ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   สอบถามเรื่องคันเกียร์ Auto แบบขั้นบันได ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=22620)

parkpoom_p 13-09-2008 09:58

สอบถามเรื่องคันเกียร์ Auto แบบขั้นบันได ครับ

พอดีได้เกียร์ Auto แบบขั้นบันได มาอันนึงอะครับ เลยอยากทราบวิธีการวายสายไฟของคันเกียร์รุ่นนี้อะครั บว่ามีวิธีการ วายสายอย่างไรอะครับ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

parkpoom_p 13-09-2008 11:10

up รอคำตอบจากเพื่อนๆ พี่ๆ ครับ :emo_toon05:

คนเดิม 13-09-2008 14:40

หูย ได้มาอันนึง แต่ถ่ายรูปมาซะ สี่ อัน ขออันนึงได้ปะ อิอิ
ที่ถามมาไม่รู้หรอก ม่ายซ่ายช่าง รอก่อนนะครับ

parkpoom_p 13-09-2008 16:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเดิม (186789 กระทู้)
หูย ได้มาอันนึง แต่ถ่ายรูปมาซะ สี่ อัน ขออันนึงได้ปะ อิอิ
ที่ถามมาไม่รู้หรอก ม่ายซ่ายช่าง รอก่อนนะครับ

อ๋อ พอดีผมซื้อคันเกียร์มาจาก พี่เอ ที่เป็นเจ้าของรูปเนี่ยอะครับ ผมซื้ออันที่มีสวิตช์ตัวเดียวมาอะครับ แต่ว่าอยากรู้ว่ามันต่อสายไฟยังไงบ้างอะครับ เผื่อทำเองได้อะครับ เลยขอความรู้จากพื่ๆ เพื่อนๆในนี้อะครับ :)

cpservice 13-09-2008 17:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (186820 กระทู้)
อ๋อ พอดีผมซื้อคันเกียร์มาจาก พี่เอ ที่เป็นเจ้าของรูปเนี่ยอะครับ ผมซื้ออันที่มีสวิตช์ตัวเดียวมาอะครับ แต่ว่าอยากรู้ว่ามันต่อสายไฟยังไงบ้างอะครับ เผื่อทำเองได้อะครับ เลยขอความรู้จากพื่ๆ เพื่อนๆในนี้อะครับ :)

อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้ามีรูปปลั๊กกะสีสายไฟก็พอจะไล่ได้ครับ

toei 13-09-2008 17:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (186840 กระทู้)
อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้ามีรูปปลั๊กกะสีสายไฟก็พอจะไล่ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมก็ซื้อมาตัวมี สวิทช์สองอัน มีสวิช PWR อันนึง อีกอันเป็นสวิชอะไรครับ ไล่สายเทียบกับของเดิมไม่เหมือน..เดี๋ยวจะถ่ายรูปปลั ๊กกับสีสายไฟมาดูครับ :confused:

jzfanclub 13-09-2008 21:48

4 อันนน:emo_toon05: :emo_toon05:

parkpoom_p 14-09-2008 02:04

ได้เลยครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ จะถ่ายรูปปลั๊กให้ดูนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คนเดิม 14-09-2008 03:39

แอบเข้ามาดู อีกรอบ อิอิ

garn_kc 14-09-2008 16:51

อยากได้บ้างจัง ไม่ทราบว่าซื้อมาราคาเท่าไรครับ :emo_toon07:

parkpoom_p 14-09-2008 18:18

1 ไฟล์แนบ
เอาภาพคันเกียร์ที่ซื้อจาก พี่เอ มาให้ดูก่อนครับ สภาพสวยเลยครับ

parkpoom_p 14-09-2008 18:21

1 ไฟล์แนบ
ภาพที่สองเป็นรูปปลั๊กไฟทั้งหมดที่อยู่ด้านหน้าคันเก ียร์ครับ

parkpoom_p 14-09-2008 18:22

1 ไฟล์แนบ
ภาพที่สาม เป็นรูปปรับไฟที่อยู่ด้านท้ายเกียร์ครับ

parkpoom_p 14-09-2008 18:24

ยังไงก็รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยนะครับ อยากวายสายเองอะครับ แห่ะๆ

toei 14-09-2008 19:48

3 ไฟล์แนบ
ขออนุญาต เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ไหนๆก็ปัญหาเดียวกัน เพื่อประหยัดพื้นที่ของเวป ปลั๊กกับสายต่างๆ ผมดูแล้วของท่านคล้ายๆกับผมเลย แต่ของผมมันมีสองสวิชท์
แบบนี้ครับ

