ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   หมดแรง.... (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72866)

เงียบกริ้บ 17-10-2013 14:15

หมดแรง....

ผมมีปัญหาความเดือดร้อนที่ต้องเข้ามาขอความช่วยเหลือ อีกครั้ง..รบกวนพี่พี่ด้วยนะครับ
รถผมวีโก้ 4 ประตู วางเครื่อง 2 เจธรรมดาเกียร์ออโต้
ใส่ล้อ-ยาง 255-50-r18 ก่อนหน้านี้รถก้อไม่มีแรงเหยียบไม่ออก สรุปเกียร์หมดสภาพเปลี่ยนเกียร์ไปเรียบร้อย ตั้งวาว์ลแล้ว เปลี่ยนสายหัวเทียนเพราะไฟรั่วไปแล้ว ขับทางปกติออกอาจจะอืดซักหน่อยแต่ไม่มีปัญหาอะไร เหยียบทางยาวเร็วสบายไร้กังวล
1.แต่พอไปขับขึ้นเขาที่เขื่อนศรีนครินทร์ ซึ่งไม่ได้สูงอะไรเลย แต่ไม่มีแรงที่จะขึ้นเลย เกียร์คลิกดาว์นลงมาให้แต่ไม่มีแรง เปลี่ยนลดเกียร์ช่วยก้อยังไม่มีแรง (รอบเครื่องขึ้นแต่แรงไม่มีหมุนล้อ)
2. ช่างบอกให้ถอดขั้วแบตเพื่อรีเซทกล่องใหม่ งานเข้าเลย สาตร์ทเครื่อง รอบวิ่งไป 1500 ไม่ยอมลง เข้าเกียร์ลงมาเหลือ 1100 เลยถอดขั้วรอบเดินเบาเปิดแอร์ตั้งกันใหม่รอบลงมานิ่ง เหมือนเดิมที่เคยๆ 800 แต่พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่กลับไปรอบสูงเหมือนเดิ ม ทำอย่างนี้มา 5 วันแล้วกล่องทำไมไม่จำซักที
3. เคยเปลี่ยนเฟืองท้ายมารอบหนึ่งแล้ว(เปลี่ยนแทนเฟืองท ้ายวีโก้เดิม) พอใจระดับหนึ่ง หรือว่าต้องเปลี่ยนเพื่อให้ได้ทั้งต้น (เพื่อขึ้นเขาได้)และปลายเอาแค่ 140 ก้อพอ

บอกตามตรงเครียดมากครับตอนนี้ทำรถยังงัยก้อไม่หาย
ช่างหลายคนหลายอู่ไม่จบซักที โดยเฉพาะปัญหาข้อ 1
จนผมเริ่มจะถอดใจแล้ว ผมอยู่แถวปากน้ำสมุทรปราการ
ถ้ามีอู่ไหนที่จะช่วยสงเคราะห์ได้รบกวนด้วยครับ

:( :( :(

rangkayai 17-10-2013 14:48

ใจเย็นๆครับคุณลองเข้าไปหาข้อมูลในฟอรั่ม ClubJZ! Useful Information นี้ดูครับมีข้อมูลดีๆมากมายครับแล้วคุณจะพบทางออกเอง ครับ

:) :) :)

eakalakk 17-10-2013 16:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rangkayai (884134 กระทู้)
ใจเย็นๆครับคุณลองเข้าไปหาข้อมูลในฟอรั่ม ClubJZ! Useful Information นี้ดูครับมีข้อมูลดีๆมากมายครับแล้วคุณจะพบทางออกเอง ครับ

:) :) :)

ใช้แก๊สหรือน้ำมัน ขอข้อมูลละเอียดนิดนึง ท่อแบบไหน
กรองอากาศแบบไหน เฟืองเบอร์อะไร เพื่อนๆจะได้ช่วย
วิเคราะห์ให้ครับ 2jzในฟอร์ดผมใช้ขึ้นเขากระโจมสบาย
ดอยไหนชันๆก็ขึ้นได้หมด ใช้แก๊สด้วย รับรองเครื่อง2j
ขึ้นได้แน่นอนครับ

