ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   มีความรู้สึกว่า น้ำมัน พุ่ง ดีกว่าแก๊ส (1j-gte) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72515)

PhotJZ 11-09-2013 19:04

มีความรู้สึกว่า น้ำมัน พุ่ง ดีกว่าแก๊ส (1j-gte)

ติดแก๊สหัวฉีดมา (AG) สลับใช้น้ำมันบ้างบางโอกาส เวลาใช้น้ำมันมีความรู้สึกว่ารถพุ่งดีกว่าแก๊ส ค้นอ่านข้อมูลเก่า หลายๆคนบอกว่าทุกอย่างต้องเทียบเท่ากัน หลายๆคนก็บอกไม่แตกต่าง....ผมกลับไปให้ช่างจูน 2 รอบแล้ว เกรงใจเหมือนกัน ช่างบอกคงงไม่ได้มากกว่านี้แล้ว ...เลยอยากแวะมาถามเพื่อนสมาชิก เอาความจริงเลยนะ จะได้แก้ไข....ขอบคุณ ครับ

ปล. หม้อต้ม kme gold ครับ

manop 11-09-2013 19:09

ติดจากที่ใหนครับ

PhotJZ 11-09-2013 19:16

^^^อู่ใกล้ๆบ้าน ก่อนหน้า ก็เห็นมีรถเข้ามาติดกันเยอะ ...พวกรถวางเครื่องก็เยอะ กลับมาแก้งานก็มีบ้างเล็กน้อย ผมผ่านก็แวะเข้าไปดูผลงานก็ โอ เคดี ไม่รุ้ว่าในความเป็นจริง แก๊สมันต้องด้อยกว่าน้ำมันเล็กน้อยหรือเปล่า ...อีกอย่าง เคยอ่านเจอที่บอร์ดอื่นๆ ติดแก๊สหัวฉีดมา ต้องไม่มีกลิ่นแก๊สที่ปลายท่อ ของผมก็มีบ้างนะ

ปล.สงสัยเฉยๆครับ ถ้าได้เท่านี้ก็เอาเท่านี้แหละ แต่อยากรู้ว่า เหมือนๆกับคนอื่นๆหรือเปล่า ครับ

eakalakk 11-09-2013 19:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ (880638 กระทู้)
^^^อู่ใกล้ๆบ้าน ก่อนหน้า ก็เห็นมีรถเข้ามาติดกันเยอะ ...พวกรถวางเครื่องก็เยอะ กลับมาแก้งานก็มีบ้างเล็กน้อย ผมผ่านก็แวะเข้าไปดูผลงานก็ โอ เคดี ไม่รุ้ว่าในความเป็นจริง แก๊สมันต้องด้อยกว่าน้ำมันเล็กน้อยหรือเปล่า ...อีกอย่าง เคยอ่านเจอที่บอร์ดอื่นๆ ติดแก๊สหัวฉีดมา ต้องไม่มีกลิ่นแก๊สที่ปลายท่อ ของผมก็มีบ้างนะ

ปล.สงสัยเฉยๆครับ ถ้าได้เท่านี้ก็เอาเท่านี้แหละ แต่อยากรู้ว่า เหมือนๆกับคนอื่นๆหรือเปล่า ครับ

ทำให้ดีได้ครับแก๊สอะให้แรงเท่ากัน แต่ขอบอกว่าไม่ง่ายครับ
ต้องมีเงินทุนเอาไว้ลองเปลี่ยนหัวฉีดกับหม้อต้ม ต้องเจอช่างดีๆ
ต้องมีเครื่องมือวัดที่ดี ต้องมี...อีกหลายอย่างอะ ถ้าอยากทำก็
ลองลุยดูครับ จะได้ความรู้เยอะ ผมเคยผ่านมาหมดแล้วสุดท้าย
อยากแรงใช้น้ำมันเดิมๆครับ ขนาดเบนซิน 95 ยังเขกเลยอะออกเทนไม่ถึง อยากได้น้ำมันออกเทน100อ่า

parkpoom_p 11-09-2013 19:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eakalakk (880639 กระทู้)
ทำให้ดีได้ครับแก๊สอะให้แรงเท่ากัน แต่ขอบอกว่าไม่ง่ายครับ
ต้องมีเงินทุนเอาไว้ลองเปลี่ยนหัวฉีดกับหม้อต้ม ต้องเจอช่างดีๆ
ต้องมีเครื่องมือวัดที่ดี ต้องมี...อีกหลายอย่างอะ ถ้าอยากทำก็
ลองลุยดูครับ จะได้ความรู้เยอะ ผมเคยผ่านมาหมดแล้วสุดท้าย
อยากแรงใช้น้ำมันเดิมๆครับ ขนาดเบนซิน 95 ยังเขกเลยอะออกเทนไม่ถึง อยากได้น้ำมันออกเทน100อ่า