toei 14-09-2008 20:48

1 ไฟล์แนบ
ภาพนี้จากขวามือ มันเป็นปลั๊กที่ออกมาจากกล่องขาว แล้วไปเข้าที่กล่อง ECU รึป่าวครับมีสายทั้งหมด 7เส้น แต่ที่คันเกียร์เดิมมันมี 5 เส้น เลยไม่รู้จะต่อยังไงค้นหาแบบ wiring ไม่เจอ
และที่ปลั๊กตัวกลาง มีสาย 5เส้น เบอร์4และ5 ไล่ดูเป็นสาย หลอดไฟ และเบอร์1,2,3 ไล่ดูแล้วน่าจะเป็นสาย S.W. O/D แต่ O/D มันใช้แค่สองเส้นเหลืออีกเส้นนี่ใช่สายไปต่อเข้ากับห ลอดไฟโชว์ O/Dมั๊ย
ส่วนสายไฟริมซ้ายมือสุด มีทั้งหมด 6 เส้น ผมเช็คดูแล้วเป็นสาย S.W. PWR.สองเส้น และสาย S.W. HIGH อีกสองเส้น มันจะเหลือสองเส้นใช่ต่อไปแสดงไฟโชว์สถานะของทั้งสอง สวิชท์รึป่าว
สรุปแล้วผมอยากจะลองติดตั้งและ วายสายไฟเองทำในยามว่างๆ พอจะมีพื้นฐานทางช่างบ้าง เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร และไอ้เจ้าปลั๊กที่คันเกียร์ตัวขวามือสุดมันไปเข้าปล ั๊กที่กล่องเบอร์อะไรบ้าง...ถ้าท่านไดจะพอบอกเป็นควา มรู้...แก่สมาชิกต้องขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ....ถ้าไป ค้นหาเองคาดว่าคงจะนานกว่าจะได้หรืออาจจะไม่เจอเลยก็ ได้

Moonlight 14-09-2008 23:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187335 กระทู้)
ภาพนี้จากขวามือ มันเป็นปลั๊กที่ออกมาจากกล่องขาว แล้วไปเข้าที่กล่อง ECU รึป่าวครับมีสายทั้งหมด 7เส้น แต่ที่คันเกียร์เดิมมันมี 5 เส้น เลยไม่รู้จะต่อยังไงค้นหาแบบ wiring ไม่เจอ
และที่ปลั๊กตัวกลาง มีสาย 5เส้น เบอร์4และ5 ไล่ดูเป็นสาย หลอดไฟ และเบอร์1,2,3 ไล่ดูแล้วน่าจะเป็นสาย S.W. O/D แต่ O/D มันใช้แค่สองเส้นเหลืออีกเส้นนี่ใช่สายไปต่อเข้ากับห ลอดไฟโชว์ O/Dมั๊ย
ส่วนสายไฟริมซ้ายมือสุด มีทั้งหมด 6 เส้น ผมเช็คดูแล้วเป็นสาย S.W. PWR.สองเส้น และสาย S.W. HIGH อีกสองเส้น มันจะเหลือสองเส้นใช่ต่อไปแสดงไฟโชว์สถานะของทั้งสอง สวิชท์รึป่าว
สรุปแล้วผมอยากจะลองติดตั้งและ วายสายไฟเองทำในยามว่างๆ พอจะมีพื้นฐานทางช่างบ้าง เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร และไอ้เจ้าปลั๊กที่คันเกียร์ตัวขวามือสุดมันไปเข้าปล ั๊กที่กล่องเบอร์อะไรบ้าง...ถ้าท่านไดจะพอบอกเป็นควา มรู้...แก่สมาชิกต้องขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ....ถ้าไป ค้นหาเองคาดว่าคงจะนานกว่าจะได้หรืออาจจะไม่เจอเลยก็ ได้

ผมไม่ชำนาญการวายริ่งสายของคันเกียร์ นะครับ เมื่อก่อนเคยไล่สายไฟคันเกียร์เหมือนกัน แต่นานมาแล้ว จำอะไรไม่ได้แล้วครับ จำได้เลาๆว่า สายไฟพวกนี้ ไปใช้ โชว์ที่หน้าปัดเกจ์ บอกตำแหน่งการทำงานของคันเกียร์ และมีสายไฟพ่วงมาจากไฟหรี่ เข้าคันเกียร์ ครับ

อ้างถึง:

