ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ปั้มพาวเวอร์เสียบ่อยครับมีใครรู้บ้างว่าเป็นเพราะอะ ไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=11832)

tom 02-02-2008 14:15

ปั้มพาวเวอร์เสียบ่อยครับมีใครรู้บ้างว่าเป็นเพราะอะ ไรครับ

ปั้มพาวเวอร์เสียบ่อยครับมีใครรู้บ้างว่าเป็นเพราะอะ ไรครับ
ของผมพังไปสองตัวแล้วครับ ตอนใกล้ๆจะพังมันจะดัง แฟ่ๆๆ ดังตามรอบเครื่องเลยครับ:frown: :(

o_ta_aou_da 02-02-2008 21:09

ตอนใส่ เค้าใส่ ตัว สปริง คุมแรงดัน มาให้ไหมครับ มันติดกับเพาเวอร์ของเดิม เป็นแท่งๆ อะครับ

BMกินJ@clubjz 02-02-2008 21:41

1 ไฟล์แนบ
ไอ่ตัวนี้มีป่ะ? และต่อสายไว้ครบมั้ย เพราะเห็นหลายคันชอบปล่อยสายลอยไว้ หรือไม่ใส่มาให้เลยก็มี พวงมาลัยจะหนัก เวลาเลี้ยวเครื่องอาจดับได้

noom@korat 02-02-2008 22:02

เสียงแบบนั้นเหมือนระบบมันรั่วเลยนะครับ และถ้าเปิดกระป๋องมาดูจะเห็นฟองอากาศในกระป๋องด ้วย.. ถ้าแบบนี้ระบบรั่วแน่ครับ

SungKung-1Jmo gas 03-02-2008 00:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz (91741 กระทู้)
ไอ่ตัวนี้มีป่ะ? และต่อสายไว้ครบมั้ย เพราะเห็นหลายคันชอบปล่อยสายลอยไว้ หรือไม่ใส่มาให้เลยก็มี พวงมาลัยจะหนัก เวลาเลี้ยวเครื่องอาจดับได้

wow ของผมมะรู้ มีเปล่า อะ เปงรถตู้ดูยากจัง แต่พวงมาลัย หนัก เวลาเลี้ยวถ้าม่ายเปิดแอร์ มีดับครับ:emo_toon10:

kkk 04-02-2008 11:42

- สอบถามนิดหนึ่ง ครับ กระปุกล่างถ้ารั่วซ่อมหรือเปลี่ยนปั๊มดีครับ

JaR 21-02-2008 22:48

แล้วถ้าไม่ได้ต่อไว้นี่ ผมจะบอกช่างว่าให้ต่ออะไรยังอ่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ

โกยเถอะเจ 21-02-2008 23:02

ลองเช็คดูครับ อาจจะรั่วในระบบ ตามสายๆหรือข้อต่อต่างๆ เลยทำให้มันกลับยุ่นไวกว่าที่เป็น ลองดูครับ

KORN999 22-02-2008 00:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz (91741 กระทู้)

เค้าเรียกตัวชดเชยรอบปั๊มพาวเวอร์ปะพี่
ของผมเค้าก็ไม่ใส่ให้อะครับ จะได้ไปหาซื้อทีเดียวราคาประมาณเท่าไหร่ครับ 1J 2J ใช้ร่วมกันได้ไหมครับผม 2J GE

BMกินJ@clubjz 22-02-2008 01:16

อ้างถึง:

Korn999
เค้าเรียกตัวชดเชยรอบปั๊มพาวเวอร์ปะพี่
ของผมเค้าก็ไม่ใส่ให้อะครับ จะได้ไปหาซื้อทีเดียวราคาประมาณเท่าไหร่ครับ 1j 2j ใช้ร่วมกันได้ไหมครับผม 2j Ge
บางทีก็เรียกตัวหน่วงพาวเวอร์ราคาเชียงกง 300บ.ครับ ใช้กันได้หมดครับ

:)

KORN999 26-02-2008 02:43

ขอบคุณมากครับพี่ ตอนแรกไม่รู้ ต่อตรงไปเลยไม่ผ่านตัวนี้เดินเบาพันนึง ไปบ้านพี่bjทำวัดรอบ พี่แกเลยอุดให้

apiwat 2029 14-09-2008 20:52

มาดูกันครับ ว่าปั๊มน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ มันประกอบด้วยอะไรบ้าง

1 ไฟล์แนบ
คือ เห็นมีหลายท่านถามมา ประกอบกับผมเคยซ่อมเองมาครั้งนึง ก็เลยไปถ่ายรูปมาให้ดูแล้วก็มาตั้ง

กระทู้ใหม่ซะเลย ไม่ได้ตั้งกระทู้นานแระ อิอิ

กระทู้นี้ผมจะมาบอกว่ามันมีอะไรบ้าง และผมเคยซ่อมมันยังไงบ้างครับ เชิญชม :?

