ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   1Jbovvti+TD07s25Gมีปัญหาลูกแตกคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=53104)

note13D 02-11-2010 18:02

1Jbovvti+TD07s25Gมีปัญหาลูกแตกคับ

ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยคับพี่น้อง
1J bo vvti
TD07s 25G
cam264/264
F-con V pro 3.3 เดินStand alone
หัวฉีด550
Walbro255l/hr
Boost 1.3บาร์
ใช้gassohol95
เครื่องตัวแรกพังบนไดโน ผลวาล์วแตก
ตัวที่1เหมือนเดิมเปลี่ยนวาล์วแล้ว พังตอนซัด ผลหัวเทียนแตก+ลูกแตก
ตัวที่2เปลี่ยนหัวเทียนใหม่พังตอนซัดอีกรอบ ผลลูกแตก1และละลายทั้ง6ลูก
ตัวที่3เพิ่งพังเมื่อวานซืนตอนซัดอีกเช่นเคย ผลยังไม่ทราบเพราะยังไม่ได้ลากเข้าอู่แต่เป็นอาการเด ิมควันไหลๆน่าจะลูกแตกอีกเช่นเคย
เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่มีประสบการณ์กะJv v boมาช่วยผมแก้ปัญหาหน่อยได้ไหมคับเริ่มท้อแล้วลงไปก็ เยอะของเบิกใหม่เกือบหมดยกเว้นหัวฉีดกะเทอร์โบที่เป็ นมือสอง เครื่องทั้งหมดที่พังได้วิ่งแค่3-4รอบเท่านั้นเองคับมันชักเซ็งๆท้อๆอ่ะคับวิ่งไม่ได้ซ ักทีตอนที่จูนA/Fก็10นิดๆก็หนาแล้วนะคับสงสัยเลยว่าท ำไมลูกถึงแตกและละลายตลอดงงๆคับใครรู้ช่วยบอกที

somtao 02-11-2010 18:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note13D (604384 กระทู้)
ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยคับพี่น้อง
1J bo vvti
TD07s 25G
cam264/264
F-con V pro 3.3 เดินStand alone
หัวฉีด550
เครื่องตัวแรกพังบนไดโน ผลวาล์วแตก
ตัวที่1เหมือนเดิมเปลี่ยนวาล์วแล้ว พังตอนซัด ผลหัวเทียนแตก+ลูกแตก
ตัวที่2เปลี่ยนหัวเทียนใหม่พังตอนซัดอีกรอบ ผลลูกแตก1และละลายทั้ง6ลูก
ตัวที่3เพิ่งพังเมื่อวานซืนตอนซัดอีกเช่นเคย ผลยังไม่ทราบเพราะยังไม่ได้ลากเข้าอู่แต่เป็นอาการเด ิมควันไหลๆน่าจะลูกแตกอีกเช่นเคย
เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่มีประสบการณ์กะJv v boมาช่วยผมแก้ปัญหาหน่อยได้ไหมคับเริ่มท้อแล้วลงไปก็ เยอะของเบิกใหม่เกือบหมดยกเว้นหัวฉีดกะเทอร์โบที่เป็ นมือสอง เครื่องทั้งหมดที่พังได้วิ่งแค่3-4รอบเท่านั้นเองคับมันชักเซ็งๆท้อๆอ่ะคับวิ่งไม่ได้ซ ักทีตอนที่จูนA/Fก็10นิดๆก็หนาแล้วนะคับสงสัยเลยว่าท ำไมลูกถึงแตกและละลายตลอดงงๆคับใครรู้ช่วยบอกที

โห...ทำไปเยอะ...จะเอาไปวิ่งแดร็กเหรอคัฟ...ผมกดไป 220 กม./ชม. บูตเดิมๆคือ 0.9 บาร์ ผมว่าโอแล้วนะคัฟ...หาถนนดีๆวิ่งยากแล้วคัฟ...