เครื่องผมมัน 2J VVTi ตอนนี้ที่ยังไม่รู้คือ สวิชท์PWR.ไปเข้ากล่องที่ปลั๊กหมายเลขอะไร
ถ้าเครื่องคุณเป็น ปลั๊ก 22P 34P 16P และ 28P สายไฟจากสวิทช์ Power ให้ต่อไปเข้ากล่อง ที่ ปลั๊ก 28 P หมายเลขช่องที่ 3 ครับ สายไฟสี ฟ้า-ขาว ครับ

และสายไฟ O/D ของคันเกียร์ ก็ไปเข้ากล่องปลั๊ก 28P ที่หมายเลขช่องที่ 6 สีสายไฟ สีส้ม ครับ

toei 15-09-2008 07:18

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (187450 กระทู้)
ผมไม่ชำนาญการวายริ่งสายของคันเกียร์ นะครับ เมื่อก่อนเคยไล่สายไฟคันเกียร์เหมือนกัน แต่นานมาแล้ว จำอะไรไม่ได้แล้วครับ จำได้เลาๆว่า สายไฟพวกนี้ ไปใช้ โชว์ที่หน้าปัดเกจ์ บอกตำแหน่งการทำงานของคันเกียร์ และมีสายไฟพ่วงมาจากไฟหรี่ เข้าคันเกียร์ ครับ

ถ้าเครื่องคุณเป็น ปลั๊ก 22P 34P 16P และ 28P สายไฟจากสวิทช์ Power ให้ต่อไปเข้ากล่อง ที่ ปลั๊ก 28 P หมายเลขช่องที่ 3 ครับ สายไฟสี ฟ้า-ขาว ครับ

และสายไฟ O/D ของคันเกียร์ ก็ไปเข้ากล่องปลั๊ก 28P ที่หมายเลขช่องที่ 6 สีสายไฟ สีส้ม ครับ

ขอบคุณ น้ามูนนะครับ....ตอนนี้ใกล้ความจริงขึ้นเลื่อยๆและคร ับ...ติดตรงนี้ที่สายไฟออกจากไอ้กล่องขาวนี้ละครับ.. .มันไปที่ไหนบ้าง...ภายในกล่องนี้มันคืออะไร...สงสัย ต้องรื้อออกมาดู...มันมีสายไฟออกมา 7เส้นเลย เกียร์แบบเก่ามันมีต่อไปใช้งาน 5เส้นเอง...เหลือสองเส้น มันต้องต่อด้วยป่าว...อีกนิดเดียว...ตอนทำนี่ผมจะถ่า ยรูปมาให้สมาชิกดูเผื่อใครอยากทำเองจะมีข้อมูล...เป็ นแนวทาง
นี่แหละไอ้กล่องขาว...ที่รอพี่เพื่อนๆ..มาไขปัญหา..ม ันมีอะไรข้างใน..

toei 15-09-2008 07:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187534 กระทู้)
ขอบคุณ น้ามูนนะครับ....ตอนนี้ใกล้ความจริงขึ้นเลื่อยๆและคร ับ...ติดตรงนี้ที่สายไฟออกจากไอ้กล่องขาวนี้ละครับ.. .มันไปที่ไหนบ้าง...ภายในกล่องนี้มันคืออะไร...สงสัย ต้องรื้อออกมาดู...มันมีสายไฟออกมา 7เส้นเลย เกียร์แบบเก่ามันมีต่อไปใช้งาน 5เส้นเอง...เหลือสองเส้น มันต้องต่อด้วยป่าว...อีกนิดเดียว...ตอนทำนี่ผมจะถ่า ยรูปมาให้สมาชิกดูเผื่อใครอยากทำเองจะมีข้อมูล...เป็ นแนวทาง
นี่แหละไอ้กล่องขาว...ที่รอพี่เพื่อนๆ..มาไขปัญหา..ม ันมีอะไรข้างใน..

