ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ช่วยฟันธงเรื่องน้ำมันเกียร์ออโต้เจโบ หน่อยครับ จะเปลี่ยนทั้งระบบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45000)

cho_1 31-01-2010 16:18

ช่วยฟันธงเรื่องน้ำมันเกียร์ออโต้เจโบ หน่อยครับ จะเปลี่ยนทั้งระบบ

ช่วยฟันธงเรื่องน้ำมันเกียร์ออโต้เจโบ หน่อยครับ จะเปลี่ยนทั้งระบบ ใช่ยี้ห้อระไรดีครับ และเกรดไหน ผมลองค้นหาข้อมูลดูแล้ว ยังงงๆระหว่าง dextronII กับ ของโตโยต้า TYPE T-IV มันใช้แทนกันได้ป่าวครับ แล้วอันไหนดีที่สุดครับ

Moonlight 31-01-2010 17:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (473906 กระทู้)
ช่วยฟันธงเรื่องน้ำมันเกียร์ออโต้เจโบ หน่อยครับ จะเปลี่ยนทั้งระบบ ใช่ยี้ห้อระไรดีครับ และเกรดไหน ผมลองค้นหาข้อมูลดูแล้ว ยังงงๆระหว่าง dextronII กับ ของโตโยต้า TYPE T-IV มันใช้แทนกันได้ป่าวครับ แล้วอันไหนดีที่สุดครับ

ดูที่เหล็กวัดระดับ น้ำมันเกียร์ครับ จะมีตอกตัวหนังสือไว้ว่า ให้ใช้ น้ำมันเกียร์เกรดอะไร ให้ใช้ตามนั้น ชัวร์สุดแล้วครับ

ป.ล. ถ้าตอกว่า Dexron II ก็ให้ใช้ตามนั้นครับ
ถ้าตอกว่า Dexron III ก็สามารถใช้ Dexron III หรือ โตโยต้า Type IV ได้ครับ

cho_1 31-01-2010 21:12

ขอบคุณมากครับ แล้วมียี้ห้อแนะนำป่าวครับลุง ของผมDexron II

JO-GENU 31-01-2010 21:33

ความรู้ๆ ขอบคุณครับ ต้องไปดึงดูของเราบ้างแล้ว

thekop 31-01-2010 22:03

แล้วถ้าตอกว่า dexron เฉย ๆ อะครับ

Moonlight 31-01-2010 22:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thekop (473992 กระทู้)
แล้วถ้าตอกว่า dexron เฉย ๆ อะครับ

เกียร์รุ่นไหนกันครับ ถึงได้ตอก Dexron เฉยๆ ดูให้ดีๆครับ เครื่อง JZ ไม่ได้เก่าขนาดนั้นครับ

สรุปสั้นๆง่ายๆว่า ถ้าเป็นเกียร์รุ่นเก่าสุดของ JZ ให้ใช้ Dexron II ครับผม

kaew a31 31-01-2010 22:55

โมบิววันคับพึ่งเปลี่ยนวันนี้ พอดีไปดุทีร้านบางไผ่มียื่อห้อเดียวDexron II

เค_คลองสาม 31-01-2010 23:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (473931 กระทู้)
ดูที่เหล็กวัดระดับ น้ำมันเกียร์ครับ จะมีตอกตัวหนังสือไว้ว่า ให้ใช้ น้ำมันเกียร์เกรดอะไร ให้ใช้ตามนั้น ชัวร์สุดแล้วครับ

ป.ล. ถ้าตอกว่า Dexron II ก็ให้ใช้ตามนั้นครับ
ถ้าตอกว่า Dexron III ก็สามารถใช้ Dexron III หรือ โตโยต้า Type IV ได้ครับ

Dexron II ครับ น่าจะมีไม่น่าจะเกิดสามยี่ห้อน่ะครับ แต่ที่ผมใช้กันอยู่และหาง่าย ๆ ก็เป็นของ เทรน ครับ :confused:

somtao 01-02-2010 09:32

Dexron III หรือ โตโยต้า Type IV ใช้แทนกันได้ไหมคัฟ....เพื่อนๆช่วยตอบด้วยนะคัฟ.....

