ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยคราบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=74287)

Thanaphon2 04-06-2014 15:36

รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยคราบ

พอดีผมเอารถลงเครื่อง UZ VVTI เพิ่งลงเสร็จเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พอลองเอามาวิ่งปรากฎว่าความเร็วที่ประมาณ 100 กม ได้ยินเสียงเฟืองท้ายปั่ดังมาก ตกใจเลยถอน ช่างเลยบอกว่าเฟืองใหญ่ไป ต้องเปลี่ยนเป็นเบอร์ 3.5 (ของเดิม 4.5) ผมก็เลยลองเปลี่ยนตอนนี้เฟืองยังไม่เข้าที่ยังหอนเล็ กๆ แต่ก็วิ่งดีขึ้นครับ มเลยอยากถามพี่ๆ ว่า เฟือง 3.5 นี้โอเคหรือยังครับ หรือใครมีประสบการณ์ช่วงชี้แนะหน่อยครับ

มาเรื่องเหลากลาง รถผมถอดระบบ 4x4 ออกครับ ผลปรากฎว่า เวลาจั้มพ์ลงสะพานจะได้ยินเสียงดัง "ตึ้ง" ตรงกลางรถช่วงประมาณที่วางขาเบาะหลัง ช่างเลยบอกว่าเลากลางยาวไป ต้องตัดเพิ่มอีก 1 ซม. ผมเลยตัด พอตัดเสร็จเวลาจั้มป์ก็ยังได้ยินเสียงกระแทกเหมือนเด ิมแต่เบาลง เลยอยากถามผู้รู้ว่าผมต้องทำงัยดีครับ รบกวนด้วยนะครับ T_T :frown: :frown:

C220 04-06-2014 16:09

รถขับสี่เป็นรถอะไรล้อยางขนาดเท่าไหร่ครับ
ผมขอตอบเบื้องต้นดังนี้
1.เรื่องเฟืองท้าย
มาตรฐาน 1UZ Vvti ใช้ 3.26 กับล้อหลังขนาด 25.7 นิ้ว
หากเป็นรถล้อใหญ่ก็เทียบเอาได้ เช่น ล้อขนาด 30 นิ้วก็ใช้ขนาดเฟือง = 3.26x30/25.7 = 3.8

2.เรื่องเพลากลาง
ยอยท้ายเกียร์ UZ เป็นก้อนยางกลมให้ตัวได้น้อยมากจำเป็นต้องใช้คู่กับต ุ๊กตาเพลากลางและตั้งศูนย์ให้ตรงกันมากที่สุด
หากเป็นรถขับสี่ที่เป็นเพลากลางท่อนเดียวไม่มีตุ๊กตา หิ้วเพลากลางจะต้องแก้ไขท้ายเกียร์เป็นเพลาเสียบและ ยอย universal เหล็ก
ถ้าไม่แก้ไขเวลาท้ายรถยุบตัวจะทำให้เพลากลางยันกระแท กท้ายเกียร์บางทียางแท่นเกียร์ยางแท่นเครื่องขาดกันเ ลยทีเดียว และยอยยางที่ถูกบิดตลอดเวลาจะขาดในเวลาอันรวดเร็ว และจะสั่นสะท้านเวลาออกตัวแบบแก้ไม่หายครับ

Thanaphon2 04-06-2014 17:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (898411 กระทู้)
รถขับสี่เป็นรถอะไรล้อยางขนาดเท่าไหร่ครับ
ผมขอตอบเบื้องต้นดังนี้
1.เรื่องเฟืองท้าย
มาตรฐาน 1UZ Vvti ใช้ 3.26 กับล้อหลังขนาด 25.7 นิ้ว
หากเป็นรถล้อใหญ่ก็เทียบเอาได้ เช่น ล้อขนาด 30 นิ้วก็ใช้ขนาดเฟือง = 3.26x30/25.7 = 3.8

2.เรื่องเพลากลาง
ยอยท้ายเกียร์ UZ เป็นก้อนยางกลมให้ตัวได้น้อยมากจำเป็นต้องใช้คู่กับต ุ๊กตาเพลากลางและตั้งศูนย์ให้ตรงกันมากที่สุด
หากเป็นรถขับสี่ที่เป็นเพลากลางท่อนเดียวไม่มีตุ๊กตา หิ้วเพลากลางจะต้องแก้ไขท้ายเกียร์เป็นเพลาเสียบและ ยอย universal เหล็ก
ถ้าไม่แก้ไขเวลาท้ายรถยุบตัวจะทำให้เพลากลางยันกระแท กท้ายเกียร์บางทียางแท่นเกียร์ยางแท่นเครื่องขาดกันเ ลยทีเดียว และยอยยางที่ถูกบิดตลอดเวลาจะขาดในเวลาอันรวดเร็ว และจะสั่นสะท้านเวลาออกตัวแบบแก้ไม่หายครับ

ขอบคุณครับคุณตู่ รถผมแม็ค ขอบ 15 ยาง 30 นิ้ว ตอนนี้ช่างโล่ (วัดลาดปลาดุก) หาเฟืองให้อยู่ครับ เห็นแกบอกว่า 3.5 น่าจะแมท แต่เดี๋ยวลองดูครับ ส่วนเรื่องเพลากลางเดี๋ยวผมไปลองครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

น้ำฝน 05-06-2014 06:48

รถไรยกสูงมากใหม ลองเปลียนเป็นเพลาสไลด์ยอยแปดทิศดู รถยกสูงแก้ปัญหาแบบนี้ ถ้าสูวมากก็ล้างเพลาท้ายทำจุดยึดต่างๆใหม่ร้านทำรถ4x 4ทุกร้านเข้าใจดีปรึกษาดู

C220 05-06-2014 17:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Thanaphon2 (898412 กระทู้)
ขอบคุณครับคุณตู่ รถผมแม็ค ขอบ 15 ยาง 30 นิ้ว ตอนนี้ช่างโล่ (วัดลาดปลาดุก) หาเฟืองให้อยู่ครับ เห็นแกบอกว่า 3.5 น่าจะแมท แต่เดี๋ยวลองดูครับ ส่วนเรื่องเพลากลางเดี๋ยวผมไปลองครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

ยาง 30 เฟือง 3.5 เดี๋ยวมันจะเหี่ยวไปหน่อยนะครับ
ผมว่า 3.9 ok กว่า ลองคูณให้ช่างโร่ดูอีกที

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:20