แล้วน้ำมันเครื่องใช้ยี่ห้ออะไรหรือสารเคลือบได้เติม ของอะไรบ้างอ่ะคัฟ...เสียดายเครื่องแทนจริงๆ...ตัวนึ งก็หลายตังค์...
:emo_toon11: :emo_toon11:

membervip 02-11-2010 18:54

เขาเจ็บมาเยอะจริง ๆ :(

T.N.P.K. 02-11-2010 19:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note13D (604384 กระทู้)
1J bo vvti
TD07s 25G
cam264/264
หัวฉีด550

--- หัวเทียนแตก + ลูกแตก = ไฟแก่ จูนบาง ค่าน้ำมันอ๊อกเทนไม่ถึง ไม่สอดคล้องกับค่าไฟจุดระเบิด ---

--- ค่า EX.temp เท่าไรครับ ---

--- สมัยก่อนผมก็พังแบบนี้เหมือนกันคาตีน บนทางด่วน กับ จูนเนอร์ .... เพราะ .... สุดท้ายเปลี่ยนจูนเนอร์ จบ ---

--- ใช้ A/F ของอะไรครับ ---

... ปล ... แรงดันปั๊มติ๊กเท่าไร ถอยไหม

gazilla 02-11-2010 20:11

น่าจะปรับ องศาจุดระเบิดไมู่ถูกครับ เอาใจช่วยครับ ลองลดไฟอ่อนมากๆ ก่อนค่อย ปรับเพิ่มขี้นที่ละนิดครับ

ManJz 02-11-2010 20:29

ตามที่พี่เก่งบอกเลยครับ

jza31_M1105 03-11-2010 01:03

เคยโดน เคยเป็น

แรงดันเบนซินถอยครับ walbro เบิกใหม่ใช้น้อยนี่ล่ะ

เป็นไปได้คือ
1.QC ตัวปั๊มเอง
2. สายไฟที่เดินเข้าปั๊มติ๊กใหญ่พอมั้ย และระบบไฟในรถเรา เสถียรพอที่จะจ่ายไฟให้ปั๊มติ๊กมั้ย ถ้าไม่ชัวร์ เดินใหม่ครับ
3. เท่าที่จำได้ walbro 1 ตัว มันรับได้ 400 ม้า ก็ปริ่มแล้วนะครับ

ปัญหาคือ เมื่อเราเชื่อว่ามันใหม่ ก็เลยไม่ดูแรงดัน ทั้งเราและจูนเนอร์ก็ไม่ดู เหนี่ยวกันไป อ้าว สุดท้าย พัง โทษใครได้เนี่ย

ของผม เปลี่ยนจูนเนอร์ครับ เค้าจูนโดยลองแบบยังไม่เค้น น้ำมัน/ไฟมาก แต่ขอดูแรงดันเบนซิน พอเห็นร่วง ก็สั่งยกคันเร่ง แล้วบอกเรา แก้ใหม่ตามที่บอกข้างต้นก็จบ

จูนน้ำมันบาง ไฟแก่ ส่วนใหญ่ก็ ลูกแตก ลูกละลาย หัวเทียนแตก

-snowman- 03-11-2010 02:57

ตอนจูนทำยังไครับ ได้จูนไล่ขึ้นไปตั้งแต่บูสท์น้อยๆ หรือเปล่า หรือ จูนที่บูสท์ที่บอกเลย โอกาสเครื่องน็อคมีสูงนะครับ อาการที่ว่ามาทั้งหมด มาจากการน็อคทั้งนั้นเลย :?

เวลาปรับองศาไฟ ใช้หูเฉยๆ ไม่ได้ยิน ต้องใช้เฮดโฟนช่วยครับ เห็นญี่ปุ่นที่มาจูนที่ไทยก็ใช้กันหมดนะครับ เสียงบนไดโนก็ดังเสียเหลือเกินน

GT2540 03-11-2010 04:03

ตอนจูนผ่านหมดไปแล้วครับ กราฟสวย แรงดันไม่มีตก ไม่ได้เค้นด้วยเอาเซฟเค้าว่า แถมบนไดโนนี้กระทืบแทบตาย ไม่เห็นเป็นไร แต่พอเอามาซัดถนนวันเดียวพังตลอด
ตอนนี้สงสัยระบบไฟ
เข้าใจสาเหตุที่ทุกท่านแนะนำมาครับ ส่วนตัวก็ผ่านมาเยอะ แต่ดูตามพื้นฐานแล้ว ทุกจุดที่ท่านๆว่าผมก็เช็คหมดอยู่แล้วครับ เพื่อนๆงงกันหมดครับ ถามว่าเป็นไปได้ไง

