ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   สารบัญการสืบค้นข้อมูล (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43414)

Moonlight 10-12-2009 18:14

สารบัญการสืบค้นข้อมูล

ในรถยนต์คันหนึ่งๆ เราสามารถแบ่งระบบการตรวจเช็คปัญหา ออกมาได้หลายแบบ แต่เพื่อประโยชน์ของสมาชิก ในการสืบค้นข้อมูล และรู้ข้อมูลพื้นฐาน ว่า สมควรติดต่อเข้าหาอู่หรือช่างประเภทไหน ผมจึงขอแบ่งระบบการตรวจเช็คปัญหา ตามประเภท ความเชี่ยวชาญของช่าง ดังนี้ครับ
  1. เครื่องยนต์ เกียร์ เพลากลาง และ เฟืองท้าย
  2. ช่วงล่างรถยนต์ (การรองรับน้ำหนัก โช๊คอัพฯ ระบบพวงมาลัย ระบบเบรค ล้อและยาง)
  3. ระบบระบายความร้อน
  4. ระบบทำความเย็นในห้องโดยสาร (แอร์คอนดิชั่น)
  5. ระบบไฟฟ้าอิเลคทรอนิค (วายริ่งสายไฟเครื่องยนต์ และ ECU)
  6. ระบบไฟฟ้ารถยนต์ (วายริ่งสายไฟตัวรถ ฟิวส์ต่างๆ ไดชาร์จ ไดสตาร์ท แบตเตอร์รี่)
  7. การตบแต่งภายใน (เบาะ คอนโซล การบุกันความร้อน)
  8. เทอร์โบ และ อินเตอร์คูลเลอร์
  9. การโมดิฟายสมรรถนะเครื่องยนต์
  10. อุปกรณ์เพิ่มเติม (เกจ์วัดต่างๆ รวมทั้ง เทอร์โบทามเมอร์ และตัวปรับบูสท์)
  11. ระบบไอเสีย (ท่อไอเสีย ท่อพักกลาง และปลาย)
  12. ตัวถัง การปะผุและการทำสีรถ

Moonlight 10-12-2009 18:28

เครื่องยนต์ เกียร์ เพลากลาง และ เฟืองท้าย

ในหมวดนี้ เป็นหน้าที่รับผิดชอบ ของช่างเครื่องยนต์ ที่จะหาพบได้ตามอู่ต่างๆ ทั่วๆไป รวมทั้ง อู่ที่รับวางเครื่องยนต์ด้วย (สังเกตุให้ดีๆ ว่าผมแยกหมวดการวายริ่งสายไฟเครื่องยนต์ ออกจากหมวดนี้ เพราะว่า ช่างวายริ่งส่วนใหญ่ ไม่ชำนาญซ่อมเครื่องยนต์ และ ช่างซ่อมเครื่องยนต์ ก็ไม่ชำนาญการวายริ่ง ทั้งๆที่ ทั้ง 2 สิ่งเป็นปัจจัยที่ต้องทำงานร่วมกันครับ)

ในหมวดนี้ ผมจะแบ่งดัชนี เพื่อให้ง่ายต่อการสืบค้นหาข้อมูลดังนี้ครับ

Moonlight 10-12-2009 18:45

ช่วงล่างรถยนต์

ในหมวดนี้ ผมจะแบ่งดัชนี เพื่อให้ง่ายต่อการสืบค้นหาข้อมูลดังนี้ครับ

Moonlight 10-12-2009 19:04

ระบบระบายความร้อน

ในหมวดนี้ จริงๆแล้ว ผมจะต้องแบ่งดัชนี เพื่อให้ง่ายต่อการสืบค้นหาข้อมูล ตามด้านล่างนี้ครับ แต่เนื่องจากว่า ในระบบระบายความร้อนของเครื่องยนต์นั้น มันมีโอกาสคาบเกี่ยวกัน ในทุกปัจจัย ตามการแบ่งด้านล่างครับ ดังนั้น ผมจึงขอรวมๆทุกหัวข้อเอาไว้ แต่จะแบ่งหัวข้อออกมาให้ดูง่าย ซึ่งไม่ว่าจะชี้ดัชนีไปที่หัวข้อใด ก็จะไปอยู่ที่หน้าเดียวกันหมดครับ

Moonlight 10-12-2009 20:30

ระบบทำความเย็นในห้องโดยสาร

Moonlight 10-12-2009 20:33

ระบบไฟฟ้าอิเลคทรอนิค

Moonlight 10-12-2009 20:43

ระบบไฟฟ้ารถยนต์

ผมคิดว่า สมาชิกหลายๆท่านคงจะงงว่า ระบบไฟฟ้า อิเลคทรอนิค กับ ระบบไฟฟ้ารถยนต์ ไม่เหมือนกันหรือไง ผมขอตอบตรงนี้เลยนะครับว่า ต่างกันมากครับ ช่างที่ชำนาญ ระบบไฟฟ้าอิเลคทรอนิค อาจจะไม่ชำนาญการวายริ่งสายไฟภายในรถยนต์ และ ช่างที่ชำนาญการวายริ่งสายไฟรถยนต์ ก็ไม่ชำนาญ (หรือกล่าวตรงๆว่า ไม่เป็นงาน) ระบบวายริ่ง อิเลคทรอนิคของเครื่องยนต์ครับผม

