ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เกียร์ Rb25 ชนกับเครื่อง 1j ได้หรือเปล่า (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=50559)

rainman 10-08-2010 21:21

เกียร์ Rb25 ชนกับเครื่อง 1j ได้หรือเปล่า

สนใจจะเอาเกียร์ธรรมดา Rb25 (เกียร์เล็ก) ที่เพิ่งซื้อต่อจากเพื่อนมา จะเอามาชนกับเครื่อง 1j ฝาดำที่ใช้อยู่ จะได้หรือเปล่าครับ และต้องทำอะไรบ้างและ งบประมาณเท่าไหร่ครับ

minispy 11-08-2010 07:13

ไม่มีอะไรที่ช่างไทยทำไม่ได้คับ:redface:

Man D-Max 11-08-2010 10:06

เกียร์ของ Rb25 เห็นช่างแถวบ้านเอามาชน J อยู่ ผมไม่รู้รายละเอียดนะ รอผู้รู้ดีกว่าครับ ใครรู้บอกแกที

retro_boy 11-08-2010 10:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rainman (563510 กระทู้)
สนใจจะเอาเกียร์ธรรมดา Rb25 (เกียร์เล็ก) ที่เพิ่งซื้อต่อจากเพื่อนมา จะเอามาชนกับเครื่อง 1j ฝาดำที่ใช้อยู่ จะได้หรือเปล่าครับ และต้องทำอะไรบ้างและ งบประมาณเท่าไหร่ครับ

ทำได้ครับ

เคยเอาไปทำให้ลูกค้าอยูประมาณ....

6500 ครับ

bellcorp 11-08-2010 11:30

ขอถามต่อครับ แล้วค่าเกียร์นี่ ราคาลูกละประมาณเท่าไหร่หรือครับ :)

pooturbo 11-08-2010 11:40

ทำได้แน่นอนครับ เห็นเค้าทำกันอยู่ครับ
:)

rainman 11-08-2010 18:48

:emo_toon10: :emo_toon10: :emo_toon10:

Man D-Max 11-08-2010 20:05

Copy from Cefiro-Thailand club Thank you
เครื่องเจชนเกียร์ RB
มันจะมีค่าใช้จ่ายจุกจิกที่ต้องจ่ายเพิ่ม
-ตัดต่อหัวหมู (ทำออกมาเนียนครับ)
-ค่าหัวหมูเจกับฟลายวีลเจ (ถ้าไม่ใช้ของเดิม เผื่อจะเอาไว้ขายต่อ)
-ค่าทำคานรับแท่นเกียร์เพราะลูกมันใหญ่ขึ้น
-ค่าเดินท่อไอเสียท่อนหน้าเพราะมันจะติดเกียร์(ใหญ่กว ่าเก่า)
พวกนี้รวมๆกันประมาณหมื่นกลางๆบวกลบ

ค่ายกเกียร์คงราคาเดียวกับเกียร์เจ ค่าเกียร์เดี๋ยวนี้ก็ราคาใกล้ๆกันแล้ว(JZ กับ RB25) ค่าตัดต่อหัวหมูจะใช้เวลาพอสมควรเพราะเป็นงานฝีมือ

รวมๆผมว่าน่าจะจ่ายแพงกว่าใช้เกียร์เจ ประมาณ หมื่นกว่าถึงสองหมื่นครับ ในกรณีที่ไม่รวมชุดคลัทส์นะครับเพราะก็แล้วแต่คุณจะเ ลือกอีก
ของผมใช้หวีของ nismo ส่วนผ้าเอาไปย้ำทองแดงเอาครับ ใช้งานได้ดีครับ(โบเดิม) 7พันกว่าบาท

การใช้งาน.....สุดยอดครับ
เกียร์ชิดดีไม่มีห้อย เข้าง่าย รอบจัดดีทีเดียว เร้าใจกว่าเกียร์เจครับ

nakhonsawancar 11-08-2010 23:08

เกียร์เล็กไม่เหมาะเอามาชนเจนะครับ
น่าจะเอา rb25 det เกียร์ใหญ่มาชนเจมากกว่าอ่ะครับ

retro_boy 12-08-2010 10:13

ปล.ลิมบอกไปครับว่าเกียร์ Rb จะทนได้ประมาณ 400-500 แรงม้านะครับ(ลูกใหญ่)

