ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   อยากทำเครื่องหน้าตาแบบนี้ กับ เสียงแบบนี้ครับ (1uz หรือ 3 Uz) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75180)

moohunt21 14-01-2015 17:38

อยากทำเครื่องหน้าตาแบบนี้ กับ เสียงแบบนี้ครับ (1uz หรือ 3 Uz)

เรื่องของเรื่องคือผมเป็นคนที่ชอบเสียงของเครื่อง V8 มากๆมานานมากๆแล้วครับ แต่ยังไม่มีโอกาสครับ เลยอยากมาสอบถามข้อมูลและความคิดเห็นนะครับ (อยากได้ไปติดในรถเก่าๆ คันใหญ่ๆหน่อยน่ะครับ)

อยากได้เสียงแบบนี้ครับ โดยประมาณ แต่ถ้าเสียงแน่นๆ เนียนๆได้มากกว่านี้ก็ดีนะครับ ปรกติผมชอบเสียงของเครื่อง คาบิวเรเตอร์มากครับ แต่รับไม่ได้กับการบริโภคน้ำมัน

และชอบหน้าตาแบบนี้ครับ คือติด IBT ครับ อยากทราบว่าได้แรงบิดเพิ่มมามากไหมครับ ถ้าเครื่องในเดิมหมดครับ ทั้ง 1UZ และ 3UZ ตอนนี้แอบสนใจเครื่อง 3UZ มากกว่าหน่อยครับ

ใจก็อยากไป supercharger หรือ Turbo แปรผันนะครับแต่งบไม่ไหวจริงๆครับ:frown:

สนใจ E85 นะครับท่านใดมีข้อมูลไหมครับ

ใจจริงอยากจูน E85 เป็นหลักนะครับ แต่เกรงว่าถ้ามีปัญหา หาที่เติมไม่มีในที่ต่างจังหวัดจะทำยังไงครับ ต้องติดกล่องเพิ่มเผื่อเปลี่ยนโปรแกรมกลับมาใช้น้ำมั นเหมือนเดิมได้ไหมครับ

Max` 29-01-2015 17:36

ลองดู Flowmaster มั้งครับ

เห็นมีหลายคนในนี้ใช้กัน ลองเซิจ youtube ดูครับผม

C220 29-01-2015 18:49

ก่อนจะเลือกว่าจะไปแนวไหน
ผมขอคอมเม้นท์ก่อนนะครับ

1. เสียง ITB โหดสุดๆ แต่จะไม่ได้อารมณ์เมกันนะครับ มันจะเรซซิ่งมากกว่า

2. ถ้าแค่ชอบเสียงคาร์บู แต่ไม่ต้องลงทุนมากแนะนำให้ตัด air flow มาใส่ที่ท่อไอดี และใส่ปากแตร ตัวใหญ่ๆแทนหม้อกรองอากาศ เสียงจะโหดกว่าคาร์บูอีกรับรอง

3. เสียงท่อแบบเมกันที่ผมเคยเห็นรถเพื่อนๆทำมี 2 แบบ
3.1 Flowmaster ลอง search ใน youtube มีเยอะเลย เสียงจะแหบๆ
3.2 เดินท่อขนาดใหญ่หน่อย 2.5" - 3" ใส่พักปลายไส้ตรงหรือเยื้อง จะแยก 2 ข้าง หรือรวม 1 ก็ได้ เสียงจะทุ้มหน่อย

4. ถ้าชอบงวงท่อไอดีที่ออกกลางเหมือนเครื่อง Chevy ก็จะมี 1UZ vvti และ 3UZ 2 เครื่องนี้เหมาะที่จะใช้เดิมๆ หาก modify ค่ากล่องจะแพงต้องใช้กล่องรุ่นสูงถึงจะคุม vvti กับ direct coil ได้พอ

5. ถ้าชอบ ITB เครื่องต้อง modify แนะนำให้เลือก 1UZ-FE ฝาธรรมดา ไม่ต้อง vvti ใช้กล่องรุ่นธรรมดาคุมได้ ฝาวาล์วสวยกว่า ไม่มี vvti กวนใจ

ค่อยๆดูและตัดสินใจได้ครับ :)

moohunt21 08-02-2015 20:33

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ตามคำแนะนำ ถ้าแนวเรซซิ่งนี่ไม่ไหว ไม่เอาเลยครับ ท่าทางต้องหลบ IBT แน่นอนละครับ:confused:

ส่วน airflow นี่หมายถึงตัววัดปริมาณอากาศหรือเปล่าครับ หรือ คือกรองเปลือยครับ อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจผิดไหมน่ะครับ ส่วนปากแต่ หามาใส่แทนกรองอากาศมีตัวอย่างไหมครับ

เรื่องท่อนี่สงสัยเหมือนกันครับ ว่าเดินท่อคู่ยาวออกมาเป็น H pipe นี่เสียงจะทุ้มนุ่มกว่า หรือ เดินท่อรวมออกเดี่ยว เสียงทุ้มุน่มกว่าครับ

ท่อนปลายเสียงแบบ Flow Master ไม่ชอบเสียงแหบๆแบบนั้นมากๆเลยอ่ะครับ ชอมทุ้มๆ นุ่มๆ ออกเป็นลูกๆชัดๆมากกว่าน่ะครับ เลยพยายามหาฟังอยู่ครับ :? ที่เคยได้ยินละวิ่งผ่านหน้าไปนี่ยังฝังใจไม่ลืมเลยนะ ครับ:emo_toon07:

ปล. ชอบเสียงสายพันธุ์ v8 อเมริกันมากๆครับเหมือน พี่ตู่ (ขอนุญาติเรียกนะครับ) จะรู้ใจผมเลยครับว่าจะเอาไปลงรถเมกันเก่าๆครับ :)

auto587 11-02-2015 11:12

ชอบนุ่มทุ้มๆ เดินรวมเดี่ยว2.5นิ้วพักเยื้องครับนุ่มเงียบ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:49