Moonlight 01-02-2010 09:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (473931 กระทู้)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (474099 กระทู้)
Dexron III หรือ โตโยต้า Type IV ใช้แทนกันได้ไหมคัฟ....เพื่อนๆช่วยตอบด้วยนะคัฟ.....

น้ำมันเกียร์ 2 ชนิด ใช้ผสมกันไม่ได้เด็ดขาดครับ

แต่ถ้า เหล็กวัด พิมพ์ตอกว่า Dexron III นั้น สามารถเปลี่ยนถ่ายออกทั้งหมด แล้วใช้ น้ำมันเกียร์โตโยต้า Type-IV แทนได้ครับ และดูเหมือนว่า ทางโตโยต้าสนับสนุนให้ใช้ด้วยครับ (แต่มันก็อาจจะเป็นแค่ประชาสัมพันธ์ให้ใช้ผลิตภัณฑ์ขอ งเขาก็ได้ครับ)

pyf 01-02-2010 10:12

เอาประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ ล่าสุดนี่เอง

เจโบผม ที่ก้านวัดระบุ dex II ดันทะลึ่งไปใช้ DEX III

สรุปว่าเกียร์พัง ได้เกียร์ใหม่เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

เล่าสู่กันฟังครับผม

somtao 01-02-2010 12:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (474104 กระทู้)
น้ำมันเกียร์ 2 ชนิด ใช้ผสมกันไม่ได้เด็ดขาดครับ

แต่ถ้า เหล็กวัด พิมพ์ตอกว่า Dexron III นั้น สามารถเปลี่ยนถ่ายออกทั้งหมด แล้วใช้ น้ำมันเกียร์โตโยต้า Type-IV แทนได้ครับ และดูเหมือนว่า ทางโตโยต้าสนับสนุนให้ใช้ด้วยครับ (แต่มันก็อาจจะเป็นแค่ประชาสัมพันธ์ให้ใช้ผลิตภัณฑ์ขอ งเขาก็ได้ครับ)

แล้วแบบไหนมันดีกว่าคัฟ...Dexron III กับ T-4 อ่ะคัฟ...ทั้งเรื่องคุณภาพ คสามเหมาะสมและราคา

ปล.เครื่องเจโบ วีวี ออโต้อ่ะคัฟ

Moonlight 01-02-2010 13:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (474225 กระทู้)
แล้วแบบไหนมันดีกว่าคัฟ...Dexron III กับ T-4 อ่ะคัฟ...ทั้งเรื่องคุณภาพ คสามเหมาะสมและราคา

ปล.เครื่องเจโบ วีวี ออโต้อ่ะคัฟ

ถ้าเป็นเกียร์ออโต้รุ่นเครื่อง VVT-i ใช้น้ำมันเครื่อง โตโยต้า Type-IV ดีกว่าครับ (อย่าตีความผิดนะครับ ไม่ได้หมายความว่า Dexron III ใช้ไม่ได้ หรือว่าไม่ดีนะครับ)

somtao 01-02-2010 15:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (474262 กระทู้)
ถ้าเป็นเกียร์ออโต้รุ่นเครื่อง VVT-i ใช้น้ำมันเครื่อง โตโยต้า Type-IV ดีกว่าครับ (อย่าตีความผิดนะครับ ไม่ได้หมายความว่า Dexron III ใช้ไม่ได้ หรือว่าไม่ดีนะครับ)

อ่อๆคัฟผม....ถามอีกหน่อยนะคัฟว่าถ้าเราไม่ได้ใช้ชิฟ เกียร์ที่พวงมาลัย เราจำเป็นต้องใช้T-4 หรือไม่...เพราะผมก็ไม่ได้เล่ยกับระบบเกียร์เลยคัฟใช ้แค่ D อย่างเดียวอ่ะคัฟ....หรือว่าถ้าผมใส่ Dexron III แล้วเกียร์มันจะเจ๊งหรือปล่าวคัฟ/ขอบคุณคัฟ