เพิ่มเติม...มันมีสายจากคอยแม่เหล็กที่ใช้งานสำหรับป ลดล็อค P และสายไฟมาจากตำแหน่งของ P R N ผมคิดว่ามันคงเกี่ยวเนื่องกันแน่ๆ

Moonlight 15-09-2008 07:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187537 กระทู้)
เพิ่มเติม...มันมีสายจากคอยแม่เหล็กที่ใช้งานสำหรับป ลดล็อค P และสายไฟมาจากตำแหน่งของ P R N ผมคิดว่ามันคงเกี่ยวเนื่องกันแน่ๆ

สายไฟเส้นนี้ ไปสัมพันธ์กับ สวิทช์ไฟเบรกด้วยครับ

แล้วยังมีอีกเส้นหนึ่ง ที่เข้าไปใช้กับ เซนเซอร์ตรงคอพวงมาลัยใต้สวิทช์กุญแจ (รถโตโยต้าบางคัน รวมทั้งรถผมเองด้วยที่ยกทั้งคอนโซลหน้าของโตโยต้ามาใ ช้) คือว่า ถ้าคันเกียร์ ไม่ได้อยู่ที่ P กุญแจสตาร์ทรถที่เสียบคาไว้ จะเอาไม่ออกครับ

Chai 15-09-2008 08:35

นั่นแน่...หล่ออีกแล้วนะจิ๊บ เกียร์ขั้นบันไดตามสมัยนิยม :)

parkpoom_p 15-09-2008 08:41

ลองนั่งไล่สายดูบางนะครับ สรุปของผมก็เหมือนกับของพี่ toei เลยครับดูตามภาพของผมนะครับ ไล่จากชุดสายไฟซ้าย ไปขวามือนะครับ

ชุดซ้าย มือสุดเป็นปลั๊กไฟแบบ 7 เส้นครับ เท่าที่ดูจะเป็นชุดไฟไปที่หน้าปัดครับ คือ P R N D 2 และก็ L ครับ และที่เหลืออีกเส้น น่าจะเป็นกราวด์ หรือไม่ก็เส้น ไฟ + นะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นเส้นไฟ + นะครับ เหมือนกับสวิตช์ selector อะครับ ก็มีไฟจ่ายเข้าขั้วเมน 1 เส้น ส่วนอีก 6 เส้นที่เหลือ ก็ต่อไปหลอดไฟของไฟบอกต่ำแหน่งเกียร์ในตำแหน่งต่างๆอ ะครับ

ต่อมาก็จะเป็นชุดปลั๊ก กลาง จะมีสายไฟทั้งหมด 5 เส้นครับ เท่าที่เช็คดู 2 เส้นจะเป็น ของหลอดไฟหรี่ที่คันเกียร์ครับ ก็คือสาย - กับสาย + นั้นเอง ส่วนอีก 3 สาย นั้นยังไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่ๆมันต้องเกี่ยวข้องกับชุดโซลีนอยด์ ล็อคคันเกียร์ ในตำแหน่ง N และ P แน่นอนครับ

ส่วนชุดสายไฟขวมมือสุดจะมี 6 เส้น นะครับ เท่าที่เช็คดู 2 เส้น จะเป็นชุดของสวิตช์ PWR - NORM ครับ ส่วน 4 เส้นที่เหลือไม่รู้เลยครับ

เดี๋ยวผมจะล่องไปดูที่ปลั๊กคันเกียร์นะครับ ว่าแต่ละปลั๊กสีสายไฟมันมีสีอะไรบ้าง

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยกันนะครับ ถ้าทำได้สำเร็จ เราก็จะได้มีข้อมูลดีๆ ให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ ที่กำลังจะใส่หรือเปลี่ยนคันเกียร์ขั้นบันได ได้เข้ามาศึกษาหาข้อมูลกันนะครับ :emo_toon05:

parkpoom_p 15-09-2008 08:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (187554 กระทู้)
นั่นแน่...หล่ออีกแล้วนะจิ๊บ เกียร์ขั้นบันไดตามสมัยนิยม :)

อิอิ อยากได้มานานแล้วอะน้าชัย เดี๋ยวผมทำสำเร็จเมื่อไหร่จะโพสรูปให้ดูอีกทีครับ ขอบคุณครับ

toei 15-09-2008 14:49

ต่อมาก็จะเป็นชุดปลั๊ก กลาง จะมีสายไฟทั้งหมด 5 เส้นครับ เท่าที่เช็คดู 2 เส้นจะเป็น ของหลอดไฟหรี่ที่คันเกียร์ครับ ก็คือสาย - กับสาย + นั้นเอง ส่วนอีก 3 สาย นั้นยังไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่ๆมันต้องเกี่ยวข้องกับชุดโซลีนอยด์ ล็อคคันเกียร์ ในตำแหน่ง N และ P แน่นอนครับ

คุณภาคภูมิ...ช่วยๆกันนะครับ ส่วน3สายที่ท่านยังไม่แน่ใจนั้น เท่าที่ผมลองเช็คดูน่าจะเป็น S.w. O/d นะครับ เพราะผมไล่สายไปมันไปอยู่แถวนั้นน่ะครับ ยังไงท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยยืนยันให้หน่อยนะครับ...:(

parkpoom_p 15-09-2008 15:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187757 กระทู้)

