ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   มีปัญหามาให้ช่วยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72676)

Khun_Thian 26-09-2013 11:07

มีปัญหามาให้ช่วยครับ

1 ไฟล์แนบ
คือวันที่18/9/56ผมได้เปลี่ยนเฟืองท้ายลูกใหม่9/41เท ่าเดิมหลังการเปลี่ยนนำไปลองวิ่งปรากฎว่า"ไฟABS"ติดค้างดังในรูปเลยกลับมาขยับปลั๊กเซนเซอร์และถอดเซน เซอร์ดูและคุยกะช่างว่าตอนเปลี่ยนทำอะไรบ้างได้ความว ่าตอนถอดแกนล้อช่างคนนึงถอดเฟืองก่อนช่างอีกคนถอดแกน แต่"ถอดปลั๊กเซนเซอร์แค่ข้างเดียว"ตอนใส่เฟืองท้ายก็ใส่เฟืองท้ายก่อนแล้วค่อยใส่แกนล้อ ขยับไปมานิดนึงก็เข้าที่(ซึ่งผมก็ดูตลอด) พอสตาร์ทใหม่ไฟก็ยังติดค้างอยู่
25/9/56เข้า0เลยครับเพื่อเช็คผมยืนดูจากห้องรับรองลู กค้าเห็นช่างใน0พยายามอยู่เป็นชม.เรียกช่างหลายคนใน0 มาช่วยก็ยังไม่เสร็จ เลยไปถามว่าทำได้ไหมพี่ เค้าตอบว่าไม่ได้เพราะรถเราเป็นรถวางเครื่องใหม่เครื ่องมือที่0เลยเช็คไม่ได้แต่ลองเช็คไฟที่สายกับเซนเซอ ร์แล้วปกติดี ก็ไม่รู้จะทำไงแล้วน่ะครับ
เลยต้องมาโพสถามน่ะครับว่ามีวิธีเช็คระบบเพื่อลบไฟนี ้ไหมน่ะครับ
เพื่อความแน่นอนและมั่นใจในการขับขี่ครับ
ปล.ตอนนี้กำลังพยายามทดสอบว่าABSยังทำงานไหมหรือไม่ท ำงานตั้งแต่ไฟโชว์ แต่ยากมากๆครับเพราะตอนรถปกติไฟไม่โชว์ABSมันก็ไม่ค่ อยทำงานอยู่แล้วครับ จะทำงานเฉพาะตอนเบรคฉุกเฉินเท่านั้นน่ะครับแต่ถ้าจะใ ห้ลองฉุกเฉินตอนนี้กลัวล้อล๊อคสิครับ หมดอนาคตแน่ๆ :emo_toon03: welcome

KIMCHK 26-09-2013 11:13

ถอดแบตสักพักยัง เผื่อมัน เอ่อเร่อ :cool:

khwan1j 26-09-2013 14:07

ไม่ทราบว่ารถน้าเป็นอะไรนะน้า แต่มาแชร์ประสบการณ์ที่เคยเกิดขึ้นให้ฟังครับ

1.รถโฟล์คเวนโต้ ไฟABSโชว์ระบบABSไม่ทำงานหรือทำแปลกๆครับ หาอยู่นานไม่เจอจนในที่สุดไม่รู้คิดไง เอามีดไปปลอกสายที่ตูดเซ็นเซอร์กับขั้วปลั๊กเซ็ฯเซอร ์ของล้อหน้าแล้ววัดดูได้ความว่าสายที่ขั้วปลั๊กขาดใน ครับ จัดการผ่าต่อบัดกรีใหม่หายครับใช้งานได้ปกติไฟABSหาย ไป

2.รถโฟล์คเวนโต้คันเดิม หลังจากจบข้อ1.ไปนานแล้วแฟนผมขับไปก็เกิดเหตุการณ์ที ่2.ขึ้นครับไฟABSโชว์หรือเปล่าไม่แน่ใจครับจำไม่ได้ แต่ระบบABSทำงานเรื่อยเปื่อย แตะเบรกไม่ได้เลยแตะเป็นระบบABSทำงาน เลยให้แฟนขับรถเข้าอู่แถวบ้านแล้วเล่าอาการให้ช่างฟั ง(วันนั้นผมไม่ว่าง) ช่างบอกกับแฟนผมว่า ปั๊มABSพังให้ถอดทิ้งไปเลยไม่ต้องใช้ แฟนโทรมาบอกผม พอผมได้ยินแบบนั้นเลยถามแฟนกลับไปว่าช่างเช็คอย่างไร แล้วได้เอารถออกไปลองหรือเปล่า แฟนบอกว่าแค่เปิดฝากระโปรงรถดูไม่ได้เอารถออกไปลอง
ผมได้ยินอย่างนี้เลยคิดว่าช่างน่าจะมั่ว ของมันมีของมันอยู่จะให้ถอดทิ้งทำไม แล้วยืนดูเฉยๆสรุปได้ไงว่าปั๊มABSพัง พออีกวันนึงผมว่างเลยมุดเข้าไปดูสายเซ็นเซอร์ที่ผมเค ยต่อไว้ มันไม่ขาดครับ แต่ฉนวนที่พันทองแดงไว้มันถลอกน่าจะสีกับอะไรสักอย่า ง มันแตะโดนกับอีกเส้นนึงครับ เลยจัดการต่อใหม่แล้วจัดสายใหม่ อาการก็กลับมาเป็นปกติครับ