จัด E85 เลยสิครับ ออกเทนเกิน 100 ด้วยซ้ำ อิอิ

Khun_Thian 11-09-2013 21:06

รถผมทุกวันนี้แก๊สวิ่งดีกว่าน้ำมันครับ AG+KME gold ครับ
ใช้แก๊สจะวิ่งดีหรือไม่ผมว่าอยู่ที่คนจูนมากกว่าครับ :)

borancar 12-09-2013 10:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (880645 กระทู้)
รถผมทุกวันนี้แก๊สวิ่งดีกว่าน้ำมันครับ AG+KME gold ครับ
ใช้แก๊สจะวิ่งดีหรือไม่ผมว่าอยู่ที่คนจูนมากกว่าครับ :)

อุปกรณ์ดี เครื่องดี โปรแกรมดี จูนห่วยแตกหรือไม่เข้าใจวิธีปรับจูน ยังไงก็วิ่งสู้น้ำมันไม่ได้อยู่ดีครับ ส่วนมากที่ผมเจอ(ติดแก๊สหัวฉีดจากที่อื่นมาแล้วเอามา ให้ผมแก้ให้ ) ก็คือ ออโตจูนอย่างเดียวแล้วก็บอกลูกค้าได้แค่นี้แหละเพราะ อะไรนะรึ เพราะช่างที่ทำมันจูนไม่เป็นครับ สรุปถ้า Hardware สมบูรณ์ ขนาดรูหัวฉีดเหมาะสม และปรับจูนถูกต้องตามหลักการรับรองว่าLPG ออกเทน 105 ยังไงก็วิ่งกว่าแก๊สโซฮอร์95 แน่นอนครับ:emo_toon22: :emo_toon22:

FighterJz 12-09-2013 13:01

รถผมน้ำมันวิ่งดีกว่าแก๊สครับ เหตุผลเพราะ ก่อนติดตั้งบอกอู่ว่าต้องสอนผมจูนแก๊สด้วย ติดตั้งเสร็จอู่สั่งสายจูนมาให้ สอนผมจูน กลับมาที่บ้านศึกษาในเว็บ และยูทูป

จัดการจูนเองใช้โหมดประหยัด ปกติจะโหมดประหยัด ปกติ และขับสนุก

อารมณ์การขี่น้ำมันจะเร่งได้เรื่อย ๆ แต่แก๊สที่จูนแบบประหยัด จะค่อย ๆ ไต่ความเร็ว ไม่จี๊ดจ๊าด

2j ge vvti รุ่นเก่าครับคันเร่งสาย + แก๊ส BSM หัวฉีด หม้อต้มโทมาหลังทอง

Khun_Thian 12-09-2013 19:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar (880695 กระทู้)
อุปกรณ์ดี เครื่องดี โปรแกรมดี จูนห่วยแตกหรือไม่เข้าใจวิธีปรับจูน ยังไงก็วิ่งสู้น้ำมันไม่ได้อยู่ดีครับ ส่วนมากที่ผมเจอ(ติดแก๊สหัวฉีดจากที่อื่นมาแล้วเอามา ให้ผมแก้ให้ ) ก็คือ ออโตจูนอย่างเดียวแล้วก็บอกลูกค้าได้แค่นี้แหละเพราะ อะไรนะรึ เพราะช่างที่ทำมันจูนไม่เป็นครับ สรุปถ้า Hardware สมบูรณ์ ขนาดรูหัวฉีดเหมาะสม และปรับจูนถูกต้องตามหลักการรับรองว่าLPG ออกเทน 105 ยังไงก็วิ่งกว่าแก๊สโซฮอร์95 แน่นอนครับ:emo_toon22: :emo_toon22:

ใช่ครับพี่ รถทุกๆคันอัตราบริโภคไม่เท่ากันต่อให้วางจากอู่เดียว กัน จูนให้พอดีกับความต้องการมันก็วิ่งดีเป็นธรรมดา องค์ประกอบต่างกันเล็กๆน้อยๆมันเยอะ
ที่ๆผมไปจูนผมบอกพี่ๆรถกินแก๊สเยอะไปอ่ะเกือบ3บ.
พี่เสียบคอมกดไม่กี่ทีแล้วบอกว่า"ลดไม่ได้แล้วเดี๋ยวเครื่องพัง แต่ผมลดปลายให้แล้ว"
ทุกวันนี้แฮปปี้ครับ ไกลๆยาวๆคงที่บาทปลายๆ ปกติ2บ.กลางๆ(มีตอบสนองเพื่อนร่วมทางด้วย) :emo_toon07:

ปล.ผมใช้เบนซิน95 ปั๊มดาวใช้ตั้งแต่ก่อนจะแพร่หลายในปัจจุบันครับ :wink:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:36