เมื่อสามารถเอาปั๊มออกจากตัวเครื่องได้แล้วและแกะน๊อ ตมันออก ก็จะเจอสภาพเหมือนในรูป

ส่วนตอนถอดออกจากเครื่องกับตอนถอดน๊อตออกก็ต้องใช้แร งเล็กน้อย

ถ้าเป็นพี่เดชต้องจิบเบียร์นั่งมองก่อน อิอิ

ปล.ควรระวังตัวครีบเล็กๆหลุดออกจากตัวเฟือง ที่ต่อจากมูเลย์หน้าเครื่อง (ตัวที่ลูกศรชี้ในรูป) นะครับ เพราะมันอันเล็ก

กลัวหากันไม่เจอต้องใช้เครื่องมือพิเศษในการไม่ให้มั นหลุดออก นั่นคือ หนังยางรัดถุงกับข้าวรัดมันไว้ด้วยกันโชคดีที่บ ้าน

ผมมีเครื่องมือพิเศษที่ว่าพอดี อิอิ ไม่ทราบพวกท่านจะมีกันหรือเปล่า นะครับ ฮ่าๆๆๆ แต่ถ้ามันหลุดออกไม่ต้องห่วงเรา

มีวิธีประกอบ ติดตามไปเรื่อยๆครับ

ปล.2 ปั๊มเพาเวอร์ตัวนี้เป็นตัวอะไหล่ที่ผมถอดออกนะครับเพ ราะกว่าจะรู้ว่ามันซ่อมได้ผมก็ไปซื้อตัวใหม่มาแ ล้ว อิอิ

แต่ว่าไม่มีปัญหาซ่อมไว้ใช้ทั้งสองตัว ในภาพมันเลยขาดตลับลูกปืนครับ

apiwat 2029 14-09-2008 21:01

3 ไฟล์แนบ
ของผมที่เคย เสียอาการมันคือ มีน้ำมันไหลออกมาจากตัวแกนหมุนมู่เลย์ พาวเวอร์

ครับ เพราัะแกนมันสึกหรอ แถมซีลโอริงที่สวมกับแกนก็หมดสภาพแข็งไปหมด

เลยต้องไปให้โรงกลึง เอาเครื่องอัดอัดเอาแกนออกมาวินิจฉัย

ขั้นตอนการถอดคือ

1.ถอดเอากิ๊ปล๊อคที่กันไม่ให้แกนกับลูกปืนหลุดออกจาก ปั๊มออกมาก่อน

2.เอาเครื่องอัดอัดแกนออกมา

3.ในกรณีีนี้ผมแนะนำให้เปลี่ยนลูกปืนที่แกนไปทีเดียว เลย ราคาก็ ร้อยกว่าบาทมั้งครับผมไม่แน่ใจ

4.งัดเอาโอริงค์แกนมู่เลย์ออกมาด้วยนะครับ

ปล.ในภาพที่เห็นแกนมันไม่มีลูกปืนเพราะผมถอดออกแล้วค รับ

apiwat 2029 14-09-2008 21:13

4 ไฟล์แนบ
จากนั้นเอาแกนออกมา แล้วก็ไป รก หรือ โรงกลึง ก่อนถึงโรงกลึง

ก็แวะหาซื้อโอริงค์ ไปด้วยอ่อ อย่าลืมเอาของเก่าไปหาเทียบนะครับ

ในรูปผมไปหาเทียบเอาไม่ได้เป็นแบบเหล็กเหมือนเดิม แต่เป็นแบบยาง

เท่าที่ใช้มา หลายเดือนก็ ยังไม่มีปัญหาใดๆ ตอนไป ร.ก. ก็ให้เค้าเชื่อมพอกแกน

ให้มันฟิตเปรี้ยพอดีกับแกน หรือเอาทั้งตัวปั๊มไปลองประกอบเลยก็ได้ครับ เพราะเราต้อง

ใช้เครื่องอัดไฮโลลิก ในการประกอบ ครับ ผมก็ใช้เพราะที่บ้านผมไม่มี แหะๆ :)

junior 14-09-2008 21:42

ขอบคุณมากๆเลยครับของผมก็ว่าจะเอาไปให้ร้านเค้าดูให้ เหมือนกันครับเพราะเวลาเลี้ยวมันดังเอี๊ยดๆๆครับแต่ต อนนี้คงต้องรอไปก่อนรถยังอยู่อู่เลยครับถ้าเสร็จเมื่ อไรคงได้ลองทำเองบ้างครับไม่รู้จะได้เรื่องรึเป ล่า:)

apiwat 2029 14-09-2008 21:43

5 ไฟล์แนบ
พอเราเสร็จขั้นตอน จากโรงกลึง แล้วทีนี้ก็ประกอบกลับล่ะครับ อย่าให้น๊อตเกินน๊ะ อิอิ