Khun_Thian 17-10-2013 21:06

เฟืองท้ายเบอร์อะไรครับ ถ้าต่ำกว่า10/43เรื่องอืดมากก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ รถผม235/50/18"ยังใส่9/41เลย :)

auto587 18-10-2013 11:20

จขกท ใช้vigoใช่ไหมครับผมก็ใช้อยู่ตัวสามพัน
คิดยังงัยถึงวางjคับผมเห็นหลายคนละบ่นเติมดีเซลไม่ไห ววางjติดแก๊สประหยัดกว่าจริงคับแต่แค่1บาทต่อกิโล
แต่ความจุกจิกปวดหัวที่ตามมาของงานดัดแปลง
บางคนว่าคุ้มบางคนสุดท้ายต้องกลับไปเอาดีเซลมาวางกลั บบางคันขายทิ้ง เจอมาเยอะจิงๆทั้งdmax3000vgs ฟอจูนเนอร์อันนี้หนักเลยไม่ประหยัดกว่าดีเซลแถมอืดเจ ้าของเครียดเลยตอนแรกดีจัยอู่วางเครื่องติดแก๊สให้ฟร ีแลกเครื่องเดิมที่พึ่งวิ่งหกหมื่นกว่าโลสุดท้ายไม่ร ู้เจ้าของรถหรืออู่ดีจัย:emo_toon11:
jผมวางในvolvoซึ่งเครื่องเดิมสาหัสไม่วางjคือจอดทิ้ง
ก็ค่อยๆแก้กันไปคับเครื่องเก่าถ้ายังเก็บอยู่ถึงจุดน ึง
คุณจะรู้สึกเหมือนพบแสงสว่างในความมืดมิดคับ:(

เงียบกริ้บ 18-10-2013 11:40

ขอบคุณในความเห็นและความห่วงใย
ของน้าน้าทุกท่านนะครับ
ใจผมจริงจริงแค่อยากหาอู่ที่ไว้ใจและสามารถวิเคราะห์
ปัญหาและแก้ปัญหาให้ผมได้เอาแค่ในระดับที่พอใจก้อเท่ านั้น แต่ที่ผ่านมาทำไปเกือบจะทุกอย่างแต่ปัญหาที่เครื่องไ ม่มีแรงเวลาขึ้นเขามันก้อไม่จบซักที
ถูกใจกับความเห็นของน้าที่ log in eakalakk มาก
ขออนุญาตปรึกษาส่วนตัวด้วยนะครับ..
อาจจะพบแสงสว่าง

minispy 18-10-2013 14:12

วิ่งด้วยน้ำมัน ปกติดีไหมครับ วิ่งไม่ออกเป็นตั้งแต่วางเครื่องหรือว่าเป็นทีหลังคร ับ

mungkorn2 18-10-2013 15:48

ยางใหญ่ 8/39 ครับ

100Idea 18-10-2013 17:34

เครียดกับเจ

ผมคนนึงทีมีปัญหาคล้ายคุณ
เครื่องแรก1jvvไม่โบ เชียงกงบอกเครื่องสดใหม่เหงือกยังแดงอยู่ แต่วิ่งไม่ออก วายริ่งไม่ครบ ก้อไปหาอู่แก้จนวิ่งได้เกียร์ออโต้พังไปลูกนึงเปลี่ย นเกียร์ขับไม่มันเปลี่ยนเป็น1 j bo เฟืองท้ายพังไล่หาเฟืองเปลี่ยนทุกเบอร์ที่หาความรู้ไ ด้ เกียร์พังอีกเปลี่ยนเป็นเกียร์กระปุก ตังค์ไม่ต้องไปคิดเดินหน้าต่อติดแก๊สใช้มาอีกห้าปี เปลี่ยนช่วงล่าง เปลี่ยนยาง (ก้อตามอายุรถ) หม้อนำ้รั่ว ไดชาร์ต
แบตหมด นำ้มันหมด ตังค์หมดหยุดพักขับไปงั้นๆ เก็บตังค์ได้เปลี่ยนมอเตอร์เดินเบา ลูกรอกดันสายพาน นี่หัวเทียนรออีกชุด จะเลิกเล่นหลายครั้งแต่กลับเข้าฝั่งมาได้
ตั้งหลักใหม่ใช้ต่อ
เป็นกำลังใจให้ครับ...ถ้าสู้ปัญหาจบครับ