คุณภาคภูมิ...ช่วยๆกันนะครับ ส่วน3สายที่ท่านยังไม่แน่ใจนั้น เท่าที่ผมลองเช็คดูน่าจะเป็น S.w. O/d นะครับ เพราะผมไล่สายไปมันไปอยู่แถวนั้นน่ะครับ ยังไงท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยยืนยันให้หน่อยนะครับ...:(

ครับผมได้เลยพยายามศึกษาอยู่ครับ ผมว่าปลั๊กกลางใน 2 สายที่เหลือนั้นจะต้องมีหนึ่งสายเป็น สายต่อเข้า สวิตช์ไฟเบรคอะครับ เวลาเราเหยีบเบรคแล้ว ชุดโซลีนอยด์ จะดึงปลดล็อคให้เราเลื่อนคันเกียร์ได้อะครับ

cpservice 15-09-2008 17:27

บอกตรงๆว่าดูภาพไม่ค่อยออกครับ สีก็ไม่ค่อยชัด แต่จากที่ผมเคยต่อนะครับ
สีขาว-ดำ ทุกเส้น เป็นกราวด์
สีเขียวแก่ เป็น ไฟหรี่
สี่เขียว-ขาว เป็นไฟเบรก
สี่ดำ-เหลืองเป็นไฟ ig
ส่วนปลั๊ก pwr ก็ใช้วิธีต่อไฟเข้า ไม่สีดำแดง ก็ ดำเหลือง แล้วกดสวิตช์ ดูว่ามีไฟออกที่เส้นไหน ก็ดึงเข้ากล่องได้เลย
สวิตช์ o/d ก็เอาสายสี ขาว-ดำ ทุกเส้นลงกราวด์ แล้วกดสวิตช์ดู ว่าเส้นไหนมีกราวด์ออกมา
คร่าวๆที่จำได้ก็ประมาณนี้แหละครับ

parkpoom_p 15-09-2008 19:10

1 ไฟล์แนบ
คราวนี้เอาสีของสายของปลั๊กแต่ละชุดมาดูกันครับ

เริ่มจากปลั๊กซ้ายมือสุด(ปลั๊ก 1)มีทั้งหมด 7 เส้นครับ

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 2 สีม่วง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 3 สีขาว แถบ ดำ แต้มจุดแดง 1 จุด คือ ต่อไฟ - เข้ากล่อง SHIFT LOCK CONTROL

หมายเลข 4 สีเขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 5 สีเขียว แถบ แดง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 6 สีชมพู แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 7 สีดำ แถบ แดง แต้มจุดแดง 1 จุด

ต่อไปปลั๊กกลาง(ปลั๊ก2)มีทั้งหมด 5 สาย

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด คือไฟ - ออกจากคันเกียร์เข้ากล่อง ECU

หมายเลข 2 เขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด คือต่อ ไฟ - เข้าชุด O/D

หมายเลข 3 เขียว แถบ ส้ม แต้มจุดแดง 2 จุด เช็คแล้วพบว่าเมื่อคันเกียร์อยู่ในตำแหน่ง D จะมีไฟลบออกจากสายไฟเส้นนี้ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าต่อไปเข้ากับอะไร

หมายเลข 4 สีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว - ของไฟหรี่ที่ของแป้นเกียร์

หมายเลข 5 สีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว + ของไฟหรี่ที่ของแป้นเกียร์

หมายเหตุ (ปลั๊ก 2) หมายเลข 4 และหมายเลข 5 เป็นชุดไฟหรี่ของคันเกียร์ครับ

ส่วนชุดสายไฟด้านขวามือสุดมีทั้งหมด 6 เส้น มีสีของสายไฟ ดังนี้ ครับ

เส้น 1 สายสีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว - ของไฟหรี่ที่ของสวิตช์ PWR

เส้น 2 สายสีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ขั้ว + ของไฟหรี่ที่ของสวิตช์ PWR

เส้น 3 สายสีแดง แถบ ฟ้า แต้มจุดแดง 1 จุด คือ ไฟ + เข้าสวิตช์ PWR

เส้น 4 สายสีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 2 จุด คือ ไฟ + ออกจากสวิตช์ PWR ไปเข้ากล่อง ECU

เส้น 5 สายสีขาว แถบ ดำ (ขนาดความโตของสายไฟจะใหญ่มากกว่าสายอื่นๆ) คือขั้ว - ปลั๊กที่ชุดบุหรี่