GT2540 03-11-2010 04:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. (604434 กระทู้)
--- หัวเทียนแตก + ลูกแตก = ไฟแก่ จูนบาง ค่าน้ำมันอ๊อกเทนไม่ถึง ไม่สอดคล้องกับค่าไฟจุดระเบิด ---

--- ค่า EX.temp เท่าไรครับ --- ไม่เกิน 600 By Defi--- สมัยก่อนผมก็พังแบบนี้เหมือนกันคาตีน บนทางด่วน กับ จูนเนอร์ .... เพราะ .... สุดท้ายเปลี่ยนจูนเนอร์ จบ --- สนิทกันน้ำท่วมปาก
--- ใช้ A/F ของอะไรครับ --- Motec... ปล ... แรงดันปั๊มติ๊กเท่าไร ถอยไหม

น่าจะ 5 bar

note13D 03-11-2010 05:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GT2540 (604616 กระทู้)
น่าจะ 5 bar

รอบเดินเบาตั้งไว้3.2บาร์คับ บูสต์เต็มที่5บาร์

PS.ว่าแต่นี่เมิงยังมะนอนอีกรึ อุตส่าห์มาช่วยกูดูอีกนะ งั้นเดี๋ยวMKอีกซักมื้อดีมะ?

note13D 03-11-2010 05:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jza31_M1105 (604606 กระทู้)
เคยโดน เคยเป็น

แรงดันเบนซินถอยครับ walbro เบิกใหม่ใช้น้อยนี่ล่ะ

เป็นไปได้คือ
1.QC ตัวปั๊มเอง
2. สายไฟที่เดินเข้าปั๊มติ๊กใหญ่พอมั้ย และระบบไฟในรถเรา เสถียรพอที่จะจ่ายไฟให้ปั๊มติ๊กมั้ย ถ้าไม่ชัวร์ เดินใหม่ครับ
3. เท่าที่จำได้ walbro 1 ตัว มันรับได้ 400 ม้า ก็ปริ่มแล้วนะครับ

ปัญหาคือ เมื่อเราเชื่อว่ามันใหม่ ก็เลยไม่ดูแรงดัน ทั้งเราและจูนเนอร์ก็ไม่ดู เหนี่ยวกันไป อ้าว สุดท้าย พัง โทษใครได้เนี่ย

ของผม เปลี่ยนจูนเนอร์ครับ เค้าจูนโดยลองแบบยังไม่เค้น น้ำมัน/ไฟมาก แต่ขอดูแรงดันเบนซิน พอเห็นร่วง ก็สั่งยกคันเร่ง แล้วบอกเรา แก้ใหม่ตามที่บอกข้างต้นก็จบ

จูนน้ำมันบาง ไฟแก่ ส่วนใหญ่ก็ ลูกแตก ลูกละลาย หัวเทียนแตก

Walbro ผมเบิกใหม่มาจากเมกาแท้ๆคับเบิกมา2ลูกเลยแต่ว่าใส่ใน ถังแล้วช่างบอกมันได้ลูกเดียว
สายไฟปั๊มติ๊กเดินใหม่หมดแล้ว ท่อทางเดินน้ำมันใหม่หมด
แรกดันดูแล้วไม่มีถอยทั้งบนไดโน และตอนวิ่งถนนคับ

note13D 03-11-2010 05:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (604401 กระทู้)
โห...ทำไปเยอะ...จะเอาไปวิ่งแดร็กเหรอคัฟ...ผมกดไป 220 กม./ชม. บูตเดิมๆคือ 0.9 บาร์ ผมว่าโอแล้วนะคัฟ...หาถนนดีๆวิ่งยากแล้วคัฟ...

