ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ขอถามเกี่ยวกับลูกลอยในถังน้ำมัน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=12090)

jackmgm 09-02-2008 11:39

ขอถามเกี่ยวกับลูกลอยในถังน้ำมัน

ตอนนี้ไมล์ผมได้เปลี่ยนเป็นไมล์หน้ามืดของสองเจแล้วค รับแต่ตัวลูกลอยน้ำมันไม่ได้เปลี่ยนครับเลยขึ้นไม่ตร งตอนนี้เติมเต็มถังขึ้นแค่ครึ่งเดียวเลยอยากถามว่าลู กลอยน้ำมันนี้ราคาเท่าไหร่ครับแล้วเปลี่ยนอยากไหมครั บ ขอบคุณมากครับ

jackmgm 09-02-2008 22:26

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat (93871 กระทู้)
ไมล์เป็นแบบเข็มหรือดิจิตอลครับ ถ้าแบบดิจิดอลลูกลอยน้ำมันแบบสามสายตัวละประมาณ 500-800 ครับ แต่ถ้าเป้นแบบเข็มลูกลอยสองสายราคาประมาณ 300 ครับ เปลี่ยนใส่ถังไม่ถือว่ายาก แต่ตั้งระดับให้ตรง..ก็ยากนิดหน่อย แต่ไม่เกินมือช่างไทยครับ..

ของผมเป็นแบบเข็มครับอู่ทั้วไปสามารถใส่ได้ไหมครับหร ือว่าต้องมีความรู้เรื่องเกี่ยวกับระบบไฟด้วยครับ

WHEGA 10-02-2008 11:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat (93871 กระทู้)
ไมล์เป็นแบบเข็มหรือดิจิตอลครับ ถ้าแบบดิจิดอลลูกลอยน้ำมันแบบสามสายตัวละประมาณ 500-800 ครับ แต่ถ้าเป้นแบบเข็มลูกลอยสองสายราคาประมาณ 300 ครับ เปลี่ยนใส่ถังไม่ถือว่ายาก แต่ตั้งระดับให้ตรง..ก็ยากนิดหน่อย แต่ไม่เกินมือช่างไทยครับ..

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ไมลล์แบบเข็ม ที่ใช้ลูกลอย 2 สาย หาซื้อได้ที่ไหนครับ เบิกศูนย์มีมั๊ยครับ หรือว่าใช้ของรุ่นไหนแทนได้ครับ :emo_toon05:

mono 12-02-2008 21:54

วางในรถอะไรครับ...ลูกลอยเดิมเป็นแบบ3สายป่าวคร ับ

jackmgm 13-02-2008 08:27

ของผมวอลโว่ 244 ครับไม่รู้ว่ากี่สายครับ

icetimv2 16-02-2008 23:46

อยากรู้เหมือนกันครับ ผมใช้ ไมตี้อยู่คับ เป็นลูกลอยเดิม มีปัญหาเหมือนกัน เติม 5 6 ร้อย เข็มขึ้นติดเดียว รบกวนผู้รู้ด้วยคับ

Moonlight 08-10-2009 13:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA (93965 กระทู้)
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ไมลล์แบบเข็ม ที่ใช้ลูกลอย 2 สาย หาซื้อได้ที่ไหนครับ เบิกศูนย์มีมั๊ยครับ หรือว่าใช้ของรุ่นไหนแทนได้ครับ :emo_toon05:

สำหรับเกจ์รุ่นแบบเข็ม 2 สายไฟ ด้วยกัน ใช้รุ่นไหนก็ได้ครับ

หาซื้อลูกลอยเซียงกง ที่ติดชุดปั๊มติ๊กมา ก็ดัดแปลงตัดต่อได้เช่นกันครับ

ปัญหาของลูกลอยที่จะซื้อมาใช้นั้น ขึ้นอยู่กับ ขนาดความยาวของก้านลูกลอย เพราะว่า ถังน้ำมันของรถแต่ละรุ่น ลักษณะไม่เหมือนกันครับ ถ้าสามารถหาลูกลอยที่ ใช้ใส่ลงในถังน้ำมัน ลักษณะเดียวกันได้ ก็ดัดแปลงง่ายๆสบายๆครับ (ถังน้ำมัน มีรูปทรงมากมาย และมีทั้งวางแนวตั้ง แนวนอน ความสูงของตัวถังก็ไม่เท่ากัน ดังนั้นความยาวของก้านลูกลอย จึงแตกต่างกันครับ) แต่ถ้า หาไซส์ขนาดความยาวที่เหมาะสมไม่ได้เลย ก็สามารถดัดแปลงก้านลูกลอยได้ครับ (ตัดต่อ) เพื่อให้ มาตรวัดระดับน้ำมันที่หน้าปัด แสดงระดับน้ำมันที่ใกล้เคียงความจริงที่สุดได้ครับ

ผมเองเคยดัดแปลงทำถังน้ำมันขึ้นใหม่ ส่วนปั๊มติ๊ก, ลูกลอย และเซนเซอร์ไฟโชว์แจ้งเตือนระดับน้ำมันวิกฤต นั้น ต้องดัดแปลงตำแหน่งการวางทั้งหมด ซึ่งสิ่งนั้น ไม่ยากอะไรเท่าไหร่ครับ สำคัญที่ ฝาบน ที่มีขั้วปลั๊กสายไฟ และปะเกนฝาถังครับ ต้องสมบูรณ์จะได้ไม่รั่ว จากนั้น ก็หาเหล็กแผ่นอย่างหนา เข้าโรงกลึงทำหน้าแปลน วัดเจาะรูต๊าปเกลียวน๊อตเพื่อประกบกับฝาบนของปั๊มติ๊ กได้พอดีครับ จากนั้นนำมาเชื่อมกับตัวถังน้ำมัน ใช้งานมา 3 ปีกว่าแล้ว ยังไม่มีออกอาการรั่วให้เห็นเลยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 14:48