เส้น 6 สายสีชมพู แต้มจุดแดง 2 จุด คือขั้ว + ปลั๊กที่ชุดบุหรี่

หมายเหตุ
- สายไฟเส้นที่ 3 และ เส้นที่ 4 คือ สายของสวิตช์ตำแหน่ง PWR ครับ
- สายไฟเส้นที่ 5 และ เส้นที่ 6 คือ สายปลั๊กที่อยู่ด้านท้ายคันเกียร์ตามรูป

toei 15-09-2008 21:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (187895 กระทู้)
คราวนี้เอาสีของสายของปลั๊กแต่ละชุดมาดูกันครับ

เริ่มจากปลั๊กซ้ายมือสุด(ปลั๊ก 1)มีทั้งหมด 7 เส้นครับ

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 2 สีม่วง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 3 สีขาว แถบ ดำ แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 4 สีเขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 5 สีเขียว แถบ แดง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 6 สีชมพู แต้มจุดแดง 1 จุด

หมายเลข 7 สีดำ แถบ แดง แต้มจุดแดง 1 จุด

ต่อไปปลั๊กกลาง(ปลั๊ก2)

หมายเลข 1 สีฟ้า แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 2 เขียว แถบ เหลือง แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 3 เขียว แถบ ส้ม แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 4 สีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเลข 5 สีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเหตุ (ปลั๊ก 2) หมายเลข 4 และหมายเลข 5 เป็นชุดไฟหรี่ของคันเกียร์ครับ

ส่วนชุดสายไฟด้านขวามือสุดมีทั้งหมด 6 เส้น มีสีของสายไฟ ดังนี้ ครับ

เส้น 1 สายสีขาว แถบ เขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

เส้น 2 สายสีเขียว แต้มจุดแดง 2 จุด

เส้น 3 สายสีแดง แถบ ฟ้า แต้มจุดแดง 1 จุด

เส้น 4 สายสีฟ้า แถบ ขาว แต้มจุดแดง 2 จุด

เส้น 5 สายสีขาว แถบ ดำ (ขนาดความโตของสายไฟจะใหญ่มากกว่าสายอื่นๆ)

เส้น 6 สายสีชมพู แต้มจุดแดง 2 จุด

หมายเหตุ
- สายไฟเส้นที่ 3 และ เส้นที่ 4 จะเป็นสายของสวิตช์ตำแหน่ง PWR ครับ
- สายไฟเส้นที่ 5 และ เส้นที่ 6 จะเป็นสายปลั๊กที่อยู่ด้านท้ายคันเกียร์ตามรูป

ของผมก็สีตามนี้ครับ...ตอนนี้ที่ผมยังติดขัดคือปลั๊ก 1 ตามที่ท่านบอกมี 7เส้น ยังไม่รู้มีสายไปเข้าที่ไหนบ้างอาจจะต้องรื้อสายคันเ กียร์เดิมและไล่สายไฟดู..ที่ผมคาดไว้น่าจะเป็นสายเข้ าตัวคอยขดลวดปลดล็อคตำแหน่ง P 2เส้นซึ่งมันจะต้องสัมพันธ์กับแป้นเบรค 1เส้น และสายIG 1เส้นตามที่ปังปอนแนะนำ อีกเส้นเป็นสายเซ็นเซอร์ที่จะถอดกุญแจรถออกที่ตำแหน่ งP เท่านั้นตามน้ามูนแนะนำ แล้วก็สายที่จะสตาร์รถได้ที่ตำแหน่งของ Pหรือ N เท่านั้น...ชักเริ่มมั่วและ:emo_toon04: แต่ที่กล่าวมานี้คงต้องรอวันเสาร์นะครับคุณภาคภูมิ ผมจะรื้อคันเกียร์เดิมไล่สายและต่อตามนั้น ของผมที่จะมี Wiringเพิ่ม ก็มีแค่สวิชท์ PWR.ของเดิมผมไม่มีมาให้ และมาร์คตำแหน่งคันเกียร์ที่จะติดตั้งไหม่ให้พอดีกับ ของเก่า เพื่อที่จะได้เวลาสับเกียร์แล้วมันจะเข้าเกียร์ได้เห มือนเดิม...ได้ผลอย่างไรผมจะมาบอกอีกทีแต่ถ้าท่านทำเ สร็จก่อนรบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ...:emo_toon05:

toei 15-09-2008 23:28

1 ไฟล์แนบ
ผมได้คำตอบสุดท้ายแล้ว...ภาพนี้คือ เฉลยของตัวปลั๊กที่1 ที่มันมี สายไฟ7เส้นน่ะครับ ที่น้ามูนเคยโพสไว้ ผมไปค้นจนเจอขอบคุณน้ามูนมากนะครับ..

