ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ขอสอบถามอุปกรณ์อะไหล่ในการล้างหัวฉีดครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46900)

wasinsaad 06-04-2010 21:37

ขอสอบถามอุปกรณ์อะไหล่ในการล้างหัวฉีดครับ

ขอสอบถามอุปกรณ์อะไหล่ในการล้างหัวฉีดครับ คืออยากลองล้างหัวฉีดเองอะครับ อุปกรณ์ก็น่าจะมีครบแล้วปั้มลม เครื่องมือช่างต่างๆ แต่อยากทราบว่าต้องเปลี่ยนโอริงตรงรุ่นหรือป่าวหรือม ีเบอร์อื่นแทนได้ไหมราคาประมาณเท่าไรหรือมีอะไรแนะนำ เพิ่มเติมเกี่ยวกับเทคนิครูปภาพก็ขอขอบพระคุณล่วงหน้ าครับ:) :)

cpservice 07-04-2010 15:03

ต้องวิเคราะห์ดูก่อนล้าง ว่ารถของเราีอาการยังไง
- หัวฉีดตัน เร่งไม่ขึ้น วิ่งอืด กำลังไม่ค่อยเท่ากันในแต่ละสูบ
- หัวฉีดรั่ว ค้าง สตาร์ทยาก ควันดำ สะดุดในรอบเดินเบา
ฯฯฯฯลฯฯฯฯ

เวลาล้าง ควรถอดออกทั้งรางหัวฉีดเลยครับ
แล้วใช้เส้นลวดพันรัดหัวฉีดกับรางไว้ให้แน่นหนาทุกๆห ัว ไม่งั้นเวลามีแรงดัน หัวฉีดจะหลุดออกจากราง
จากนั้นก็ต่อปั๊มติ๊กเข้าที่ท่อ in ของราง ส่วนท่อไหลกลับก็ปล่อยให้ไหลกลับลงแกลลอนน้ำมัน
ป้อนไฟเข้าปั๊มติ๊ก ให้ปั๊มอัดน้ำมันเข้ารางหัวฉีดจนเต็ม (มีน้ำมันน้ำมันไหลกลับ)

สังเกตที่หัวฉีดแต่ละหัว มีหยดน้ำมัน หรือมีน้ำมันรั่วมั๊ย??? ---ถ้าไม่มีแสดงว่า หัวฉีดไม่รั่ว ไม่ค้าง

ลองป้อนไฟพวกลบ เขี่ยที่ขั้วหัวฉีด (สั่งให้หัวฉีดยก) สังเกตุการฉีดในแต่ละหัวเทียบกันครับ
---หัวฉีดเบนซินแต่ละรุ่น จะมีจำนวนรูที่ต่างกัน บ้างก็1-2-3-4 รู 5 รู 6 รู ฯลฯ ดูดีๆหละครับ
เวลาฉีดต้องฉีดออกทุกรู ไม่งั้นแสดงว่าตัน
เพราะเคยเจอกับรถที่ใช้แก๊สเป็นส่วนใหญ่ จะมีขี้ตระกันเกาะที่หัวฉีดเยอะมาก
เป็นเหตุที่ทำให้หัวฉีดตันครับ คือบางหัวตัน 1 รู บางหััวตัน 2 รู เป็นต้น เวลาใช้น้ำมันเลยอืดกว่าแก๊สหลายขุมเลย

การล้างก็ใช้แปลงสีฟันแข็งๆ จุ่มเบนซินขัดๆถู ลมเป่า เขี่ยไฟ+- ดู
ถ้าพยายามสุดๆแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น ก็เปลี่ยนซะยกชุดเลย จบแน่ครับ

คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละครับ

เพิ่มเติมภาพประกอบ อุปกรณ์สามารถทำได้เอง ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อเครื่องล้างหัวฉีด เพราะผลที่ได้มันแทบไม่ต่างกันเลย ลองดูครับ (ในภาพไม่ใช่รางหัวฉีดเจนะครับ)

C4 OsHiKaWa 17-04-2010 11:49

ราคาเปลี่ยนหัวฉีด ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ:)

wasinsaad 17-04-2010 12:46

แล้วพวกโอริงต่างๆต้องเปลี่ยนไหมครับตรงไหนบ้างของอะ ไรราคาโดยประมาณอะครับ:)

C4 OsHiKaWa 18-04-2010 19:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4 OsHiKaWa (507103 กระทู้)
ราคาเปลี่ยนหัวฉีด ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ:)

เครื่อง เจ ฝาดำ ครับ

Moonlight 18-04-2010 20:46

ตอนที่ผมเคยถอดมาตรวจเช็คหัวฉีดนั้น ผมถอดยกรางก็จริง แต่ว่า ผมตรวจสอบทีละหัว ไม่ได้ตรวจยกรางเช่นคุณปังปอนด์อธิบายครับ โดยถอดหัวฉีดมาทีละหัว เอาต่อท่อน้ำมันเบนซิน สวมเข้าที่หัวฉีดเลยครับ

