ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ควรเปลี่ยนแต่เกียร์ หรือเปลี่ยนเครื่อง+เกียร์ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=76215)

titerlza 05-01-2017 23:04

ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ควรเปลี่ยนแต่เกียร์ หรือเปลี่ยนเครื่อง+เกียร์

เพิ่งพิมพ์ครั้งแรกผิดพลาดยังไงก็ขอโทษด้วยครับ
ผมใช้ 2JZ-GE ฝาดำ อาการคือ
1.ตำแหน่งD ออกตัวเกียร์1แต่จะข้ามไปเกียร์3 ไม่เข้าเกียร์2 แต่ถ้าโยกทีละตำแหน่งปกติ
2.ขณะความเร็วสูงสักพักลอคอัพจะปลดเอง บางครั้งก็โยกเข้า O/D ไม่ทำงาน (คันเกียร์ขั้นบรรได)
3.มีน้ำมันเครื่องซึมที่ตัวเครื่องหลายจุด

สอบถามราคาเกียร์ 7,500 บาท
สอบถามราคา 2jz ge vvti ไม่เกิน20,000บาท

คุณแม่ขับ อยากแก้ทีเดียวจบ อยากใช้ไปนานๆเกียร์ลูกนี้ใช้ได้ปีเดียวเอง
ต้องหาข้อมูลไปชี้แจงกับคุณพ่อ
welcome welcome welcome

Cobra4971 06-01-2017 10:14

เปิดฝา Ecu ตรวจสอบ รอยไหม้ รอยเยิ้มก่อนครับ อาการที่ว่าผมว่าไม่ได้เกิจากเกียร์เพราะใช้มือโยกยั งปกติ การที่ล็อกอัพคลัทซ์หลุด มันมาจากการทำงานของ Ecu นั่นแหละ

ลองค้นเรื่องการซ่อม Ecu ของปู่ชัด เนติศักดิ์ ในกูเกิ้ลหาข้อมูลก่อน

เรื่องน้ำมันเครื่องเยิ้มเป็นเรื่องธรรมดาครับ ขนาดหยดพื้นก็ยังใช้กันได้

กรณีของคุณถ้าวางเครื่องใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ค่าเครื่องวางค่าไวริ่ง รวมแล้วไม่น่าน้อยกว่าครึ่งแสน ที่สำคัญหลังวางเสร็จเราก็ต้องลุ้นกับมันอีกไประยะหน ึ่ง

titerlza 06-01-2017 12:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 (914086 กระทู้)
เปิดฝา Ecu ตรวจสอบ รอยไหม้ รอยเยิ้มก่อนครับ อาการที่ว่าผมว่าไม่ได้เกิจากเกียร์เพราะใช้มือโยกยั งปกติ การที่ล็อกอัพคลัทซ์หลุด มันมาจากการทำงานของ Ecu นั่นแหละ

ลองค้นเรื่องการซ่อม Ecu ของปู่ชัด เนติศักดิ์ ในกูเกิ้ลหาข้อมูลก่อน

เรื่องน้ำมันเครื่องเยิ้มเป็นเรื่องธรรมดาครับ ขนาดหยดพื้นก็ยังใช้กันได้

กรณีของคุณถ้าวางเครื่องใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ค่าเครื่องวางค่าไวริ่ง รวมแล้วไม่น่าน้อยกว่าครึ่งแสน ที่สำคัญหลังวางเสร็จเราก็ต้องลุ้นกับมันอีกไประยะหน ึ่ง

พี่ชายผมเคยเอากล่อง รุ่นเดียวกันมาลองใส่ก็อาการเหมือนเดิมครับ

เด๋วผมจะลองเปิดดูนะครับ
welcome welcome

Cobra4971 06-01-2017 15:27

เท่าที่ผมใช่เครื่อง J มา ปัญหาเรื่องการทำงานของเกียร์มีสาเหตุมาจากกล่องทั้ง นั้นเลยครับ

มีปัญหาเข้ามาโพสท์ถามไว้และช่วยกันหาวิธีแก้ครับ

adec 07-01-2017 13:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ titerlza (914089 กระทู้)
พี่ชายผมเคยเอากล่อง รุ่นเดียวกันมาลองใส่ก็อาการเหมือนเดิมครับ

เด๋วผมจะลองเปิดดูนะครับ
welcome welcome

ถ้าสับกล่องแล้ว มั่นใจว่ากล่องที่สับครงรุ่นกับเรา มีอีกอย่างครับ เปิดแคร้งเกียร์ล้างกรองเกียร์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เช ็คโซลินอยเกียร์ น่าจะมีอยู่สามตัว....เพราะลองแบบสับเกียร์ manual ปกติก็เหลือกล่องกับชุดโซลินอยเกียร์ที่สั่งงานออโต้ ครับ...ลองดูเผื่อหาย... :tongue:

athichart 10-01-2017 21:40

ผมใช้ 1jz-gte ก็เจอเกียร์ auto มีปัญหาคือ เกียร์1 ไม่เข้าออกตัวอืด (ตอนใช้รถจนน้ำมันเกียร์ร้อนจะออกอาการ) ถ้าเข้าเกียร์แบบ แมนนวลแล้วทำงานปกติ แสดงว่าเป็นที่ โซลินอยเกียร์ที่มีปัญหามันเสื่อม ต้องเปลี่ยน ผมเปลี่ยนแล้วใช้ได้ปกติเลย ปกติเกียร์ auto j จะทนถึกไม่เสียง่ายๆถ้าขับแบบปกตินะ ในเกียร์จะมีโซลินอย 3 ตัว เปิดแคร้งมาจะเห็นเลย

titerlza 05-02-2017 19:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ athichart (914109 กระทู้)
ผมใช้ 1jz-gte ก็เจอเกียร์ auto มีปัญหาคือ เกียร์1 ไม่เข้าออกตัวอืด (ตอนใช้รถจนน้ำมันเกียร์ร้อนจะออกอาการ) ถ้าเข้าเกียร์แบบ แมนนวลแล้วทำงานปกติ แสดงว่าเป็นที่ โซลินอยเกียร์ที่มีปัญหามันเสื่อม ต้องเปลี่ยน ผมเปลี่ยนแล้วใช้ได้ปกติเลย ปกติเกียร์ auto j จะทนถึกไม่เสียง่ายๆถ้าขับแบบปกตินะ ในเกียร์จะมีโซลินอย 3 ตัว เปิดแคร้งมาจะเห็นเลย

ราคาโซลินอยด์ตัวละเท่าไรครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 13:14