Moonlight 15-09-2008 23:54

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (188063 กระทู้)
ผมได้คำตอบสุดท้ายแล้ว...ภาพนี้คือ เฉลยของตัวปลั๊กที่1 ที่มันมี สายไฟ7เส้นน่ะครับ ที่น้ามูนเคยโพสไว้ ผมไปค้นจนเจอขอบคุณน้ามูนมากนะครับ..

คุณไม่เขียนบอกออกมา ผมก็ลืมไปแล้วครับ

ไหนๆก็ถึงขั้นนี้แล้ว ผมจึงไปค้น ไดอะแกรม มาให้ประกอบการพิจารณาครับ

parkpoom_p 16-09-2008 00:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (187986 กระทู้)
ของผมก็สีตามนี้ครับ...ตอนนี้ที่ผมยังติดขัดคือปลั๊ก 1 ตามที่ท่านบอกมี 7เส้น ยังไม่รู้มีสายไปเข้าที่ไหนบ้างอาจจะต้องรื้อสายคันเ กียร์เดิมและไล่สายไฟดู..ที่ผมคาดไว้น่าจะเป็นสายเข้ าตัวคอยขดลวดปลดล็อคตำแหน่ง P 2เส้นซึ่งมันจะต้องสัมพันธ์กับแป้นเบรค 1เส้น และสายIG 1เส้นตามที่ปังปอนแนะนำ อีกเส้นเป็นสายเซ็นเซอร์ที่จะถอดกุญแจรถออกที่ตำแหน่ งP เท่านั้นตามน้ามูนแนะนำ แล้วก็สายที่จะสตาร์รถได้ที่ตำแหน่งของ Pหรือ N เท่านั้น...ชักเริ่มมั่วและ:emo_toon04: แต่ที่กล่าวมานี้คงต้องรอวันเสาร์นะครับคุณภาคภ ูมิ ผมจะรื้อคันเกียร์เดิมไล่สายและต่อตามนั้น ของผมที่จะมี Wiringเพิ่ม ก็มีแค่สวิชท์ PWR.ของเดิมผมไม่มีมาให้ และมาร์คตำแหน่งคันเกียร์ที่จะติดตั้งไหม่ให้พอดีกับ ของเก่า เพื่อที่จะได้เวลาสับเกียร์แล้วมันจะเข้าเกียร์ได้เห มือนเดิม...ได้ผลอย่างไรผมจะมาบอกอีกทีแต่ถ้าท่านทำเ สร็จก่อนรบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ...:emo_toon0 5:

ท่านคงจะได้ทำก่อนผมหละครับ ผมคงรอวันอาทิตย์นี้ไม่ก็อาทิตย์หน้ากว่าจะได้ลงมือท ำ ถ้ายังไงรบกวนช่วยถ่ายรูปคันเกียร์ และปลั๊กไฟชุดคันเกียร์เดิมของท่านเพื่อเปรียบเทียบว ่าคันเกียร์เก่ามีปลั๊กไฟกี่ชุด และมีสายไฟกี่เส้น แล้วต่อยังไงบ้าง และถ้าสามารถต่อคันเกียร์บันได้ได้สำเร็จรบกวนช่วยบอ กด้วยนะครับว่าสายไหนต่อไป ที่จุดได้บ้างอะครับ ขอบคุณครับ

parkpoom_p 16-09-2008 00:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (188076 กระทู้)
คุณไม่เขียนบอกออกมา ผมก็ลืมไปแล้วครับ

ไหนๆก็ถึงขั้นนี้แล้ว ผมจึงไปค้น ไดอะแกรม มาให้ประกอบการพิจารณาครับ

ขอบคุณน้ามูน มากๆๆๆ เลยครับจะลองเอาไปศึกษาดูให้ละเอียดเลยครับ

toei 16-09-2008 06:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (188095 กระทู้)
ท่านคงจะได้ทำก่อนผมหละครับ ผมคงรอวันอาทิตย์นี้ไม่ก็อาทิตย์หน้ากว่าจะได้ลงมือท ำ ถ้ายังไงรบกวนช่วยถ่ายรูปคันเกียร์ และปลั๊กไฟชุดคันเกียร์เดิมของท่านเพื่อเปรียบเทียบว ่าคันเกียร์เก่ามีปลั๊กไฟกี่ชุด และมีสายไฟกี่เส้น แล้วต่อยังไงบ้าง และถ้าสามารถต่อคันเกียร์บันได้ได้สำเร็จรบกวนช่วยบอ กด้วยนะครับว่าสายไหนต่อไป ที่จุดได้บ้างอะครับ ขอบคุณครับ