ส่วนเกียร์เจจะทนได้ถึง 700-800 เลยนะครับ

อันนี้จากประสบการณ์จริงครับ อิอิ

poseidon 12-08-2010 23:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy (564233 กระทู้)
ปล.ลิมบอกไปครับว่าเกียร์ Rb จะทนได้ประมาณ 400-500 แรงม้านะครับ(ลูกใหญ่)

ส่วนเกียร์เจจะทนได้ถึง 700-800 เลยนะครับ

อันนี้จากประสบการณ์จริงครับ อิอิ

เห็มมีคนพูด หลายคน แล้ว
RB เข้าง่ายแต่เปาะ
JZ แข้งเข้ายากหน่อย แต่ไม่ค๋อยแตก

แต่ผมใช้ RB คับ คลัทชมันถูกดี
sr rb ใส่ได้หมด

Man D-Max 18-08-2010 20:29

3 ไฟล์แนบ
Copy from นิตยสาร เอ็กซ์โอออโต้สปอร์ต

ชนเกียร์ RB25 ใส่ "อะแดปเตอร์" เพื่อความเที่ยงตรง...
ตอนนี้เหมือนเป็นสูตรสำเร็จอีกอย่าง คือนิยมเอาเกียร์ของ RB25DET มาชนกับเครื่อง 2JZ ก็มีด้วยกันหลายเหตุผล บ้างก็ว่าเกียร์ 25 ทนกว่า เข้าง่ายกว่า (ไอ้เรื่องเข้าง่ายกว่าเนี่ยน่าจะจริง เพราะรู้สึกว่าเกียร์ NISSAN จะเข้านุ่มมือกว่า TOYOTA พอควร) แต่อีกเหตุผลหนึ่ง ที่เป็นไปได้เหมือนกันก็คือ เกียร์ซิ่ง RB25 หาง่าย เพราะที่ญี่ปุ่นเค้านิยมเล่น NISSAN กันเยอะ การใส่ที่รู้ ๆ กัน ก็คือ "ตัดต่อหัวหมู" เอาของ 2JZ มาเชื่อมติดกับ RB25 เลย แต่ของช่างญา มีวิธีการอีกแบบหนึ่ง ก็คือ "กลึงอะแดปเตอร์" คั่นกลางระหว่างเกียร์กับหัวหมู โดยมีวิธีทำดังนี้ครับ...

ก่อนอื่นให้ตัดหัวหมูเดิมออกไปก่อน จากนั้นก็ตัดแผ่นเหล็กกลม ๆ ขึ้นมา (ตามรูป) แล้วเจาะรูกลาง ตามแบบฝาปิดเสื้อเกียร์ RB25 เจาะหลวม ๆ เผื่อไว้นิดนึง หลังจากนั้นก็เชื่อมติดเข้าไปที่เกียร์ แต่... ไม่ใช่จะโปะเข้าไปเฉย ๆ นะครับ มันจะต้องมี "เทคนิค" กันเล็กน้อย การวางตำแหน่งอะแดปเตอร์จะต้องมีการวัดให้อยู่ศูนย์ก ลางพอดี โดยเอา "สไปล์นเกียร์" (เดือยที่เสียบกับชุดคลัตช์นั่นแหละ) เป็นหลัก แล้วเอาอะแดปเตอร์วาง (เว้ากันซื่อ ๆ งี้แหละนะ) จัดให้อยู่ตรงกลาง โดยวัดรัศมีจากจุดกลางของสไปล์นเกียร์ มาถึงของอะแดปเตอร์ วัดให้เท่ากันเสมอทั้งวงนะครับ (เครื่องมือวัดพวกนี้โรงกลึงใหญ่ ๆ มี) ถ้าวัดได้เสมอกัน แสดงว่าอยู่ตรงกลางพอดี...