ในหมวดนี้ ผมจะแบ่งดัชนี เพื่อให้ง่ายต่อการสืบค้นหาข้อมูลดังนี้ครับ (เนื่องจากว่า ข้อมูลกระทู้แต่ละหัวข้อมีน้อยมาก บางหัวข้อไม่มีเลย ผมจึงขอรวมทุกหัวข้อไว้ด้วยกันครับ)

Moonlight 10-12-2009 20:47

การตบแต่งภายใน

Moonlight 10-12-2009 20:54

เทอร์โบ และ อินเตอร์คูลเลอร์

หลายท่านอาจจะสงสัยว่า ทำไมผมจึงแยก หมวดเทอร์โบ ออกจากหมวดเครื่องยนต์ เนื่องจากว่า ระบบเทอร์โบนั้น ต้องอาศัยหลักความชำนาญ และวิชาการมาก ช่างเครื่องยนต์ส่วนใหญ่ ไม่ชำนาญเท่ากับ ร้านที่ซ่อม ติดตั้ง หรือ โมดิฟาย เทอร์โบโดยเฉพาะครับ จึงขอแยกหมวดออกมา

Moonlight 10-12-2009 21:03

การโมดิฟายสมรรถนะเครื่องยนต์

Moonlight 10-12-2009 21:09

Moonlight 10-12-2009 21:13

ระบบไอเสีย

Moonlight 10-12-2009 21:17

ตัวถัง การปะผุและการทำสีรถ

Moonlight 11-12-2009 09:27

1. รวมมิตร ครับเกี่ยวกับเจโบ
  2. มาดูกัน...เครื่อง j bo กดแช่ยาวๆ ได้หรือไม่...
  3. How Car's Engine Work(เครื่องยนต์ทำงานอย่างไร)
  4. ขอแฉอีกรอบครับ สำหรับผู้ที่ใช้ VVT-i
  5. ใครเคยเปลี่ยนซีลแคมเครื่องวีวีทีบ้างครับ
  6. สงสัยว่าหัวฉีดรั่ว สุดท้ายกลายเป็นปัญหาจากคอยล์
  7. รบกวนถามเรื่องรอบสวิงหน่อยครับ
  8. ขับ ๆ อยู่ เครื่องดับเอง!!! เกือบสอยคันหน้า!!!
  9. 1 jz ge ฝาดำ เครื่องสะดุด เดินไม่เรียบ แก้ไม่หายซักที ช่วยหน่อยครับ
  10. Engine CODE Error 42, 72, 78
  11. ด้านหลังเครื่องเจโบ มันมีซีลอะไรมั๊ยครับ ?
  12. ใช้ บริการ " Kickdown " บ่อยๆ จะมีผลเสียกับเคริ่องและเกียร์มั้ย ครับ ?
  13. ได้เวลาปิดโปรเจคส์ข้ามปี อีแดง พร้อมรายละเอียดค่าใช้จ่าย
  14. รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับสาเหตุช๊าปละลายด้วยครับ

Moonlight 11-12-2009 09:37

1. ถ้าจะไม่ให้มัน วอล์มเครื่องตอนสต๊าทจะได้ไหม ??
  2. ถ้าใช้ 2jz ge vvti ควรหาอะหลั่ยตัวใดบ้างติดรถไว้ เผื่อเสียต่างจังหวัด
  3. เสียงวาล์ว กะ เสียง ชาปร์ ดังเเบบไหน
  4. ออกซิเจนเซนเซอร์ถ้าเอาสายไฟมาจั้ม มันจะมีผลอ่ะรัยบ้างครับ
  5. รบกวนสอบถามปัญหา2jgevvtiหน่อยครับ
  6. Start ช่วง ตี 1 - ตี 5 ไม่ติดอะครับช่วยด้วย
  7. เครื่องเข้าๆ ออกๆ Close Loop ตรวจสอบอย่างไรดีครับ
  8. พักนี้เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วดับบ่อยและเติมน้ำมันเต็ มถังจะรั่วออก
  9. ไมตี้ 4 ประตู อยากหนีเครื่องเก่า เข้าสู่ยุทธจักรเครื่องเจ (เน้นไม่แรงมาก)
  10. มาดู หลักการทำงานของ VVTi ETCS-i แบบ Animation กัน

Moonlight 11-12-2009 10:07

สมรรถนะเครื่องยนต์

1. MapSensorคืออะไรครับ
  2. ฟอจูนเนอร์ 2.7 Vvti 4wd ถ้าจะลง 1jzฝาดำ
  3. VVT-i น่าจะมีปัญหา ถ้า Timming Belt ขาด..
  4. วางเครื่องใหม่ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างคะ
  5. เสียงมันดังแก๊กๆๆ ดังมากๆ
  6. โอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์มา กำลังอัดต่ำผิดปกติ ทำไงดี
  7. ช่วยบอกขั้ว TE1 E1 W ที่กล่องเครื่อง 1JZ GE VVT-i จะเช็ค CODE ครับ
  8. 1 Jz Ge แคร้งหน้า <-> แคร้งหลัง
  9. เครื่อง 2 JZ VVT-i ตั้งไฟยังไงครับ
  10. วิธีการซ่อมคอยล์จุดระเบิดหัวเทียนแบบง่ายๆ