ขั้นแรก คิดทบทวนก่อนว่าตอนแกะออก แกยังไงมั่ง อิอิ :)

แล้วก็ มาประกอบกันเลย

1.เอาตัวซีลโอริค์ ที่เราซื้อมาใหม่ใส่เข้าไปก่อนเลย คว่ำหน้าลงนะครับอย่าหงายขึ้นใส่แล้ว

ให้เอาอะไรก็ได้ตอกให้สุดและให้มันเข้าไปแบบพอด ีๆ ไม่แน่น ไม่หลวมเกินไป

ของผมใช้เครื่องอัดค่อยๆอัดเพราะมันเป็นยางกลัวมันเส ียรูป แต่ถ้าของใครได้แบบเป็น

เหล็กมาก็รุนแรงกับมันได้เยอะหน่อย

2.ใส่แกนที่มีตลับลูกปืนเข้าไปให้แน่น(ในรูปไม่มีตลั บลูกปืนเพราะผมยังไม่ได้ใส่แหะๆ)

ซึ่งอาจจะต้องใช้เครื่องอัด ฮ.ด.ล. หรือ เครื่องอัดไฮโดลิกช่วย

แล้วก็ใส่กิ๊ปล๊อกให้เรียบร้อย ก้านมู่เลย์มันก็จะโผล่ไปด้านหลังตามรูปเลยนะคร ับ

apiwat 2029 14-09-2008 22:18

5 ไฟล์แนบ
เน็ทล่ม นิดหน่อย ยังไม่จบครับ รูปเยอะอิอิ

จากนั้นเอาตัวครอบตัวในรูปใส่เข้าไปที่ขาเล็กๆสองข้า งที่มันโผล่ขึ้นมาครับ

แล้วก็เอาตัวเฟืองที่ขบกับแกนมู่เลย์ใส่เข้าไป อันนี้มีทริก นิสส นึงว่า ไอ่ตัว

ที่เป็นแผ่นเหล็กอันเล็กๆที่อยู่ในช่องฟันนั้นมันจะม ี สองด้านคือด้านที่ลูบแล้ว

มันคม กับด้านที่ลูบแล้วมัน มนๆ ให้เอาด้านมนๆ ออกมาด้านนอกนะครับ

จากนั้นก็ ขันน๊อตประกอบโลด อาจจะมีการ อารยะขัดขืนเล็กน้อย แต่ว่าให้ขันน๊อตให้แน่นเลยครับ

apiwat 2029 14-09-2008 22:26

2 ไฟล์แนบ
ตอนจะใส่น๊อต ขันประกบฝาผมแนะนำว่าให้ใส่กระปุก น้ำมันเพาเวอร์ก่อนนะครับ

เพราะไม่งั้นมันจะใส่ไม่ได้ อิอิ ผมก็เคยลืมมาแล้ว ขันครบซะแน่นทุกตัวต้องมาถอดใหม่นี่

อาจจะ ขำตัวเองได้ ฮ่าๆๆ :redface:

แล้วมันก็จะเสร็จสมบูรณ์ เอาไปประกอบกลับได้เลยครับ กรณีของผมนี่ กว่าจะหาสาเหตุ กว่าจะ

ประกอบกว่าจะ ทำให้มันใช้งานได้นี่ ก็หลายรอบเหมือนกัน แต่ก็มันส์ครับ ถ้ามันยังดีดีอยู่ไม่แนะนำ

ให้ถอดมาเล่นนะครับ หรือใครว่างจัดอยากถอดมาดูเล่นๆก็ ไม่ว่ากัน อิอิ :redface:

วันนี้ไปล่ะครับ ไว้วันไหนผมถอดอะไรอีกผมจะถ่ายรูปมาให้ดูกันใหม่

E.TA. 15-09-2008 03:12

ช่วยกันครับ

2 ไฟล์แนบ
:) :) :)

โกยเถอะเจ 15-09-2008 09:48

สุดยอดครับ แจ่ม มั๊กๆ เสริมอีกนิสครับ
ใครที่มีปัญหาเรื่องปั้มมันมีเสียงดังตามรอบเครื่อง
ลองแกะมาทำแบบนี้และลองตั่งใบ มันใหม่ดูครับ เงียบกริ๊บเลย อิอิ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 00:38