ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ลูกรอกดันสปริงล้ามีเสียงดังแกร๊งๆ ด้วยทำไงดีครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45814)

chai_in_thai@hotmail.com 28-02-2010 20:47

ลูกรอกดันสปริงล้ามีเสียงดังแกร๊งๆ ด้วยทำไงดีครับ

พี่ๆน้องๆครับอยากถามหน่อยครับ

1. สปริง ลูกรอกดันสายพาย ล้า ได้ด้วยเหรอครับ
2. มีเสียงดังแกรงๆเป็นมาจากสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ
3. ทุกครั้งที่สตาท์มีเสียงเอี๊ยดๆ มาจากมาจากสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ หรือจากที่อื่นครับ อยากถามผู้รู้หน่อย
4. ช่างบอกว่าสปริงลูกรอกดันสายพายล้า มันจะเอียงๆยื่นๆ ออกมาหน้าเครื่องหากขับไป ให้ระวังสายพานหลุดด้วย หน้ากลัวขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ปล. ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าทำไงดี ต้องใช้งบสักเท่าไหร่

samasun_007 28-02-2010 21:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chai_in_thai@hotmail.com (486471 กระทู้)
พี่ๆน้องๆครับอยากถามหน่อยครับ

1. สปริง ลูกรอกดันสายพาย ล้า ได้ด้วยเหรอครับ
2. มีเสียงดังแกรงๆเป็นมาจากสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ
3. ทุกครั้งที่สตาท์มีเสียงเอี๊ยดๆ มาจากมาจากสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ หรือจากที่อื่นครับ อยากถามผู้รู้หน่อย
4. ช่างบอกว่าสปริงลูกรอกดันสายพายล้า มันจะเอียงๆยื่นๆ ออกมาหน้าเครื่องหากขับไป ให้ระวังสายพานหลุดด้วย หน้ากลัวขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ปล. ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าทำไงดี ต้องใช้งบสักเท่าไหร่

เปลี่ยนทั้งอันแหละครับเชียงกงมีเลือกที่หมุนไม่ฝืดแ ละไม่คอนหลวมด้วยส่วนราคาก็ไม่น่ากี่ตังหรอก เปลี่ยนเถอะปลอดภัยไว้ก่อน:)

ord6859 28-02-2010 21:17

ลองดูในหน้า diy ครับกระทู้ของพี่หนุ่มสุรินทร์ครับ ลองซ่อมดูก่อนก็ได้เนื่องจากบูสด้านในที่เป็นคล้ายพล าสติกมันสึกมันก็เลยทำให้เหล็กสปริงสีกับเหล็ก หรือเอาความสบายใจเปลี่ยนใหม่เลยครับเชียงกงเพียบราค าหลักร้อยครับ

chai_in_thai@hotmail.com 28-02-2010 21:58

1. ลองอ่านดูของพี่สุรินท์ แล้ว ครับท่าจะอยากเกิดความสา-มา-รถ ผม
2. อยากรู้รุ่นของผมเหมือนกัน เพราะผมเห็นบ้างรายก็ซื้อมาผิด ด้วยก็มีครับ
2. เสียค่าแรงเยอะไหมครับ ท่าจะซื้อมาเปลี่ยน

cpservice 28-02-2010 22:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chai_in_thai@hotmail.com (486522 กระทู้)
1. ลองอ่านดูของพี่สุรินท์ แล้ว ครับท่าจะอยากเกิดความสา-มา-รถ ผม
2. อยากรู้รุ่นของผมเหมือนกัน เพราะผมเห็นบ้างรายก็ซื้อมาผิด ด้วยก็มีครับ
2. เสียค่าแรงเยอะไหมครับ ท่าจะซื้อมาเปลี่ยน

เอาแบบง่ายสุด ก็คงต้องเปลี่ยนใหม่
ของเซียงกงมีเยอะครับ
เลือกเหมือนที่น้าซัน
(samasun_007)บอก
แกนแน่น ลูกปืนหมุนคล่อง ไม่หอน

เวลาซื้อก็เอาให้ตรงรุ่นกับเครื่อง จะได้ไม่มีปัญหา เพราะระยะขาของลูกรอกแต่ละตัวมันไม่เท่ากัน

ส่วนค่าแรงไม่เยอะหรอกครับ แล้วแต่อู่ด้วย
ทั่วๆไปคงไม่กี่ร้อยครับ
-ถอดสายพานหน้า
-ถอดฝาครอบพลาสดิก
-ถอดลูกรอก
หรือว่างๆจะลองถอดใส่เองก็ได้นะครับ