ขอโทษที่เล่ายาวหน่อยนะครับ อาจจะไม่ได้ช่วยอะไรน้าได้ แต่ถ้าอาการเป็นใกล้เคียงกับผมลองเช็ดดูก็น่าจะดีครั บ แต่เห็นน้าบอกช่างที่ศูนย์เช็คสัญญานให้แล้ว ปกติ ถ้าไงลองเช็คใหม่อีกทีก็น่าจะดีนะครับเผื่อสายมันไม่ ขาดแต่อาจมีหลวมครับ หายไวๆนะครับ:smile:

Jeab Klong7 26-09-2013 14:24

ดันไปก่อน...ม่ายยยรู้อ่ะ :emo_toon06:

DoraemonPower 26-09-2013 16:21

1 ไฟล์แนบ
ไฟabsวีโก้ ถอดแบตไม่รีเซ็ทครับ

ของผมหมากัดสาย

การรีเซททำตามรูปนะ

หาสายไฟมาช๊อตขั้วOBDใต้พวงมาลัย ทำเหมือนเช็คโค้ด

สงสัยโทรมาถามได้ครับ

:emo_toon07:

KIMCHK 26-09-2013 17:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DoraemonPower (882178 กระทู้)
ไฟabsวีโก้ ถอดแบตไม่รีเซ็ทครับ

ของผมหมากัดสาย

การรีเซททำตามรูปนะ

หาสายไฟมาช๊อตขั้วOBDใต้พวงมาลัย ทำเหมือนเช็คโค้ด

สงสัยโทรมาถามได้ครับ

:emo_toon07:

:wink: :wink: :wink: :wink:

Khun_Thian 26-09-2013 18:14

ขอบคุณครับจะลองดูครับได้ผลยังไงพรุ่งนี้รู้เรื่องคร ับ
ลืมบอกไปว่าลองรีเซทกล่องแล้วตอนขับกลับมาจากลองเฟือ งท้ายครับ welcome

Khun_Thian 27-09-2013 11:47

รายงานผลครับ

ลบไฟABSได้แล้วครับ ขอบคุณครับ welcome
ขออนุญาติล๊อคกระทู้ครับ

Khun_Thian 28-09-2013 10:21

ขออนุญาติเปิดกระทู้อีกรอบครับ

ไฟABSกลับมาติดอีกรอบตอนขับไปได้ประมาณ5เมตร
กลับมาเช็คอีกทีพบโค๊ดที่ไฟABSคือ 34 กับ 39 ครับ ตอนแรกลองลบไฟแล้วไม่ได้เอาไปลองขับนึกว่าหายแล้ว ตอนนี้เจอปัญหาจริงแล้วครับไม่ทราบว่าโค๊ด2ตัวนี้คือ อะไรครับ :confused:

john_2jzgevvti 28-09-2013 12:26

ลองถอด sensor ที่ล้อออกมาเช็ดดูนะครับบางที่มันมีเศษเหล็กเศษสนิมม าติดครับ พึ่งถอกเพลามาใช้ใหมคับ

Khun_Thian 28-09-2013 21:27

หาเจอแล้วในเวบวีโก้ไทยแลนด์ครับ :emo_toon14:
34=เซ็นเซอร์ล้อหลังซ้ายผิดปกติ
39=มีสิ่งแปลกปลอมติดที่ปลายแกนเซนเซอร์หลังซ้าย

ไว้ไปแก้ไขแล้วจะมารายงานอีกทีครับ :D

Khun_Thian 02-10-2013 12:09

รายงานผลครับ

วันนี้ไปยกรถถอดเซนเซอร์แล้วเจอเศษสนิมติดปลายเซนเซอ ร์จริงเช็ดเองเลยด้วยทิชชู่เพราะช่างเคยถอดเช็ดแล้วร อบนึง-ทาจาระบีบางๆใส่กลับ-ลบโค๊ด-39หายไปเหลือแต่34เพราะยังไม่ได้เสียบปลั๊ก-เสียบปลั๊กแล้วลบโค๊ดอีกรอบ-เอาไปลองวิ่ง
หายครับดีใจจุงเบย welcome welcome welcome

Jeab Klong7 02-10-2013 13:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (882740 กระทู้)
วันนี้ไปยกรถถอดเซนเซอร์แล้วเจอเศษสนิมติดปลายเซนเซอ ร์จริงเช็ดเองเลยด้วยทิชชู่เพราะช่างเคยถอดเช็ดแล้วร อบนึง-ทาจาระบีบางๆใส่กลับ-ลบโค๊ด-39หายไปเหลือแต่34เพราะยังไม่ได้เสียบปลั๊ก-เสียบปลั๊กแล้วลบโค๊ดอีกรอบ-เอาไปลองวิ่ง
หายครับดีใจจุงเบย welcome welcome welcome

:emo_toon13: :emo_toon13: :emo_toon07: :emo_toon07:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:52