ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ถังน้ำมันบวม (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=44854)

bdpt 26-01-2010 09:59

ถังน้ำมันบวม

ผมใช้ d-max ถังน้ำมันพลาสติก มับบีบตัว และบวมตามสภาพอากาศ ทำให้เกจ์วัดมันรวนไปด้วย(เกี่ยวรึเปล่าไม่รู้ครับ)เ ท่าที่สังเกตุมันเป็นแบบนั้นครับ ทำให้เกิดความกังวล ต้องเติมน้ำมันตลอดไม่ค่อยกล้าวิ่งไกลๆโดยไม่แวะเติม ใช้งานแล้วไม่ค่อยสะบายใจ เลยอยากเปลี่ยนเป็นถังเหล็กครับ อยากทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือใช้ถังของรถอะไรบ้างมาแปลงใส่แล้วราคาประมาณเท่า ไหร่ครับ (แบบราคาไม่แรงครับ ไม่ค่อยมีงบครับ) ขอบคุณครับ

Moonlight 26-01-2010 10:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bdpt (471564 กระทู้)
ผมใช้ d-max ถังน้ำมันพลาสติก มับบีบตัว และบวมตามสภาพอากาศ ทำให้เกจ์วัดมันรวนไปด้วย(เกี่ยวรึเปล่าไม่รู้ครับ)เ ท่าที่สังเกตุมันเป็นแบบนั้นครับ ทำให้เกิดความกังวล ต้องเติมน้ำมันตลอดไม่ค่อยกล้าวิ่งไกลๆโดยไม่แวะเติม ใช้งานแล้วไม่ค่อยสะบายใจ เลยอยากเปลี่ยนเป็นถังเหล็กครับ อยากทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือใช้ถังของรถอะไรบ้างมาแปลงใส่แล้วราคาประมาณเท่า ไหร่ครับ (แบบราคาไม่แรงครับ ไม่ค่อยมีงบครับ) ขอบคุณครับ

ถ้าไม่มีตัวระบายแรงดัน ต่อให้เปลี่ยนเป็นถังเหล็ก ก็บวมและแฟบได้ครับผม

โดยพื้นฐานของน้ำมันเบนซิน เวลาเกิดความร้อน (จากสภาพอากาศ) จะมีการขยายตัว และโดยตัวน้ำมันเอง จะมีไอน้ำมันออกมา ซึ่งไอน้ำมันนี่เองครับ ที่มันขยายตัว ดันไล่อากาศในถัง ทำให้ถังบวมครับ และถ้าอากาศเย็น มันก็จะหดตัว เกิดสภาวะสุญญากาศ แรงดันอากาศจากภายนอกถังมีมากกว่า จึงกดให้ถังยุบครับ แต่ถ้าเรามีตัวระบายแรงดัน สภาวะนี้ จะไม่เกิดขึ้นครับผม

คงจะต้องถามผมว่า แล้ว อะไรคือตัวระบายแรงดัน และเมื่อระบายแล้ว ไอน้ำมันไปไว้ที่ไหน หรือว่า โบล์วทิ้งไปเฉยๆ ไม่น่าเสียดายหรือ

ขอตอบว่า แค่ต่อท่อบนถังน้ำมันออกมา (ใส่วันเวย์วาล์ว(เช็ควาล์ว) 1 ตัว) เดินท่อมาที่ใกล้ๆเครื่องยนต์ แล้วติดตั้งถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อท่อเข้าท่อร่วมไอดี โดยผ่าน VSV แล้วเข้าห้องเผาไหม้ครับ แบบนี้ จะช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อยครับผม วิธีการต่อท่อไอน้ำมันเบนซินนั้นให้หาอ่านได้จาก Forum Useful Information (ค้นในสารบัญครับ)

bdpt 26-01-2010 17:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (471572 กระทู้)
ถ้าไม่มีตัวระบายแรงดัน ต่อให้เปลี่ยนเป็นถังเหล็ก ก็บวมและแฟบได้ครับผม

โดยพื้นฐานของน้ำมันเบนซิน เวลาเกิดความร้อน (จากสภาพอากาศ) จะมีการขยายตัว และโดยตัวน้ำมันเอง จะมีไอน้ำมันออกมา ซึ่งไอน้ำมันนี่เองครับ ที่มันขยายตัว ดันไล่อากาศในถัง ทำให้ถังบวมครับ และถ้าอากาศเย็น มันก็จะหดตัว เกิดสภาวะสุญญากาศ แรงดันอากาศจากภายนอกถังมีมากกว่า จึงกดให้ถังยุบครับ แต่ถ้าเรามีตัวระบายแรงดัน สภาวะนี้ จะไม่เกิดขึ้นครับผม