Moonlight 01-02-2010 15:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (474309 กระทู้)
อ่อๆคัฟผม....ถามอีกหน่อยนะคัฟว่าถ้าเราไม่ได้ใช้ชิฟ เกียร์ที่พวงมาลัย เราจำเป็นต้องใช้T-4 หรือไม่...เพราะผมก็ไม่ได้เล่ยกับระบบเกียร์เลยคัฟใช ้แค่ D อย่างเดียวอ่ะคัฟ....หรือว่าถ้าผมใส่ Dexron III แล้วเกียร์มันจะเจ๊งหรือปล่าวคัฟ/ขอบคุณคัฟ

ในเมื่อคู่มือของเครื่องรุ่นนี้ ระบุว่า ใช้ Dexron III ได้ ก็ต้องหมายความว่าอย่างนั้นครับ ดังนั้น ไม่ต้องกังวล เรื่อง ความจำเป็นต้องใช้ Type-IV ครับ

ใจจริงแล้ว เรื่องพวกนี้ ผมไม่ค่อยอยากตอบหรอกครับ เพราะว่า กลัวว่าจะตีความหมายผิด แรกๆคุณถามผมว่า ชนิดไหนดีกว่า พอผมตอบคุณไป ก็กลายเป็นคำถามว่า แล้วจำเป็นต้องใช้มั้ย

ผมคิดว่า อย่ากังวลไปเลยครับ เมื่อคู่มือระบุว่า ใช้ได้ เราก็ใช้ๆไปเถิดครับ มันอยู่ที่ใจคุณเองทั้งหมดนั่นแหละครับ ขอเพียงแต่ อย่าเอา 2 ชนิดนี้ใช้ปนกันเท่านั้นครับ

off JZ 01-02-2010 22:32

ที่ก้านบอก Dexron II ถ้าเดิม Dexron III เกียจะพังมั้ยคราบ

Moonlight 01-02-2010 22:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ (474517 กระทู้)
ที่ก้านบอก Dexron II ถ้าเดิม Dexron III เกียจะพังมั้ยคราบ

เกียร์มันทนได้ระยะหนึ่งครับ แล้วอาจจะ ....

Jom_berlina 02-02-2010 09:51

ถ่ายทั้งระบบสามารถถ่ายเองได้รึเปล่าคับมีวิธีการทำย ังไงครับ หรือต้องเข้าที่เขารับถ่ายครับ แถวบางบัวทอง-รังสิตมีมั้ยครับ

Moonlight 02-02-2010 10:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jom_berlina (474653 กระทู้)
ถ่ายทั้งระบบสามารถถ่ายเองได้รึเปล่าคับมีวิธีการทำย ังไงครับ หรือต้องเข้าที่เขารับถ่ายครับ แถวบางบัวทอง-รังสิตมีมั้ยครับ

ทำเองก็ได้ครับ แต่ว่าเสี่ยงครับ ไม่คุ้มเสี่ยงหรอกครับ พลาดนิดเดียว ยกเกียร์

wk7000 02-02-2010 10:37

ผมเคยถ่ายโดย เอาสายยางต่อที่ท่อไหลกลับเพื่อถ่ายน้ำมันเก่าออก

สตาร์ทเครื่อง เพื่อให้น้ำมันเกียร์เก่าไหลออกสังเกตุดูน้ำมันเกียร ์ที่ไหลออก

พอเริ่มมีฟองอากาศก็ดับเครื่อง เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปอีกประมาณ 2.5 ลิตร

ทำซ้ำอย่างนี้ 3 รอบ คิดว่ามันน่าจะถ่ายน้ำมันเก่าออกได้สัก 80-90% ครับ

เพราะสังเกตุจากสีน้ำมันเกียร์ ก่อนถ่ายใช้มันเกียร์ Dexron III (สีออกแดงใส) เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่เป็น Dexron II(สีชมพูใส)

หลังจากถ่ายวิธีนี้เรียบร้อยสีน้ำมันเป็นสีชมพูใสของ น้ำมันใหม่ที่เติมลงไปครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:19