torn7890 21-10-2013 11:56

ผมก็วีโก้สี่ประตู 4x4วางสองเจโบ รับมือสองมาในใจยังไงก็มีซ่อมแน่ ราคามันถูกกว่าตลาด350000 เพราะถ้าเครื่องเดิมมันประมาณ450000 อาศัยข้อมูลในคลับกับเคยใช้เจมา มาไล่แก้เองที่ละเรื่อง เช็คโค๊ดก่อน แล้วแก้ ตั้งวาวล์ใหม่ทำเองเกือบพังแต่รอด ตั้งลิ้นและล้างมอเตอร์เดินเบา ไล่ระบบแก็สใหม่ค้นหาเสป็กที่เหมาะ มีเปลี่ยนหม้อต้ม โทมาหลังทองเป็น KME Black ท่อแก็ส 6มมเป็น8 มม. กรองดอกเห็ดHKS ฝุ่นเข้ามากเป็น APEX มือสอง เฟืองท้ายผมว่าแมตแล้ว วิ่ง100 รอบ 2500 ลงแรงกับลงเงินไปหมื่นหนึ่งละ วิ่งดีขึ้นครับ จากแต่ก่อนกินแก็ส 3บาทกว่าต่อโลเหลือ2.2บาท พอใจละครับหาสายมาจูนแก็สเองด้วย ใจเย็นๆครับค่อยๆแก้ขี่ไปแก้ไปเป็นเรื่องๆหาเหตุให้ไ ด้ก่อนแล้ววิธีแก้มันมีอยู่แล้ว บางเรื่องทำเองง่ายๆ เป็นกำลังใจให้ครับแล้วจะได้ใช้ยาวๆ

Aor 2JZ-GTE 21-10-2013 17:30

ใจเย็นๆครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เงียบกริ้บ (884132 กระทู้)
ผมมีปัญหาความเดือดร้อนที่ต้องเข้ามาขอความช่วยเหลือ อีกครั้ง..รบกวนพี่พี่ด้วยนะครับ
รถผมวีโก้ 4 ประตู วางเครื่อง 2 เจธรรมดาเกียร์ออโต้
ใส่ล้อ-ยาง 255-50-r18 ก่อนหน้านี้รถก้อไม่มีแรงเหยียบไม่ออก สรุปเกียร์หมดสภาพเปลี่ยนเกียร์ไปเรียบร้อย ตั้งวาว์ลแล้ว เปลี่ยนสายหัวเทียนเพราะไฟรั่วไปแล้ว ขับทางปกติออกอาจจะอืดซักหน่อยแต่ไม่มีปัญหาอะไร เหยียบทางยาวเร็วสบายไร้กังวล
1.แต่พอไปขับขึ้นเขาที่เขื่อนศรีนครินทร์ ซึ่งไม่ได้สูงอะไรเลย แต่ไม่มีแรงที่จะขึ้นเลย เกียร์คลิกดาว์นลงมาให้แต่ไม่มีแรง เปลี่ยนลดเกียร์ช่วยก้อยังไม่มีแรง (รอบเครื่องขึ้นแต่แรงไม่มีหมุนล้อ)
2. ช่างบอกให้ถอดขั้วแบตเพื่อรีเซทกล่องใหม่ งานเข้าเลย สาตร์ทเครื่อง รอบวิ่งไป 1500 ไม่ยอมลง เข้าเกียร์ลงมาเหลือ 1100 เลยถอดขั้วรอบเดินเบาเปิดแอร์ตั้งกันใหม่รอบลงมานิ่ง เหมือนเดิมที่เคยๆ 800 แต่พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่กลับไปรอบสูงเหมือนเดิ ม ทำอย่างนี้มา 5 วันแล้วกล่องทำไมไม่จำซักที
3. เคยเปลี่ยนเฟืองท้ายมารอบหนึ่งแล้ว(เปลี่ยนแทนเฟืองท ้ายวีโก้เดิม) พอใจระดับหนึ่ง หรือว่าต้องเปลี่ยนเพื่อให้ได้ทั้งต้น (เพื่อขึ้นเขาได้)และปลายเอาแค่ 140 ก้อพอ