พอได้ตำแหน่งที่ต้องการแล้ว ก็เชื่อมติดกับเกียร์ เป็นอันเสร็จขั้นตอนแรก ก็เหลือการติดตั้งหัวหมู JZ เข้ากับอแดปเตอร์ ก็คล้าย ๆ กันครับ เอาสไปล์นเกียร์เป็นหลักเช่นเดิม เอาหัวหมูวางบนอะแดปเตอร์ แล้ววัดแบบเดียวกัน (วัดถึงขอบหัวหมู) เอาให้กึ่งกลางเป๊ะ แล้วก็เจาะรูยึดนอตที่อะแดปเตอร์ไป เท่านี้ก็เป็นอันจบ (ไม่เชื่อมหัวหมูติด เพราะเวลาจะเปลี่ยนเกียร์ใหม่ จะได้ไม่ต้องตัด ๆ ต่อ ๆ เสียเวลา สามารถถอดแยกหัวหมูออกมาได้เลย) ช่างญาบอกว่า ทำแบบนี้จะได้ความเที่ยงตรงมากที่สุด หากเชื่อมติดเข้าไปดื้อ ๆ ก็จะเสี่ยงกับการที่หัวหมูจะไม่ตรงและเยื้องศูนย์ ทำให้เกิดการงัดที่สไปล์นอย่างรุนแรง เกิดความฝืด และเสียหายได้ง่าย เลยคิดทำวิธีนี้ขึ้นมา เท่าที่ทำมาหลายคันก็ไม่มีปัญหาอะไร...

Man D-Max 18-08-2010 21:22

Copy from Vigothailand club

เกียร์ของเครื่อง JZ กับเกียร์ของเครื่อง RB นั้นจะเหมือนๆกันครับไม่แตกต่างแต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรม ดาของเครื่อง 2JZ-GTE จะเป็นเกียร์แบบ 6 สปีดครับ(หายากโคตรๆ)แล้วก็เกียร์ของเครื่อง RB26DETT ก็จะเป็นแบบ 6 สปีดเช่นกัน(หายากที่สุด)แต่ทีนี้ที่คุณถามว่าเกียร์ 1 JZ กับเกียร์ RB25 ซึ่งเกียร์ของเครื่อง RB25 จะเข้าเกียร์ง่ายกว่าแล้วอัตราทดเกียร์มันก็จัดกว่าต ระกูล JZ ครับแต่ถ้ารถ 2.5 โมมาผมแนะนำให้ลดอัตราทดเฟืองท้ายมาเป็น 3.9 ดีกว่าไหมครับเพราะว่าดูแล้วมันลงตัวกว่าที่จะเปลี่ย นเกียร์ด้วยนะครับ เพราะว่าลำพังเปลี่ยนเกียร์แล้วเราจะต้องทำการดัดแปล งหัวหมูเกียร์ใหม่ทำอะแด็ปเคอร์เกียร์รับกับเครื่อง ซึ่งมันจะยุ่งยากกว่าการเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็นไหนๆเลย นะครับราคาเฟืองท้าย+LSD ก็ไม่แพงเท่าเกียร์ด้วยนะครับ ถ้าเลือกเกียร์แนะนำว่าเป็น RB25 ครับแจ่ม

ป้อม_ล้อดุ้ง 18-08-2010 22:06

ขอดูรูปนี้ชัดๆหน่อยได้มั้ยครับ..

aobzaajung 20-08-2010 04:08

เกียร์ 25 มาใส่ J นี่มันมีหัวหมูหล่อสำเร็จขายไม่ใช่หรอคัฟ แต่ถ้าผิดพลาดยังไงก็ต้องขอ อภัยไว้ ณ ที่นี้

ceker1991 21-08-2010 16:07

ผมมีอเดปเตอร์แปลงเกียร์ RB ใส่เครื่อง Jz......

:? ผมเก็บไว้ ถ้าใครต้องการจะเอาไปศึกษา / ใช้งาน สอบถามได้คับ
ชุดแปลงจะประกอบด้วย
1. ชุดอเดปเตอร์ ต่อระหว่าง เครื่องเจ กับ เกียร์ Rb
2. ฟรายวิล
3. ผ้าทองแดง

โทร. 084-089-4817

A(RT131) 06-06-2011 12:32

--- Update ---

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:31