การใช้ไฟมาจั๊มที่หัวฉีด ก็มี 2 วิธีง่ายๆ คือถ้ามี ปั๊มติ๊กสำรอง ก็นำมาใช้งาน เดินสายไฟ จากแบตเตอร์รี่ ทำสวิทช์เปิดปิด พร้อมกับ หาแจคหัวฉีด ต่อสายไฟ พ่วงผ่านสวิทช์ จากนั้นหา แก้วน้ำใบใหญ่หน่อย หรือ เหยือกแก้วก็ได้ เอาไว้รองน้ำมันที่ผ่านหัวฉีด และเอาไว้ดู น้ำมันที่พ่นออกมาจาก รูหัวฉีด เวลาที่เราเปิดสวิทช์ ส่วนเวลาปิดสวิทช์ ก็จะดู รอยหยด ของน้ำมันที่ออกมาจากรูหัวฉีด ครับ

ถ้า ปิดสวิทช์แล้ว มีน้ำมันหยดออกมาเกิน 1 หยดต่อนาที แสดงว่า หัวฉีดรั่ว (ตามกำหนดนั้น ต้องไม่มีน้ำมันหยดเลย แต่อนุโลมให้หยดได้ไม่เกิน 1 หยดต่อนาทีครับ)

ถ้าเปิดสวิทช์แล้ว น้ำมันฉีดต้องฉีดเป็นฝอย สังเกตุว่า ทุกรูหัวฉีด จะต้องพ่นน้ำมันออกมาด้วยแรงดันที่เท่ากัน ถ้าไม่เป็นตามนั้น ถือว่า ตัน ครับ (ตันเฉพาะบางรู สามารถแก้ไขได้ครับ)

เปิดสวิทช์ทดสอบหัวฉีด ครั้งละ 15 วินาที หัวละ 2 - 3 ครั้ง ปริมาตรน้ำมันที่พ่นออกมาแต่ละครั้ง แต่ละหัว จะต้องเท่ากัน +/- ไม่เกิน 5 ซี.ซี. จึงจะเรียกว่า ถูกต้องครับ (ผมจำปริมาตรการฉีดของหัวฉีดเครื่องเจไม่ได้ว่า กี่ ซี.ซี. ต่อ 15 วินาทีนะครับ แต่อย่างไรก็ตาม จะต้องได้ใกล้เคียงกันครับ)

ส่วนคนที่ไม่มีปั๊มติ๊กสำรอง ก็สามารถทดสอบได้ครับ โดยให้ สายไฟจากปลั๊กไดแอค ที่ขั้ว +B และ FP ครับ โดยต่อท่อน้ำมันจากกรองเบนซิน ที่เข้าเครื่องยนต์ แล้วใช้วิธีบิดสวิทช์กุญแจมาที่ on ครับ

เครื่องมือที่ต้องเตรียม ก็ดังเช่นคุณปังปอนด์บอกครับ คือ แปรงสีฟัน เอาไว้ขัด แล้วอาจจะควรมี เส้นลวดเล็กๆ (ผมเองตัดจากลวดสลิงเส้นเล็กๆ แล้วดึงเส้นหนึ่งมาใช้) เอาไว้แยงรูหัวฉีด เมื่อทดสอบแล้วว่า รั่ว หรือ ตัน

หัวฉีดรั่ว ก็คือ เขม่าหรือสิ่งสกปรก เข้าไปกีดขวางเข็ม ทำให้ปิดรูไม่สนิท

หัวฉีดตัน ก็คือ เขม่าหรือสิ่งสกปรก เข้าไปปิดรูจนน้ำมันผ่านไม่ได้

วิธีขัดล้าง ก็ใช้ แปรงและน้ำมันเบนซินนี่แหละครับ ขัดไปที่ปลายหัวฉีด ส่วนการแยงรูนั้น ใช้วิธี ถอดสายน้ำมันเบนซินออก จั๊มไฟเข้ากับหัวฉีด เพื่อให้ เข็มที่ปิดรูยกขึ้น แล้วใช้ลวดเส้นเล็กๆนี่แหละครับแยงเข้าไป (กรณีใช้แปรงขัดแล้วไม่ออกนะครับ ซึ่งต้องใช้สายตาและสมาธิดีมากๆ)

ส่วนตอนประกอบกลับ ต้องเปลี่ยนโอริงใหม่ครับ (เป็นชนิดทนน้ำมันเบนซินและความร้อน ซึ่งไม่ทราบว่าร้านอะไหล่มีขายมั้ย แต่ว่าถ้าจำไม่ผิด ชุดซ่อมปะเกนชุดใหญ่ของเครื่องเจแซด จะมีโอริงหัวฉีดติดมาให้ด้วยครับ) ตอนเปลี่ยนโอริงใหม่แล้ว ก่อนสวมเข้าราง ให้ใช้น้ำมันเบนซินทาบางๆที่โอริงก่อนสวมนะครับ จะได้สวมง่าย

A(RT131) 29-10-2010 13:30

--- Up ---

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:20