คงจะต้องถามผมว่า แล้ว อะไรคือตัวระบายแรงดัน และเมื่อระบายแล้ว ไอน้ำมันไปไว้ที่ไหน หรือว่า โบล์วทิ้งไปเฉยๆ ไม่น่าเสียดายหรือ

ขอตอบว่า แค่ต่อท่อบนถังน้ำมันออกมา (ใส่วันเวย์วาล์ว(เช็ควาล์ว) 1 ตัว) เดินท่อมาที่ใกล้ๆเครื่องยนต์ แล้วติดตั้งถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อท่อเข้าท่อร่วมไอดี โดยผ่าน VSV แล้วเข้าห้องเผาไหม้ครับ แบบนี้ จะช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อยครับผม วิธีการต่อท่อไอน้ำมันเบนซินนั้นให้หาอ่านได้จาก Forum Useful Information (ค้นในสารบัญครับ)

ขอบคุณมากๆครับ
แล้วอุปกรณ์สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้ายขายอะไหล่ยนต์ หรื่อ ตัวไหนต้องซื้อที่เชียงกงครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

Moonlight 26-01-2010 17:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bdpt (471754 กระทู้)
ขอบคุณมากๆครับ
แล้วอุปกรณ์สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้ายขายอะไหล่ยนต์ หรื่อ ตัวไหนต้องซื้อที่เชียงกงครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

มีทั้งที่ร้านอะไหล่ยนต์ และเซียงกงครับผม

traitap 27-01-2010 16:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bdpt (471564 กระทู้)

ขอเพิ่มเติมครับ ผมเจอและสังเกตเห็นตั้งแต่วางเครื่องเสร็จวันแรกเลยค รับ ขอแนะนำวิธีแกไขง่ายสุดและไม่ยุ่งยากครับเพราะผมก็ใช รถรุ่นเดียวกับคุณ ขอตอบดังนี้
1. ใช้ถังพลาสติกนะดีแล้วไม่เป็นสนิมตลอดอายุการใช้งานค รับแต่ถ้าจะให้สะดวกเวลาปั้มแรงดันเสียย้ายปั้มมาไว้ นอกถังหรือเจาะช่องเซอร์วิสไว้ที่พื้นกระบะ จะได้เปลี่ยนปั้มแรงดันได้สะดวก
2. เจาะช่องที่ฝาเติมน้ำมัน (ฝาที่คอท่อยางหมุนเกลียวและปดฝาออกจากห่วงแขวนออกมา ) เจาะตรงข้างเกลียวคือเกียวมันจะอยู่กลางและมีวงรอบขอ งฝาน้ำมัน เจาะให้เป็นรูลงไปอย่าให้ทะลุแค่ให้ชั้นนั้นเปิดช่อง ออก เพื่อเวลาน้ำมันมันระเหยจะผ่านท่อยางเล็กที่ระบายขึ้ นมาที่ฝาน้ำมันจะได้มีทางออกหรือเวลาหดตัวมันจะดูกเข ้าได้ เพราะฝารุ่นไม่มีรูระบายเหมือนรถยนต์ระบบเบนซินทั่วไ ป
3. ตรวจดูสายรัดท่อระบาย(อยู่ข้างท่อเติมน้ำมัน) เอาแผ่นพลาสติกบังโคลนที่ซุ้มล้อออกจะมองเห็นสายรัดร วมท่อยางสามเส้นบางทีมัดลัดแน่นจนท่อระบายไอน้ำมันมั นบุบไม่สามารถระบายได้ ตอนของผมมันรัดติ้วเลยตัดสายรัดนั้นทิ้งและรัดใหม่ให ้หลวมแค่ไม่ให้มันสั่นไปโดนกระบะจะได้ไม่เกินเสียงดั งเวลาขับรถก็พอแล้ว เพราะน้ำมันดีเซลมันไม่มีการระเหยมากจึงไม่เป็นปัญหา ของผมแก้แล้วหายเป็นปลิดทิ้ง
4. ส่วนที่น้ามูนแนะนำ ให้ใช้ชาร์โคร์ ระบายก็เป็นวิธีที่ถูกต้องแต่คูณต้องเปลียนท่อยางเส้ นเล็กที่จากถังที่ผมบอกไว้ในข้อ3 ไปหน้าเครื่องต่อเข้ากับชาร์โคว์และแว็คคั่มระบายที่ สายจากไอดีลงมาใส่ช่างวางเครื่องน่าจะทิ้งรอยไว้แล้ว อุดด้วยสกูรก็ได้ครับ

somtao 27-01-2010 16:29

โห...เยี่ยมเลยคัฟ...เป็นความรู้กับเพื่อนสมาชิกมากๆ ...