Moonlight 11-12-2009 10:17

สมรรถนะเครื่องยนต์

1. รบกวนถามเกี่ยวกับ 2j gte vvti ครับว่ากินกี่โล/ลิตรครับ
  2. ถามเรื่องเฟืองไมล์2jge
  3. คราบน้ำมันเยิ้มรอบๆ ตัวเครื่อง
  4. อยากรู้ว่าหมายเลขเครื่องอยู่ตรงไหนครับ
  5. start แล้วเงียบ แต่นานๆเป็นทีนี่ ไดสตาทเสียรึเปล่า
  6. ใช้น้ำมันรอบ "ไม่นิ่ง" แต่ใช้แก๊สรอบ "นิ่ง"ช่วยหาเหตุด้วยครับ
  7. เจโบมีอาการวูบคับ(ถอดลิ้นปีกผีเสื้อคับ)
  8. อยากเปรียบเทียบ 1JGTE Auto Std ของผมกับคันในคลับ
  9. อยากรู้กล่อง1j geฝาขาว มันมีกี่ปลั๊กกันแน่ครับ
  10. จอดติดไฟแดงแล้ว เร่งไม่ไป ไม่มีอาการตอบสนอง เริ่มจะบ่อยขึ้นครับ

Moonlight 11-12-2009 11:01

1. กรองเปลือง K&N เสียทรง
  2. 1j-gte เดิม ๆ จะปรับบูสเพิ่ม กระทู้เก่า ๆ เน้นกันที่ ปั๊มติกและแรงดันพอ อยากทราบว่า ?
  3. ข้อแตกต่าง ระหว่าง 3j กะ 2j
  4. ถามเรื่องตัวตั้งรอบเดินเบาตรงลิ้นปีกผีเสื้อ2j gte มีรูปครับ
  5. เครื่องร้อนแล้ว ดับเครื่อง กลับมาสตาร์ทใหม่ เสียงเงียบ
  6. มีใครซัดแล้วสะดุด ปราย 5,000 รอบขึ้นไปมั่งครับ
  7. เค้าแก้ไขกันอย่างไรครับ กับปัญหาน้ำหล่อเย็นที่สูบ 6...
  8. พี่ๆๆ ถอดมู่เล่ หน้าเครื่อง J ทำไงอ่า
  9. Boost จะมาตามจังหวะเปิดของลิ้นปีกผีเสื้อ+Load เครื่อง แล้วอะไรส่งข้อมูลว่ามี Load
  10. อยากรู้ครับ ว่าเราสามารถเช็คเองได้รึเปล่าว่า VVT-i ทำงาน

Moonlight 11-12-2009 11:11

1. ข้างหน้าเครื่องที่สายพานแตะมีลูกรอกอะไรบ้างครับ?
  2. เว็บ shop manual ของรถรุ่นต่างๆ มีเยอะพอสมควรครับ โหลดฟรี
  3. ดูโค๊ดให้หน่อยนะครับ และSlow Pump เครื่อง 2j VVT-I (ECS-I)
  4. อะไรคือ Cruise Control กับ Lock-up ครับ
  5. 3jz Gte จาก นครสวรรค์
  6. สตาร์ทเครื่องทุกครั้งต้องเข้าเกียร์ P ตลอดเพราะอะไร
  7. อาการกดแล้วสำลัก สะดุด 1jโบ ผมลองทำตามคำแนะนำ
  8. รบกวนถามวิธีตั้งลิ้นปีกหน่อยคับ
  9. ระหว่าง 2jz-ge กับ 2jz-ge vvti ต่างกันอย่างไร
  10. มีปัญหาระหว่างทางไปเที่ยว ขอบคุณในน้ำใจสมาชิก Club Jz ครับ

Moonlight 11-12-2009 11:24

1. แก้โค้ด 1-2 และ 1-3 ครับ
  2. 1jvvti ไม่ทราบตั้งvalve ที่ไหนดี ราคาซักเท่าไหร่ครับ
  3. รถผมควันไหล ตอนจอด
  4. ลวดเชื่อมอะไรสำหรับเชื่อมพอกเพลาขับหลังจากเฟืองท้า ย
  5. เอารูปรถลูกค้า + รถเพื่อนๆ จาก เครื่อง ge>gte มาให้ดูครับ
  6. ไปเจอ Dual Fuel pump control มาครับเอามาให้ดู
  7. 2 ปีพอดีกับ 2j GE in Sport Rider (เล่าสู่กันฟัง)
  8. รายงานผลจากการล้างมอเตอร์เดินเบา ครับ
  9. การทดสอบที่กรองอากาศคับ
  10. เครื่องผมเดินไม่เต็มสูบทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:14