แล้วน้ำมันเครื่องใช้ยี่ห้ออะไรหรือสารเคลือบได้เติม ของอะไรบ้างอ่ะคัฟ...เสียดายเครื่องแทนจริงๆ...ตัวนึ งก็หลายตังค์...
:emo_toon11: :emo_toon11:

กะว่าทำไว้วิ่งถนนเป็นstreet useกับวิ่งdragอ่ะคับตอนนี้จำยี่ห้อน้ำมันเครื่องมะไ ด้อ่ะคับจำได้แต่ลิตรละ900ใส่ทีเกือบ7ลิตร(มีออยเครื ่องด้วย)ลมแทบจับ

note13D 03-11-2010 06:01

มีอีกเรื่องนึงคับที่อยากถาม พอดีพี่ T.N.P.K. พูดเรื่องค่าอ๊อกเทนของน้ำมันเนี่ย ไอ้ที่ผมใช้มันคือโซฮอล95จูนเนอร์เค้าบอกว่าค่าTEMPม ันค่อนข้างสูงเมื่อนำมาใช้กะJ vvที่กำลังอัดกระบอกสูบสูงอยู่แล้วจึงทำให้ความร้อนส ะสมในห้องเผาไหม้มีมากลูกสูบจึงทนไม่ไหว เค้าก็ลองแนะนำให้ผมใช้E85ซึ่งตัวมันเองTEMPจะต่ำจึง ช่วยลดความร้อนในห้องเผาไหม้ได้ดีกว่าเบนซินอ่ะคับ ซึ่งตามหลักการแล้วเนี่ยE85มันเป็นEthanalซึ่งเราก็ค งจะทราบกันดีอยู่แล้วว่าแอลกอฮอลล์มันเย็นกว่าแน่ๆซึ ่งผมก็เห็นด้วยกับจูนเนอร์ แต่ที่ผมรู้สึกคาใจนิดนึงตรงที่ว่าทำไมรถJ boคันอื่นๆส่วนใหญ่เค้าก็จูนโซฮอลล์กันนี่นาทำไมเราJ vvจะใช้ไม่ได้ฟะไรทำนองนี้อ่ะคับ หรือถ้ามีใครฟันธงกันมาเลยว่าJ vvไม่ควรจูนด้วยน้ำมันโซฮอลล์ก็จะโอเคเลยคับกระจ่างๆ ไปเลย

PS.ผมทำสเต็ปเดียวกันจูนเนอร์ทุกอย่างต่างกันแค่น้ำม ันเท่านั้น ของเค้าเปิด10000รอบอยู่มาได้เป็นปีเครื่องของผมเปิด 8500รอบอยู่ได้ตัวละวัน ท้อเลยคับพี่น้อง...ว่าแต่ไงก็ขอบคุณมากๆนะคับสำหรับ คำชี้แนะทุกข้อความได้เรื่องยังไงแล้วจะมารายงานผลให ้ทราบกันอีกทีคับ

T.N.P.K. 03-11-2010 09:06

--- ความเห็นของจูนเนอร์ เกี่ยวกับค่าน้ำมันก็มีส่วนครับ ---

--- แล้วจูนเนอร์มีความเห็นกับเครสนี้ อย่างไงบ้างล่ะครับกับปัญหาที่เกิดขึ้นมา ... อยากรู้ไว้เป็นประสบการณ์บ้างครับ ---

JZ_P_MAYIM 03-11-2010 09:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note13D (604622 กระทู้)
มีอีกเรื่องนึงคับที่อยากถาม พอดีพี่ T.N.P.K. พูดเรื่องค่าอ๊อกเทนของน้ำมันเนี่ย ไอ้ที่ผมใช้มันคือโซฮอล95จูนเนอร์เค้าบอกว่าค่าTEMPม ันค่อนข้างสูงเมื่อนำมาใช้กะJ vvที่กำลังอัดกระบอกสูบสูงอยู่แล้วจึงทำให้ความร้อนส ะสมในห้องเผาไหม้มีมากลูกสูบจึงทนไม่ไหว เค้าก็ลองแนะนำให้ผมใช้E85ซึ่งตัวมันเองTEMPจะต่ำจึง ช่วยลดความร้อนในห้องเผาไหม้ได้ดีกว่าเบนซินอ่ะคับ ซึ่งตามหลักการแล้วเนี่ยE85มันเป็นEthanalซึ่งเราก็ค งจะทราบกันดีอยู่แล้วว่าแอลกอฮอลล์มันเย็นกว่าแน่ๆซึ ่งผมก็เห็นด้วยกับจูนเนอร์ แต่ที่ผมรู้สึกคาใจนิดนึงตรงที่ว่าทำไมรถJ boคันอื่นๆส่วนใหญ่เค้าก็จูนโซฮอลล์กันนี่นาทำไมเราJ vvจะใช้ไม่ได้ฟะไรทำนองนี้อ่ะคับ หรือถ้ามีใครฟันธงกันมาเลยว่าJ vvไม่ควรจูนด้วยน้ำมันโซฮอลล์ก็จะโอเคเลยคับกระจ่างๆ ไปเลย

