ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   2J โบ vv เดินเบาไม่นิ่งครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75354)

nukenook 20-03-2015 07:29

2J โบ vv เดินเบาไม่นิ่งครับ

มีปัญหามารบกวนอีกแล้วครับ

เครื่อง 2jz gte vvti ครับ เจอปัญหาคือ เวลาจอดรถทิ้งไว้ตอนกลางคืนแล้วตอนเช้ามาสตาร์ท รอบมันชอบแกว่งๆอ่ะครับ คือปกติเวลาสตาร์ทมันจะวอร์มเครื่องอยู่ประมาณ 1200 รอบ (ไมล์เดิม colorado 05 ใส่กล่องแปลง) แต่เวลามีอาการมันจะสวิงครับ (ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่สตาร์ทครับ) ตกลงมาเหลือ 7-800 รอบ บางทีเหลือ 5-600 รอบเลย เครื่องจะสั่นๆ เสียงเครื่องก็หอบๆ เหมือนจะดับ

เท่าที่สังเกตุดูนะครับ
1. เคยให้อู่แถวบ้านดู เค้าบอกว่าจะถอดชุดคุมเดินเบามาทำความสะอาดให้ (มีคนบอกว่ามันเป็นชุดไฟฟ้า ถอดมาล้างไม่ได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าอู่เค้าทำยังไง อาการมันหายไปสักระยะนึง ตอนนี้เริ่มกลับมาเป็นอีก)
2. ไม่ได้เป็นทุกวันครับ บางวันก็ไม่เป็นเลย
3. เวลามีอาการต้องเร่งสวนขึ้นไปประมาณ 1500 รอบ แช่ไว้แปปนึงอาการมันก็จะดีขึ้นครับ
4. ส่วนใหญ่จะมีอาการช่วงเครื่องเย็น (จอดไว้ข้ามคืน หรือหลายๆ ชม.ดูที่เกจ temp ประมาณ 30) แต่นานๆทีก็มีเจอตอนอุ่นๆ ( จอดทิ้งไว้ไม่นานมาก ดูที่เกจ temp ประมาณ 50 พร้อมตัดเข้าแก๊ส )
5. น่าจะเป็นเฉพาะน้ำมัน เพราะเวลามีอาการ พอเบิ้ลเข้าแก๊สแล้วหายครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ควรเช็คตรงไหนบ้าง
ขอบคุณครับ

cysc2007 20-03-2015 19:51

ของผม 2JZ ge vvti ก็เป็นเหมือนกันเลย แต่ตอนน้ำมันถูกผมใช้น้ำมันอยู่หลายอาทิตย์ อาการหายไป เลยสงสัยว่าจะเป็นที่ระบบน้ำมัน อาจไหลกลับหมดและมีลมในท่อเพราะใช้น้ำมันแป๊บเดียวแต ่ละวัน

นี่กลับมาใช้แก๊สเป็นหลักแล้ว อาการเริ่มมีอีก แต่ยังไม่ได้แก้ไขเพราะใช้แก๊สแล้ว

se278 20-03-2015 21:01

เดาว่า หัวฉีดเริ่มตัน เพราะไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันครับ

ลอง
1.เปลี่ยนน้ำมันโซฮอลที่บูดในถัง หรือว่าวิ่งทิ้งให้หมดถัง แล้วเติมใหม่
2.เชคแรงดันที่รางหัวฉีด
3.ลองเติมน้ำยาที่ขี้โม้ว่า ล้างระบบน้ำมันเชื้อเพลิง
4.สุดท้ายแก้ไม่ได้ เปลี่ยนหัวฉีด ครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับกระผม
:emo_toon07:

nukenook 20-03-2015 23:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cysc2007 (907335 กระทู้)
ของผม 2JZ ge vvti ก็เป็นเหมือนกันเลย แต่ตอนน้ำมันถูกผมใช้น้ำมันอยู่หลายอาทิตย์ อาการหายไป เลยสงสัยว่าจะเป็นที่ระบบน้ำมัน อาจไหลกลับหมดและมีลมในท่อเพราะใช้น้ำมันแป๊บเดียวแต ่ละวัน

นี่กลับมาใช้แก๊สเป็นหลักแล้ว อาการเริ่มมีอีก แต่ยังไม่ได้แก้ไขเพราะใช้แก๊สแล้ว

เดี๋ยวลองดูมั่งครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 (907338 กระทู้)
เดาว่า หัวฉีดเริ่มตัน เพราะไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันครับ

ลอง
1.เปลี่ยนน้ำมันโซฮอลที่บูดในถัง หรือว่าวิ่งทิ้งให้หมดถัง แล้วเติมใหม่
3.ลองเติมน้ำยาที่ขี้โม้ว่า ล้างระบบน้ำมันเชื้อเพลิง
4.สุดท้ายแก้ไม่ได้ เปลี่ยนหัวฉีด ครับ

ตอนนี้เติม 95 ธรรมดาอยู่ครับ เดี๋ยวลองหาน้ำยามาใส่ดู แล้วค่อยไล่เช็คหัวฉีดต่อ

ขอบคุณมากครับ

Khun_Thian 21-03-2015 11:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 (907338 กระทู้)

ลอง

ประมาณนี้ครับเพราะรถผมก็เป็นสวิงตอนเครื่องยังไม่ร้ อน และมีอีกอย่างของอาการคือหัวฉีดรั่วครับ :)

nukenook 21-03-2015 20:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (907350 กระทู้)
ประมาณนี้ครับเพราะรถผมก็เป็นสวิงตอนเครื่องยังไม่ร้ อน และมีอีกอย่างของอาการคือหัวฉีดรั่วครับ :)

หัวฉีดของ 2j โบ วีวี มันกี่ cc ครับ ของรุ่นอื่นใส่แทนกันได้มั๊ยครับ ไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาขาย

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:06