ปล.รถเก๋งที่ใช้ทุกวันนี้ก้ใช้ถังน้ำมันพลาสติกนี่แห ละคัฟ...น่าจะใช้มาจั้งแต่ปี 2000 แล้วคัฟ...เพราะผมเคยถอดถังน้ำมันของรถเก๋งยี่ห้อนึง มันก็ไม่ใช่เหล็กนะคัฟแต่มันก็ไม่บวม....

bdpt 29-01-2010 09:41

ขอบคุณมากครับ
ผมลองลื้อดูแล้วครับแต่ที่สงสัยคือแล้วไอ้ท่อยางเส้น เล็กๆมี เช๊กวาจ์ว เส้นนี้มันไม่ได้ช่วยระบายหรือช่วยรักษาแรงดันเลยหรื อครับ
เรียนถามเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณครับ

traitap 29-01-2010 10:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bdpt (473149 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ
ผมลองลื้อดูแล้วครับแต่ที่สงสัยคือแล้วไอ้ท่อยางเส้น เล็กๆมี เช๊กวาจ์ว เส้นนี้มันไม่ได้ช่วยระบายหรือช่วยรักษาแรงดันเลยหรื อครับ
เรียนถามเป็นความรู้ครับ
ขอบคุณครับ

ที่ท่อระบายของดีแมกมีสองเส้น เส้นแรกไดมิเตอร์ประมาณ 1 นิ้ว มีเช็ควาวล์ และก็อีกเส้นท่อเล็กที่บอกไว้ แต่เนื่องจากน้ำมันดีเซลมันมีแรงดันน้อยรถจึงไม่ได้อ อกแบบรองรับไว้ให้มีชาร์โคว์ช่วยรับการระบายครับและท ี่ฝาน้ำมันก็ไม่มีช่องหายใจด้วย ถ้าคุณเปิดฝาน้ำมันรถคุณดูคุณจะได้ยินเสียงลมอัดออกม าอย่างแรงเหมือนเปิดขวดน้ำอัดลมเลยที่เดียว ผมจึงให้เจาะช่องหายใจเล็ก เล็ก ไว้ตรงฝาเติมน้ำมันเมื่อมันมีแรงดันออกมามันจะมี่ช่อ งออกทางฝาน้ำมันได้ไงละครับ

bdpt 31-01-2010 22:00

ก่อนอื่นต้องขอประทานโทษทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
ไม่ใช่ผมไม่เชื่อหรือว่าดื้อรั้นแต่ประการใดครับ
บังเอินว่าผม ดันมีความคิดพิเรน เกิดขึ้นครับ คืออยากจะรักษาแรงดันในถังน้ำมันเพื่อรักษาการระเหยข องน้ำมันครับ( อาจจะเป็นความคิดที่บรมโง่ ครับ) คือต่อท่อยางผ่านเช๊ควาวล์ 2 ตัว ตัว หนึ่งเข้า ตัวหนึ่งออกต่อจากท่อเล็กจากถัง เวลาอากาศเย็นหรือขับระยะไกล น้ำมันในถังหดตัวหรือถูกดูดโดยปั๊มก็จะมีอากาศเข้ามา เวลาอากาศร้อนน้ำมันขยายตัวก็ผ่านออกได้ตามแรงที่เอา ชนะเช๊ควาวล์ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็คิดเอาเองว่าจะมีแรงดั นบางส่วนที่อยู่ในถังทำให้น้ำมันระเหยยากสักหน่อยครั บ แต่พอไปหาซื้อเช๊ควาวล์หาไม่ได้ครับ ลืมบอกไปตัวที่ติดถังมา ผมลองเอาปากเป่าดูใช้แรงดันมากครับกว่าจะดันวาวล์ให้ เปิด และวาวล์ที่ผมจะใช้ต้องอ่อนๆครับก็เลยทำเองทำจาก จุ๊ปยางจักรยาน ทำเสร็จ 1 ตัวแล้วครับ ลองเป่าดูก็น่าจะใช้ได้ครับ ใช้แรงไม่มาก(ใช้ปากเป่า) เลยว่าจะลองใส่ดูครับ
เรียนถามครับ
ผมควรทำรึเปล่าครับ (เพราะว่ามันไม่ได้ประโยชน์หรือทำไม่ทำค่าเท่ากันครั บ)
ขอบพระคุณครับ