บอกตามตรงเครียดมากครับตอนนี้ทำรถยังงัยก้อไม่หาย
ช่างหลายคนหลายอู่ไม่จบซักที โดยเฉพาะปัญหาข้อ 1
จนผมเริ่มจะถอดใจแล้ว ผมอยู่แถวปากน้ำสมุทรปราการ
ถ้ามีอู่ไหนที่จะช่วยสงเคราะห์ได้รบกวนด้วยครับ

:( :( :(

ยังไงขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ เพื่อนๆจะได้ช่วยกัน อย่างเช่น ใช้แก็สหรือน้ำมัน เฟืองท้าย ตามที่คุณ eakalakk ว่าไว้ ถ้าใช้แก็ส ตอนวิ่งน้ำมันเป็นหรือเปล่า ค่อยๆไล่ทีละจุด เริ่มจากตอนใช้น้ำมันก่อน ว่าอาการปกติหรือเปล่า หรือท่านอยู่แถวปากน้ำ สมุทรปราการ ก็วิ่งไปคลอง 3 ช่างเค ก็ได้ครับ (ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียแค่เคยไปใช้บริการแล้วดีจึงบอก ต่อ)

DoraemonPower 23-10-2013 11:53

สู้ๆครับ โทรปรึกษาได้

วีโก้วางเจเหมือนกัน

Knot16 28-10-2013 22:03

ลองวิ่งมาหาช่างแถวๆคลองสาม ดูครับ ผมก็พึ่งไปมา ในคลับเรารู้จักกันดี :smile:

เค_คลองสาม 28-10-2013 22:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aor 2JZ-GTE (884415 กระทู้)
ยังไงขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ เพื่อนๆจะได้ช่วยกัน อย่างเช่น ใช้แก็สหรือน้ำมัน เฟืองท้าย ตามที่คุณ eakalakk ว่าไว้ ถ้าใช้แก็ส ตอนวิ่งน้ำมันเป็นหรือเปล่า ค่อยๆไล่ทีละจุด เริ่มจากตอนใช้น้ำมันก่อน ว่าอาการปกติหรือเปล่า หรือท่านอยู่แถวปากน้ำ สมุทรปราการ ก็วิ่งไปคลอง 3 ช่างเค ก็ได้ครับ (ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียแค่เคยไปใช้บริการแล้วดีจึงบอก ต่อ)

ส่วนตัวผมก็เด็กปากน้ำ แถวท้ายบ้าน แต่ลมเพลมพัดมาอยู่คลองสาม ลองเช็คดูตามเพื่อนๆ แนะนำครับ ไม่ไหวจริงๆ ก็มาไกลหน่อย:biggrin:

manop 29-10-2013 08:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (884918 กระทู้)
ส่วนตัวผมก็เด็กปากน้ำ แถวท้ายบ้าน แต่ลมเพลมพัดมาอยู่คลองสาม ลองเช็คดูตามเพื่อนๆ แนะนำครับ ไม่ไหวจริงๆ ก็มาไกลหน่อย:biggrin:

ถูกต้องแล้วคับ อยู่ระยองยังต้องไปหาเลยครับ:emot02: :emot02: :emot02: :emot02:

เงียบกริ้บ 29-10-2013 11:02

ก่อนอื่นขอบคุณพี่มนตรี..นครปฐมด้วย
ให้คำปรึกษาผมเป็นอย่างดี...น้ำใจพี่ผมขอขอบคุณอีกคร ั้งครับ
รายงานผลล่าสุด ไปภูทับเบิกมาช่วงวันหยุด
วิ่งทางราบสบายๆ 120-140 ไม่มีปัญหา
มีอาการตอนเปลี่ยนเกียร์เพื่อจะแซงที่แรงบิดมันไม่มา ตามรอบก้อเหมือนเดิม
ตอนขึ้นเขาอาการหมดแรงมาเหมือนเดิมไม่มีเปลี่ยนแปลง ไม่มีแรงวิ่งขึ้นเขาลากรอบนานๆ เข้า
ความร้อนเริ่มขึ้นพักไป 3 ยก
ช่วงวิ่งขึ้นเขาเปลี่ยนมาเกียร์ 2 แล้วก้อยังไม่มีแรงกระชากที่จะวิ่งขึ้นเขา ใช่ไต่เอาอย่างเดียว
แรงบิดแรงเร่งไม่มีเลย

