่ แก๊สอย่างเดียว งง เหมือนกัน รอผู้รู้มาให้คำตอบ :emo_toon06:

somtao 28-06-2011 21:42

เข้ามางงเป็นเพื่อนนะคัฟ เผื่อมีเพื่อนสมาชิกมาร่วมแชร์กันบ้าง:emo_toon11: :emo_toon11:

Backend 28-06-2011 22:49

เคยเป็นอาการแบบเดียวกันเลย 1J Bo ตอนรถติดเข้าเกียร์ D แอร์ทำงานรอบชดเชยขึ้นสูงแต่พอแอร์ตัดรอบจะตกมากประม าณ 200-400 รอบบางครั้งก็ดับเลย เซ็งอยู่นาน เป็นตั้งแต่ใช้ Fix mix จนเปลี่ยนมาเป็นหัวฉีดก็ยังเป็นอยู่ หาสาเหตุไม่เจอ หัวเทียนก็ไม่ใช่:frown: จนมีโอกาสได้เวลาเปลี่ยนชุดลูกรอกหน้าเครื่อง ช่างบอกคอมแอร์หน้าคร้ทไหม้แล้ว(รถผมคิกดาวน์คอมแอร์ ไม่ตัดตั้งแต่วางเครื่องมาแล้ว หน้าคร้ทแอร์จึงพังง่าย)จึงเปลี่ยนหน้าครัทแอร์พร้อม ลูกรอกหน้าเครื่อง อาการที่ว่าก็หายเลย เวลาจอดแล้วแอร์ตัดรอบจะไม่ตกวูบวาบเหมือนก่อนแล้วคร ับ สรุปแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นที่หน้าครัทแอร์ฉุดกำลังเค รื่องตอนที่แอร์ตัดการทำงาน:)

surapan223456 28-06-2011 22:57

อาการแบบนี้น่าจ่ะมาจาก ตัวชดเชยรอบเครื่องน่ะครับลองเช็คดู

pokneed 28-06-2011 23:07

มีหลายสาเหตุครับ สัญญาณแอร์ไม่เข้ากล่อง ก็เป็นใด้ ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อก็เป็นใด้ เพรสเชอร์ระบบแอร์สูงก็อาจเป็นใด้ แต่ที่ คห.ข้างบนแก้ที่หน้าคสัทแล้วหายเพราะเกิดจากอาการตอน แอร์เลิกทำงานแล้วกล่องยกเลิกการชดเชยรอบแล้วแต แต่ แต่ หน้าคสัทมันไหม้อยู่การจะจากกันมันอาจต้องใช้เวลาครั บหรือถึงกับหน้าคสัทไม่จาก(ภาษาช่าง)ก็เท่ากับว่าคอม พ์แอรทำงานโดยไม่มีคำสั่ง กล่องเลยไม่ชดเชยรอบให้รอบจึงตกจนเกือบดับแล้วกล่องก ็ชดเชยรอบให้เพื่อเลี้ยงเครื่องใว้ไม่ให้ดับ :)

rukarit 29-06-2011 06:06

ไม่มีสัญญาณ Ac เข้ากล่องมั๊งครับ

jfk17 29-06-2011 13:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rukarit (696503 กระทู้)
ไม่มีสัญญาณ Ac เข้ากล่องมั๊งครับ

เช็คยังไงครับ สัญญาณ ac เข้ากล่องจะลองดูก่อน ส่วนพี่ๆท่านอื่นๆ ให้ข้อคิดมา จะไล่ไปทีละอันเลยครับ ขอบคุณครับ ผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ:frown:

เค_คลองสาม 01-07-2011 21:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jfk17 (696117 กระทู้)

หน้าจะเป็นกับการจูนแก็สในตอนเปิดแอร์แล้วบางเกินไปค รับ

oodone1 12-08-2011 20:44

รอดู

มารอดูคำตอบเหมือนกัน...ของผมก้อเป็นคับเฉพาะตอนเครื ่องร้อนรอบจะสวิงเหมือนจะดับบ้างครั้งก้อดับเลยแต่ปิ ดแอร์ดีขึ้น...

soponn 24-12-2011 09:54

รถผมมีอาการเครื่องดับตอนเดินเบาแล้วแอร์ทำงาน เนื่องมาจากตัวชดเชยรอบไม่ทำงาน หรือทำงานช้ากว่าคอมแอร์ ...ตอนที่วางเครื่องมาใหม่ๆ กลับไปที่อู่เดิม 2-3 ครั้ง...ไม่หาย...เปลี่ยนอู่ใหม่..ช่างตรวจเช็คสายไฟ เข้ากล่อง..เห็นช่างต่อ..รีเลย์..เพิ่มใหม่อีกตัว..ห ายเลย..แปลว่า..อู่เดิมวายสายไฟไม่ครบ..ต้องค่าเสียห าย 500 บาท..ดีกว่าเครื่องดับตอนจอดรอสัญญาณไฟ..แล้วคันข้าง หลังด่าแม่ง..
ปล...อู่ที่วางเครื่อง..งานสวยมาก เรียบเนียน...
..อู่ที่แก้ปัญหา...งานวางเครื่องไม่เนียนเท่าไหร่..
..ฟันธง...ไม่มีใครเก่งไปทุกอย่าง...ท่านที่มีอาการแบบนี้..อู่เดิมแก้ไม่หาย..ลองเข้าไปถ ามอู่อื่นๆ บ้างก็ได้ เผื่อเจอช่างฝีมือ...