PS.ผมทำสเต็ปเดียวกันจูนเนอร์ทุกอย่างต่างกันแค่น้ำม ันเท่านั้น ของเค้าเปิด10000รอบอยู่มาได้เป็นปีเครื่องของผมเปิด 8500รอบอยู่ได้ตัวละวัน ท้อเลยคับพี่น้อง...ว่าแต่ไงก็ขอบคุณมากๆนะคับสำหรับ คำชี้แนะทุกข้อความได้เรื่องยังไงแล้วจะมารายงานผลให ้ทราบกันอีกทีคับ

ไอ้พวกน้ำมันเครื่องบินผสมกับเบนซิลในอัตราส่วนที่เห มาะสม จะเวิกไหมอ่ะครับ

Pajingo 03-11-2010 10:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ note13D (604622 กระทู้)

ถ้าจะจูน E85 อย่างแรกที่คาดว่าจะต้องเปลี่ยนแน่นอนก็คือหัวฉีด ตามมาด้วยปั๊มติ๊ก เพราะประมาณการจ่ายมันต้องเพิ่มขึ้นมากทีเดียว

ปล.ความคิดเห็นผมนะ ถึงแม้ว่าจูนเนอร์จะสนิทกันขนาดไหนก็เถอะ แต่ที่ทำมันคือเงินเราล้วนๆ เราก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกสิ่งที่ดีสำหรับเราครับ

GT2540 03-11-2010 10:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pajingo (604733 กระทู้)
ถ้าจะจูน E85 อย่างแรกที่คาดว่าจะต้องเปลี่ยนแน่นอนก็คือหัวฉีด ตามมาด้วยปั๊มติ๊ก เพราะประมาณการจ่ายมันต้องเพิ่มขึ้นมากทีเดียว

ปล.ความคิดเห็นผมนะ ถึงแม้ว่าจูนเนอร์จะสนิทกันขนาดไหนก็เถอะ แต่ที่ทำมันคือเงินเราล้วนๆ เราก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกสิ่งที่ดีสำหรับเราครับ

ใครหว่าชื่อไม่คุ้นเลย รู้จักแต่ไอ้เปียว เอาไว้เสร็จเรื่องจะแจ้งว่าใครจูนล่ะกัน คุ้นหน้ากันหมดแหละ

RedLine 03-11-2010 11:33

ลูกสูบเสียหายทางด้านฝั่งไหนเหรอครับ

note13D 03-11-2010 13:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T.N.P.K. (604678 กระทู้)
--- ความเห็นของจูนเนอร์ เกี่ยวกับค่าน้ำมันก็มีส่วนครับ ---

--- แล้วจูนเนอร์มีความเห็นกับเครสนี้ อย่างไงบ้างล่ะครับกับปัญหาที่เกิดขึ้นมา ... อยากรู้ไว้เป็นประสบการณ์บ้างครับ ---

ก็อย่างที่เค้าว่าอ่ะคับว่าโซฮอลล์ทำให้ความร้อนสะสม ในห้องเผาไหม้มันสูงลูกเลยแตกอ่ะคับ ส่วนเรื่องรายละเอียดอื่นๆไว้เดี๋ยวรู้ว่าพังยังไงแล ้วจะมาแชร์ให้รู้กันคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:56