สงสัยต้องไปหาพี่เค ที่คลองสาม เป็นความหวังสุดท้าย อย่างน้อยก้อยังมีความหวังในฐานะเด็กปากน้ำ ท้ายบ้านเหมือนกันครับ

:emo_toon01: :emo_toon01: :emo_toon01:

เค_คลองสาม 29-10-2013 13:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เงียบกริ้บ (884951 กระทู้)
ก่อนอื่นขอบคุณพี่มนตรี..นครปฐมด้วย
ให้คำปรึกษาผมเป็นอย่างดี...น้ำใจพี่ผมขอขอบคุณอีกคร ั้งครับ
รายงานผลล่าสุด ไปภูทับเบิกมาช่วงวันหยุด
วิ่งทางราบสบายๆ 120-140 ไม่มีปัญหา
มีอาการตอนเปลี่ยนเกียร์เพื่อจะแซงที่แรงบิดมันไม่มา ตามรอบก้อเหมือนเดิม
ตอนขึ้นเขาอาการหมดแรงมาเหมือนเดิมไม่มีเปลี่ยนแปลง ไม่มีแรงวิ่งขึ้นเขาลากรอบนานๆ เข้า
ความร้อนเริ่มขึ้นพักไป 3 ยก
ช่วงวิ่งขึ้นเขาเปลี่ยนมาเกียร์ 2 แล้วก้อยังไม่มีแรงกระชากที่จะวิ่งขึ้นเขา ใช่ไต่เอาอย่างเดียว
แรงบิดแรงเร่งไม่มีเลย

สงสัยต้องไปหาพี่เค ที่คลองสาม เป็นความหวังสุดท้าย อย่างน้อยก้อยังมีความหวังในฐานะเด็กปากน้ำ ท้ายบ้านเหมือนกันครับ

:emo_toon01: :emo_toon01: :emo_toon01:

ตรงไหนเอ๋ย ท้ายบ้าน :smile:

เงียบกริ้บ 29-10-2013 14:50

เมื่อก่อนอยู่แถวแถวก่อนถึงโรงพยาบาลปากน้ำครับ
ตอนนี้ย้ายมาอยู่ถนนแพรกษา 10 กว่าปีแล้วครับ
พ้นสิ้นเดือนอาจจะวิ่งไปหาพี่เค..ครับ
แต่อาการอย่างว่าน่าจะมาจากอะไรครับพี่
ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ
welcome welcome welcome

pooturbo 31-10-2013 09:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เงียบกริ้บ (884981 กระทู้)
เมื่อก่อนอยู่แถวแถวก่อนถึงโรงพยาบาลปากน้ำครับ
ตอนนี้ย้ายมาอยู่ถนนแพรกษา 10 กว่าปีแล้วครับ
พ้นสิ้นเดือนอาจจะวิ่งไปหาพี่เค..ครับ
แต่อาการอย่างว่าน่าจะมาจากอะไรครับพี่
ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ
welcome welcome welcome

ตกลงว่าใช้แก๊ส หรือน้ำมัน
เฟืองท้ายเบอร์อะไรหรอครับ
:cool:

เงียบกริ้บ 04-11-2013 08:55

โทษทีตอบช้าครับ....
เป็นทั้งน้ำมันและแกสครับ
เฟืองท้ายผมจำเบอร์ไม่ได้
น่าจะ 10/40 ประมาณไม่เกินนี้ครับ
ว่าอาทิตย์นี้จะให้ช่างแถวบ้าน
เปิดดูอยู่เหมือนกันส่วนตัวก้ออยากรู้ครับ
เมื่อก่อนใช้ยาง 235/75/r16 ก้อยังวิ่ง
ขึ้นดอยอินทนนท์ได้ เเต่พอมาใช้
ยาง 255/50/r18 มันจะมีผลมากมาย
ขนาดนี้เลยหรือ..ทำให้เบอร์เฟืองท้าย
ต้องเปลี่ยนขนาดนั้นเชียว...

:emo_toon02: :emo_toon02: :emo_toon02:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 11:38