Jom_berlina 09-02-2010 12:14

ไม่ทราบว่าจะเจาะตรงตำแหน่งไหนครับ

2 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ traitap (472297 กระทู้)
ขอเพิ่มเติมครับ ผมเจอและสังเกตเห็นตั้งแต่วางเครื่องเสร็จวันแรกเลยค รับ ขอแนะนำวิธีแกไขง่ายสุดและไม่ยุ่งยากครับเพราะผมก็ใช รถรุ่นเดียวกับคุณ ขอตอบดังนี้
1. ใช้ถังพลาสติกนะดีแล้วไม่เป็นสนิมตลอดอายุการใช้งานค รับแต่ถ้าจะให้สะดวกเวลาปั้มแรงดันเสียย้ายปั้มมาไว้ นอกถังหรือเจาะช่องเซอร์วิสไว้ที่พื้นกระบะ จะได้เปลี่ยนปั้มแรงดันได้สะดวก
2. เจาะช่องที่ฝาเติมน้ำมัน (ฝาที่คอท่อยางหมุนเกลียวและปดฝาออกจากห่วงแขวนออกมา ) เจาะตรงข้างเกลียวคือเกียวมันจะอยู่กลางและมีวงรอบขอ งฝาน้ำมัน เจาะให้เป็นรูลงไปอย่าให้ทะลุแค่ให้ชั้นนั้นเปิดช่อง ออก เพื่อเวลาน้ำมันมันระเหยจะผ่านท่อยางเล็กที่ระบายขึ้ นมาที่ฝาน้ำมันจะได้มีทางออกหรือเวลาหดตัวมันจะดูกเข ้าได้ เพราะฝารุ่นไม่มีรูระบายเหมือนรถยนต์ระบบเบนซินทั่วไ ป
3. ตรวจดูสายรัดท่อระบาย(อยู่ข้างท่อเติมน้ำมัน) เอาแผ่นพลาสติกบังโคลนที่ซุ้มล้อออกจะมองเห็นสายรัดร วมท่อยางสามเส้นบางทีมัดลัดแน่นจนท่อระบายไอน้ำมันมั นบุบไม่สามารถระบายได้ ตอนของผมมันรัดติ้วเลยตัดสายรัดนั้นทิ้งและรัดใหม่ให ้หลวมแค่ไม่ให้มันสั่นไปโดนกระบะจะได้ไม่เกินเสียงดั งเวลาขับรถก็พอแล้ว เพราะน้ำมันดีเซลมันไม่มีการระเหยมากจึงไม่เป็นปัญหา ของผมแก้แล้วหายเป็นปลิดทิ้ง
4. ส่วนที่น้ามูนแนะนำ ให้ใช้ชาร์โคร์ ระบายก็เป็นวิธีที่ถูกต้องแต่คูณต้องเปลียนท่อยางเส้ นเล็กที่จากถังที่ผมบอกไว้ในข้อ3 ไปหน้าเครื่องต่อเข้ากับชาร์โคว์และแว็คคั่มระบายที่ สายจากไอดีลงมาใส่ช่างวางเครื่องน่าจะทิ้งรอยไว้แล้ว อุดด้วยสกูรก็ได้ครับ

ผมแนบรูปมาด้วยครับ:emo_toon06:

Jom_berlina 12-02-2010 09:59

เจาะตรงตำแหน่งไหนครับ:emo_toon06:

bdpt 12-02-2010 10:48

ขอบคุณครับ
ผมไม่ได้เจาะครับ บังเอินผมเปิดบังโคลนออกมาแล้วที่คอถัง (ท่อจากถังถึงฝา ไม่รู้ว่าเรียกอะไรครับผมเลยเรียกคอถัง) ผมเห็นจุ๊ปเล็กๆต่อกับสายยางและมีเช็กวาวล์สีขาวต่อด ้วยสายยางเสียบเข้าตัวถัง ผมก็เลยต่อจากจุ๊ปตัวนี้ครับ ผ่าน 3 ทาง ทางหนึ่งเข้าตัวที่ทำเอง ทางหนึ่งเข้าตัวที่ติดมากันรถ ลองใช้ดูแล้วครับ ตอนเช้าถังไม่บีบตัวอีกเลยครับ ตอนอากาศร้อนหรือตอนบ่ายๆหรือรถวิ่งนานๆ ถังบวมนิดๆ เปิดฝาถังมีลมออกมาแต่ไม่มากเหมือนก่อนครับ ( ถ่ายรูปมาแล้วครับแต่ โพส ไม่เป็นครับ)
ขอบคุณครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:07