ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เครื่องสะดุดตอนจอดติดไฟแดง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72518)

b747400 11-09-2013 23:38

เครื่องสะดุดตอนจอดติดไฟแดง

ขออัพเดตอาการเพิ่มนะครับ

รถผมเครื่อง 2jz gte วางมาได้สองปีกว่าๆเกือบสามปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องนอกจากโบพังและเรื่องยางต ีนวาล์วที่เสื่อมไปตามกาลเวลากับรถใช้แก๊ส

หลังจากที่เอารถซ่อมช่วงล่างเป็นเวลานาน เกือบ 3 เดือน รับรถกลับมารถเริ่มมีปัญหา ไม่รู้เพราะว่าจอดไว้ไม่ได้ใช้งานนานเกินหรือปล่าว (ตอนรับรถยังไม่มีปัญหาอะไร) อาการคือ
เครื่องเดินไม่นิ่งเท่าตอนก่อนหน้านี้

เครื่องมีอาการสะดุดเหมือนเครื่องจะดับหรือเดินไม่คร บสูบเวลาจอดรถเหยียบเบรคตอนเข้าเกียร์ D หรือ R และตอนนั้นคอมเพรสเซอแอร์ทำงาน คอมแอร์ตัดรถไม่สะดุดครับ

ในขณะที่ถ้าเปลี่ยนไปเกียร์ P และ เกียร์ N เครื่องเดินเรียบแต่จะมีอาการสะดุดให้เห็นเป็นจังหวะ บ้างบางครั้ง

ช่วงแรกๆอาการเป็นไม่มากครับ พอทน ระยะหลังๆ อาการเป็นมาก เครื่องสะดุดวูบเหมือนจะดับถ้าไม่เข้าเกียร์ N ไว้ตอนติดไฟแดง เวลาออกตัวก็รู้สึกรถสะดุดหนักกว่าเดิมแล้วก่อนที่บู สจะมาค่อยพุ่งไปข้างหน้าเหมือนกับมันได้รอบแล้ว

อาการนี้เป็นทั้งตอนใช้แก๊สและน้ำมันครับ
อาการจะหายไปเกือบทั้งหมด จนเกือบเป็นปกติตอนเครื่องร้อนแบบวิ่งได้ระยะทางสัก 20 km+ ได้

สิ่งที่ลองทำไปแล้วคือ ลองเช็คเปลี่ยนหัวเทียน ดูแล้ว อาการไม่ดีขึ้น
คอยจุดระเบิด อันนี้เช็คไม่เป็นครับ ว่าทำงานปกติมั้ย
เช็คกล่องเครื่อง+เกียร์ ลองสลับกล่องแล้ว ไม่หายครับ

ขอคำแนะนำทีครับ ควรเช็คหรือเปลี่ยนอะไรตรงไหนต่อ

khwan 12-09-2013 08:05

เอาเท่าที่ผมโดนมานะครับเผื่อเป็นแนวทาง

ลองแก้ทีละเรื่องนะครับ เนื่องจากรถพี่จอดมาตั้ง3เดือน ค่าอ็อกเทนมันอาจจะหาย
แก้ที่น้ำมันก่อนเลยครับ ลองวิ่งให้น้ำมันหมดแล้วถ่ายน้ำมันก้นถังทิ้งให้หมดแ ล้วเติมใหม่ดูครับ
ส่วนแก็สลองวิ่งให้หมดจนตัดเป็นน้ำมันแล้วเติมซัก200 แล้ววิ่งให้หมดอีกครับครับ

b747400 12-09-2013 17:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ khwan (880669 กระทู้)
เอาเท่าที่ผมโดนมานะครับเผื่อเป็นแนวทาง

ลองแก้ทีละเรื่องนะครับ เนื่องจากรถพี่จอดมาตั้ง3เดือน ค่าอ็อกเทนมันอาจจะหาย
แก้ที่น้ำมันก่อนเลยครับ ลองวิ่งให้น้ำมันหมดแล้วถ่ายน้ำมันก้นถังทิ้งให้หมดแ ล้วเติมใหม่ดูครับ
ส่วนแก็สลองวิ่งให้หมดจนตัดเป็นน้ำมันแล้วเติมซัก200 แล้ววิ่งให้หมดอีกครับครับ

ขอบคุณครับพี่ น้ำมันผมยังไม่ได้ลองครับแต่แก๊สผมวิ่งหมดแล้วเติมให ม่ไป 3-4 ถังแล้วอ่าครับพี่

C220 12-09-2013 18:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ b747400 (880750 กระทู้)
ขอบคุณครับพี่ น้ำมันผมยังไม่ได้ลองครับแต่แก๊สผมวิ่งหมดแล้วเติมให ม่ไป 3-4 ถังแล้วอ่าครับพี่

เข้าใจว่ารถน้องหมอมันคงห่างจากสนามนานไปหน่อย
ลองไปที่คลองห้าดู ถ้ากลัวเหงาวันเสาร์ 28 นี้ก็ได้เดี๋ยวพี่ไปเป็นเพื่อน
แล้วเจอกันนะ

:p :emo_toon08: :emo_toon08: :emo_toon08: :p

b747400 19-09-2013 00:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (880754 กระทู้)

เข้าใจว่ารถน้องหมอมันคงห่างจากสนามนานไปหน่อย
ลองไปที่คลองห้าดู ถ้ากลัวเหงาวันเสาร์ 28 นี้ก็ได้เดี๋ยวพี่ไปเป็นเพื่อน
แล้วเจอกันนะ

:p :emo_toon08: :emo_toon08: :emo_toon08: :p

ถ้ามีเวลาคงได้ไปครับพี่
ตอนนี้รถพังหลายๆอย่างหลังจากซ่อมช่วงล่างเสร็จ หวังไว้ว่าแบบซ่อมเสร็จกะใส่ล้อเปลี่ยนยาง กดมันๆ
ปรากฏกายเป็นว่า เครื่องสะดุด เร่งไม่ออก เปลี่ยนหัวเทียนเปลี่ยนคอยจุดระเบิดแล้วก็ำไม่หาย ระบบไฟไซเรนที่เคยเซ็ตไว้ กลับมารวนอีก ซ่อมจนงบหมดไม่มีเงินซื้อยางเดิมใส่ละ :confused: จิตตกสุดๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:30