:) หายไวๆนะ

ATE38 01-03-2010 00:09

ผม ลองซ่อมตามพี่ปังปอนด์ แล้วครับใช้ได้ แต่เสียวมันจะหลุด เลยเปลี่ยนใหม่ดีว่า ซื้อเชียงกงมาเก้าร้อย:)

TOY_Cef-white 01-03-2010 01:20

โดนไปแล้วคับตัวนี้ แหะๆๆ :redface:

ก้อซื้อตัวใหม่เลย จะได้หาย แก๊กๆๆๆ

ไหนๆก้อซื้อแล้วเปลี่ยนลูกปืนรอกมันด้วยเลย (หน้าซื้อขายมีขายคับ)

ไอ้เสียงเอี๊ยดๆๆๆ น่าจะมาจากสายพานนั่นแหล่ะคับ

รวมๆแล้ว ทั้งแก๊กๆๆๆ เอี๊ยดๆๆๆ หนวกหูจริงๆ:rolleyes:

ปล. ขารอกมันจะดัง แก๊กๆๆ ตอนเดินเบา ซะส่วนใหญ่

สายพาน เอี๊ยดๆ มันจะดังเวลาเร่งรอบน่ะคับ

ขอให้โชคดีคับ ผมรื้อหม้อน้ำ + พัดลมไฮโดรฯ ซะด้วยสิ สนุกเลย อิอิ :)

nona31 01-03-2010 01:33

รีบเปลี่ยนนะครับ ของผมมันดังแค่3-4วันเอง จากนั้นลูกปืนมันตาย กระเด็นออกมาทั้งยวงเลยครับ เสียสายพานไปอีกเส้น

HS9KRM 01-03-2010 06:12

ตามที่พี่ๆด้านบนเเนะนำเลยครับ
-ถ้าหาเซียงกงไม่ได้ ให้ช่างเขาเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนด้านใน ตัวนึงไม่ถึงร้อยครับ

yokee_1 01-03-2010 09:51

หาซื้อมาเปลี่ยนใหม่ทั้งตัวดีกว่าครับสะบายใจ ซื้อมาแล้วก็เปลี่ยนตลับลูกปืนด้วยเลยทีเดียวตลับละ8 0บาทเองครับ ทีเดียวจะได้จบ

kkk 01-03-2010 11:45

- เหมือนกันเลยครับ ซื้อมาแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ เก่าเซียงกง สงสัยต้องเปลี่ยนลูกปืนก่อนพร้อมกันเลยดีกว่า:confus ed:

chai_in_thai@hotmail.com 01-03-2010 12:05

ไปเปลี่ยนลูกปืนมาแล้วครับเสียงดังแกร๊กๆ หายแล้วครับดีใจมากๆ แต่เอี๊ยดช่วงสตราท์ กับดับเครื่องยังมีอยู่บ้างแต่ไม่ดังตลอดแล้วครับ
1. ทั้งหมดรวมค่าของกับค่าแรง ก็ 350 บาท (แพงไหมครับ อยากรู้ความเห็นหน่อยครับ)
2. ฝากช่างหาของชุดลูกรอกดันสายพานให้ด้วยแต่คงใช้แบบนี ้ไปก่อนหล่ะครับ (ว่าแต่ว่าทั้งชุดจะแพงไหมนะ เห็นพี่ๆน้องบอกว่า สัก 900 ก็อยู่)

ปล. ช่างถอดออกมาดูแล้วพบว่าสปริงยังไม่แย่เท่าไหร่ แต่ น่าจะมีเขี้ยวพลาสติกบางตัวเบี้ยวเลยมีอาการขยับดังเ อี๊ยดอยู่ด้านในตัวสปริงทำให้เอีียงออกมาด้านหน้านิด หนึ่ง (หวังว่าคงไม่เป็นไหรแล้วเนอะ)

ขอบคุณมากเลยครับทุกๆท่าน ชอบเว็ปนี้จริงๆ ที่มีแต่คนใจดี ให้ความรู้กันตลอด

parkpoom_p 01-03-2010 12:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TOY_Cef-white (486602 กระทู้)
โดนไปแล้วคับตัวนี้ แหะๆๆ :redface:

ก้อซื้อตัวใหม่เลย จะได้หาย แก๊กๆๆๆ

ไหนๆก้อซื้อแล้วเปลี่ยนลูกปืนรอกมันด้วยเลย (หน้าซื้อขายมีขายคับ)

ไอ้เสียงเอี๊ยดๆๆๆ น่าจะมาจากสายพานนั่นแหล่ะคับ

รวมๆแล้ว ทั้งแก๊กๆๆๆ เอี๊ยดๆๆๆ หนวกหูจริงๆ:rolleyes:

ปล. ขารอกมันจะดัง แก๊กๆๆ ตอนเดินเบา ซะส่วนใหญ่

สายพาน เอี๊ยดๆ มันจะดังเวลาเร่งรอบน่ะคับ

ขอให้โชคดีคับ ผมรื้อหม้อน้ำ + พัดลมไฮโดรฯ ซะด้วยสิ สนุกเลย อิอิ :)

ถอดหม้อน้ำอะไม่เท่าไหร่หรอกของน้าอะ แต่ตอนที่ต้องมาโมฝาสูบใหม่เนี่ยดิ ยากกว่า เล่นเอาเหนื่อยเลยเหอๆ :redface:

โมฝาสูบเพื่องานแกรนโดยเฉพาะ หุหุ:emo_toon08:

ATE38 01-03-2010 23:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (486750 กระทู้)
ถอดหม้อน้ำอะไม่เท่าไหร่หรอกของน้าอะ แต่ตอนที่ต้องมาโมฝาสูบใหม่เนี่ยดิ ยากกว่า เล่นเอาเหนื่อยเลยเหอๆ :redface:

โมฝาสูบเพื่องานแกรนโดยเฉพาะ หุหุ:emo_toon08:

ตรงตามตำราเลยนะครับน๊าจิ๊บ อิอิ
ใครจะถอดไอ้ตัวนี้พึ่งระวังไว้เลยครับ หลักๆ มีสามกรณี 1.น๊อตขาด 2.เกลียวหวาน 3.ทำน๊อตหล่นลงไปในร่อง 555

parkpoom_p 02-03-2010 03:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ATE38 (487014 กระทู้)
ตรงตามตำราเลยนะครับน๊าจิ๊บ อิอิ
ใครจะถอดไอ้ตัวนี้พึ่งระวังไว้เลยครับ หลักๆ มีสามกรณี 1.น๊อตขาด 2.เกลียวหวาน 3.ทำน๊อตหล่นลงไปในร่อง 555

5555 อันนี้น๊อตไม่ขาด นะครับน้า น๊อตก็ไม่ได้หล่นด้วยเพราะเอาผ้าอุดไว้อย่างดีนะครับ แต่ไอ้เกลียวหวานเนี่ยใช่เลย :emo_toon08: ไม่รู้ช่างที่ไหนมันขันสงสัยกลัวไม่แน่ มี 3 รู มันไขหวานไป 2 รู เวงกำจริงๆ ผมก็เลยต้องมานั้นโมรูกันใหม่ต๊าบเกลียวอีก แต่ในรูปเนี่ยไม่ใช่ผมนะ เป็นน้าต๋อยหิต เค้าเองขอยืนเท่ถ่ายรูปหน่อย :emo_toon08: เหอๆแต่งานก็จบลงด้วยดีครับ หุหุ:emo_toon03:

TOY_Cef-white 10-03-2010 15:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (487048 กระทู้)
5555 อันนี้น๊อตไม่ขาด นะครับน้า น๊อตก็ไม่ได้หล่นด้วยเพราะเอาผ้าอุดไว้อย่างดีนะครับ แต่ไอ้เกลียวหวานเนี่ยใช่เลย :emo_toon08: ไม่รู้ช่างที่ไหนมันขันสงสัยกลัวไม่แน่ มี 3 รู มันไขหวานไป 2 รู เวงกำจริงๆ ผมก็เลยต้องมานั้นโมรูกันใหม่ต๊าบเกลียวอีก แต่ในรูปเนี่ยไม่ใช่ผมนะ เป็นน้าต๋อยหิต เค้าเองขอยืนเท่ถ่ายรูปหน่อย :emo_toon08: เหอๆแต่งานก็จบลงด้วยดีครับ หุหุ:emo_toon03:

โหๆๆๆๆ เพิ่งอ่าน โดนขายซะงั๊น :rolleyes:

A(RT131) 03-08-2010 18:00

--- update ---

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:19