ได้เลยคุณจิ๊บ...เดี๋ยวผมจะถ่ายรูป...และการต่อสายไฟ ต่างๆและผลการ..ใช้งานมาให้โดยละเอียด และขอบคุณน้ามูนอีกครั้งนะครับ....:emo_toon24:

TOY_Cef-white 16-09-2008 08:40

ถ้าต่อไม่ได้ เอามาขายผมนะพี่จิ๊บ เต็มที่ไปเลย 500 ถ้วนๆ...:emo_toon08:

:( อยากได้มั่งจัง...งุงิ งุงิ :emo_toon05:

parkpoom_p 16-09-2008 08:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TOY_Cef-white (188180 กระทู้)
ถ้าต่อไม่ได้ เอามาขายผมนะพี่จิ๊บ เต็มที่ไปเลย 500 ถ้วนๆ...:emo_toon08:

:( อยากได้มั่งจัง...งุงิ งุงิ :emo_toon05:

จ๊าก แอบเป็นตัวเขียวก่อนเราได้ไงเนี่ยไม่ยอมๆ เดี๋ยวจะเป็นตัวเขียวตามไป เดียวเดือนตุลาคม จะสมัครสมาชิก ครับเดือนเกิดพอดี อิอิ เผื่อมีของแถมให้

เรื่อง คันเกียร์ ถ้ามันใส่กะเกียร์กระปุกของท่านได้มาเอาไปเลยคร ับ ยอมขายให้(แต่เป็นคันเกียร์เก่าที่จะถอดออกนะคร ับ :redface: )

parkpoom_p 16-09-2008 08:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (188139 กระทู้)
ได้เลยคุณจิ๊บ...เดี๋ยวผมจะถ่ายรูป...และการต่อสายไฟ ต่างๆและผลการ..ใช้งานมาให้โดยละเอียด และขอบคุณน้ามูนอีกครั้งนะครับ....:emo_toon24:

ครับขอบคุณครับ ถ้าสำเร็จ กะจะได้ความรู้ดีๆ ไว้ให้เพื่อนๆ พี่ๆ รวมถึงตัวผมเองด้วย ที่กำลังคิดจะเปลี่ยนคันเกียร์หรือที่มีปัญหากันเรื่ องคันเกียร์ได้เข้ามาอ่านกันครับ ขอบคุณครับ

garn_kc 16-09-2008 12:28

มาเอาใจช่วยครับ ขอให้สำเร็จนะครับ :)

parkpoom_p 17-09-2008 20:52

มา Up กระทู้ รอพี่ toei นะครับ :emo_toon05:

toei 17-09-2008 23:04

คาดว่า ผมคงลงมือวันเสาร์ครับ..เผื่อเวลาวันอาทิตย์อีกวันคร ับจิ๊บ ข้อมูลที่น้ามูลให้มามีประโยชน์มากครับ เสียแต่สีมาร์คสายไฟของผมไม่ตรงกันกับแบบของน้ามูล น่าจะเป็นปัญหาที่คันเกียร์อาจคนละรุ่นกันแต่ไม่เป็น ไรแค่นี้ก็น่าจะพอคลำทางได้เเล้ว รอหน่อยนะครับ ถ้าเวอคจะมาเล่าให้ฟัง...:redface:

parkpoom_p 18-09-2008 09:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei (189162 กระทู้)
คาดว่า ผมคงลงมือวันเสาร์ครับ..เผื่อเวลาวันอาทิตย์อีกวันคร ับจิ๊บ ข้อมูลที่น้ามูลให้มามีประโยชน์มากครับ เสียแต่สีมาร์คสายไฟของผมไม่ตรงกันกับแบบของน้ามูล น่าจะเป็นปัญหาที่คันเกียร์อาจคนละรุ่นกันแต่ไม่เป็น ไรแค่นี้ก็น่าจะพอคลำทางได้เเล้ว รอหน่อยนะครับ ถ้าเวอคจะมาเล่าให้ฟัง...:redface:

ได้เลยครับพี่ ผมรออยู่ครับบบบบ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:51