ukritt 24-12-2011 10:40

ขอวิแคระอาการบ้าง ปัญหาอยู่ที่น้ำมันด้วยไหมครับ ถ้าไม่เป็นที่น้ำมัน คาดว่า กรองแก๊สน่าจะตันถึงเวลาเปลี่ยนสัก 20000 - 40000 โล ก็เปลี่ยนนะครับ

เค_คลองสาม 25-12-2011 09:38

อ้างถึง:

ถ้ำน้ำมันเป็นด้วย ก็คงต้องดูระบบวายสายแอร์ด้วยครับ เพราะบางทีช่างไม่ได้ต่อสัญญาณ ac เข้ากล่อง กล่องเลยไม่ได้สั่งช่วยให้รอบสูงขึ้นตอนแอร์ทำงานครั บแต่ถ้าน้ำมันไม่เป็นไร มีรอบช่วยปกติตอนแอร์ทำงาน ก็คงต้องปรับจูนใหม่ครับ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Backend (696411 กระทู้)
เคยเป็นอาการแบบเดียวกันเลย 1J Bo ตอนรถติดเข้าเกียร์ D แอร์ทำงานรอบชดเชยขึ้นสูงแต่พอแอร์ตัดรอบจะตกมากประม าณ 200-400 รอบบางครั้งก็ดับเลย เซ็งอยู่นาน เป็นตั้งแต่ใช้ Fix mix จนเปลี่ยนมาเป็นหัวฉีดก็ยังเป็นอยู่ หาสาเหตุไม่เจอ หัวเทียนก็ไม่ใช่:frown: จนมีโอกาสได้เวลาเปลี่ยนชุดลูกรอกหน้าเครื่อง ช่างบอกคอมแอร์หน้าคร้ทไหม้แล้ว(รถผมคิกดาวน์คอมแอร์ ไม่ตัดตั้งแต่วางเครื่องมาแล้ว หน้าคร้ทแอร์จึงพังง่าย)จึงเปลี่ยนหน้าครัทแอร์พร้อม ลูกรอกหน้าเครื่อง อาการที่ว่าก็หายเลย เวลาจอดแล้วแอร์ตัดรอบจะไม่ตกวูบวาบเหมือนก่อนแล้วคร ับ สรุปแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นที่หน้าครัทแอร์ฉุดกำลังเค รื่องตอนที่แอร์ตัดการทำงาน:)

ถ้าเป็นเครื่อง j-bo รอบสูงแล้วแอร์ไม่ตัดก็สันนิฐานก่อนเลยว่าไม่ได้วายส ายผ่านกล่อง เพราะธรรมดารอบเดินเบาแล้วเปิดแอร์ แค่เร่งเครื่องตัวเปล่าหน้าครัชแอร์ก็ตัดการทำงานแล้ วครับ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ukritt (752942 กระทู้)
ขอวิแคระอาการบ้าง ปัญหาอยู่ที่น้ำมันด้วยไหมครับ ถ้าไม่เป็นที่น้ำมัน คาดว่า กรองแก๊สน่าจะตันถึงเวลาเปลี่ยนสัก 20000 - 40000 โล ก็เปลี่ยนนะครับ

:)

D.I.Y. CLUB 17-12-2012 22:24

ลองเข้าไปดูเว็ปนี้ดูครับ เพราะเค้าบอกว่า ดึงรอบเครื่องให้สูงก่อนแอร์ทำงาน น่าจะช่วยท่านได้ อย่างน้อยก็ให้เวลาอากาศเข้าเครื่องได้ทัน พร้อม ๆ กับแอร์ทำงาน
http://working-easy.blogspot.com/
:emo_toon02:

borancar 18-12-2012 20:58

อาการข้างต้น ควรแบ่งออก 2 ประเด็น ตามที่กูรู K กับ กูรู Pokneed แจ้งไว้ ว่าเป็นทั้งน้ำมันและแก๊สหรือน้ำมันไม่เป็นเป็นแต่แก ๊ส เพราะสาเหตุที่ทำให้เบาดับ รอบไม่ชดเชยมันมีหลายสาเหตุ อย่าง AG ถ้าร้อนแล้วมีปํญหาข้างต้นเย็นไม่เป็น ก็วิเคราะห์ได้ 2 ประเด็นคือ
1. จูนบางตลอด กับ 2. จูนพอดีแต่ ไม่ได้ตั้งค่าชดเชยตอนเครื่องร้อนครับ กรณีเบาดับหรือยกดับ อาจจะเจาะรูหัวฉีดโตเกินไปหรือไม่ได้ตั้ง Minimum ของการยกหัวฉีดก็เป็นได้ครับ ถ้ามีสายจูนก็เอากราฟมาให้ดูหน่อยก็ดีครับ จะได้วิเคราะห์ได้ละเอียดยิ่งขึ้น:emo_toon08:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:15