ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ไฟเลี้ยวด้านข้างให้ติดเป็นไฟหรี่ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=42628)

toonann 16-11-2009 08:21

ไฟเลี้ยวด้านข้างให้ติดเป็นไฟหรี่

ทำยังไงจะให้ไฟเลี้ยวด้านข้างให้ติดเป็นไฟหรี่ด้วย ผู้รู้ช่วยตอบที

jing 16-11-2009 23:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toonann (438470 กระทู้)
ทำยังไงจะให้ไฟเลี้ยวด้านข้างให้ติดเป็นไฟหรี่ด้วย ผู้รู้ช่วยตอบที

เท่าที่รู้ ต้องใช้หลอด2ไส้ครับ แล้วก็ทำสายไฟใหม่นิดหน่อยครับ (เอาไฟหรี่เข้าไปรวมในปลั๊กด้วย)

toonann 19-11-2009 14:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing (439042 กระทู้)
เท่าที่รู้ ต้องใช้หลอด2ไส้ครับ แล้วก็ทำสายไฟใหม่นิดหน่อยครับ (เอาไฟหรี่เข้าไปรวมในปลั๊กด้วย)

ไฟเลี้ยวตรงแก้ม ใกล้กับประตูนะคับ

mungkorn2 21-11-2009 13:15

1 ไฟล์แนบ
สัญญาณไฟเลี้ยว (+)1 เส้น
สัญญาณไฟหรี่ (+) 1 เส้น แค่นั้นครับ

วิธีต่อ
ต่อทั้ง ซ้ายและขวานะครับ ดึงสัญญาณ ไฟ+มาจากไฟหรี่ครับ
แล้วตัดสายกราวด์(สีดำ)ของไฟเลี้ยวออก ต่อสัญญาณไฟหรี่(+)แทนเข้าไป แค่นั้นครับ

เวลาเปิดไฟเลี้ยวก็จะใช้ กราวด์จากไฟ หรี่ ไงครับ
เวลาเราเปิดไฟ ไฟก็จะติดค้าง และเวลาเปิดไฟเลี้ยวตอนเปิดไฟ ก็จะ กระพริบ สลับ กันครับ

ลองดูครับ

toonann 24-11-2009 18:55

ขอบคุณ นะครับ:)

Chai 24-11-2009 19:35

โอ้โห...ไฟรถน้าแสนนี่ออกส่องกบได้เลยนะเนี่ย ในห้องโดยสารก็เอาไว้ล่อแมงกะชอนได้เลย อิอิอิ สว่างไสว...สวยงามคร้าบ :)

topphy 03-12-2009 00:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 (441538 กระทู้)
สัญญาณไฟเลี้ยว (+)1 เส้น
สัญญาณไฟหรี่ (+) 1 เส้น แค่นั้นครับ

วิธีต่อ
ต่อทั้ง ซ้ายและขวานะครับ ดึงสัญญาณ ไฟ+มาจากไฟหรี่ครับ
แล้วตัดสายกราวด์(สีดำ)ของไฟเลี้ยวออก ต่อสัญญาณไฟหรี่(+)แทนเข้าไป แค่นั้นครับ

เวลาเปิดไฟเลี้ยวก็จะใช้ กราวด์จากไฟ หรี่ ไงครับ
เวลาเราเปิดไฟ ไฟก็จะติดค้าง และเวลาเปิดไฟเลี้ยวตอนเปิดไฟ ก็จะ กระพริบ สลับ กันครับ

ลองดูครับ

คือ เอา + ไฟหรี่ มาต่อ - ไฟเลี้ยว ใช่ป่าวคับ

somjit 06-12-2009 20:36

ทำได้แต่เวลาเปิดไฟหรี่แล้วหลอดนี้ไฟเลี้ยวจะไม่ติดจ ะติดเฉพาะเวลาไม่เปิดไฟหรี่เท่านั้น วิธีนี้เคยมีผู้แนะนำนานแล้ว ทำใช้แล้วได้ผลตามที่บอกข้างต้น โดยใช้ไดโอดข้างละ 2 ตัว ตัวขนาดเล็กก็พอ วิธีการต่อคือ
1.ตัดสายไฟเลี้ยว(เฉพาะสายหลอดข้างแก้มเท่านั้นไม่ใช ่สายไฟเลี้ยวด้านหน้า)ต่อไดโอดตัวที่ 1 ให้ด้านที่มีแถบสีเงินอยู่ด้านปลายแล้วต่อสายไฟเลี้ย วเข้าตามเดิม
2 หาสายไฟหรี่ให้พบแล้วต่อสายไปที่ไฟหรี่โดยต่อไดโอดตั วที่ 2 ที่ปลายสายโดยให้แถบสีเงินอยู่ปลายสาย และนำปลายของไดโอดไปต่อกับทางออกของไดโอดตัวที่ 1 (หมายถึงไห้ปลายของไดโอดที่มีแถบเงินทั้ง 2 ตัวรวมกันนั่นแหละ)เพื่อเข้าหลอดไฟหรี่ อ้อต้องเป็นสายไฟนะไม่ใช่สายดิน
ถามว่าทำไมต้องทำอย่างนี้ เพราะไดโอดมีหน้าที่ทำให้กระแสไฟผ่านไปได้ทางเดียวไม ่สามารถย้อนได้ การทำงานก็คือ เมื่อคุณเปิดไฟหรี่กระแสไฟจะผ่านไปหลอดได้เท่านั้นไม ่สามารถย้อนกลับไปยังชุดไฟเลี้ยวได้ ขณะเดียวกันหากคุณเปิดไฟหรี่กระแสไฟก็ไม่สามารถย้อนไ ปชุดไฟหรี่ได้ แล้วทำไมเมื่อเปิดไฟหรี่แล้วไฟเลี้ยวจึงใช้ไม่ได้ เพราะเป็นหลอดเดียวกันมีใส้เดียวกระแสไฟเท่ากันจึงไม ่มีผลอะไร(ซึ่งไม่เกี่ยวกับไฟเลี้ยวชุดหน้าและหลังซึ ่งยังใช้ได้ตามปกติ) สำหรับกรณีเอาสายดินมาต่อกันก็ใช้ได้แต่จะมีผลคือเมื ่อเปิดไฟเลี้ยวเวลากลางวันไฟหรี่ติดด้วย ลองพิจารณาดูก็แล้วกันแล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล ความคิดนี้ไม่ใช่ของตนเอง เคยมีผู้แนะนำแต่จำไม่ได้แล้ว ขอยกให้กับเจ้าของกระทู้เดิมด้วย

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:59